cần sự giúp đỡ về mạch pre 12AU7

Discussion in 'Đèn điện tử' started by huyhoanghp96, 15/8/11.

1. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

...........Tiếp ạ , mấy cái kia tối quá :mrgreen:.........

Attached Files:

2. hieu_electronics

hieu_electronics Advanced Member

Nhìn cũng được đấy em. Cố lên em,gần thành công rồi đó.

3. huyhoanghp96

Thanks a nhiều ạ , e đang đi vào hoàn thiện nốt ạ ( cái nỳ là tube đầu tay nên e sẽ cố gắng phần nhìn :mrgreen: )

4. audiophile9002

audiophile9002 Advanced Member

CỤ Hoàng đi kiếm 2 cái lọ...gì cũng được nhưng mà phải mát-be :mrgreen: sau đó xì cho tí màu, xong rồi ụp lên 2 em tụ đang ở trần đứng trên sân thượng cho mấy em khỏi...cảm lạnh :lol:

5. Супер

Супер Advanced Member

xxx ý của em là mua 2 lọ UPSA-C về uống cho tăng sức đề kháng, lấy vỏ sơn nhũ chụp lên là vừa đẹp :lol:

6. huyhoanghp96

Dạ cháu định để cho nó ... khoe dáng ạ ( cho nó giống đồ có núm , tiếc là k0 có 2 cái núm làm cho nó giống :mrgreen: ), bên cạnh đó là 4 em đèn kute + 1 anh biến áp lực lưỡng cháu định làm lò sưởi cho 2 e ấy khỏi lạnh :D
    P/s: xui quá trong quá trình làm chân đứng với cả hành xử 2 em thì tróc mất một ít sơn tụ :mrgreen: may quá ở bên dưới nên k0 nhìn thấy gì , vội chạy ngay ra lấy lót chống rung cho lốc điều hòa cho vào đệm , keke vừa êm vừa chắc lại k0 bị tróc sơn :mrgreen: đồ cây nhà lá vườn đôi khi có ích phết :D

7. huyhoanghp96

...............Típ tục vài pô :mrgreen: ................

Attached Files:

8. huyhoanghp96

Phù ! Cuối cùng cháu cũng đã xong nhà cho e nó và cho lên "hiến thân" :mrgreen: .Nhà cho nó chật chội quá :mrgreen:
    Cháu đang chuẩn bị nhịn ăn sáng thêm vài bữa nữa để kiếm đôi jack RCA với cả 2 chai sơn xịt về hoàn thiện nốt :mrgreen: Ngân sách đến giờ là nhẵn :D
    Cháu cám ơn các bác nhiều lắm ạ ! :D

9. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Bon chen tí, 12AU7 đây, mỗi tội là mình dùng có 1 quả

Attached Files:

10. huyhoanghp96

Dưng mà a có thêm 2 e vệ sĩ sáu sờ nờ bảy , ngon quá còn gì ạ , chất âm thía nào ạ , mừ a sài tụ thoát gì vậy , e sài sanyo os-con SP tiếng nó cứ sang sáng, dạo này cái amp nhà e đần hay sao ý , e cắm pre này vô nó k0 thèm tiếp , hay e nghe nhiều quá quen tai nhỉ :mrgreen: Mà chassis của a rộng rãi thía , của e chật chội quá :mrgreen:
    P/s: sorry các bác về sự chậm trễ , đến giờ cháu vẫn chưa phun màu áo cho e nó , cháu để nghe phê quá chưa dứt ra được :mrgreen: Cháu sẽ khẩn cấp hoàn thành ngay ạ , cháu cám ơn các bác nhiều ạ :D

11. LoD

LoD Advanced Member

hình như cái này của bác tuananh nó cao siêu hơn rồi............

12. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Chassis của mình đâu có rộng rãi đâu, ở dưới kín hết rồi mới phải thò bóng lên trên đấy chứ! Mình không dùng tụ thoát, quan điểm là hạn chế linh kiện đến tối đa, tụ xuất 2uf+0.1uf Westcap. Dùng cathode follower nên không phải nghĩ phối hợp trở kháng giữa pow và pre, tiếng dày dặn, tiếng bass có lực hơn hẳn. Tiếc của quả 12AU7 telefunken nên tham lam nhét nốt vào cái pre này, trước đây mình chỉ dùng cặp 7n7 thôi

13. huyhoanghp96

@bác LoD , dạ chuẩn ợ , món này cao siêu hơn hẳn món cháu mần ợ :mrgreen:
    @ kĩ sư eng.tuananh , hô hô vậy mà e nhìn bên trên trống vắng e tưởng bên dưới rộng rãi nốt :mrgreen: Ít linh kiện thì chắc tiếng tăm k0 chê đc a nhể :D Chúc mừng a có một sản phẩm ngon lành cành đào :mrgreen:

