Cần tư vấn 1 cặp loa giá <3000USD để trong phòng ngủ

Discussion in 'Loa' started by lehuulinh, 15/1/11.

1. taolao

taolao Advanced Member

Em nhiều chuyện tí là Bác đã nghe Tannoy DIY của dân chơi Japan hay của hãng Japan ạ?
    Em cũng đã từng bưng bê,nghe một số loa TN DIY Japan thì em kết thùng của Sawada,Utopia.

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thấy hình như bác sỹ đang nhầm Hãng Loa ATC qua Hãng Đĩa ACT ạ :)

3. hamzui

hamzui Advanced Member

Em đang triển dự án làm loa 3 đường tiếng với phân tần chủ động đây. Nhưng em ko dám thỏ thẻ xưng là DIYer vì:

-Loa em nhờ mua trên Ebay
    -Phân tần chủ động em nhờ bác Via mua
    -Thùng loa chắc là sẽ nhờ bác ThanhVNS hay ai đó đóng.
    Và cái quan trọng nhất, em ko bít .... hàn gió đá, có lẽ sẽ nhờ ai đó hàn giùm lun :lol:

Tuy yêu DIY đến là vậy, nhưng bác sỹ cứ tiếp tục .... chiến đấu 1 mình đi nhé, vì em ko đủ kiến thức đối đầu với 1 tập thể "đồ hãng" quá hùng mạnh như thế này :mrgreen:

Bác sỹ bảo trọng,

Em trai thân ơi là thân của bác sỹ, :mrgreen:
    Hamzui

4. ADN

ADN Advanced Member

Bác lại làm em buồn cười quá. :lol:

Em làm khán giả thôi, em mà biết DIY em sẽ đứng về phía bác sỹ, em cứ xem Film mà bên nào yếu là em đứng về phía đó (mà thường phía đó là chính nghĩa, mà chính nghĩa cuối cùng luôn thắng) :lol:

Nhưng ở đây 2 bên đều chính nghĩa, thía mới zui, do vậy bên nào mạnh bên đó thắng.

Bác chủ TP đã chọn được ý trung nhân chưa bác ?

5. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Cám ơn bác đã hỏi thăm, em tìm chưa ra bác ạ, giờ mà tìm Tannoy toàn mấy cặp to đùng nặng cở 100kg không à..., loa Stirling thì vừa tầm của em lại chưa thấy xuất hiết hiện trên các shop VNAV, JBL thì không phải gout của em, thời gian này tranh thủ em xin đi nghe ké thêm vài cặp loa, biết đâu lại phải lòng một em nào đấy, em coi vậy chứ dể say nắng lắm :)

6. sontuoc

sontuoc Advanced Member

em vote cho cặp củ Tannoy MG 12" thùng dóng :D , bass rất tốt ko hề tệ đâu,còn lại là tuyệt cú mèo

7. Audio Dream

Audio Dream Advanced Member

Xin hỏi bác chủ shop kinh nghiệm ghép 2 loa ProAc 1sc và Sonus Faber Minima với ạ. Loa 1sc trước em toát mồ hôi vì không đánh được ra bass cuối cùng bán đi, đã ghép thử các âmly còi Arcam 290, creek 4140s2, Naim Nait 2, Quad 405-2, Pre 44. Tổng thể là trung tép khoáng đạt, không gian tương đối rộng, nhưng tiếng trầm thì không âmly nào kiểm soát nổi, ù và dội bass, mặc dù phòng rộng nhiều đồ đạc.

8. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Bác có cặp Matrix rồi, lấy thêm cặp B&W802 s3 matrix có bác đang rao bán kìa, thấy quảng cáo nguyên bản, nghe nhạc vàng + nhạc Việt tốt luôn đấy

9. nnb74

nnb74 Advanced Member

==========
    Bác Quynh mua co 33 con bac kia rao ban 39 co ve hoi cao

10. Quyềnh phở

COn của iem ....giờ mừ bán em phải hô 5 họi.......vì đỡ phải trả giá ...khà khà

Mac si tố bác dùng với Philip nghe đc k bác.....em phải dùng e lung linh và lạnh lùng để khử cái khô, gai, gộc gồ ghề của Mặc đấy

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Của bác đây, có shop bán rồi nhé, múc thôi bác ơi. Đúng Stirling luôn nhé :D : viewtopic.php?f=35&t=39563&start=25

12. Quyềnh phở

Anh L lấy cặp này khg? nhờ mấy bác qua xem trả giá, vận chuyển vào SG thì nhờ bác NgxuanThai lo.....không tốn xiền đâu...nhưng phải chờ sau tết ;)

13. lehuulinh

Cám ơn Quyềng phở ....:) anh thích Stirling đời TWW, HE hay SE thôi, mấy cặp stirling đời HW này trông nó cũ quá

14. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

em vote cho harbeth P3ESP phù hợp với tiêu chí của bác. Tầm 3K có thể mua được C7ES2/3 cũ của Harbeth nhưng rất khó kiếm. harbeth rất cân bằng, hơi lùi, có chất âm rất đặc biệt, nhạc tính nhưng không nịnh tai như proac và 1 điều nữa là rất dễ đánh, hay ở ngay cả khi bác nghe ở volume thấp.

