Cách nhận biết amply cho dòng ra lớn?

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by jackup, 1/10/08.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hỏi kỹ vì các ly do sau :
    - vì em thích xem chương trình " em yêu khoa học " trên ti vi.
    - vì nó có liên quan mật thiết đến nội dung topic.
    - vì để bác trả lời :mrgreen:

mà gõ gàng là câu hỏi của em hay đấy nhể. hồi xưa đi học, bạn em ghét em lắm... vì em hay hỏi thầy cô... trong khi tụi nó muốn đi về :mrgreen:

bác trả lời không thể.... rõ ràng hơn . many thanks :D

2. Teablue

Teablue Advanced Member

Ampli ghi rằng 150W/8ohms

Theo công thức định luật ohm's P = I² × R => I = căn bậc hai của P/R = 4.33 Ampere

Khi bác dùng loa 4ohms thì công suất sẽ là

P = I² × R = 4.33² x 4 = 74.99 W

Vậy khi sắm loa 4 ohms/150W mà CS amplifier ghi như trên thì sẽ thiếu CS trầm trọng. Nếu loa ghi cs max 75W/4ohms thì được với ampli trên, mà cũng không nên dùng vì ampli trên chỉ dành cho tải 8 ohms (lúc đó sò ít, tụ nhỏ ...)

Các ampi đời mới sau này đều ghi CS với tải loa 4 ohms, 8 ohms... Vì loa đời mới sau này thường 4 ohms

Ví dụ : 150W/4ohms; 75W/8ohms ...

3. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Ôi sao em nhanh nhẩu đoản thế nhỉ :mrgreen:
    Thật cảm ơn bác Trà!

4. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Bác Via nhận xét quá chuẩn :lol:

5. Liam

Liam Advanced Member

Hix, giờ thì em hiểu được sao amp của mình đánh không nổi cặp loa rồi. Thanks bác Trà nhé.

6. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Ampli ghi rằng 150W/8ohms

Theo công thức định luật ohm's P = I² × R => I = căn bậc hai của P/R = 4.33 Ampere

Khi bác dùng loa 4ohms thì công suất sẽ là

P = I² × R = 4.33² x 4 = 74.99 W

Cái này hình như đúng với amply tube có phối hợp trở kháng ra loa bằng biến áp thì phải ạ . còn với bán dẫn nếu nhà sản xuất thiết kế đạt tiêu chuẩn cho mọi giá trị tải từ 1-16ohm ( như acc A50V bác hiền nêu trên ) thì với 1 biên độ tín hiệu vào thì có được 1 áp ra trên tải (sẽ bằng nhau trên các giá trị tải cho phép của amply "lý tưởng") khi đó giả dụ trên tải 8ohm là xA thì trên tải 4ohm là 2xA , cùng 1 giá trị điện áp thì qua tải 4 ohm sẽ gấp đôi với 8ohm như vậy là P=UxIcosphi giả sử tải thuần R thì rõ công suất trên tải 4 ohm sẽ gấp đôi trên tải 8 ohm ạ . Nếu đạt được thông số như vậy thì amply khá đạt tiêu chuẩn đấy ạ . Em thử tra thông số của nhà sản suất acc A50V thì amply này có chuẩn rất tốt ạ . hình như nó dùng tới 40 sò CS và cho 50W/CH với tải 8ohm , 100W/CH 4ohm , 200W/CH 2ohm , 400W/CH 1ohm .hì

7. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chào các bác.
    Cho em hỏi 1 chút ạ : Ampli Marantz PM 15 S1 của em phía sau ghi là 230W , em xem thông tin thì thấy công suất cho ra của nó là 75W/ch cho 8ohms và 125W/ch cho 4 ohms.
    Loa của em thích hợp với Ampli công suất từ 20 to 160W và trở kháng là 8 ohms độ nhạy loa là 93dB. Vậy cho em hỏi như vậy thì Ampli này có đủ công suất cho loa của em không hay là thiếu ạ.???
    Thân.