14. huyhoanghp96

Cháu xin được báo cáo với các bác ạ !Tự dưng mấy hôm nay k0 nghe cháu lại thèm cái pre ,tính mở ra nghe lần cuối rùi tháo lắp sơn xịt cho nhà cừa nó .Dưng mờ hum nay mở sao cái pre nó trở thành thiết bị khuếch đại âm thanh tín hiệu vào chứ hổng còn là cái pre nữa , tiếng nó không có gì thay đổi so với khi không cắm . Cháu liền bật nắp đo kiểm thì thấy thông số khá lạ lùng . Cháu xin được trình bày ạ : Khi rơ le chưa đóng điện cho pre thì cháu đo cao áp sau đèn nắn lúc đỉnh là 380V khi đóng điện rùi nó sụt chỉ còn 308V :shock: Cháu liền đo ngay các chân anode và cathode của bóng ổn áp 6BM8 thì được kết quả là : chân số 2 và số 6 là 206V, chân số 8 và số 9 là 66V , cháu đo áp trên zener thì bằng 0V :shock: đo tiếp áp trên bo pre là 99V , sốc quá cháu liền chạy ngay lên đây hỏi các bác mà quên chưa kịp đo áp tại đèn 12AU7 , áp cả bo là 99V thì hổng biết áp đến tube còn đc bi nhiêu volt , vậy là đến ngưỡng khóa đèn của 12AU7 rùi phải k0 ạ , ngó qua cái đèn nắn thì cháu thấy cái phần ở giữa ấy 1 bên nó sắp đứt rùi , chỉ còn bằng sợi tóc , một bên thì vẫn to như cũ nhưng mà thấy nó k0 hồng lên khi đốt tim . Trước là cháu xin thành thật xin lỗi bác An do sơ ý mà đã để bóng của bác ra nông nỗi này ,cụ thể là tại cháu nhầm bóng ổn áp ECL82 với cả ECL85 , 2 bóng này khác chân cháu k0 biết nên khi thử mạch cháu cắm ECL85 vào thì bị chập anode bóng nắn, bóng nắn lóe sáng và kêu rè rè dẫn đến hiện tượng này , cháu thành thật xin lỗi bác ạ :( .Sau là cháu xin các bác cho cháu bài thuốc để cháu mần nó xem nó thế nào , bây giờ mờ cái bóng nắn tiêu tùng thì thật có lỗi với bác An :(

15. huyhoanghp96

Có bác nào đi qua giúp cháu ngó xem nó bị sao nha các bác , hiện tại cháu đang lật tung nó lên mà chưa phát hiện đc bịnh , cháu nghi chắc tại cháu cắm lộn bóng đợt trước gây hỏng bóng nắn => sụt áp , hoặc tại con zener nó k0 đúng loại , cầu mong là tại con zener , chớ hỏng bóng nắn thì ..... :( Cháu cám ơn các bác nhiều ạ :wink:
    Cháu chào các bác ạ,qua mấy ngày đo kiểm cháu vẫn chưa phát hiện ra đc bịnh của nó , tối về cháu sẽ chụp bóng nắn lên ,các bác phán giúp cháu nha , cháu định thử nắn bằng diode xem có phải tai bóng nắn k0 , các bác thấy có được k0 ạ :D

16. huyhoanghp96

Cháu chào các bác ạ,qua mấy ngày đo kiểm cháu vẫn chưa phát hiện ra đc bịnh của nó , tối về cháu sẽ chụp bóng nắn lên ,các bác phán giúp cháu nha , cháu định thử nắn bằng diode xem có phải tai bóng nắn k0 , các bác thấy có được k0 ạ :D

17. huyhoanghp96

Đây ạ , các bác phán giúp cháu với ạ , cái vòng đỏ cháu khoanh nó bị cháy và đang sắp đứt ạ :(

Attached Files:

File size:
      16,9 KB
      Views:
      158
  18. hieu_electronics

Em xem có thủng diode zener không,còn cái bóng nắng này thì sắp tèo rồi đó em.

19. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Em nhét cặp tụ màu xanh xuống gầm cho đỡ chông chênh

20. huyhoanghp96

Hi tks a ạ , tí e sẽ mần thử con diode , mờ e lo quá , a phán thế là e sắp teo theo nó rùi , có lỗi với bác An quá :(

21. huyhoanghp96

Hi tks a đã góp ý ạ ,tại e thấy nó trống vắng quá nên cho lên trên cho xôm, nhưng mờ cho xuống bây giờ lại hở ra hai cái lỗ , thui đành để vậy , Thanks a đã góp ý ạ :D

22. huyhoanghp96

Báo cáo với các bác , sau mấy ngày mần mò , đêm noel cũng ở nhà lọ mọ thì cuối cùng cái pre cũng đã cất tiếng lần 2 ,hóa ra là con diode ổn áp bị thủng đúng như a Hiếu phán , nhưng sau khi nó cất tiếng cháu thử đo kiểm thì khi chưa đóng relay cấp cao áp cho bo ổn áp thì áp ra được 380V , nhưng khi relay đóng thì áp cấp vào bo ổn áp chỉ còn 269V , đo áp cấp vào bo pre chỉ được 240V (theo tính toán là 260V ) .Xoay biến trở chỉnh áp ra thì áp ra thì thêm được khoảng 2V .Cháu nghi là do sự bất cẩn của cháu khiến cái bóng nắn bị thương và sụt áp như vầy :(
    Cháu cám ơn các bác nhiều lắm ạ :D

