California Audio Labs: Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by dom_dom_dem, 7/9/09.

1. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Mời các B đang sử dụng và đã từng sử dụng đầu đĩa CALI này cùng trao đổi.
    Đây là nhãn hiệu CDP khá hiếm vì hãng Mẹ là California Audio Labs ở Mỹ đã phá sản, bán cho Hàn Quốc và bây giờ chuyên sản suất đầu VCD, DVD, Karaoke... Ở 4r có B một số B có đầu CDP này; gấu nhất là bộ Cơ-DA của CALI.

CDP Cali không đắt nhưng chất lượng của nó phải nói là hay hơn tầm tiền, nhất là những ai thích chất âm Mỹ thì khỏi nói.
    Trước đây E mua cái Cali DX1, sau hơn chục lần nâng cấp, đổi trác qua nhiều đời CDP như Philips CD850, LHH200R, Cơ-DA arcam, Rotel RCD865BX Limited Edition, Revox B225, Teac vrds-10SE… nhưng cuối cùng lại quay lại với cái máng lợn cũ – Cali DX1 vì mỗi CDP mới so với DX1 thì cứ thiếu thứ này, thừa thứ kia; chỉ có DX1 là vừa tai hơn cả.

Một lần mượn Bác Minh Thoi chú Kinergetics Research KCD-20A thì thấy CDP này khá giống Cali DX1, tuy tiếng hơi cứng và sắc hơn 1 chút.

Cali DX1 cho âm thanh trầm ấm, chi tiết, độ động và không gian tốt. Cả 3 giải đều nhau, đặt biệt là giải trầm rất chi tiết, sâu; đặc trưng âm thanh Mỹ. Thể hiện nhạc cụ tốt.

Cali DX1 dùng bộ cơ RAE của PANASONIC, cơ này khá hiếm. Nó kẹp giữ đĩa CD khác với cơ CDM của Philips và cơ VRDS của Teac: Philips giữ đĩa ở tâm đĩa (mâm đĩa và tấm chặn kẹp đĩa CD tại tâm của nó); Teac giữ đĩa ở viền ngoài của đĩa (mâm đĩa ở giữa sẽ ép đĩa CD vào tấm chặn phía trên (có đường kính bằng đường kính đĩa CD), tấm chặn này hình lòng chảo nên mép ngoài của CD mới tiếp xúc với tấm chặn; Còn bộ cơ của PANASONIC thì mâm đĩa ép đĩa CD vào tấm chặn có đường kính ngoài bằng 2/3 nửa đường kính đĩa CD, đường kính trong bằng 1/3 đường kính đĩa CD, kết quả là đĩa được kẹp giữ ở vùng vành khăn giữa đĩa CD.

Thử nghiệm cho TEAC 10SE và Cali DX1 làm cơ, còn DAC là arcam delta blackbox 5 (xin nói thêm là DAC này giải trầm hơi nông) thì thấy Cali DX1 có xuất sắc hơn (theo tai E thôi).
    Nay E đã chuyển lên Cali CL-15 rồi, CL15 vẫn dùng cơ PANASONIC , âm thanh vẫn giống như như DX1 nhưng trong trẻo hơn, tiếng Piano nghe thật hơn nhiều. Đây là model CDP tích hợp cao nhất của hãng thì phải.

Mời các B tiếp tục.

Tags:
  2. dom_dom_dem

Hình ảnh Cali DX1 (trên mạng):

3. Changhieugi

Changhieugi Advanced Member

cl 15 bác mua nhiêu thế ?mua ở vn or ở Tây hả bác

4. bidovn

bidovn Advanced Member

hì hì! bác đóm nhắc đến cd California AudioLab, em nhớ đến bộ cơ Delta và DA Sigma (chạy 01 bóng 6dj8) bộ này em gặp nhưng chưa có thời gian để nghe cả bộ, nhưng riêng cái cơ thì nghe qua rồi đây là cái cơ tiếng không giạn và độ động tốt, tiếng bass căng tròn tiếng ! Sản phẩm Cali ngoại hình không bắt mắt, remote phải sử dụng của hãng (không dùng ké sản phẩm khác) giá cả thì vẫn còn nhẹ nhàng và nếu mạnh dạn bước chân ra khỏi Philips hay Marantz thì Cali sẽ tạo nhiều ngạc nhiên với âm thanh armerican !

