Cân chỉnh mâm than - kinh nghiệm của một người mới chơi

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by ar3a, 11/4/08.

1. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cảm ơn bác Thinhgia.
    Cấu hình hiện tại của em là loa Egglestonworks Fontaine, amp ASR Emitter 1+ . Em hiện nghe lossless trên cấu hình này khá ổn (với DAC Buffalo III + Wave IO nghe qua máy laptop chạy Daphile). Nên muốn thử nghiệm đĩa than.

Trong amp ASR của em có board phono cắm rời, không bằng ASR phono basic được nhưng em nghĩ chất lượng khá ổn, em đã nghe kim MM AT91 gắn với Microseiki DD5 (đi mượn) và khá là hài lòng. Nên em hi vọng có 1 bước tiến tốt hơn bằng Technics + kim tốt hơn.

Với thông tin hiện giờ, em khoanh vùng ở kim Denon 301mk2, AT-150MLX (MM) và AT-33 (MC thì phải). Em sẽ nghiên cứu kỹ hơn, nhưng theo bác 2 anh AT kia ghép vào đây liệu có ổn không ạ, nếu không em sẽ tìm luôn Denon 301mk2.

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Lúc trước em sơ ý là cột dọc bác phải đọc thông tin cartridge mass tức trong lượng Kim + Máng ( bác từ từ mà tham khảo không nên vội vàng quá )
    Em nghĩ bác nên quay về với MM cartridge trước Không nhất thiết là AT-150MLX tất nhiên bác thích hoặc đã được nghe qua thấy ok bác có thể mua nó nhưng bác vẫn nên xem xét kỹ các thông tin xung quanh trước khi mua cái nào
    MM cartridge cho bác khởi đầu dễ dàng hơn, thuận lợi hơn trong đấu nối thiết bị....vvv và bác nên nghĩ về nó trước nếu 2 năm sau bác có nghĩ tới MC cũng chưa phải là muộn
    Cây AT-150MLX em chưa nghe qua nhưng em thấy mọi người nói khá tốt và em cũng tin là vậy Audio technica MM còn những cây như AT-150sa/ 150Ea hay AT140E cũng rất tốt
    Ngoài ra bác có thể chọn thêm các dòng MM của Technics /Sony / Garce đều hay mà giá không quá mắc

3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Cảm ơn bác Thinhgia, như vậy tương đối nhiều lựa chọn cho em, giờ kiếm xem có ai bán mấy cái kim MM này không thôi. Cây 103 em sẽ lại gắn vào cần RB300 để chơi trên cái mâm DIY của em vậy.

4. Pilab

Pilab Advanced Member

Nếu chọn giữa Denon 301 mk IIAT 150MLX thì em chọn AT 150MLX vì ưu điểm vượt trội của Stylus.

5. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Tình cờ, em trót mua 1 cái Denon DL-103 khác. Hôm qua em thay vào cái kim cũ, chỉnh Tracking Force lên khoảng 2.6~2.7g, tiếng không bị vỡ nữa, âm thanh rất khá mặc dù em vẫn chịu không biết chỉnh Null Point. Chơi đĩa than này đúng là khoai, mặc dù âm thanh đã cải thiện, nhưng cũng chả biết đã đúng chưa, rất dễ tẩu vì hơi chỉnh 1 chút tiếng lại khác :)

Em sẽ trải nghiệm một thời gian trong khi chờ cơ hội mua thêm kim khác. Vì em đọc review của Tây thì người ta chỉ dùng DL-103 trên mâm Technics khi dùng Headshell có thêm đồng Xu 4g và thêm tạ vào cần.

6. pheulong

pheulong Advanced Member

:( thế lão kia không hướng dẫn bác setup ạ?

7. pheulong

pheulong Advanced Member

vậy tiếng nó quyết định ở đó ạ :?:

8. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Dạ em đang loay hoay tìm hiểu cho nó vỡ ra 1 tí. Một thời gian nữa chán vỡ thì mới nhờ cao thủ để tăng liều luôn :)

