cách phối ghép loa S90D của Liên xô ?

Discussion in 'Loa' started by gacon, 25/2/08.

1. gacon

gacon Advanced Member

Hôm qua e đi ngang qua Đại La, thấy ông thợ sửa TV mà lại có đôi loa này trưng ra ngoài, ngứa mắt em hỏi mua vì biết nó cũng có lịch sử 1 thời không thể thiếu trong các đám cưới :). Khi mua em cũng không ngờ nó còn nguyên bản, nguyên cả mấy cục nhỏ nhỏ và mấy vết loang do chuột để lại trên êcăng :) Mà mục đích chính khi mua chỉ thay đôi chân loa cho cặp BS nhưng chất tiếng của nó là em thấy giật mình. Hiện em đang ghép với amp accu e305 và CD sony xa30es ( ghép tạm thời vì đồ em có sẵn ) có cảm giác thiếu bass nghiêm trọng ? em cũng chỉ cần khắc phục nhược điểm này, chứ còn trong tầm giá thì em thấy quá ổn rồi, chắc không hơn đc ?
    Bác nào từng nghe qua dòng loa này và am hiểu chút về lịch sử em nó thì cho em thông tin với ? nhất là cách phối ghép cho em nó, vì em rất muốn phối ghép một bộ nghe POP, Rock vô địch trong tầm giá 5tr :D

Tags:
  2. vudungmc

vudungmc Approved Member

chào bác. em cũng gặp em này rồi. Đúng như bác nói "một thời không thể thiếu trong đám cưới". bộ nghe nhạc nhà bác cũng khủng thế mà không "nâng" em nó được àh? em còn non quá nên kính mời các bác ạh. chúc bác sớm vừa tai :)

3. gacon

gacon Advanced Member

Vâng, amp gấp cả chục lần nhưng chưa chắn oánh cho hay được bác ạ.
    Em thấy có 1 bác bên ttvn bán s30, em đang tính bê nốt cho trọn vì em thấy chất lượng khá tốt so với giá cả ( dưới 1tr chắc em này khó có đối thủ ? ) :D.
    Em vẫn nhờ các bậc tiền bối cho chút kinh nghiệm phối ghép tốt hơn dòng loa này.

4. ex-rookie

ex-rookie New Member

Bác muốn nghe loa S-90D của Liên Xô thì phải tìm một cái Amplifier của Liên Xô mới đúng chất của nó bác ạ. Nhưng Amp Liên Xô bây giờ hiếm lắm, gần như tuyệt chủng rồi.

5. khivang

khivang Advanced Member

Phương án 1 : Radiotechnika Y711 của CCCP
    PA 2 : AmFiton Y 101 cũng của CCCP
    PA 3 : Pioner 7800II của Japan
    PA 4 : Sansui 1500 AU của Japan ( thằng này CS hơi nhỏ nhưng nghe ổn lắm )
    PA 5 : Technic V6 , V7 của Japan
    mời các bác tiếp ạ :)

6. caithang

caithang Advanced Member

Em k khoái S90D đánh = ampli CCCP, nó ... nó ... thế nào í
    7800II + thêm 1 cặp tép cóc trên nóc nữa bác Khivang nhẩy
    Nghe Rock với S90D có lẽ dùng Technics V6 là ổn nhất
    CDP dùng Sony cỏ cho nó hạt dẻ

7. khivang

khivang Advanced Member

Đây có thể coi là cấu hình chuẩn của một thời đã qua , mở cho thiên hạ biết nhà tao mới sắm loa đài hoành tráng :)
    Hồi đó thiên hạ đua nhau đi lùng PT 6 của Pioner , sau thấy nhu cầu thị trường lớn quá các bác thợ loa SX hàng loạt PT6 tung ra , mà đúc bằng nhôm hẳn hoi nhé ,trông gần như xịn , khối bác bây giờ đi mua vẫn tưởng đồ xịn vì qua thời gian nó cũng cũ cũ bẩn bẩn như loa jin , thế mới thấy thợ thủ công VN mình cũng giỏi chả kém ai.

8. audiophil

audiophil Advanced Member

S90D vs Jaguar PA203 mixer amp tiếng bass nghe vãi... hàng luôn... :lol:

9. gacon

gacon Advanced Member

cảm ơn các bác đã cho ý kiến.
    Thực ra hôm qua đã có tất cả 3 bác chia làm 2 đợt đến nhà em nghe thử s90D và cả 3 đều có ý khen đôi loa này ( tất nhiên so với giá của em nó ) thậm trí 2 bác chơi loa Nga, Liên Xô hơn chục năm ( dù tuổi còn trẻ ) còn chẳng thèm nghe đôi B&W nhà em mà chỉ xoay xoay vặn vặn gõ gõ rồi phân tích về phân tần, củ, màng, chống thấm của các dòng loa LX và các nc thuộc LX cũ :D Làm em đi đến quyết định phối ghép bằng được em này dù có phải bán cả b&w lẫn accu :D
    Cộng tất cả các ý kiến của các bác, em sẽ tìm cách ghép thử với V6,V7, 7800II, 980D...nhưng chắc không cần loa cóc vì em thấy đôi này chắc không thiếu dải trung và cao.
    Trong quá trình phối ghép em sẽ báo cáo kết quả và vẫn xin ý kiến các bậc tiền bối :)

10. caigoc

caigoc Advanced Member

Re: Tinh hinh phoi ghep em S90D

Bac gacon con choi em S90D ko, khong biet tinh hinh phoi ghep the nao roi. Bac co the up hinh anh ben trong doi nay duoc khong?
    Vi em cung la linh moi tham gia, cung co cap S90D + SA7800 cua ong anh de lai. Rat muon tham gio hoc hoi may bac di truoc !

