Cảm nhận về Nordost Blue Heaven

Discussion in 'Phụ kiện' started by doanhnhan2000, 20/3/09.

1. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Nhiều người cho rằng Nordost hơi thiên sáng, nhưng có lẽ đấy là dòng entry level như Flatline Gold chứ từ dòng kha khá chút từ Blue heaven, Red dawn thì em thấy không phải như vậy. Xét tổng thể, em thấy chất tiếng Blue Heaven khá tự nhiên, tách bạch, giải cao rất mướt, mịn màng, giải mid vừa phải không quá lộ, giải trầm kiểm soát tốt, tròn trịa. Thường nhưng loại dây nào tách bạch mà phối ghép không chuẩn, chúng ta hay kết luận là nó thiên sáng, chói.... Dây nào thiên về âm trầm quá một chút thì chúng ta lại bảo tiếng nó hơi đục :D . Theo kinh nghiệm ít ỏi của em thì thấy, những cặp dây entry Level của bản hãng thì thường được mặt nọ lại mất mặt kia. Ví dụ đạt yêu cầu về ấm áp đầy đặn của Vocal thì lại ko đạt về độ chi tiết, lanh canh của giải cao, hay đạt tiêu chuẩn chi tiết thì giọng hát vocal nghe có vẻ hơi mỏng.... Đối với Blue Heaven, theo cảm nhận của em, nó thực sự là cặp dây có đẳng cấp, nó đạt được cả hai tiêu chuẩn tưởng chừng như mâu thuẫn nhau ở trên. Hơn nữa không gian âm nhạc qua Blue Heaven rất rộng rãi, khoáng đạt. Nếu các bác có điều kiện thử lên dòng Nordost Heimdall thì những yếu tố trên còn được hòa quyện thêm một chút mật ong nữa. Chài, còn Vahalla và Odyn thì em còn chưa được nhìn thấy, huống hồ là nghe :lol: Sáng nay em hơi rảnh nên viết chơi thôi, ko có ý quảng cáo gì đâu các bác nhé :mrgreen: . Không biết các bác khác có cảm nhận giống em không? :D

Tags:
  2. trantu

trantu Advanced Member

Em thì không thấy ấn tượng tí gì với blue Heaven, nhưng với Red Down thì thấy được cảm nhận như của bác.

3. doanhnhan2000

Em thấy review về dây nhợ chỉ mang tính tương đối thôi bác Tú nhỉ :D . Trên bộ của em thì lại thấy ko có sự khác biệt nhiều giữa the Red và the Blue, hay tại tai em :D

4. trantu

trantu Advanced Member

Vâng, cái gì cũng tương đối thôi. Em nghĩ chắc do mỗi dàn hợp với các loại dây khác nhau, em đã test 2 loại này trên dàn của em, test cả Kimber Hero, Kimber Silvestreak và rcuối cùng là thích Red Down nhất. Đang kiếm để mua (2nd cho rẻ bác ạ, mới mua không nổi :D ), vừa rồi shop bác Nguyenhungaudio có mà chậm quá ko mua được.

5. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Cùng hãng cùng dòng flatine thì sự khác biệt k rõ ràng lắm, nhưng k thể nào giống nhau được (giá 02 loại này cách biệt nhau nhiều). Phải tinh tế mới biết nó khác nhau như thế nào.

6. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em đính chính lại là Red Dawn,"bình minh đỏ" chứ không phải căn bệnh thiểu năng tuần hoàn não bác ợ :lol:
    Với tai trâu của em thì Blue Heaven & Red Dawn không khác biệt là mấy.
    Trong tầm tiền thì Blue Heaven là best buy,còn tiền để mua Red Dawn em sẽ lên hẳn Heimdall,chắc chắn sẽ có sự khác biệt với bộ dàn đủ tốt.
    Kính.

thanh0610 likes this.
  7. ttuananh

ttuananh Advanced Member

@ Doanhnhan: Bác reviews trên đôi dây Blue Heaven hôm trước đó hả?

8. doanhnhan2000

Đó là cảm nhận của em trên hệ thống Revel + Linn và Teac thôi, chứ trên hệ thống Creek + Vienna Hayn là khác ah nha bác ttuananh :D

9. doanhnhan2000

Đúng là Heimdall thì đẳng cấp khác hẳn các bác ah, nhưng giá của nó thì quá cao, tầm 1600$. Mà Nordost có hàng nhái không các bác???? Vì em thấy dây gần 500$ mà bao bì chả khác cái vỏ đồ chơi của thằng cháu em :(

10. thanhnos2112

Đồng ý với bác Blue Heaven hay trong tầm tiền, nhưng Blue Heaven & Red Dawn không khác biệt là mấy thì KHÔNG đúng rồi; nó khác nhau đấy bác ạh. Em nghĩ; chắc cấu hình test dây chưa đủ chuẩn để cho thấy sự khác nhau rồi.
    Thân!

