Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. thaovv

thaovv Approved Member

IMG_3935.PNG IMG_3938.PNG va day la ban mach cua no
    Và các tiền bối cho em hỏi cách đưa tín hiệu mp3 vào có được không , nếu được mong các tiền bối chỉ em chỗ đấu vào ở bảng mạch chỗ nào xin cảm tạ các tiền bối nhiều ạ

Last edited: 27/7/17
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này của bạn làm ampli cũng tạm được nhưng công suất không được lớn lắm. Bạn đưa tín hiệu MP3 vào chân P của chỗ chuyển mạch để qua triết áp vào cực lưới của 12AG6 là nó hoạt động....
    Chú ý là đây là mạch mắc sợi đốt nối tiếp nên bạn phải để đủ số bóng đang có 6 bóng đủ trong mạch thì ampli của bạn mới hoạt động.....( lúc đó các sợi đốt của đèn mới sáng ) dù thực tế bạn chỉ dùng đến 3 đèn là 12AG6, 30A5, 19A3 mà thôi.
    Còn bạn muốn chỉ dùng 3 đèn đó thôi thì bạn phải chế thêm nguồn cho sợi đốt của 3 bóng đó bằng cách làm bộ nguồn có áp ra AC 61ADC và có dòng đủ để nung đỏ tim đèn...

3. thaovv

thaovv Approved Member

ma bac oi cai nay la radio lam sao loai bo tieng cua radio vay bac ,voi bac chi dum hay danh dau vao sơ đồ mạch dum em duoc ko bac chu em chang biet gi nhieu ve cai nay bac ah ,tinh mua cai nay la lay bong về nhờ các tiền bối giup em dj va cho em hoi o hcm bác nào rành về dj cho em cái dia chi voi .thich nen tap choi mà không co nhiều tiền mong các tiền bối đừng chê cười em tội em ah .cảm ơn các bác nhieu lam

4. nguyenha7940

Bạn chụp hình mờ quá mình chỉ nhìn thấy chân đấu tín hiệu ngoài vào là chân P ( lờ mờ P... không rõ ở chuyển mạch S1). Khi bạn đấu tín hiệu MP3 hay audio gì đó vào đấy. Vặn chuyển mạch tới vị trí đó thì tín hiệu từ ngoài vào sẽ được khuech đại lên cho ra một công suất nhất định chắc nghe cũng tạm và là mono thôi nhé. Khi chuyển mạch đến vị trí đó thì tín hiệu radio bị loại bỏ chỉ còn tín hiệu vào tại vị trí đó được khuech đại mà thôi...

5. nguyenha7940

Đường nối vào MP3 là một trong 3 cái lỗ cắm đằng sau của máy ấy nhé. Bạn vặn chuyển mạch cho về vị trí không có tiếng ù xè của đài rồi dùng tô vít nhỏ hoặc bút thử điện cắm thử vào đó thấy rột roạt là nó.
    Chú ý đài của bạn là đài rẻ tiền ngày xưa nên nó không có biến áp nguồn không có nguồn cách ly. Vậy nên khi bạn dùng chức năng khuech đại này có thể bị giật..... VẬY NÊN KHUYẾN CÁO KHÔNG NÊN DÙNG CHỨC NĂNG NÀY HAY CHỈ DÙNG KHI BẠN CHẾ ĐƯỢC CÁI BIẾN ÁP CÁCH LY THEO ĐÚNG NGHĨA PHỤC VỤ CHO NÓ....
    Chúc thành công....

6. thaovv

thaovv Approved Member

cảm ơn tiền bối nhiều đã có được tiếng nhưng âm phát ra bị bí không lên to được và nhiễu có cách nào khắc phuc không tiền bối

