Cân chỉnh mâm than - kinh nghiệm của một người mới chơi

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by ar3a, 11/4/08.

1. ar3a

ar3a Advanced Member

Là một người mới bước vào món này, tôi gặp rất nhiều bỡ ngỡ. Một trong những vấn đề gặp phải là cân chỉnh mâm than. Và đây không chỉ là vấn đề của những người mới chơi mà kể cả nhiều người chơi lâu năm vì đa số mâm than chúng ta chơi là hàng đã qua sử dụng nên không có hướng dẫn cũng như các dụng cụ tinh chỉnh đi kèm. Dưới đây là một vài vấn đề mà tôi trải qua, muốn ghi lại để chia sẻ cho những người mới bắt đầu. Có thể những thông tin này đã được đề cập đâu đó trên diễn đàn, nhưng tôi xin tập trung tại một topic để tiện theo dõi.

1. Cân chỉnh cần/tonearm: đa số mâm than chúng ta đang sử dụng đã được gắn sẵn cần/tonearm. Nhưng trong trường hợp bạn nâng cấp cần/tonearm khác thì phải xác định (tương đối) chính xác vị trí đặt cần/tonearm. Dụng cụ sử dụng trong trường hợp này là mounting template. Trong trường hợp không có mounting template đi kèm hoặc không tìm thấy trện internet, bạn có thể vào trang vinylengine (thư viện : http://www.vinylengine.com/library.shtml hoặc CSDL về cần/tonearm: http://www.vinylengine.com/tonearm-database.shtml) để tìm thông tin về cần/tonearm của mình. Trên cơ sở đó có thể xác định vị trí từ trục của cần/tonearm tới trục mâm than để đặt cần.

2. Cân chỉnh cartridge/kim tết: với mỗi loại cần, vị trí của catridge/kim tết sẽ khác nhau và chỉ có 1 vị trí tối ưu. Vị trí này được xác định dựa trên null point của cần. Công cụ sử dụng ở đây là cartridge alignment protractor. Cũng tương tự như trên, nếu ko có protractor đi theo cần thì bạn có thể dùng generic protractor có sẵn trên vinylengine: http://www.vinylengine.com/cartridge-al ... tors.shtml để cân chỉnh. Để xác định loại protractor nào tương thích với cần/tonearm của mình, bạn quay lại phần CSDL về cần/tonearm ở trên để xác định null point, từ đó áp dụng protractor tương ứng.

3. Cân chỉnh lực đè của kim (tracking force): nhiều người thường chỉnh theo kinh nghiệm (cân bằng tay và tai. Vd điển hình: 1 bác bán hàng analog lão luyện chỉnh kim Shure V15 type III cho một người bạn của tôi ở mức 2.0g, trong khi SHURE khuyến cáo mức tối đa là 1.5g). Theo tôi, tốt nhất là tìm thông tin từ nhà sản xuất về lực đè của kim, từ đó áp dụng lực tương ứng. Nếu có cân kim điện tử hoặc cơ thì nên dùng để đảm bảo độ chính xác.

4. Chỉnh tốc độ: nhiều mâm than có nút tinh chỉnh tốc độ quay. Trong trường hợp đó, bạn nên dùng Strobe Disc (http://www.vinylengine.com/strobe-discs.shtml) để xác định tốc độ chính xác.

Mời các bác cao thủ bổ sung tiếp ạ.

Tags:
    TD2021 likes this.
  2. minhtan

minhtan Advanced Member

em cũng đang có một cái mâm LP : hay gặp trường hợp có tiếng kêu "è è" , khi có khi không => không biết bị gì vậy các bác ? em có câu dây mat từ Lp sang pre .

3. XQHT

XQHT Advanced Member

Bác ar3a mở topic này hay quá, em cũng đang loay hoay cân chỉnh, đọc bài của bài của bác vỡ ra nhiều điều.

Trước em toàn để tracking force là 1,5, là con số mà chủ trước của kim bảo em! Giờ mới tra lại hóa ra trị số max của kim là 1.25. Thế có đau em không :( . Hôm nào mượn cân đo lại cho chính xác, tai em chưa nghe ra điểm nào là tối ưu cả, thôi cứ theo nhà sản xuất đề xuất vậy.

Em dùng mâm bell, sau khi dùng strobe disc test thấy tốc độ hơi nhanh, giờ chả biết sao chỉnh lại, thôi chắc để vậy quá.

Dùng protractor đo thấy cần của em chuẩn phết, thẳng tắp luôn, chắc là gặp may :D .

Cảm ơn bác ar3a và mong các cao nhân Analog vào chỉ giáo thêm nhé.

4. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Chào các bác,

Em có in vài cái strobe disc ra để chỉnh tốc độ nhưng chả có cái nào được cả.
    http://www.extremephono.com/free_turnta ... e_disk.htm
    http://www.quadesl.com/pdf/strobe.pdf
    http://www.vinylengine.com/strobe-discs.shtml

Kích thước bản in có gì đặc biệt ko ah, xin các bác giúp đỡ

Kính,

5. ar3a

ar3a Advanced Member

Kích thước bản in rất quan trọng bác ạ. Trước khi in, bác kiểm tra xem file gốc có Page setup ntn (A4 hay Letter), để chọn giấy in tương ứng ở máy in của bác. Khi in, bác nhớ lưu ý ở mục Print Setup là không chọn Scaling (giữ nguyên kích thước ảnh 100%)

6. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Cám ơn bác, em sẽ thử lại

7. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Em đã thử in ra vài bản theo các cỡ giấy --> vẫn ko được.

Nhưng khi em đặt cục chặn 400g, vừa đc ông anh cho --> kiểm tra lại chuẩn luôn. Ko hiểu thế nào nữa các bác ah

8. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

bác mô tả giùm em nhìn như thế nào là được với, ở nhà em 1 lúc hoa mắt cứ thấy nó giật giật, cả 3 vòng đều chạy đều đứng im 1 lúc rồi lại chạy. Em chả hiểu thế nào là được? Bác giúp em với !!!!

9. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Nhìn cái vòng 33.33 ý bác thấy nó đứng im là ok. nhìn dưới ánh sáng đèn neon hoặc đèn kiểm chuyên dụng có tần số bước sóng phù hợp.

10. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

Nhưng nhìn nghiêng nghiêng hay nhìn thẳng đứng với trục mô tơ, về em cũng phải bắt trước bác đặt cục chặn lên mới dc. thanks!!! :D

11. lamdoi

lamdoi Advanced Member

Hehehehe cho em nói leo tí, theo như em biết thì thiết bị đo tốc độ vòng quay phải được dùng dưới ánh sáng của đèn Neon mới chính xác ạ. Bác cứ tập trung nhìn vào vòng tốc độ 33.3 50 Hz, nếu motor quay chính xác thì vạch đen (trắng) sẽ đứng yên ạ. Nếu mâm của các bác có nút chỉnh thì chỉnh về trái (phải) cho đến khi thấy vạch đen (trắng) đứng yên là ngon lành :D

12. 2chanelaudio

2chanelaudio Advanced Member

Theo em thì không nhất thiết là phải ánh sáng đèn Neon cứ đủ sáng để nhìn thấy được là ok, cái vòng này nó tính toán theo cảm nhận/lưu ảnh trên võng mạc của mắt người thì phải. Cái này là do em suy luận vậy ko đúng các bác bỏ qua nhé!

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Chủ đề này hay quá, mình thường chọn mua các TT có vành băm (tính cẩn thận ưa chính xác).Thường thì các máy quay đĩa dùng đèn neon, mình dùng 2 cái như vậy nhưng cũng gặp máy dùng đèn bằng 3 chú led vẫn ok như thường. Khi cân chỉnh mình thường dùng cách thủ công được thì thôi do không tìm được các dụng cụ chuyên dùng như cân điện tử ...

VespaViet likes this.
  14. nguyenha

nguyenha Advanced Member

nói chung xài đèn mà găm điện vào thì ít chính xác hơn xài pin. em thất DIY cái strobelight bằng pin và IC như của vinil engine là hợp lý hơn cả. Nếu có tiền thì chơi của Clear Audio đi, cái đèn nháy tới 300Hz, chính xác phải biết. :D

15. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Theo e thấy thì việc cân chỉnh kim và cần rất quan trọng, sau khi chỉnh xong âm thanh cải thiện rõ rệt. Tracking force (lực tì kim) thì có thể mua cái cân kim và chỉnh theo khuyến cáo của nhà sx, nếu không còn thông số thì e nghĩ có thể lên google để tìm. Cả việc chỉnh cần cũng cần thông số về độ dài và điểm over-hang của cần, rất nhiều cần cũ không thể tìm đâu ra thông số thì chắc cũng phải nhờ anh google thôi. Độ cao của cần cũng quan trọng không kém, e được biết là phải song song với mặt đĩa khi hoạt động. Những thứ phụ kiện linh tinh đi theo để cân chỉnh như: cân, strobe disc, protactor, chổi... cũng tốn một mớ tiền :( .

16. 2chanelaudio

Nếu có đủ thứ như bác nêu thì quá tốt còn không cầu kì lắm thì cứ làm theo kinh nghiệm là được, giống như người VN nấu cơm không cần cân đong đo đếm mà vẫn có cơm dẻo canh ngọt đó thôi. Ở trên mạng có cả video hướng dẫn căn chỉnh mâm quay đó!

17. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

E thì lúc đầu cũng phải đi mượn a e để về cân chỉnh thôi, đó là cách duy nhất vì lúc đầu có kinh nghiệm gì để mà làm theo!!!!

18. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Cân chỉnh phải có đồ nghề, có đồ nghề thì mới gọi là cân chỉnh được, nếu không thì chỉ là lắp cho kêu thôi :lol:
    Bác nào cân chỉnh theo kinh nghiệm hay cân chỉnh bằng tai :roll: thì chắc chắn không đạt được hiệu quả tối ưu và sau 1 thời gian sẽ có được 1 kinh nghiệm như câu trên :lol:
    Có 1 ông, ở Stereophile thì phải, đã từng nói: "việc dễ nhất trên đời là set-up sai 1 bộ turntable". :lol:

19. 2chanelaudio

Các bác xem ở VN ta có bao nhiêu người chơi sắm đủ bộ cân chỉnh cân mâm? Không biết các bác chơi như thế nào chứ, riêng em lần đầu tiên vác mâm về, vào youtube xem mấy bác khoai tây cân chỉnh ===> chỉnh ngon lành, mấy bác chơi lâu nhiều kinh nghiệm đến xem chả phải động cham gì! :lol: Bây giờ nhờ khoa học hiện đại nên các bác mới có đồ nghề để chỉnh chứ :?: ngày xưa ông cha ta làm gì có mà vẫn chơi âm ầm :) Vài dòng góp vui cùng các bác!

20. 2chanelaudio

Có đồ mà ko có tay nghê và không biết dùng cũng trở thành vô dụng các bác ah! Nếu bác nào làm thợ sửa chữa thì sẽ nghiệm ra điều đó ngay.
    Cẩn thận ông này quản cáo bán đồ nên mới lên Stereophile phán như vậy đó! :)

21. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Thế ý bác thế lào :lol:

Topic là chia sẻ kinh nghiệm cân chỉnh Turnable, thì bác cứ xa đà vào việc cân trỉnh bằng kinh nghiệm và cân chỉnh dựa trên thiết bị. Topic này là dành cho những người mới chơi không có thiết bị, kinh nghiệm cũng không nốt.

Thiết bị có thể mua hoặc mượn, chứ kinh nghiệm thì phải hỏi phải học thôi. Bác có kinh nghiệm gì học được từ Youtube thì share với mọi người thế có phải hay hơn không.

Thân mến

22. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Cái này thì hiển nhiên, khỏi phải bàn. Bác làm thợ sửa chữa giỏi đến mấy mà không đồ nghề để tháo ráp, đo đạc, hàn xì... thì bác làm bằng răng à ? :lol:
    Em thì k chơi món này nên chả có chút kinh nghiệm nào, ai mà đưa em 1 bộ bảo cân chỉnh đi trong khi không có tí đồ nghề lận lưng thì em chịu chết thôi. Do cái cối xay lắp thế nào nó cũng kêu nên ai cũng tưởng mình lắp đúng ->kinh nghiệm đầy mình, khỏi cần mua dụng cụ chi cho tốn xiền. Vấn đề này nó cũng giống như tranh luận về âm thanh hay dở thôi, nếu bác chưa từng nghe 1 bộ dàn tương đối tử tế thì bác sẽ nghĩ là cái caxet của mình nghe cũng hay ra phết :lol:

23. 2chanelaudio

Đúng là bác chưa chơi thật.

Ducanhle:
    Bác cứ nhờ Mr. Google rồi gõ Turntable + Setup nhé!
    Chúc bác tìm được những gì mình muốn!

24. h.quynhanh

h.quynhanh Approved Member

các bác cho e hỏi phát ...e thì e mới chơi nên ko tự tin tự cân chỉnh được cái gì cả hehee... địa chỉ nào ở HN giúp mình cân chỉnh cái vụ mâm này nhỉ ... e còn tới nhờ giúp sức ....

25. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Đầu tiên bác cần tìm hiểu một số thuật ngữ liên quan tới mâm than như: catridge, stylus, headshell
    là gì. Sau đó bác thực hiện theo mấy bước sau, dễ ẹc :)

B1: Chỉnh thăng bằng mâm than, nhiều mâm nếu chưa thăng bằng thì chỉnh tốc độ cũng khó chuẩn.

B2: Chỉnh thăng bằng cho cần. Lắp tạm kim vào cần, đặt đĩa lên để lấy chỉnh chiều cao của cần sao cho lúc đặt kim xuống tornarm song song với mặt đĩa

B3: Chỉnh lại vị trí của kim trên máng (headshell). Nôm na là chỉnh điểm overhang (điểm từ đầu stylus đến tâm của mâm than) muốn biết overhand = bao nhiêu mm thì cần phải xem thông số của cần, hoặc tra trên mạng. Một số cây cần có in luôn cả thông số overhand, effective length trên cần. Chiếu theo hình sau để lắp cho đúng.

Sau 03 bước trên thì bác quay lại đầu topic này và thực hiện theo hướng dẫn để chỉnh
    tốc độ của mâm than, lực tì của kim v.v...là OK rồi đấy. :)

Bác google hoặc xem thêm ở đây
    http://www.turntablebasics.com/advice.html
    http://www.soundfountain.com/amb/ttadjust.html

Trường hợp cần của bác là cần rời thì cần chỉnh theo mounting template & protractor nữa

TRANDAIARC and quangngan like this.

Share This Page

Loading...