cần sự giúp đỡ về mạch pre 12AU7

Discussion in 'Đèn điện tử' started by huyhoanghp96, 15/8/11.

1. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

e đag tiến hành diy một em pre , nhưng do kiến thức về tube còn yếu quá nên em cần hỏi các bác hơi kĩ một chút , có gì các bác thông cảm nha .
    e muốn hỏi là cái sơ đồ sau dùng bóng 12AX7 có thể thay bằng 12AU7 không hả các bác , tại em thấy người ta bảo 12AU7 nghe sẽ hay hơn là 12AX7 nên e hỏi vậy .
    e ở hải phòng nên điều kiện về linh kiện hơi khó , các bác có thể cho em biết giá của mấy cái bóng trên được không , cả mấy bóng nắn như 5Y3 hay EZ80 ... , các loại tụ trong mạch trên nữa ,... .Và mua ở đâu hả các bác , để em nhờ người wen ở trên ấy mua hộ.
    Tiện thể các bác có thể cho em hỏi quấn cuộn choke 10H như thế nào ạ , hay bác nào có thì tặng lại cho em để nêu cao tinh thần diy nhỉ :mrgreen: , nếu k0 đc thì để lại cho em cũng được nha.
    Mong tin các bác !! :D

Attached Files:

Tags:
  2. tepriu

tepriu Advanced Member

bác làm theo mạch audio note 12au7 mà bác hieu_electronics hướng dẫn, em làm rồi thấy chạy rất ổn định khá hay ghép với pow ACC 102 -loa tannoy củ 3809 .regu em lấy boar nguồn của bác quang hào thiết kế , nếu làm regu theo mạch của hãng em nghĩ hay hơn tí nữa . nếu máu bác làm cặp 12au7 tele hay mula thì hay nhất . chúc bác thành công . thân chào

3. huyhoanghp96

cái mạch này hả bác tepriu , tại e thấy cái mạch này nó cơ bản quá ( ít linh kiện ) nên em sợ nó không hay , nếu bác làm rồi và thấy hay thì bác có thể cho em giá trị công suất của các R không bác , cái tụ xuất không phân cực cần bao nhiêu V bác nhỉ , bác có thêm linh kiện nào để cho mạch tăng chất âm không bác.thanks bác nhiều nha.
    Tiện thể các bác cho em hỏi những câu còn lại nha...
    sorry các bác vì đã hỏi hơi nhiều , lính mới mà, các bac thông cảm
    mong tin các bác

Attached Files:

4. datjbl

datjbl Advanced Member

Trong lúc bác ấy đi vắng em tham gia trả lời được ko bác ?
    Giá trị công suất của điện trở bác tính theo công thức vật lý đơn giản : P=U x I , biết U , biết R rồi ta có thể tính được I = U/R => P = U x U / R , xong công suất điện trở nha , thực ra chỉ cần tính công suất điện trở Ra và Rk , mấy điện trở còn lại 1/2W là ok . Tụ xuất dùng tụ có điện áp 200-250V là ok rồi , bác có thấy giá trị điện áp tại anod có 120V . Tụ điện áp cao càng an toàn thôi . Mạch đơn giản cho âm thanh nó hí èn là được , bác cứ lắp cho quen rồi sau này lên tay thay đổi dần cho em nó sau !

5. huyhoanghp96

Sự có mặt của bác là niềm vinh vinh hạnh của e . e mong bac trả lời chả đc chứ lại .
    Các bác cho em hỏi luôn cái mạch trên chân 1 và chân 6 của bóng pre có nối với nhau không ak . tại em thấy mấy cái mach # nó không nối chân 1 vs chân 6 mà cái mạch này lại nối chân 1 vs chân 6 là sao ạ

6. huyhoanghp96

Các bác cho e hỏi luôn là cái mạch bên trên nó cấp áp bao nhiêu V ấy nhỉ :D

7. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Chào bác!
    Mình đoán cở từ 240V đến 250V bác à!

8. huyhoanghp96

Thanks bác nha , vậy mà tí nữa e cấp vào cho e nó 260V để ngửi mùi khói bác ak.
    ak mà các bác có thể cho e cái mạch nắn điện bằng đèn 5Y3 hay đèn napf khác dễ tìm giá rẻ cho ra đúng điện áp của mạch trên không các bác . Mà cái mấy bóng nắn ấy giá bao nhiêu trên chợ trời hà nội ấy nhỉ

9. huyhoanghp96

các bác chỉ e mạch nắn của đèn 6X4 GE cũng đc , con này chắc e kiếm đc , ak mà còn các loại tụ giá cả thế nào các bác nhỉ ( tụ WIMA hay tụ gì gì đó ... ) hoặc bác nào có còn thừa không sử dụng đến có thể tặng lại cho e đc không ( tụ xuất , tụ thoát ka-thote,...)

10. huyhoanghp96

k0 bác nào giúp e cái dự án này ak ..... Về linh kiện e còn khô khan lắm , bác nào có thừa tụ , hay đế đèn tặng lại cho e cũng đc ...

11. ngocha

ngocha Advanced Member

Chợ sắt bác ơi. em cam đoan tất cả những thứ bác đang cần trong chợ sắt có hết. thè hứa đảm bảo luôn. t7 này em sang chợ sắt. bác muốn đi theo thì sáng t7 bác gọi em vào số : 0986468540.