8. Teablue

Teablue Advanced Member

Chỉ cần P = I² × R là biết CS ampli tại tải bao nhiêu ohms, Ampli chủ topic là 150W/chanel tại 8 ohms. Nếu ampli này ghi 150W/chanel tại 4 ohms thì cũng dùng P = I² × R là ra CS tại 8 ohms như em tính ở trên là 74.99W. P=UI cũng vậy nhưng Cosɸ bác sẽ là bao nhiêu?
    Ở đây là chủ topic đưa ra ampli 150W/chanel tại 8 ohms và muốn biết điều kiện khi phối ghép với loa có tải nặng hơn(thấp ohms)

9. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Chỉ cần P = I² × R là biết CS ampli tại tải bao nhiêu ohms, Ampli chủ topic là 150W/chanel tại 8 ohms. Nếu ampli này ghi 150W/chanel tại 4 ohms thì cũng dùng P = I² × R là ra CS tại 8 ohms như em tính ở trên là 74.99W. P=UI cũng vậy nhưng Cosɸ bác sẽ là bao nhiêu?
    Ở đây là chủ topic đưa ra ampli 150W/chanel tại 8 ohms và muốn biết điều kiện khi phối ghép với loa có tải nặng hơn(thấp ohms)[/quote]

Em đưa góc phi vào để tính đúng khi tải cảm (là loa bác ạ ) nhưng ở đây em bỏ qua khi sử dụng R thuần (để minh họa chút thôi ạ ) . Còn vấn đề trên là nếu như amply của chủ topic là bán dẫn và cọc loa chung cho cả 4 và 8ohm thì nếu xét amply của bác chủ là lý tưởng (nội trở ra nhỏ ko đáng kể ) thì khi amply đạt 150w/CH 8ohm thì với tải 4ohm nó sẽ cho ra 300W/CH ạ , còn nếu amply đó 150W/CH 4ohm thì với tải 8ohm nó còn 75W/CH .
    Trong thực tế amply đạt 150W/CH ở 8ohm thì ở 4 ohm khó đạt được 300W do nó phụ thuộc tổng trở ra và nguồn
    còn với amply tube phối hợp trở kháng ra bằng biến áp thì "hình như" tải lớn hơn cho CS lớn hơn vì khi đó cùng 1 dòng nhưng áp trên 2 đầu tải sẽ lớn hơn khi chuyển cọc tải sang đúng vị trí tải , còn với amply bán dẫn thường đấu chung cọc và nếu xét lý tưởng thì cùng điện áp nhưng tải nhỏ hơn cho dòng lớn hơn và dẫn đến CS lớn hơn ạ .

10. misterVu

misterVu Advanced Member

Chỉ dùng những con số này:
    tải 8 ohm
    tải 4 ohm = tải 8 ohm x 2
    tải 2 ohm = tải 4 ohm x 2 = tải 8 ohm x 4
    tải 1 ohm = tải 2 ohm x 2 = tải 4 ohm x 4 = tải 8 ohm x 8
    Hãy xem trên thị trường quốc tế: có bao nhiêu ampli đánh đến 1 ohm??
    Mua được chú ampli này thì đánh loa gì cũng được. Nhưng hãy xem kỹ giá của nó :)

11. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Em đưa góc phi vào để tính đúng khi tải cảm (là loa bác ạ ) nhưng ở đây em bỏ qua khi sử dụng R thuần (để minh họa chút thôi ạ ) . Còn vấn đề trên là nếu như amply của chủ topic là bán dẫn và cọc loa chung cho cả 4 và 8ohm thì nếu xét amply của bác chủ là lý tưởng (nội trở ra nhỏ ko đáng kể ) thì khi amply đạt 150w/CH 8ohm thì với tải 4ohm nó sẽ cho ra 300W/CH ạ , còn nếu amply đó 150W/CH 4ohm thì với tải 8ohm nó còn 75W/CH .
    Trong thực tế amply đạt 150W/CH ở 8ohm thì ở 4 ohm khó đạt được 300W do nó phụ thuộc tổng trở ra và nguồn
    còn với amply tube phối hợp trở kháng ra bằng biến áp thì "hình như" tải lớn hơn cho CS lớn hơn vì khi đó cùng 1 dòng nhưng áp trên 2 đầu tải sẽ lớn hơn khi chuyển cọc tải sang đúng vị trí tải , còn với amply bán dẫn thường đấu chung cọc và nếu xét lý tưởng thì cùng điện áp nhưng tải nhỏ hơn cho dòng lớn hơn và dẫn đến CS lớn hơn ạ .[/quote]