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Như vậy là cây kim cũ của bác hư Suspension
    Trong trường hợp của bác thì không nên tìm chỉnh Null point vì có thể bác sẽ mãi không tìm ra thông tin này ( chỉnh Overhang hay Null point nó đều ra kết quả giống nhau, nhưng thông tin của Overhang luôn dễ tìm,dễ làm hơn null point ) cách dễ và trúng hơn cả bác chỉnh nó theo Overhang bằng cách bác tự dùng Compass vẽ ra miếng bìa mỏng rồi sài nó để chỉnh ( cách này bác phone cho bác Chauaudio hỏi thì nhanh hơn hoặc tìm lại trong mục analog này )
    Việc gắn thêm vật nặng vào headshell hay counter weight để gia tăng arm mass là hữu dụng nhưng bản chất nó chỉ có thể làm tốt hơn ở chừng mực nào đó mà thôi,
    bản chất arm mass hay chất lượng cần nó có nhiều thứ liên quan để tạo ra là cần hay,tốt hoặc bình thường hay rất tệ chính là bao gồm Ống cần, vật liệu, Bearing và thiết kế
    trong đó ống cần sẽ là một phần sự tương ứng ống cần mỏng thì dễ sinh hiệu ứng cộng hưởng,vang nên một số cần họ phải chèn thêm vật liệu khác trong ống cần để giảm thiẻu hiệu ứng này
    Ngược lại nếu Ống cần quá dày hay nặng thì lại làm khó cho việc phối ghép cartrtidges vì mọi thứ cần phải nằm trong khoảng giới hạn cho phép. khi vượt quá hoặc tới hạn mức tối đa thì cũng có nghĩa việc chọn lựa cartridge cho tonearm sẽ giới hạn ở vài cây cartridges mà thôi thay vì chúng ta có cả vốc cartridges lựa chọn cho Tonearm
    Ví dụ như dòng Fidelity research FR-64s/FR-66s hay Ikeada IT-435/ IT-407 high mass tonearm sẽ rất giới hạn cartridge để có thể ghép cho chúng vì chúng quá nặng

10. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Dạ em đã save phần hướng dẫn của bác Châu về nghiên cứu rồi ạ. Em vẫn sẽ mua kim khác cho hợp với cần, nhưng giờ nó đỡ sức ép về thời gian hơn, để có thể cảm nhận rõ hơn nếu nâng cấp kim.

Bác nào ghé qua mà thừa kim thì ới em với nhé.

11. pheulong

pheulong Advanced Member

ghép đúng thông số xong bác báo kết quả cho em với nhé :lol:

12. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác Phễu giúp em kiếm kim đi, em sẽ áp dụng kĩ thuật và thông số theo thông tin của bác VintageTube và bác Châu rồi mời bác thẩm định :D

13. Pilab

Pilab Advanced Member

PDF khá chi tiết của SL-1600Mk2 ở đây.

Bắt đầu Online tìm cartridge...
    Từ hướng dẫn của SL-1600Mk2 thấy cần của SL-1600Mk2 thuộc loại low-mass (12g) và khuyến cáo nên dùng cartridge trong vùng 5 g đến 9g. Sử dụng bảng trợ giúp tìm được thông số C trong khoảng 14 đến 21.

Nhập các thông số về m và C, chưa quan tâm đến các tùy chọn khác thì được khoảng gần 400 loại

Nhưng mà chỉ thích dùng mỗi Audio Technica thôi nên thêm tùy chọn nữa thì được 8 loại: AT 10/ 10G/ 110E/ 140LC/ 155LC/ 22/ 420E OCC/ OC9III.

...

Attached Files:

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tiện cầm máy em chụp cái Turntable trong collection của em
    Tên nó là Kyocera pl-910 một con máy thật hiếm và khó kiếm
    được gắn SME-3010R với Final MC Cartridge
    Clip sinh động hơn về nó

Attached Files:

TH1301 likes this.
  15. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Chào các bác,
    Em có một vấn đề thế này: có một LP của em khi chơi bị nhiễm tĩnh rất nặng, trong khi các đĩa khác thì không bị. Em xem kỹ thì thấy đĩa bị nhiễm tĩnh điện có độ dày hơn hẳn các đĩa khác, liệu độ dày có làm tăng lực tì của kim làm ma sát tăng cao gây ra tĩnh điện không các bác?

Mong các bác cho ý kiến tư vấn!
    Thanks!

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đẹp quá bác ơi! Ngưỡng mộ quá.

17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Đầu Kyocera của bác Thinhgia đẹp thật, cổ nhưng thiết kế lại rất hiện đại. Em không biết thẩm âm qua YouTube nhưng chắc là hay với kinh nghiệm chơi của bác.

Cảm ơn bác VintageTube đã hỗ trợ em tìm kim, giờ phải tuỳ duyên xem gặp được cái nào trước.

Em không hiểu cách đánh số các đời kim AT, bác nào giải thích giúp em với.

18. Pilab

Pilab Advanced Member

Thông thường tất cả đĩa sau mỗi lần chạy đều bị nhiễm điện, thời tiết càng hanh khô thì hiện tượng này càng dễ nhận biết. Độ dày của đĩa tuy có khác nhau nhưng không ảnh hưởng đến áp lực của kim lên bề mặt đĩa. Điểm khác biệt cơ bản có thể là do chất liệu làm đĩa khác nhau dẫn đến sự nhiễm điện do ma sát giữa đầu kim và bề mặt đĩa cũng khác nhau. Để khử hiện tượng nhiễm điện này thì có thể dùng thêm phụ kiện...