11. doanhnhan2000

Chẳng hay bác có thể review cho chúng em biết nó khác nhau thế nào thì hay biết mấy, cám ơn bác :D

12. giarau999

giarau999 Advanced Member

Vâng, cái gì cũng tương đối thôi. Em nghĩ chắc do mỗi dàn hợp với các loại dây khác nhau, em đã test 2 loại này trên dàn của em, test cả Kimber Hero, Kimber Silvestreak và rcuối cùng là thích Red Down nhất. Đang kiếm để mua (2nd cho rẻ bác ạ, mới mua không nổi :D ), vừa rồi shop bác Nguyenhungaudio có mà chậm quá ko mua được.[/quote].
    Bên rao vặt có mấy cặp Red Down ,bác qua tìm thử

13. thanhnos2112

khi test bài American Tune (CD David Roth - More Pearl) sự khác biệt sẽ thấy rõ.
    - Red Dawn: tiếng bè giọng nữ tách hẵn ra sau giọng nam.
    - Red Dawn tiếng guitar không long lanh như Blue Heaven nhưng từng note nhạc nghe rất rõ, có tầng có lớp, độ ngân guitar và piano rõ hơn.
    - Blue Heaven trung trầm nghe có vẽ dầy hơn Red Dawn nhưng độ sâu super bass thì hơi kém Red Dawn.
    - Ở một số bài khác, Blue Heaven vocal nữ thỉnh thoảng bị dính lên mid 2 & treble, Red Dawn khắc phục khá tốt được nhược điểm này.
    Tổng thể thì dây cùng đời cùng hãng sự khác biệt k nhiều khi mình k tập trung. Khi so sánh và đánh giá; sự tập trung tốt hơn thì bác sẽ thấy nhiều sự khác biệt.
    Với khả năng nghe hạn chế trên bộ dàn hủi của em thì chỉ mới thấy được sự khác biệt nhiêu đó thôi. Mong rằng khi bác tập trung so sánh 02 dây với nhau trên cùng bộ dàn 01-02 ngày thì sẽ có thêm nhiều khác biệt thú vị hơn. (em mất hết 01 ngày để nghe Blue Heaven, 01 ngày Red Dawn, 01 ngày so sánh đó bác)
    Thân!

14. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Cho em biết cấu hình bộ dàn bác dùng để test dây có được không ạ? Review của bác làm em hơi giật mình :shock:

15. thanhnos2112

Bác thông cảm, Đã gọi là bộ dàn HỦI rồi sao dám mang ra đây! vì ít tiền nên chơi toàn đồ mod bác ạh. (CDP mod OPAM, amp mod nguồn tụ, loa mod phân tần & mút) chắc thiết bị em k chuẩn nên nghe ra thế!

16. [TheONE]

[TheONE] Approved Member

úi anh Thanh lên đời rùi àh, 1 phát lên red dawn đại gia luôn nha hehe :mrgreen:

17. Mainboard

Mainboard Advanced Member

300$ so với 600$??? bác phát biểu giống mấy gã nhà giàu hợm hĩnh nói với dân nghèo rằng đừng đi xe đạp mà nên đi xe hơi quá.

18. doanhnhan2000

Chài ưi, các bác bắt bẻ nhau câu chữ làm gì cho mệt đầu :D hiểu và viết ra những suy nghĩ của mình cũng vui lắm rồi mà. Nếu xét về giá trị tiền bạc, 2 x Blue Heaven = Red Dawn, 2 x Red Dawn = Heimdall, có tới đâu ta chơi tới đó thôi. Nhưng xét về âm thanh mang lại thì khó nói lắm..... :mrgreen:

19. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Em xin đính chính 1,5 blue Heaven = Red Dawn và tầm này thì dễ với nhiều người chứ 2 Red Dawn = Haimdall >600$ và khó làm lắm chứ ko dễ như nói 1 câu là " thà mua ..."

20. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tôi nghe thử nhiều và hạ cánh với heimdal dây loa và XLR (từ pre ra pow), một XLR nữa (CDP ra pre) thì dùng VDH silver MKII.

Cảm nhận nordost là một hãng dây đã biến những khái niệm khoa học trừu tượng thành những giá trị thực sư.

Kính

21. doanhnhan2000

Em thấy hãng Nordost hay quảng cáo tốc độ truyền dẫn tín hiệu = 90%, 95% tốc độ ánh sáng. Khiếp thật!!! Vậy không biết mấy Hãng dây phổ biến như VDH, Kimber, Mit.... thì thế nào :mrgreen: Em thấy cứ như dây Trần Phú 80km/giờ là đã chóng mặt lắm rồi :lol:

22. thanhnos2112

Ái già! cu nói thế anh em hiểu lầm chết anh rồi. Vì may mắn có 02 ông bạn mua 02 dây này nên mình mới có cơ hội test lung tung để đưa 02 đứa này vào tầm ngắm thôi.
    Sorry bác chủ thread, em linh tinh với thằng cu này 1 tí.
    thanks!

23. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em nghĩ bác nên vác mấy dây này về nghe thử trước khi phán người khác nhé. Biết thế nào là giàu mà biết thế nào là nghèo bác ơi. Post bài có tinh thần xây dựng forum & tôn trọng người khác cũng là cả một nghệ thuật,lớn hết cả rồi... :p

24. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E hỏi khí không phải những dây bác đã dùng đều bán ở Việt Nam đúng ko bác? E cũng đang gom xiền để mua mà. Tks bác.

25. Tungvu

Tungvu Advanced Member

mình mua ở Hoàng hải audio hà nội

Share This Page

Loading...