Nói đến vấn đề này nhức đầu lắm các bác ạh. Nều không phải là dân kỹ thuật, thích DIY, có máy móc đo đàng hoàng thì tốt nhất là cắm vào loa nghe thử.
    Kinh nghiệm bản thân em cho thấy: Trước đây em có em Marantz PM 14SA V2, 100w/8ohm, 200w/4ohm, nhiều sò, nguồn to, nặng 23kg cử giật được nhưng đánh đôi JMLab bass cứ lùng nhùng, vặn lên 10h vẫn không thấy tiếng... Sau này em đổi qua Naim chỉ có 60w/8ohm, 90w/4ohm, nhẹ hều mà mỗi kênh chỉ có 2 sò bé tí, nguồn thì mỏng, vặn đến 8 giờ nghe đã dư dả, bass thì gọn gàng... => không phải cứ nhiều sò là khủng, cũng không phải 150w/8ohm thì công suất ra 4ohm = 150x2 đâu ạh.
    Kính.

12. dungext

dungext Advanced Member

Cái AMP nhà em nó ghi:
    220W x 2 (4 ohms )
    140W x 2 (8 ohms)
    Công suất tiêu thụ điện là 390w.
    Eem có thắc mắc tại sao k phải là 280W x 2 (4 ohms) nhỉ :?:

13. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Theo em thấy CS ra cho tải có trở kháng thấp phụ thuộc nhiều vào trở kháng ra của amply , như nội trở của transitor CS và điện trở bù nhiệt tại chân E hoặc S của sò CS tuy rằng R này nó rất nhỏ với tải 8ohm nhưng lại đáng kể so với tải nhỏ hơn , nhà SX thường khắc phục bằng mắc // nhiều "sò"
    Điều thứ 2 cũng rất quan trọng là nguồn , với công suất 280Wx2 4ohm thì nguồn nó tiêu thụ nhiều hơn 390W ạ . hì

14. Teablue

Teablue Advanced Member

Còn cái nữa là Damping factor. Cái này càng lớn càng tốt, thường thấy ampli ghi là 50, hay 100, 200 và được đo tại tải bao nhiêu
    Damping factor của bác là 100 tại tải 8Ω
    DF= V kho tải/V kho tải-V có tải
    Ví dụ test trên ampli của bác, dùng đồng hồ AC để đo khi không tải, chỉnh đến chừng 15V(tùy), sau khi lắp tải 8 ohms, vào đo được trị số x

Với DF=100/8Ω thì V có tải là 14.85V Vậy khi lắp tải nặng hơn là 4 ohms vào để đo thì V có tải sẽ tụt xuống nữa . Do đó CS sẽ không đạt gấp đôi như bác dinhthuy đưa ra

220W x 2 (4 ohms) của bác dungext cũng từ DF này

15. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

@ Teablue
    Em xin hỏi bác xem dùm em có thiếu công suất không hay vì thông số khác sao em thấy tiếng thiếu bass và hơi sáng vậy
    Amp: 100w@8ohms, 180w@4ohms, max 600w, peak curent 40A, output impedance<0,06ohm
    Speakers: 8 ohms, max 90w
    Như vậy có thiếu công suất hay yếu tố gì không vậy bác Tea
    thanks

16. HaiLua

HaiLua Advanced Member

[quote="nhimcon07

Kinh nghiệm bản thân em cho thấy: Trước đây em có em Marantz PM 14SA V2, 100w/8ohm, 200w/4ohm, nhiều sò, nguồn to, nặng 23kg cử giật được nhưng đánh đôi JMLab bass cứ lùng nhùng, vặn lên 10h vẫn không thấy tiếng... Sau này em đổi qua Naim chỉ có 60w/8ohm, 90w/4ohm, nhẹ hều mà mỗi kênh chỉ có 2 sò bé tí, nguồn thì mỏng, vặn đến 8 giờ nghe đã dư dả, bass thì gọn gàng... => không phải cứ nhiều sò là khủng, cũng không phải 150w/8ohm thì công suất ra 4ohm = 150x2 đâu ạh.
    Kính.[/quote]

Em đồng ý với bác, quan trọng là nó có hợp nhau hay không mà thôi.
    Vote bác 5 stars