23. hieu_electronics

Bóng nắn của em bị tuột áp rồi,điện thế rơi sau Kathode bị giảm nhiều.bắt tay tìm bóng nắn thôi :mrgreen:

24. huyhoanghp96

Ặc sặc thế thì e biết ăn nói thế nào với bác An giờ , sorry bác nhiều lắm ạ , cháu bất cẩn quá :(
    Anh à e thật là bó tay với cái nguồn M2 này đó , a chỉ e chút bí kíp khắc phục nó với , hiện tại áp sau bóng nắn khi relay đóng là 322V nhưng sao sau ổn áp chỉ có 100V , e thay đổi các giá trị điện trở để nó lên max là 150V , e không dám giảm giá trị điện trở sợ tèo tiếp bóng 6BM8 thì khốn :mrgreen: , đo 2 đầu diode có 0.7V , e chưa hiểu nghĩa diode ổn áp lắm , tức là ổn áp bi nhiêu vôn thì 2 đầu diode bấy nhiêu volt phải k0 ạ , hay là dư thía nào ạ :D Hiện tại nó vẫn đang lầm lì k0 chịu tăng áp , lúc chiều e thử thay diode ổn áp 47V vào vưỡn k0 đc , k0 biết có phải 47V k0 nữa , tí nữa e thử tra datasheet :D
    Mong được anh và các bác giúp đỡ ạ :D Cháu cám ơn các bác và anh nhiều lắm ạ

25. huyhoanghp96

Cháu xin được báo cáo lần ... chót ạ :mrgreen: (tại cháu sợ lắm rồi :mrgreen: )
    Rằng là sau mấy ngày lọ mọ tháo ra chọc vào , rồi dỡ hết ra lắp lại thì nguyên nhân là tụ dò và diode ổn áp thủng , tại cháu bất cẩn quá con tụ nối song song với diode ổn áp có chửa mà k0 để ý , làm thay bao nhiêu diode thay vào đều thủng hết :shock: Thật là một bài học quý giá trong công cuộc diy này :D Và cuối cùng thì Pre clone hay còn gọi là nhái của audio note cũng cất tiếng (k0 biết có bị kiện bản quyền k0 :mrgreen: ). Các bác phán giúp cháu xem cháu đo thế này đạt chưa ạ : áp sau đèn nắn 320V , áp trên diode zenner 140V , áp sau regu vào bo pre là 240V . Đèn chạy ở 125V ~7mA , áp trở anode là 110V , áp kathode khoảng 4.5 ~5V . Như vậy là đã ổn chưa ạ .Cảm nhận về chất âm thì cháu tai trâu nên chắc cảm nhận không thể tinh tế bằng các bác được [​IMG] .Cảm nhận ban đầu là tiếng bass uy lực , trầm ấm đúng với chất tube , tiếng treble cao nhưng k0 gắt , tiếng mid trong rõ , ghép pre với con amp kenwood cổ cùng với bộ loa trio cỏ nhà cháu mà không gian nhà bỗng rộng ra nhiều , trời rét mà nghe pre này cảm thấy căn phòng ấm cúng biết bao . mới ghép với toàn đồ cỏ thế mà chất âm đã vậy không biết ghép với đồ hãng thì thế nào[​IMG].Cháu đi thẳng từ pre vào amp k0 qua gì khác cả , ba má cháu nghe mà cứ chăm chú , khen hay liên tục[​IMG]
    Cháu xin chân thành cảm ơn các bác , các chú , các anh chị em ,... trên forums đã giúp cháu về mọi mặt , cả về tri thức đến vật chất đến tinh thần ,... Phải nói để hoàn thành được chiếc pre này thì 99% là sự hỗ trợ từ các bác , cháu chỉ chiếm 1% trong công việc hàn nối đóng chuồng[​IMG] Sau này có cơ hội cháu xin được thỉnh giáo các bác ạ[​IMG] Chúc các bác , các chú , các anh chị em ,... một năm mới an khang thịnh vượng , gặp nhiều may mắn trong cuộc sống cũng như trong sự nghiệp diy gian nan này [​IMG]
    Và cháu xin có một hình ảnh về Pre clone này , chắc tại cái webcam cháu lởm với cả trình độ sơn phủ còn còi nên ảnh nhìn k0 được đẹp mắt cho lắm[​IMG]Vậy là cháu có đồ chơi cho Tết này rồi.
    Một lần nữa cháu xin cám ơn toàn thể thành viên trên vnav thật to, chúc vnav ngày một mạnh mẽ để những người mới như cháu được học hỏi ạ[​IMG]
    P/s: Trong quá trình diy và học hỏi có thể cháu có nhiều lúc không phải ,vậy mong các bác dạy bảo và bỏ quá cho cháu ạ , cháu xin chân thành cảm ơn các bác ạ[​IMG]

Attached Files:

Share This Page

Loading...