Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Báo cáo với bác @Mountaineer và bác @xblackarowana cặp opt của e đã được vào Fe và chịch điện. Đo cả 2 e đều 10.5v ở chân 8ohm và 8v ở chân 4ohm. Không biết còn bước nào cần thiết nữa k để e còn tắm vecnic cho 2 e ạ. Có gì 2 bác xúi e thêm ạ.

Attached Files:

vinhnguyen79 likes this.
  2. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Như vậy bác sẽ dùng một hộp ốp chung cho cả hai OPT phải không? Bác làm vậy cũng tiện, có gì tháo đo kiểm hoặc cân chỉnh cũng dễ.
    - Đo điện áp cũng chỉ kiểm tra lại tỷ số BA thôi. Thông số của bác cũng OK rồi.
    - Ốc bắt, bác cắt bớt phần thừa để không bị vướng khi bắt OPT xuống chassis
    - Các đầu dây bác cạo thật sạch, mối hàn phải ngấu và no chì hàn.
    - Đây cặp OPT đầu tiên với chất liệu lót của bác vì lý do an toàn em muốn bác sơn tẩm vecni. Bác sấy OPT một vài tiếng hoặc sấy nhanh bằng máy sấy cho bay hết độ ẩm và giúp vecni thẩm thấu nhanh hơn. Đổ ngập vecni và ngâm trong vài tiếng. Sau đó vớt để róc vecni nửa ngày rồi mới sấy cưỡng bức nếu như bác dùng ngay. Bác sấy ngay vecni sẽ bị đùn từng cục và bề mặt sản phẩm bị rỗ do bọt khí. Em thường thấy với chiếc amp đầu từ khi xong OPT đến khi đóng điện lần đầu thường mất vài tháng thì với loại vecni bây giờ nó cũng tự khô rồi :)

3. dinhcap

dinhcap Advanced Member

Trước tiên e xin gửi lời cảm ơn bác cái đã. Về cái nắp chụp e chưa tính đc, chắc e cứ ráp lên cho hót trước rồi sẽ hoàn thiện phần thẩm mỹ sau. Nguồn và opt là bước đầu tiên nên đến lúc hót chắc còn lâu nên k nhất thiết sấy Cưỡng bức bác nhỉ hehe . Sẵn đang đà e quốn luôn 1 e choke. Rồi làm chassic. Rồi có bao lúa thì ship đèn và tụ dần dần.

4. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Thường thì sau khi đã hoàn thành BA nguồn, OPTs, Choke thì mới tiến hành làm chassis. Dựa vào kích thước cụ thể của linh kiện sẽ bố trí sao cho đảm bảo về mặt kỹ thuật cũng như thẩm mỹ ta sẽ có kích thước chassis hài hòa nhất.
    Choke bác quấn xếp lớp tương tự opt thì số vòng sẽ được tối đa và nhớ ghép FE như opt SE.
    Bác làm bộ sấy đơn giản bằng một bóng sợi đốt 40W và vỏ hộp sữa loại lớn, trên đáy hộp khoét lỗ bắt đui đèn loại sứ và các lỗ thoát hơi. Bác chụp lên opt sấy 1 ngày là khô đét.

5. dinhcap

dinhcap Advanced Member

ui có bác là nhất rồi, truyền thụ toàn kinh nghiệm tuyệt vời. Để e làm theo ngay ;)

6. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

các cho e hỏi tí: khoét lỗ chân đến đèn el34, 5u4g bao nhiểu cm, và chân đế đèn 12at bao nhiêu cm để e mua mũi khoét ajl thanks

7. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Mua chân đèn trước rồi khoét sau bác ơi. Chứ không thi dễ ngồi cười một mình lắm..

vinhnguyen79 likes this.
  8. vinhnguyen79

chân đèn đã ship về rồi bác. chắc là mang theo chân đèn đo mũi nào vừa thì mua. thanhks bác!

9. hoangphung

Bác tính lắp nổi chân đèn lên trên thì lấy thước kẹp đo phía dưới. Nếu lắp dưới lên thì đo phần trên đế đèn. Xong rồi thì đi mua mũi. Chỉ có một số mũi tiêu chuẩn. Nên cái này cũng nhức đầu lắm. Em hay mua mũi khoét kk. Giá rẻ. Mũi hợp kim.

Mua về tháo mũi lấy tâm ra. Nó là 5 ly. Khoan hết một lượt các lỗ. Sau đó lắp ngược mũi lấy tâm vào. Đưa phần đít ra ngoài để nó không bào mòn lỗ miếng sắt. Nếu không thì khi khoét sẽ có lỗ ovan. Hi.

vinhnguyen79 likes this.
  10. vinhnguyen79

thanks bác nhiều. em định lắp ở dưới lên, dấu chân đèn cho đẹp ạ. e mang luôn chân đèn theo mua mũi khoét cho chắc á. :)

11. truonghanh80

truonghanh80 New Member

E bị vỡ tiếng y như bác. Tháo tụ ra hết vỡ nhưng mà bị nhỏ và k hay. Sau khi kiểm tra lại phát hiện ra hàn volume ngược. Gỡ ra hàn lại ok luôn k phải gỡ tụ nào hết. Tiếng hay bass khỏe luôn

