Cảm nhận về Nordost Blue Heaven

Discussion in 'Phụ kiện' started by doanhnhan2000, 20/3/09.

1. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Em mạo muội hỏi các bác tại sao các bác chơi Linn chỉ chuộng dây interconnect Linn Silver các bác nhỉ? Nếu vào Linn club các bác sẽ thấy anh em bên đó gần như khẳng định đã chơi Linn phải dùng interconnect của Linn. Em nghĩ chắc các bác ấy chưa thử hết chứ chẳng nhẽ các hãng sx dây tên tuổi lại không làm được dây cho Linn các bác nhi.

2. tdhau_hb

tdhau_hb Advanced Member

Có bác nào chán blue heaven không ạ, để rẻ cho em. Hề

3. ADN

ADN Advanced Member

Nếu tìm, cố tìm dây cũ cũ 1 tẹo bác ạ. :p

4. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Có em đây, 5tr5 bác nhé. :)

5. huuhuan

huuhuan Advanced Member

Gần anh Ba nên mua gì cũng sợ hang fake các bác nhỉ. Ăn rau bây giờ phải chọn loại có sâu ăn mới yên tâm, chơi đồ thì lai phải tìm second hand mới tạm tin là đồ xịn. Khổ thế đấy.

6. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Bác có chắc là dây dùng lướt, dùng nhàu nhĩ và dùng rất cũ rồi mà không dính fake không, như bác đã nói ngày nay muốn chứng minh rau sạch thì phải có sâu nhưng bác có nghĩ rằng đến sâu bây giờ muốn có thì vẫn phải mua đấy, chứ nó không tự có đâu ạ, nếu muốn tìm hiểu về Sâu bác có thể nhờ những bác đang chơi chim cảnh để hiểu rõ thêm :lol:

7. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Chuẩn, hàng fake bây giờ không phân biệt cũ mới. Nhận biết hàng fake đối với dây là rất khó, trừ khi đã dùng thử nghe thử. Vài ý kiến nhỏ.

8. DIEPVIEN007

DIEPVIEN007 Advanced Member

Đọc mấy trang viết mà E mông lung hết cả cái đầu về thưởng thức dây dẫn?

9. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Điều này theo em là âm thanh ND nó tĩnh hơn thôi. Chẳng qua là dây cardas nó ồn ào nên nghe có vẻ ra tiếng, chứ cái trung âm như vậy nghe mệt lắm.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Từ hôm qua tới nay đang thử dây RCA Blue Heaven do 1 bác trên diễn đàn này nhượng lại.

Mình đang dùng dây tín hiệu của bác Dũng Audio, 1 sợi từ CD vào Pre, và 1 sợi từ pre vào Power. Do chỉ có 1 sợi Blue Heaven nên thử lần thứ nhất, thay BH vào nối từ CD vào Pre, từ Pre vào Power vẫn là dây Dũng Audio cảm nhận ngay là nghe hay hơn hẳn. Lần thứ nhì, thay BH vào nối từ Pre qua Power, từ CD vào pre vẫn là dây Dũng Audio thì không thấy khác biệt nhiều.

Như vậy dây từ CD vào Pre quan trọng hơn dây từ Pre vào Power? Có bác nào có trải nghiệm giống như vậy không?

Đang kiếm thêm 1 sợi RCA Blue Heaven nữa cho đồng bộ, không biết hiệu quả sẽ đến đâu???

11. Thắng Việt

Em ưu tiên CD-pre hơn là pre-pow, nếu cả 2 giống nhau thì quá OK.
    Cấu hình bộ dàn bác có thể cho anh em biết được không ạ?

12. hoangtrong

Bộ dàn của mình trong post khác đã nói rồi, bác hỏi thì xin liệt kê sau đây ạ:

CD Denon 3500RG --Blue Heaven--> Pre đèn Thi Văn FX-5i -- Dũng Audio--> Amp đèn Thi Văn GX-45 MII --ortofon--> Speakers Altec 14

Đang kiếm thêm 1 sợi Blue Heaven nữa cho đồng bộ, và dây loa Blue Heaven thủ xem chất âm khác nhau làm sao.