11. HuyCD

HuyCD Approved Member

Bác kiếm mấy cái ampli victor đời cổ mặt trắng mà chơi. Nghe nhạc hải ngoại hay pop hợp lắm mà giá lại rẻ nữa.

12. gacon

gacon Advanced Member

Re: Tinh hinh phoi ghep em S90D

em vẫn chơi và cũng ko có ý định bỏ vì nó vẫn có phong cách riêng :D
    hiện em đang ghép với CDP Denon 1630 và pow countpoint ( ko rề ) nghe hòa tấu, pop, dance rất tốt.
    Em ở 187 Hồng Mai, HN, mời bác nghé qua chơi

13. Mr Hoa

Mr Hoa Approved Member

Bác Gacon nói cũng có lý đấy ,
    Loa S90 này có chất âm rất trung thực mạnh mẽ , phải nói là rất hay .
    Nhưng nghe kỹ một chút thì thấy thiếu sự tinh tế trong âm thanh .
    Hay nói một cách khác đang khát nước mà có lon Coca mát lạnh thì không gì bằng , nhưng uống no rồi thì đánh giá Coca mới chính xác .

14. vqthuthach

vqthuthach Advanced Member

Re:

em có technich su v-100d dấy , và ko muón nhìn thay măt no nữa
    :D

15. gacon

gacon Advanced Member

Re: Re:

Hôm kia em mua con tô vít đóng ( tận 220K ) quyết tâm mở thùng loa ra xem :D
    Dù chả biết j về kỹ thuật, nhưng thấy toàn tụ vuông bằng bao diêm, phân tần đc làm có vẻ chắc chắn, củ loa thì to nặng ..
    chả hiểu sao giá lại ko bằng con loa karaoke. Nhà em mà rộng, em làm cả bộ từ S30-90 về luôn :D

16. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Em thấy mấy loa Nga này các bác thợ mua về toàn săn phân tần bên trong. Theo em mấy loa Nga chất tiếng chi tiết, rõ ràng nhưng khô và lạnh. Với trở kháng 4Ohm và công suất cao thì cũng đòi hỏi amp có công suất lớn và chất tiếng mềm mại, ấm áp. Em đang dùng đôi 150AC-2 của Nga.

17. gacon

gacon Advanced Member

em thấy S90D của em ghi 8ôm, không thấy ghi độ nhạy nhưng chắc là thấp vì ngốn công xuất amp lắm.

18. sea201

sea201 Advanced Member

Tôi cũng có một thời chơi s90d phải nói đôi loa này khá hay và chơi được khá nhiều loại nhạc.để ghép vois90d tôi đã dùng lần lượt qua các đời amp đầu tiên là sony ta 3650 sau đó pioneer sa 7800 ii và cuối cùng pioneer sa8900. theo cam nhận của tôi sony hơi yếu ,SA 7800 tress kém và sạn chỉ có con SA8900 là hợp nhất nghe nhạc vàng hay michen jackson thì tuyệt.có điều đôi này bắt buộc phải nghe ở phòng rộng

19. gacon

gacon Advanced Member

phòng em có 10m2
    Hiện đang phối ghép rất tốt để nghe Xuân Mai, ZinZin, nhạc Audition... --> cho con em ăn bột :D
    Em thì nghe thập cẩm :D

20. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Không biết SA 7800 và 7800II có khác gì nhau ko tôi đang dùng , SA7800 công suất ghi 160W chắc 65W/ch mà treble và bass khá đấy chứ , tôi phối với loa IMAGE menuette ( thấy củ loa madein france có mã số nhưng ko nhớ ) à độ nhạy của nó là 90dB và trở kháng là 8 om

21. JoeBlack

JoeBlack Approved Member

Em cũng đang dùng đôi S90D này cùng với Technics V5A. Em thấy âm thanh rất ổn. Chi tiết rất rành mạch, tuy nhiên đúng là chất âm hơi khô. Ngày trước loa Nga rẻ nên hơi coi thường em nó nhưng bây giờ nghe lại thấy cũng rất hay. Nếu bác nào đang chơi S90D cùng cho ý kiến nhé.

22. sea201

sea201 Advanced Member

Nhà tôi cũng có cháu nhỏ nhưng tôi cho nghe thẳng loa tivi đở tốn điện.còn tôi nghe mcintosh và ar còn loa nga cũng thích đôi 25ac bác đã nghe qua đôi này chưa?

23. special one

special one Advanced Member

Re:

Hay quá.
    Nhà E đang có Technic Su V7.
    Sắm thêm đôi S90D về là "Vô địch" rùi.

24. Tmobile

Tmobile Advanced Member

Trước đây mình cũng đã được dùng nhiều các dòng loa của CCCP, mình đã ghép thử khá nhiều loại AMP nhưng ưng ý nhất là với em ФЄНИС cũng của CCCP, em AMP này điều trị được rất nhiều loa cứng đẩu. Hồi đó em phải hối lộ mấy chú Nga ngố 1 cái đồng hồ senko quart mới chịu bán cho em 1 cái đầu cassete, 1 Equalizer, AMP và 1 đôi loa 150AC.

25. special one

special one Advanced Member

Re: Re:

Hôm qua E có được S90D rùi.
    Về chạy với Amp Technics V7 hay ghê. E thấy hay hơn cả đôi Bose V đang dùng nữa cơ.

Share This Page

Loading...