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Trước khi đóng các bài viết liên quan đến vụ việc này như đề nghị của 2 bên, em có 1 số ý kiến thế này:
    - Ship theo hình thức COD (dịch vụ giao hàng thu tiền) - Cash on Delivery là khá phổ biến hiện nay đối với các giao dịch thương mại online, tuy nhiên nó không phải là bắt buộc cho các giao dịch trên VNAV. Trong thực tế việc các Shop từ chối Ship COD cũng là một hình thức tự bảo vệ mình trước các rủi ro đến từ các khách hàng mới hoặc thiếu tin cậy.
    - Các Shop mở trên VNAV đã được BQT thẩm định và có đủ cơ sở để xử lí phần lớn các vấn đề phát sinh do lỗi của các Shop, tuy nhiên nếu đó là lỗi đến từ thành viên lại rất khó khăn. Các giao dịch mua bán dựa trên nguyên tắc hai bên đồng thuận, vì vậy nếu 1 trong hai bên còn chưa thống nhất thì giao dịch chưa thể và không nên diễn ra. Trong trường hợp này cũng như vậy.
    - Bác Vinhnguyen79 nếu cần phản ánh các vấn đề liên quan đến Shop thì mở Topic Tại đây, việc bác phản ánh ở Box thảo luận hay trên Facebook là sai qui định và tạo dư luận không tốt cho Shop. Đây là việc không nên.

Các bài viết có liên quan đến việc này sẽ được đóng lúc 12h00 ngày hôm nay.

13. Phonglc

Phonglc Advanced Member

các cao nhận hiển linh đi qua giúp em quấn cái cục opt bằng lõi c core với ạ em không kiếm được lõi ei em cảm ơn images (3).jpg

14. hoangphung

bác quấn opt cho bóng gì, và single end hay push pull.

Phonglc likes this.
  15. Phonglc

Phonglc Advanced Member

em quấn cho bóng el84 se ạ

16. HuongTrinh123

HuongTrinh123 Approved Member

Quá nhiều thông tin để xem luôn rối quá ad ơi

17. Phonglc

Phonglc Advanced Member

sao lại rối vậy bác ;

18. Phonglc

Phonglc Advanced Member

vna bầy giờ nhạt nhẽo quá chỉ có mua và bán thôi hụ hụ

19. hoangphung

Bác cũng không cần nói như vậy, bác dạo hết cái topic đèn này thì cũng đủ hết các kiến thức để ráp amp đèn rồi, opt cũng vậy.

em không chuyên C-core nên không giám nói bậy được.

fe bác quá nhỏ để quấn cho el84 SE, với kinh nghiệm tháo fe thì fe của bác dùng cho nguồn cũng 12 vòng trên volt chạy 50Hz.
    bác cuốn cho audio thì lấy 30Hz, thì số vòng cuốn rất lớn, quấn nhiều mất treble.

bác mới chơi nên tìm fe IE cho dễ cuốn hơn. thân.

20. Phonglc

Phonglc Advanced Member

em xin mượn ảnh của cái lõi bé hơn cả của em quất el 84 se ầm ầm luôn ạ tuy không bằng các cao thủ và đồ hãng

Attached Files:

21. hoangphung

Bác chỉ mới nghe thì ok, nhưng nghe vài bữa quen tai rồi thì thấy thiếu đủ thứ, em giờ cũng đo nhiều rồi nên có tư vấn thì cũng chính xác hơn, đo đủ dãi thì nghe khắc sẽ hay.

c-core muốn tốt phải quấn cả 2 bên bác ạ. sơ cấp 2 bên nối song song, thứ cấp cũng vậy.

quấn cực thì nên quấn IE cho lành, đôi khi kiếm được fe xịn thay cũng nhanh. em tư vấn vậy thôi, tùy bác nhé.

dinhcap and Phonglc like this.
  22. vinhnguyen79

Xin chân thành cảm ơn ae thành vien đã giup đỡ. Tuy chưa thành công nhưng vì tham gia diễn đàn cảm thấy ko vui vì bị amin dọa xử lí nick vì có ý kiến .... nên tham gia mất vui thoy off. Cảm ơn bác hoangphung, wana, muotant,....bác ji chỉ điểm sơ đồ12at7.....shop tubedanang, trankhangtube,....và các ae khác chúc thành công. Mến

Phonglc and dinhcap like this.
  23. dinhcap

dinhcap Advanced Member

tậu đồ đâu ngon nhớ hú e nha bác !

24. Phonglc

Phonglc Advanced Member

sao thế bác em cũng thấy nản lắm hjhj
    bác chơi fb không
    https://www.facebook.com/phong.lc.7
    đây là fb của em ạ

25. thaovv

thaovv Approved Member

IMG_3967.JPG IMG_3967.JPG IMG_3968.JPG IMG_3969.JPG
    kinh chào các tiền bối em moi tậu đươjc mon này kinh mong các tiền bối cho em hỏi có thể làm ampli được không và nhờ các bác hướng dẫn dum em

Share This Page

Loading...