12. huyhoanghp96

bác cũng là dân audio hải phòng ak , tháng này e k0 ở hải phòng , nên e chắc không đi với bác đc , bác cứ đi và bác mua những gì ở quầy nào thì bác kêu e nha , để e bjk chỗ mua , thú thật với bác , họ nội e có nhiều người buôn bán làm ăn ở đấy lắm , mẹ e cũng chuyên quấn tất cả các loại biến áp , quạt cung linh tinh đủ hết bác ak ,e thì e cũng chưa thăm dò hết cả cái ấy nên cũng k0 bjk n` lắm , e nhớ có một hàng linh kiện điện tử gần nối ra cổng bên cạnh chợ , nhưng chỗ đó ít linh kiện bác ak , có gì bác cứ đi thăm dò rồi về kêu em nha.

13. cuongnm

cuongnm Advanced Member

em không cần phải làm chộn rộn lên
    lên hn gặp bác là có tất :lol:

14. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

Nhân vật sừng sỏ đất cảng đây sao ngài ơi..... :mrgreen:
    Lên Hà Nội hội gầm cầu xin đón tiếp ngài nhiệt tình và chu đáo ah 8)

15. huyhoanghp96

Cảm ơn rất rất nhiều sự nhiệt tình của bác , nhưng cháu đã được bác tặng cho cặp đèn 12AU7 rồi ( bác nhớ k0 ) , nên cháu ngại xin thêm lắm , bác ak . Nhưng nếu bác nhiệt tình quá thì cháu xin nhận thêm bất cứ thứ gì từ bác mà bác muốn tặng lại cho cháu , bác cứ kêu cháu là cháu nhận liền :mrgreen: .Thân chào bác . ( Lí do xưng cháu cháu đã nói trong tin nhắn gửi bác nha )

16. cuongnm

cuongnm Advanced Member

có câu : cung kính không bằng tuân lệnh
    lại có câu : cái gì quá cũng đều không tốt

cháu nên tự trang bị cho mình một vốn kiến thức, lý thuyết đt kha khá đi đã , rồi ta vừa học vừa hành. hỉ !

17. huyhoanghp96

Thanks bác Cường , cháu vẫn luôn dõi theo những định hướng mà các bậc tuyền bối ( bác là một trong số đó ) chỉ cho cháu . Cháu mong sẽ nhận đc nhiều kinh nghiệm quí báu từ bác , mong bác sẽ luôn soi đường chỉ lối cho cháu . Nha bác .
    P/s: ak mà còn cặp đèn khi nào chị cháu đến nhà bác nhận , cháu alô cho bác nha .

18. garbolino

garbolino Advanced Member

Giống đoạn nói về lãnh tụ quá :lol:

Attached Files:

19. huyhoanghp96

Keke :D .Thì bác cứ coi như bác Cường là một vị lãnh tụ của làng âm thanh Việt đi . :mrgreen: Mặc dù còn nhiều bậc tuyền bối khác nhưng những người cần học hỏi nhiều như e thì vẫn phải coi mỗi bậc tuyền bối như một vị lãnh tụ vĩ đại . :mrgreen:

20. huyhoanghp96

các bác cho e hỏi , cái mạch đầu tiên e post trong file .rar có thể dùng đc với 12AU7 k0 các bác ( cái mạch đó dùng 12AX7 ) , tại e vẽ mạch in rồi bây giờ quay ra vẽ lại cái mạch thứ hai thì ... Các bác cho e xin ý kiến nha . Mạch e vẽ bằng proteus.

Attached Files:

• pre.rar
      File size:
      136,4 KB
      Views:
      185
  21. huyhoanghp96

Nếu k0 bác nào trả lời thì em đành tự xử vậy .Qua tìm hiểu thì e đã đưa ra 1 quyết định là không thể thay bóng 12AU7 cho bóng 12AX7 . Lí do đơn giản là vì dòng Ia và hệ số khuếch đại của hai bóng này khác nhau rất nhiều nên k0 thể tùy tiện rút ra cắm vào được , muốn được thì phải sửa lại mạch , nhưng e không dám đảm bác sau khi sửa lại mạch thì nó sẽ hát đc . Nên thôi vậy , e đành làm theo cái mạch của bác Hieu_electronic .

22. huyhoanghp96

Vậy là qua phần mạch pre rồi , quyết định dùng mạch của bác Hiếu ( bác tepriu đã kiểm nghiệm ) , bây giờ các bác chỉ e phần nguồn nhỉ . E chắc kiếm đc bóng 6X4 , các bác có thể thiết kế cho e cái mạch nắn điện bằng bóng này ra theo đúng áp cấp cho cái mạch trên k0 . Mong tin các bác . :mrgreen:

23. huyhoanghp96

các bác giúp e với , e search trên mạng hình như cái bóng nào nó làm sao ấy , tìm mãi k0 ra mạch.

24. tepriu

tepriu Advanced Member

nếu bác chọn audio note thì mạch nguồn bác hieu_electronics cũng post rồi đó , bác cứ theo như chematics mà chọn linh kiện ,tubes ECL 82 bác liên lạc bác phuongđnat 250k/ cặp ngon bổ rẻ . làm regu tubes cho đậm chất audio note :lol: :lol: . quan trọng là bác có máu nghiên cứu khoa học k thôi ? bác cứ liều đi đến đoạn nào tắc tị bác xin trợ giúp anh em VNAV nhiệt tình thôi . thân chào

25. huyhoanghp96

Liều thì e dám nhưng do ngân sách còn hạn hẹp nên e k0 dám " chơi sang " :D .Em tìm đc bóng 6X4 nên muốn xin mạch bóng này , chứ bóng khác thì nói làm chi .Các bác cố gắng thiết kế cho e nha .

Share This Page

Loading...