5. dom_dom_dem

Cali CL15 thì E mua ở VTTV.
    Đúng là tiếng BASS của nó căng tròn, CDP này là đối tác tốt cho các loa BASS non.

6. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E cũng nghe Cali và sở hữu rồi, quả thật là hay vừa vừa trong tầm tiền. :D Spam bác chút cho vui.

7. ychangheo

ychangheo Advanced Member

Chào Fan's Club
    Em đang sở hữu Transport&DA của hãng này, hình thức thì xấu thật nhưng âm thanh lại vượt xa. Chất âm thì kết hợp cả hai trường phái: Chậm rãi, khề khà của MR, Phillip: Chi tiết của Teac, nói chung là hay và khó thay thế khi đã nghe qua!
    P/S: Không biết có nói quá không> :D , mong các bác thông cảm.

8. bidovn

bidovn Advanced Member

mừng bác có cặp Trans + DA, em thấy cặp này ở nhà bác "a zành" mà thâm niên chơi Audio chắc cũng chục năm ! nhiêu đó cũng đủ biết Cali lọt qua đôi tai người chơi khó tính ntn!

9. dom_dom_dem

E xin giới thiệu nốt chú Cali CL15 của E, nó vượt qua hơn chục CDP để ở lại với E.
    Thực ra E săn mãi bộ cơ Delta và DAC Alpha hoặc Sigma nhưng không gặp nhưng lại mua được CL15.
    E nghe qua mấy loại đầu Cali có cảm nhận CDP này có chất âm giống nguồn âm Analogue.

Attached Files:

10. Loving

Loving Advanced Member

Em đang dùng cơ Delta và DAC Sigma đây ạ. Chỉ 1 câu, hay hơn tầm giá (nhiều hay ít thì không dám bình luận đâu ạ). Bán bán cho em thấy bảo đến giờ này vẫn còn tiếc, cuối cùng ức quá phải đi lấy bộ cơ và DAC Meridian gấu về nghe cho đỡ ức. Hí hí.
    DAC của em chạy 1 quả 12AX7 chứ không phải 6DJ8 đâu ạ.
    Em này gần analog đến đâu thì em không dám nói, nhưng cảm nhận chung về chất tiếng là mộc mạc, gai góc. Em dùng để nghe 1 ít cello, Classic In The Air của Paul Mauriat và rock các loại, thấy rất chi là phê. Em nghĩ là bộ đôi này cũng sẽ có duyên ăn ở lâu dài với em rồi, vì nó hợp lý, hợp tình, và rất hợp tiền nữa ạ.

11. caithang

caithang Advanced Member

Bác mua giá bao nhiêu ạ mà hay hơn tầm giá thế ???

12. Loving

Loving Advanced Member

Dạ báo cáo bác quân sư em mua 4 triệu đồng, được lại quả 200.000 đồng nên còn 3,8 triệu đồng, chưa kể 1 bóng 12AX7 Mullard khuyến mãi theo máy ạ. Dĩ nhiên chưa thể bằng con thần mặt trời của bác, nhưng thế cũng là vừa tai của em lắm rồi ạ :lol:

13. threeblindmine

threeblindmine Advanced Member

Em đang sử dụng con California Audio Labs Icon Mk II tiếng cũng ok lắm, mid trong dày căng mọng hay trong tầm tiền

14. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Bác pốt hộ em cái ảnh lên cho bếu chết thèm đi :lol: :lol:

Attached Files:

15. dom_dom_dem

Bộ này bây giờ khoảng 700 thằng Mỹ là giá tốt đó.

16. caithang

caithang Advanced Member

Em xác nhận bác Lơ vừa kiếm được bộ đó còn khá mới giá <300$

(vậy mà k bỏ ra được 1 bữa tươm tất nho nhỏ cho anh em ăn mừng các bác ạ :( :twisted: )

17. Hincaca

Hincaca Advanced Member

Các bác kiếm tài thật! Em trước có hỏi một shop cái cơ không cũng đã >400đồng chưa nói cả bộ! Nhưng cơ mà được cái lọ thì mất cái chai không đi đâu mà thiệt.