13. Thắng Việt

Với đôi loa A14 em nghĩ blueheaven không phát huy được hết hiệu quả rồi, loa cổ dường như không hợp với dây Nordost lắm bác ạ.

14. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

15. hoangtrong

Mới lấy thêm 1 sợi Blue Heaven nối từ Pre qua Pow thấy kết quả không khá hơn bao nhiêu! Chỉ có sợi Blue Heaven từ CD qua Pre là có tác dụng rõ rệt. Vậy các bác chú ý chỉ cần nâng cấp dây từ CD qua Pre, khi nào dư tiền thì nâng cấp dây tiếp từ Pre qua Pow cho đẹp.

16. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Nordost Blue Heaven có model single wire không ạ.

17. dcdk

dcdk Advanced Member

Đúng như các bác cảm nhận, e cũng thấy khi thay dây từ CD --> Pre, có kết quả tốt hơn hẳn từ Pre --> Pow

18. Audio_noteM1

Audio_noteM1 Advanced Member

Chào các bác! E mới mượn đc dây rca Supra kỉ niệm 30 năm, thay vào hệ thống Cdp mazant SA 14, amp tube unison research Triode 20, tannoy SRM 12B, nghe thấy rất hay dải trên nhưng bass thấy hơi thiếu, bác nào dùng nordost blue heaven vs tannoy rồi cho e bit có cải thiện đc k ạh, dây loa e dùng western electric Dũng audio. Thanks các bác

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đây thực chất không phải là dây cd-pre quan trọng hơn từ pre-pow! mà là dây dũng DIY bị bó tiếng (giải tần bị mất) nên tín hiệu từ CD-PRE đã bị hẹp lại dẫn đến tổng thể chất âm bị hạn chế.

20. huyarch

huyarch Advanced Member

Khg có
    Nhưng bác cần thì xé đôi ra thành single ngay và luôn ạh

Attached Files:

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Trước em dùng White Lightening, giờ lên Blue Heaven (đều là dây mới dòng Leif cả) thấy thất vọng quá. Treble lung linh hơn tý nhưng bass cứ lều phều ko xuống được.

22. caigoc

caigoc Advanced Member

Em cũng Nordost nhưng là dòng cỏ nhất Flatline Biwire, đi với Spendor + Nad nó đánh ầm ầm mà, em quất bài số 8 trong "VNAV Contest 2013 - Capri calling - Yello" phê lắm :wink:. Cả mấy bài của Chris Jones, guitar bass rung chuyển cả phòng :cry:

23. ADN

ADN Advanced Member

vậy theo em để giải quyết cái gọi là "lều phều", bác nên :
    - Thay loa
    - Thay CDP
    - Thay AMPLy
    Nếu ko giải quyết đc, bác thay máu cả, nhớ..............giữ lại ND Blue Heaven. :lol:

24. lazygirl

lazygirl Advanced Member

Em cũng vừa giao lưu được với một bác trên này sợi IC Blue Heaven để thay thế cho Furutech fa-220. Cảm nhận ban đầu là không thay đổi gì, hay tai em bị thối nhỉ :(

25. caigoc

caigoc Advanced Member

Bác khoan kết luận vội, tìm cách xác định nếu là zin xem như giải quyết khâu yên tâm trước đã, còn so sánh mong có tiến triển tốt thì phải từ từ, cần tg nghe thêm chứ dây ko như thay cái amp hay cái loa đâu. Có lần em thấy khác giữa dây Accuphase 2t8 với dây DIY 500ngan nhờ đoạn dạo đầu trong bài EROS của Chris Spheeris - Đoạn này càng chi tiết càng phê :eek:. Nhưng với dây loa Flatline Biwire vs Dây DIY 1tr thì khác biệt thấy rõ ngay vài bài ...

Share This Page

Loading...