7. nguyenha7940

Bạn dùng loa gì thế cái đài này khi mới xuất xường ( tất cả các đồ đều mới....) thì nó cho âm thanh ra ~ 2w. Giờ nó đã tuổi già sức yếu thì kêu rè kêu chán là phải. Bạn phải nâng cấp cho nó hơi bị nhiều thì nó mới kêu hay được. Đầu tiên là phải dùng loa có độ nhạy cao...càng cao càng tốt.
    Sau đó cách đơn giản nhất là bạn bỏ đèn nắn điện tử đi thay bằng đi ốt bán dẫn loại 1-2 A thôi là đủ còn không mua con 5-10A càng tốt cái này rẻ không à chỉ vài ngàn thôi... kể ra đấu // ddiot với đèn nắn 19A3 không được rút đèn ra đâu nhé nhớ đấu cho đúng cực nhé....
    Mua hai con tụ lọc khoảng 47mf - 100mf 200V vì điện áp sau nắn của đài này chỉ 150V nên 200V là đủ.... con này chắc khoảng hơn chục ngàn thay vào tụ lọc nguồn cũ. Có thể cứ để tụ nguồn cũ đấu // với tụ lọc mới nhé. Con thứ 2 đấu // với con tụ lọc lưới 2 của đèn 30 A5 nhé nhớ đấu đúng cực không có lại có pháo nổ
    Mua tụ 100mf 63V lắp // với trở thoát ca tốt cua đèn 30A5 cái này cũng rẻ vài ngàn...
    Dùng dây dẫn tín hiệu chuẩn vào nhé. Đo đường mass tốt đường tín hiệu tốt là được nhiều dây tín hiệu ra jắc hoa sen rất hay bị đứt đường dây mass nên kiểm tra kỹ điều này có thể thì tự bạn làm dây tín hiệu này lấy mua đầu jắc 3.5 cùng giắc hoa sen với một vài m cáp 3 lõi chú ý cáp có vỏ mass tốt nó có lớp dây quấn vòng quanh hai đường tín hiệu thành lớp vừa kín chư loại lưa thưa vài sợi là kém. Hai lõi trong nhỏ mềm dây điện nhỏ và có số sợi tương đối tý.... loại này tôi mua chỉ 3-4 n/ m thôi... về hàn chuẩn đúng cách là được...
    Kể mà bạn ở Hà Nội thì qua nhà tôi tôi cho những thứ trên hoặc mang máy qua nhà tôi tôi đấu luôn cho
    Với những thứ trên chắc máy của bạn cũng lột xác được một phần nhưng chưa ăn thua lắm đâu nhé
    Nếu cần thì hỏi tiếp mình sẽ tư vấn tiếp nhé bước tiếp theo sẽ cầu kỳ hơn và đòi hỏi trình độ cao hơn.
    CHÚ Ý ĐỀ PHÒNG ĐIỆN GIẬT NHƯ ĐÃ NÓI TỪ TRÊN NHÉ

Last edited: 27/7/17
  8. thaovv

thaovv Approved Member

cam on bac nhieu lam em da thanh cong am tot trong cheo hon het u re

9. thanhquangcg0104

thanhquangcg0104 Approved Member

Kính gửi các bác. Em có một vướng mắc khi lần đầu tiên làm ampli đèn (cố làm đúng mạch của bác audioto) nhưng khi cắm điện không hiểu sao con trở 5k 5w hạ áp từ B+ xuống B++ nóng bỏng tay. em thay bằng con 5k 13w vẫn nóng thế. Rất mong các bác giúp đỡ

10. thanhquangcg0104

thanhquangcg0104 Approved Member

Em xin ghi chú thêm thêm là ampli có hát. nhưng có vẻ hơi yếu. Em lần đầu tiên viết bài có gì không đúng trong cách viết, hay vi phạm nội quy mong các bác chỉ bảo luôn để em điều chỉnh nhé!

11. nguyenha7940

Bạn đã thêm mắm thêm muối những gì đấy. Tổng thiệt hại bằng bao nhiêu. Có thể công bố cho mọi người ai cần thì tham khảo được không....
    Chú ý vấn đề điện bạn nhé

Last edited: 8/8/17
  12. thaovv

thaovv Approved Member

tổng chi phí của em hết 600 k tổng cộng cả nguồn cách ly bác ạ

13. nguyenha7940

Xin chúc mừng bạn đã có bộ nghe được và để thay đổi theo chất âm của mình trong tầm giá

14. Ngoclongpth

Ngoclongpth Advanced Member

E có mấy cái chân đèn cho el34 cũ để ráp liệu nó có ảnh hưởng chất âm không các bác nhỉ.? E găm nó vào thử mà thấy nó chặt cứng luôn mà tút mãi mới ra

15. nghiaquangtran

nghiaquangtran Approved Member

Chào các Bác
    Em muốn học DIY pre đèn nhờ các bác dạy dùm nhé, em không có kiến thức về điện tử nhưng đọc bài của các bác trên này em thấy "máu" quá
    Em tính ghép pre đèn với pow bán dẫn, em nghe nhạc aucostic vocal, jazz, trữ tình, rockballat (nói chung là nhạc cụ phối khí mộc, không ưa nhạc số :))

Các bác giúp em với, em mới toanh nên chưa được tạo "new topic" nên viết trong topic này nhờ

Cám ơn nhiều
    Quang (43t)

16. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Chào các bác. em là thanh viên mới gia nhập. Mặc dù em không biết gì về điện tử nhưng qua thời gian tìm hiểu em lại rất thích nghe nhạc. Bản thân em cũng muốn diy một chiếc amly đèn, mặc dù biết rất khó khăn về kiết thức, tài chính nhừng em cũng muốn thử 1 phen. Em rất mong các bác có kinh nghiệm nhiệt tình hỗ trợ tư vấn cho em. Xin cảm ơn nhiều.
    Hiện tại em có cặp loa toàn dải tháo từ tivi mỗi chiếc 5w 8om. Em muốn diy 1 chiếc amly có công suất để đánh cặp loa trên.
    bác nào tìm hộ cho em cái sơ đồ mạch và liệt kê linh kiện đầy đủ dễ hiểu để em mua tự ráp. em muốn đơn giản dễ ráp nhưng đảm bảo chất âm. clasic thì em sẽ tự chế.

17. nguahoangphonui

Chào các bác. Em là thanh viên mới gia nhập. Mặc dù em không biết gì về điện tử nhưng qua thời gian tìm hiểu em lại rất thích nghe nhạc. Bản thân em cũng muốn diy một chiếc amly đèn, mặc dù biết rất khó khăn về kiết thức, tài chính nhừng em cũng muốn thử 1 phen. Em rất mong các bác hỗ trợ tư vấn cho em. Xin cảm ơn nhiều.
    Hiện tại em có cặp loa toàn dải tháo từ tivi mỗi chiếc 5w 8om. Em muốn diy 1 chiếc amly có công suất để đánh cặp loa trên.
    Các bác tìm cho em cái sơ đồ mạch và liệt kê linh kiện đầy đủ dễ hiểu để em tự ráp. em muốn đơn giản dễ ráp nhưng đảm bảo chất âm. clasic thì em sẽ tự chế.

18. nguahoangphonui

Chào bác em cũng đang có ý định ráp cái này. Tổng giá trị bác diy cái này hết bao nhiêu? OPT dùng chung cho 2 vế hay mỗi vế 1 cái. Bác gửi em cái của bác cho em tham khảo nhé, cám cơn bác. lqavietnam@gmail.com

19. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

Cụ cứ thong thả đọc từ đầu topic là ráp được thôi ạ.bước đầu gom linh kiện đi ạ.opt với nguồn tự quấn or đặt quấn ạ.Nếu tự quấn bên xưởng chế tác có mấy cụ cũng quấn xong cho dự án này rồi đấy ạ

20. Newbe

Newbe Advanced Member

bác đo dòng B++ làm việc bao nhiêu mA thì tính được công suất của điện trở

21. nangchoe

nangchoe Approved Member

Đọc bài các bác em sáng ra nhiều quá. Cám ơn các bác nhiều

22. nguahoangphonui

Em đang làm theo cái mạch này. Tuy nhiên có 1 số điều cần hỏi bác.
    1. Hai vế phải sử dụng 2 volume à ?
    2. OPT và nguồn em dùng thông số này có được không:
    - Biến thế nguồn CS 185W:
    * điện áp đầu vào: 0-220V
    * điện áp đầu ra cao áp: 320V-0-320V / 250mA
    * các áp nhỏ đốt tim:
    3.15V-0-3.15V / 3A
    0-6.3V / 3A
    0-5V / 3A
    - Biến áp xuất âm CS 12W tối đa, 3.5k trở kháng đầu ra là 8-4omh
    - Cuộn cảm 4H 250mA
    3. Em không tìm được trở 250R 5W và tụ 100uf100v thì phải dùng loại nào ?
    4. Mạch này thì các tụ và trở đầu nào âm đầu nào dương ? Bác đánh dấu hộ em.
    5. Ráp mạch này đã chuẩn chưa ạ ? Nếu chưa chuẩn bác vẽ lại chi tiết dùm em để em có thể tự ráp được, em không rành về điện tử nên không hiểu lắm.
    Mong bác thông cảm và giúp đỡ. Chân thành cảm ơn.

23. nguahoangphonui

Mạch em nó đây ạ[​IMG]

24. mrdungjk

mrdungjk Advanced Member

1.Bác sử dụng mấy cái tuỳ ý bác mà.Em thì cứ làm 2 vế 1 cái
    2.theo em ok rồi ạ
    3.tương đối cũng được cụ ơi.tụ 100 em thấy nhiều mà
    4.trở làm gì có đầu cụ.tụ thì chút về rảnh xem lại em đánh dấu cho
    5.mạch này chuẩn mà em thấy nhiều cụ ráp ok rồi mà

25. nguahoangphonui

Cảm ơn bác. Em mới lập topic để giao lưu học hỏi, em kính mời bác qua làm gia sư. Còn nhờ các bác dài dài...

Share This Page

Loading...