18. vesna

vesna Advanced Member

giá này là giá để khai với sư tử hà đông để xin tiền mua thôi , chắc phải âm thầm bù lỗ thêm , khoảng 3 tháng trước có shop trong sài gòn bán cơ không đã >400 obama rồi . các bác cứ lừa lúc lão loving k có nhà đến trả 500 obama em đảm bảo lãnh đạo của lão loving sẽ bán ngay .

19. lamseameo

lamseameo Advanced Member

Có shop đang rao bán California Audio Labs Icon Mk II kìa

20. uydo

uydo Advanced Member

Hiện giờ mình cũng đang chơi cơ Delta, phối hợp với DAC Audio Alchemy. Chất âm thì có thể diễn tả như sau: rất chính xác, chi tiết, gai góc. chất âm mộc mạc, cân bằng. Dải động thì tuyệt vời. Bên cạnh những ưu điểm đó, giá cả lại rất hợp lý. Mình đã thử với Teac 10Se, Philip 500R, Teac cơ D1-T1, nhưng không thích bằng cơ Delta + DAC AA, chưa kể giá của mấy em kia chát quá !

Em nó có 1 khuyết điểm, nếu mà bỏ dĩa nhạc thâu âm kém, thì thôi...nuốt không vô.
    Vợ mình thấy ở nhà, mình có rất ít dĩa nhạc Việt cũng lấy làm lạ, và hôm trước nàng xách về 1 đống đĩa VIệt Nam xịn, bỏ vào, nghe đúng 1 bài, thì chuyển qua nghe radio FM, vì..FM hay hơn.

Mình thấy nếu chơi Audio California Labs, nguồn âm phải thật chuẩn, không thì đau thương lắm ! còn nếu nguồn âm có chất lượng tốt, thì càng nghe càng thích. mình dùng bộ này gần 2 năm nay, và đến giờ vẫn chưa nghĩ đến chuyện thay thế em nó.

Uy

21. hailh

hailh Advanced Member

Em cũng mới tậu được CAL DX1 nhưng không có điều khiển, theo thông tin của bác thì đầu CD này dùng cơ RAE của PANASONIC vậy em có thể dùng kiển CD của PANASONIC để điều khiển CD CAL DX1 được không các bác? Cám ơn các bác

22. moonbeam

moonbeam Advanced Member

Đã thử, và không được bác ạ :(
    có remote xịn của Cali Labs đang rao bán trên ebay với giá 60$ :cry:

23. suri quynhanh

suri quynhanh Advanced Member

Do cái tính lăn tăn, e đã bao lần tính cho con CDp california audio labs icon mkII của em ra đi, nhưng rồi, khi rước các em nằm trong kế hoạch như philips 300B, Teac 10se, marantz 16D..về ghép với đồ nhà xong rồi e lại thôi. Trong khi giá nó có 1/2 các em trên, kể cũng ngộ thiệt...hii

Bác nào có remote zin của california audio labs cho e qua chép cái remote học với ah. E ở Sài gòn. Cảm ơn rất nhiều.

24. HaiDoan-Audio

HaiDoan-Audio Advanced Member

:)

25. Unique Audio

Unique Audio Approved Member

Xin kính chào các Bác, em cũng xin chia sẻ cùng các Bác về California Audio Lab, đây là một thương hiệu không phải nổi tiếng lắm, tuy nhiên nó cũng là một cái tên mà dân Audiophile nghèo lùng sục. Nói vậy không có nghĩa là giá bèo, một số thuộc loại top model giá cũng khiếp lắm (4-5K). Những model mà em muốn đề cập ở đây là bộ DAC alpha/Delta Transport. DAC Alpha chạy 02 tube 12AX7, có 2 model, 1 là mạch bằng vàng, biến áp bọc thép mạ vàng, 1 loại mạch màu trắng thiếc thông thường, biến áp bọc thép màu đen, giá thường chênh lệch khoảng 3-400 USD. Giá của DAC Alpha ở Mỹ khoảng 350-450 USD cho loại thông thường (16bit), còn 96/24bit giá trên $500. Delta Transport cũng có hai loại, 1 loại thường và một loại có HDCD.
    Chất âm thì em cũng đồng ý với các Bác là hay hơn tầm giá và cũng rất tiện lợi khi thay đổi tube và transport.

Share This Page

Loading...