Cambridge Audio DAC Magic Plus

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Giau-Audio, 25/3/12.

1. Giau-Audio

Giau-Audio Advanced Member

Sau thành công với DAC Magic, Cambridge Audio đã tiếp tục cho ra dời phiên bản nâng cấp của nó với tên DAC Magic Plus với tần số lấy mẫu lên đến 384 kHz.
    Cambridge Audio DAC Magic Plus

Nguyên lý hoạt động của mạch này là tiếp nhận tín hiệu ở tần số lấy mẫu và hệ số Bit thấp và sau đó nâng lên đạt đến 24 Bit/384 KHz. ATF ( Adapted Timing Filter) là quá trình tái lấy mẫu, cho phép dữ liệu âm thanh được nội suy ở độ chính xác cao hơn, độ nhiễu số ( jitter) thấp hơn nhiều so với các kỹ thuật đang được áp dụng trong các bộ chuyển đổi hiện thời. Đây chính là niềm tự hào của Cambridge Audio và hiện đang là kỹ thuật cốt lõi trong các đầu CD cao cấp như 840C của hãng.
    Thông số kỹ thuật

D/A Converters: Dual Wolfson WM8740 24bit DACs
    Digital filter: Analog Devices ADSP21261 DSP
    upsampling to 24-bit/384kHz
    Analogue filter: 2-Pole Dual Differential Bessel Double Virtual Earth Balanced
    Frequency Response: 20Hz to 20kHz (±0.1dB)*
    THD @ 1Khz 0dBFs: <0.001% 24-bit
    THD @ 1kHz -10dBFs: <0.001%
    THD @ 20kHz 0dBFs: <0.002%
    Signal to Noise Ratio: -112dBr
    Total correlated jitter: <130pS
    Crosstalk @ 1kHz: < -130dB
    Crosstalk @ 20kHz: < -112dB
    Output Impedance: <50ohms
    Max. output level (unbalanced) 2.1V rms
    Max. output level (balanced) 4.2V rms (2.1V per phase)
    Digital input word widths supported: 16-24bit
    Digital input sampling frequencies supported: 32kHz, 44.1kHz, 48kHz, 88.2kHz, 96kHz, 176.4kHz**, 192kHz
    Audio output up-sampling: Fixed 24-bit/384kHz
    Max power consumption 12W
    Dimensions (H x W x D): 52 x 215 x 191mm
    (2.0 x 8.6 x 7.6”)
    Weight: 1.2kg/2.6lbs

* Steep filter disabled
    ** Digital 1 & 2 Inputs only

Headphone output
    THD: at 1kHz 0dBFS 24 bit signal with 22kHz low pass filter = 0.001%

at 20khz 0dBFS 24 bit signal with 80kHz low pass filter = 0.003%
    S/N: -111dBrA
    Frequency Response: 10Hz - 100kHz

Recommend headphones with impedance between 32 Ohm to 600 Ohm.

Tags:
  2. metallica

metallica Advanced Member

Qua thời gian tìm DAC đèn không có em đã quyết định lấy con này có lẽ mai là về tới, để em nghe coi sao.

3. nhat_quang

nhat_quang Advanced Member

Em cũng quan tâm đến em này, không biết đầu tư có nghe ngang với CDplayer secondhand cùng tầm tiền không ah?
    Ngoài em này ra thì hãng cũng còn thêm em Cambridge Audio DAC Magic 100 nhỏ và gọn hơn nhưng ít chức năng, xem qua thì không có chỉnh volume, cổng balance... Không biết khi nghe thì 2 em này hơn nhau nhiều không.
    Các bác nghe thử rồi thì cho xin tý review nhé.

4. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

DAC Magic 100 nhưng chất âm không hề thua kém DAC Magic Plus, nếu bác không quan tâm nhiều đến các chức năng trên thì có thể yên tâm mà chơi em này, đảm bảo hiệu quả hơn CD 2nd ngang tầm tiền :D

5. hoangvietdl

hoangvietdl Approved Member

Con DAC magic plus mình đang sài rất là vừa ý âm hình rộng bass sâu treble tơi nhuyễn không chói tiếng mid sáng nghe âm thanh tách bạch góp phần nâng dàn âm thanh mình lên 30-40%.

6. nikon 5700

nikon 5700 Advanced Member

Thế bác có cài được Cambridge Audio USB Audio 2.0 Windows driver không, Hay máy tính bác tự nhận driver?

7. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Bác đánh nhạc bằng transport hay từ máy tính ạ? Cho em xin tên trasport hoặc laptop + phần mềm chơi nhạc và cardsound hoặc usb converter được không ạ.

8. nhat_quang

nhat_quang Advanced Member

Em cũng có ý kiến đề nghị bác hoangvietdl post cấu hình bộ âm thanh của bác để anh em học hỏi.

9. nikon 5700

Em có con DAC Magic Plus, kết nối với máy tính qua cổng USB, chưa cài được Cambridge Audio USB Audio 2.0 Windows driver. Bác nào đã dùng và cài được driver, chỉ cho em với.

10. S_Natural

S_Natural Advanced Member

Có bác nào so sánh chất âm giữa Dac Magic Plus và HK HD 990 chưa nhỉ?

11. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Con này kết nối usb có còn kém như con đời trước (không phải bản plus) không hả các bác???

12. panamera

panamera Advanced Members

Bác dùng em này thấy thế nào rồi,rì viu cho ace đi bác.em cũng đang định kiếm 1 em,dow đc nhiều lossless chất lượng quá mà chưa mua đc DAC.