17. Teablue

Teablue Advanced Member

Cái này em không giải thích được

@bác Hai: vót bác 5 star về chử ký

18. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

:( :( , vậy là chỉ còn nước bê tới bê lui, ghép tới ghép lui

19. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Có thể phải thế thôi bác ạ , và bác thử tham khảo anh em khác xem ạ . (Về phương diện kỹ thuật có thể ít nhiều giải thích ví dụ như hồi tiếp "nông , sâu" , đa số amply bán dẫn phải sử dụng hồi tiếp để kéo điểm ko , giảm trở kháng ra , xác định hệ số KĐ , thay đổi âm sắc , mà hồi tiếp "nông , sâu" có ít nhiều thay đổi và nó có ảnh hưởng tới ví dụ phù hợp loại loa này mà ko hẳn đã tốt với loa khác ạ .hì .. ) .

lethanhngoc likes this.
  20. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Đề tài này khá hay nên em xin phép xen vô chút xíu
    Trường hợp bác nêu ra ,cái Amp này có DF là 8/0,06 = 133
    Con số này với Amp bán dẫn chưa phải là cao lắm , nhưng cũng đã điều trị khá nhiều loại loa
    Bác chỉ nói thiếu Bass nên còn nhiều yếu tố tác động vào ví dụ như khả năng đáp ứng tần số thấp của amp và của chính bản thân loa nữa
    Các Amp có DF cao thường cho tiếng Bass gọn gàng vì kiểm soát tốt được loa trầm . nếu DF cao quá sẽ gây khó cho 1 số loại loa vì không nghe thấy đuôi nhiều khi cũng có cảm giác tiếng bass thiếu :wink:
    Khả năng đáp ứng công suất và hệ số DF là 2 khái niệm khác nhau . tất nhiên công suất cao thường cũng có DF cao nên dễ trị được các loa khó tính . Nếu chỉ nhìn vào công suất để đánh giá thì dễ dẫn đến mâu thuẫn như các bác đã nêu trên
    Khả năng đáp ứng dòng
    Quay trở lại chủ đề chính , câu hỏi của bác chủ Topic nhằm vào Amp bán dẫn và chế độ AB
    Lấy 1 ví dụ cho dễ tính có 1 Amp công suất liên tục 100W tại tải 8 ohm ( dòng điện tương ứng là 3.5 A ) Nếu Amp để khỏe để tải loa có trở kháng thấp ta thấy với tải 4 ohm đạt 200W dòng 7A) Loa 2ohm đạt 400W dòng 14 A. Loa 1ohm đạt 400W dòng phải đạt 28A
    Con số 28 A là rất lớn như đã có bác nhận xét là trên thế giới người ta ít làm . rõ ràng bộ nguồn phải rất lớn ( giả thiết điện áp nguồn 50v thì công suất tối thiểu /kênh 1400W) phải nhiều sò mắc song song vì dòng chịu đựng của mỗi sò chỉ 15-17A. Do vậy nhìn vào số lượng sò và biến áp nguồn cũng là có cơ sở
    Em xin hết ạ

21. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Định nói về cái này Damping factor, nhưng may quá cụ Ty đã nhả nhời rồi.
    Cái này cũng giống như xe:
    - Với 2 chiếc xe máy: Su sì-po và Đờ-dem 100, cả 2 đều đạt được vận tốc 100km/h, nhưng "đường dài mới biết ngựa hay".
    - Với 2 chiếc Mô tô: cả Cagiva Mito 125cc và Su Intruder 750cc đều đạt 160km/h, nhưng thử xuyên Việt thì biết ngay "mèo nào cắn mỉu nào".
    - Với 2 chiếc xế hộp: cả Toyota và Mẹc đều đạt được tốc độ gì đấy, và đi đến nơi nào đó. Nhưng độ ổn định và an toàn khi vận hành hay gặp tình huống...
    ... còn nhiều nhiều vd nữa.

Vậy: khi gặp một tải (loa) với trở kháng biến thiên thì mới biết amp nào hơn amp nào,
    ví dụ như Quad ESL series: trở kháng dao động từ dưới 2 đến trên 70-80 Ohms :wink:

Tuy nhiên: một số hãng (nhất là những đời sau này) cố tình lờ tịt hay ém nhẹm thông số này. Bởi vậy mới có chuyện ampli 50w/c lại "mạnh hơn" ampli 100w/c. :lol:

22. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Em nghĩ khi dòng đạt 28A thì áp không nhất thiết phải là 50V, nên cũng không nhất thiết phải là 1400W nguồn/kênh. Đồng ý với các bác là muốn cho dòng lớn thì phải lắp song song nhiều sò, và nguồn và tụ lọc phải to.

23. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

May quá ,em lại đang sợ thiếu :wink:
    Câu chuyện về DF ở trên mới nêu được 1 phần của vấn đề, em xin phép tiếp tục
    Với DF là 1 số dương thì tất cả các lý thuyết về so sánh trên đều đúng , và chúng ta sẽ lựa chọn amp cho từng loại loa cho phù hợp
    Tuy nhiên vấn đề DF không phải luôn dương , còn 1 loại mạch điện nữa cho kết quả DF là 1 số âm . còn gọi là phủ định của trở kháng . Với mạch này lý thuyết trên không còn đúng nữa và ở mạch này khi DF là 1 số âm thì tuy không cao nhưng vẫn kiểm soát loa bass tốt.
    Tại sao lại có hiện tượng trên ? khi quay về khái niệm DF là tỷ số giữa trở kháng tải ( loa ) và nội trở nguồn cung cấp ( Amp) Ta thấy người ta xác định nội trở của Amp như sau
    Giả sử trong 1 mạch khuếch đại của Amp nào đó , khi cung cấp 1 tín hiệu 1V ở đầu vào trong trường hợp không tải đo được điện áp đầu ra là 18.8 V. Khi gắn tải 8 Ohm điện áp đo được 18,6V
    Dòng chạy qua tải do Amp cung cấp là I = U/R = 18,6/8 = 2,3 A
    Trở kháng Amp là Z = (U1-U2)/I= (18,8-18.6 )/ 2.3 =0.085 Ohm
    Hệ số DF ( Quy ước cho tải 8 Ohm ) trong trường hợp này là 1 số dương và bằng 8/0.085 = 95
    Có loại mạch điện khi lắp tải vào như trên lại có U2>U1 và như vậy Z là 1 số âm và theo đó DF cũng là 1 số âm
    Người ta nhận thấy với những mạch điện này , không cần công suất lớn mà vẫn kiểm soát khá tốt loa trầm !!!
    Những vấn đề này liên quan đến chuyên ngành , em ngoại đạo chỉ đọc được tài liệu nói như vậy nên đưa lên để mọi người tham khảo và cho ý kiến

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

DF liên quan công suất tải ra loa. DF càng cao, khả năng xử lý của ampli càng khỏe, càng linh hoạt, càng chơi loa nhiều dãi, càng chơi loa khó tính.... được.
    em có 2 thắc mắc :

cùng 1 mức công suất 100 W và cùng 1 mức DF ví dụ 230, sò hay đèn mạnh hơn ?

có phải cứ DF cao là hay là tốt ? vậy thì các hãng đua nhau làm DF cao nhá

25. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Nói đến vấn đề này nhức đầu lắm các bác ạh. Nều không phải là dân kỹ thuật, thích DIY, có máy móc đo đàng hoàng thì tốt nhất là cắm vào loa nghe thử.
    Kính.[/quote]
    Nếu em không nhầm thì công xuất tiêu thụ điện của ampli Marantz 14 của bác chỉ ăn hết 230W điện max, tuy nhiên cái ampli Naim kia nó ăn 500W điện max đó bác :lol: , nhiều sò, ampli nhiều sắt không có nghĩa là dòng ra lớn . Em nói ví dụ ngay mấy cái ampli dùng điện 220vac hàng xuất, và 110 vac hàng bãi đã thấy sức khỏe khác nhau rồi biết chắc nó ăn điện như nhau.
    Người tây thường quảng cáo ampli của họ có tụ nguồn điện dung lớn , biến áp lớn nhiều VA, và nhiều hãng có luôn thông số của dòng ra loa và luôn trung thực khi ghi các thông số kỹ thuật, ngay cả loa của họ cũng vậy.Tuy nhiên, anh bạn nhựt thì cấm có bao giờ quảng cáo biến áp bao nhiêu VA và dòng ra loa bao nhiêu thì tự tính theo cái wat khủng :) và nếu có bác nào thử mở cái nắp chụp biến áp của ampli nhựt ra sẽ thấy ruột nó cũng bé tẹo vì vậy chúng ăn ít điện như kiểu toyota ăn ít xăng vậy. :lol:.!
    Mấy anh Nhựt rất cao siêu lên nhắm vô thiết bị nhiều hơn âm thanh, chiêu này cũng xảy ra ở cái anh oto chạy không sướng cái thân mà sướng cái đầu vì chi phí ít..rất giỏi..! :lol:

Share This Page

Loading...