Sự nhiễm điện trên bề mặt đĩa tạo ra một điện thế khá lớn (như ở trường hợp dưới đây là vào cỡ 13 kV)

19. trananhtallman

trananhtallman Advanced Member

E cũng bị tình trạng đấy với cây kim DL-303 nhưng lại OK khi nghe kim 103. Bác giúp e với! Cấu hình e đang dùng như sau:
    - Cơ BL91 cần Audiocrafpt AC 3000MC (cần của e mầu đen)
    -Cơ Technics 1100 và cần theo máy
    -setup Audio reserch PH3 và Clear audio basic + (plus).
    - Amply Acc 308
    - Loa tannoy Turnbery GR và Yamaha NS 1000M
    Rất mong bác được nghe ý kiến của bác! Xin cảm ơn bác

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em khó trả lời hoàn chỉnh cho bác được hết và em cũng không rõ lý do xảy ra với cây DL-303 cụ thể ra sao?
    DL-303 ý em là cây cartridge tốt có nhạc tính căn bản tốt hơn dòng 103 / nếu sài 103 thì nên chọn DL-103LC/LCII
    Audio craft AC-3000 với em là dòng hay tuy nhiên setup nó cần kỹ tính và cẩn thận nếu không nó chém đĩa trong trường hợp không xác định góc nghiêng " cartridge's azimuth " bác tháo ống cần rời ra coi phía dưới đáy phía arm lift xem lại model và ống cong hay thẳng , về căn bản bác set 103 cho Audio craft được hoặc Grace F-9 mà bác có
    Cây Grace F-9 bác hỏi phía trên nó cũng là cây MM Carrtridge tiếng tốt
    Technics SL-1100 em nhớ là có đụng vào nó thì SL-1100 nói chung sài tốt so máy cùng tầm giá, nhưng tone arm của nó thì kém bác muốn giữ thì thay armboard rồi nâng cấp cần ngoài nếu muốn vì cần theo máy nó ẹ quá
    Dòng Stepup và phono bác dùng căn bản em không biết, hay chưa nghe chính thức nên không đánh giá giúp bác đươc, nhưng em nghĩ là bác nếu muốn chơi đĩa than tốt thì bác nên cân nhắc setup cho căn bản tốt trước khi đi sâu vô đĩa than.

Turnbery là cặp loa như em thấy là khó ghép hay ăn công suất NS-1000 thì tiếng sáng chi tiết,
    NS-1000 tiếng ngược lại bản chất Tannoy nhiều lắm em nghĩ hai cặp loa này không nên để chung một phòng ....
    vì sự khác biệt quá lớn về bản chất
    Đây là gợi ý của em cho Tannoy em chua ghép nó nhưng cứ nêu ý tưởng để bác xem thử
    Power -amp Meridian 557 hoặc cùng dòng tương đương
    Ghép với Pre-amp Luxman CL-40/CL-360/CL-34 hoặc các dòng cũ hơn CL-35/CL-36 hai cái sau thì dòng máy xưa cũ hơn coi thì cẩn thận hoặc tốt hơn và chắc ăn hon thì Air tight ATC-1 các dòng này có Phono MM trong bác sài Denon có thể kiếm như AU-320 stepup thì các có thể sài cho tất cả các cartridge bác hiện có
    Ngoài ra còn một số dòng pre-amp có phono liền của conrad johnson cũng khá tốt
    Chơi Stepup MC dòng Head-amp sẽ không nhiều lựa chọn cho lắm muốn Head-amp hay thường giá sẽ rất mắc với nhóm rẻ tiền Head-amp thì bác có thể chọn Sony HA-55

21. trananhtallman

trananhtallman Advanced Member

Rất cảm ơn bác về bài viết tư vấn giúp e! E sẽ thử theo hướng của bác tư vấn xem sao! Rất mong được gặp Bác ở Hà Nội.

22. pupil

pupil Advanced Member

Chuẩn ạ. Nếu Amp bác PhanTran có cổng Phono MM/MC thì bác đấu thẳng TT với cổng Phono không qua Step-up thử xem sao, em cũng nghi là việc phối hợp trở kháng giữa TT - Step-up - và Amp chưa phù hợp.

23. Accuphase70

Accuphase70 New Member

Gửi các bác , nhờ chỉ hộ , tôi chơi mâm Luxman DP 310 , chỉnh tốc độ nghe mấy phút lại phải chỉnh lại , bác nào biết chỗ sửa cho tôi xin chân thành cám ơn .

24. Accuphase70

Accuphase70 New Member

Gửi các bác , nhờ chỉ hộ , tôi chơi mâm Luxman DP 310 , chỉnh tốc độ nghe mấy phút lại phải chỉnh lại , bác nào biết chỗ sửa cho tôi xin chân thành cám ơn .

25. longlb01

longlb01 Approved Member

Chào các Bác ! Toi mới chơi một mâm Technics SL-1900 Fully-Automatic Direct-Drive Turntable. Khi để cần tự động chạy vào mâm, khi hạ kim xuống nó hạ rất nhanh và mạnh, có khi trệch cả kim ra ngoài, vì hạ nhanh và mạnh thế tôi sợ hại kim. Xin các Bác chỉ giáo mâm có tật gì và cách khắc phục. Xin cảm ơn !

Share This Page

Loading...