13. nikon 5700

Con này kết nối vỚi USB hay hơn đời trước nhiều. Bác xem đây:
    24-bit/192kHz USB Audio 2.0 with ASIO or kernel streaming modes;
    Asynchronous USB transfer for very low jitter.

Nhưng em thấy dây USB theo máy chán lắm, mỏng dính, không thương hiệu gì cả, nhìn mất cảm tình. Bác nào mua nên đầu tư thêm bộ dây.

14. Asin

Asin Approved Member

Chao bac !

Bac co the so sánh chi tiết hơn ưu và nhược điểm của 2 con DAC này giúp mình 1 tí để mình chọn cho đúng gu nhạc của mình. Gu nhac của mình là: Vocal, Guitar, Blue, nhạc vàng sau 75. thks !

15. hoangvietdl

Bác đánh nhạc bằng transport hay từ máy tính ạ? Cho em xin tên trasport hoặc laptop + phần mềm chơi nhạc và cardsound hoặc usb converter được không ạ.[/quote]

Em cũng có ý kiến đề nghị bác hoangvietdl post cấu hình bộ âm thanh của bác để anh em học hỏi.[/quote]

Mình sài đầu phát Dune HD max nghe 1 cặp Realistic Mach one bass 40 trung kèn treble kèn và 1 cặp Advend LOUND SPEAKER treble mũi đỏ đánh bằng amply Denon 1010D theo tai trâu mình nghe cũng tạm được ,nghe nhạc mp3 qua con Magic plus này tiếng như cd.

16. hoangvietdl

Bạn qua trang HD Viet Nam trong Ðề tài: Cambridge Audio DAC Magic Plus của shop Anh Duy tham khảo nhé có mấy người cài đặt được rồi đó .

17. anthai

anthai Advanced Member

Rất Cảm ơn Chú Giàu Mình rất thích con này mình sẽ cưới nó về sớm thôi.
    Thanks

18. xuan_sgdii

xuan_sgdii Advanced Member

Em cũng có ý kiến đề nghị bác hoangvietdl post cấu hình bộ âm thanh của bác để anh em học hỏi.[/quote]

Mình sài đầu phát Dune HD max nghe 1 cặp Realistic Mach one bass 40 trung kèn treble kèn và 1 cặp Advend LOUND SPEAKER treble mũi đỏ đánh bằng amply Denon 1010D theo tai trâu mình nghe cũng tạm được ,nghe nhạc mp3 qua con Magic plus này tiếng như cd.[/quote]

Theo em file MP3 khi nén đã ảnh hưởng không nhỏ đến chất lượng âm thanh, nên cho dù có dùng DAC nào đi nữa thì cũng ko thể hay bằng CD gốc được, trừ khi bác dùng lossless

19. cocsku

cocsku Advanced Member

Em cũng đang ngó nghiêng em này. Hàng Cambridge nghe nói tiếng thiên sáng, không biết dải âm trầm thế nào?

20. mppm

mppm Advanced Member

Bác nào dùng qua rồi cho xin chút cảm nhận với ạ.

21. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em thấy có cambridge Stream Magic 6, có màn hình, wifi, play lossless trực tiếp hdd hoặc qua nas, giao tiếp hiển thị/ hoặc stream bằng iphone/ipad/android... Nói chung khoái cái việc thay thế cho pc và màn hình lcd (cũng như phải khởi động, chọn trình,v.v...). Nhưng không biết Dac nó có tương đương Dac plus trên không. Có vài bác dùng như một thiết bị phát lossless thôi vẫn pass..qua 1 Dac gấu xử lý vì chê nó nghe lossless chỉ đạt 6-7/10 so với cd. Cơ mà đầu tư nghe lossless thay cho cdp có cảm giác tốn nhiều tiền hơn cdp thì mới nghe gần bằng hoặc ngang ngửa (với điều kiện nguồn lossless bằng hoặc hơn chất lượng đĩa cd). Có điều đỡ tốn tiền đĩa cd khá nhiều (trong 3 năm em tốn 30 triệu cho tầm 200 cd, trong khi có bác chỉ tốn 3 triệu cho cái hdd 3tb chứa tương đương 1.500 cd)

22. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

Mình dùng DAc Magic Plus rồi. Tiếng nó chi tiết , phần Mid, treble tốt. Tuy nhiên phần bass hơi nhẹ ( thiên sáng). Cái hay của DAC Magic Plus la có nhiều cổng kết nối, đặc biệt có cổng Digital Out mà các DAC khác không có.

23. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

Nhiều người vẫn nghĩ DAC tiếng thua CD. Thực ra tuỳ DAC nào. Nếu DAC gấu ( như M51 của NAD) thì hợn xa nhiều CDP cùng tầm giá ( > 20 Triệu). Cái này mình đã dùng và so sánh.

24. anhkhoa04

anhkhoa04 Approved Member

con này nghe hay trong tầm giá

25. radiation

radiation Approved Member

DAC phù hợp với giới trẻ có nhiều thời gian làm việc trên máy tính. Chất âm chi tiết, hay trong tầm giá tuy nhiên núm chỉnh âm lượng hơi lỏng lẻo. Hiện nay đã xuất hiện một số amply có tích hợp luôn DAC nhưng đa số phần DAC chưa được tốt lắm nên con này vẫn là một lựa chọn tốt cho anh em nào thích chơi âm thanh từ nguồn nhạc số khổng lồ trên máy tính. Tính ra em này khá rẻ so với tiện ích mà nó đem lại.

Share This Page

Loading...