15. tannguyenba

tannguyenba Advanced Member

ProAc với Quad 405-2 bass có đuôi e không tin

16. Mike

Mike Advanced Member

Bác Jacky cho em hỏi là Harbeth có thể kiếm được ở đâu ạ? Loa rất hay mà em mới được nghe ở nước ngoài lâu rồi chứ chưa có được nghe ở VN. :mrgreen:
    Tks

17. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Chào bác Linh, theo ý e tầm 3000us bác có thể mua được Turnbery se rồi, hàng xài lướt, bác mua stirling sao bằng được lại khó phối ghép hơn, phòng e cũng 25m2 và đã từng chơi qua e này nghe khá hay đó bác.

18. lehuulinh

Bác biết chổ nào ở SG bán Turnbery HE hay SE thì pm em với nhé.
    Harbeth thì "văn kỳ thanh bất kiến kỳ hình.." chẳng biết khi nào mới nghe được.
    Tình hình là đi đến đâu cũng nghe điệp khúc: tết rồi...:), hàng khan hiếm, giá đội quá cao, chắc em cầm tiền quănng vô ngân hàng kiếm tí lời đợi qua tết hàng về nhiều rồi mua các bác nhỉ..:)

19. Jacky5555

Thỉnh thoảng cũng có shop bán đó bác, 1 cách chủ động là audiogon nhưng giá cũng khá cao, và trên audiogon phần lớn là bán loa mới. Em đang nghe 2 đôi P3ES2 và SHL5 tuy thời gian chưa lâu nhưng rất thích.
    Harbeth em thấy có vẻ ít được biết ở VN. Có 1 thớt về harbeth C7ES2 nhưng bác chủ bị đập te tua, em ít vào đây cũng không hiểu sự tình, cái thớt đó nhanh chóng bị quên lãng. :shock:
    Harbeth là dòng loa mà dường như ít gây tranh cãi về sự hấp dẫn về chất âm, nhạc tính, kể cả dân Mỹ, châu Âu, Úc, Á...

20. Mike

Mike Advanced Member

Cám ơn bác, cách đây khoảng hơn 2 năm, trong lần đi công tác HK em vô tình được nghe cặp Super HL5 mà đến giờ kô thể quên được chất âm, nó quyến rũ mà kô nịnh tai đúng như bác nói. Tiếc rằng chả bao giờ có đk được nghe lại nữa. Em vốn hổng có thích bookshelf nhưng cặp demi-bookshelf này àm em thay đổi khá nhiều. Bác biết ai bán méc em nghen. Tks. :lol:

21. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Em biết đấy, nhưng mới bán mất rồi :lol: Nghi bác nhiều số 5 mới ôm :wink:

22. Mike

Mike Advanced Member

Chán, chứ kô em mua dùm "ông anh". :lol:

23. Jacky5555

em vừa PM cho bác Mike đó.
    em thấy SHL5 chất gần với fullrange hơn monitor, âm thanh dầy dặn cả 3 dải, không gian trải rộng và sâu, nhưng trung âm lại thua 1 chút về độ sạch và trong so với monitor tí hon P3. C7ES3 nằm giữa 2 đôi này.

24. Mike

Mike Advanced Member

Thanks bác "bốn con năm". Để em nghiên cứu vụ này, ở VN kiếm Harbeth đỏ lòi con mắt ra. :mrgreen:

25. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

hic khổ thân bác chủ thớt, cuối cùng vẫn bẫn loạn chưa tìm được em loa ưng ý. Em thấy sao các bác chê bai vấn đề thương hiệu quá nhỉ, nếu các bác nào làm về market hoặc học về kinh tế chắc cũng biết biểu đồ maslow đánh giá nhu cầu người dùng. Chuyện người tiêu dùng có mức sống cao ngoài yêu cầu chất lượng sản phẩm + chi phí thương hiệu là chuyện bình thường. Thậm chí có những đối tượng chỉ cần chất lượng chấp nhận được + kiểu dáng đẹp + thương hiệu đỉnh cao :wink:

Lúc nào các bác thử nghĩ bác Hà Dũng hay bác Putin nên chơi Kharma DIY hay JBL DIY nhẩy :mrgreen: . Mặc dù có thể họ biết DIY nghe ngon tầm giá hơn nhưng ở tầm của họ thì không phù hợp.

Với lại 3000$ đối với một số người thì là chuyện bình thường chẳng cần phải so đo chi cho tốn thời gian nhức đầu. DIY vẫn có thể là rẻ khi ra thành phẩm cuối cùng nhưng thời gian, kinh nghiệm và tiền bạc để đạt đc điều đấy thì không hề ít :)

Share This Page

Loading...