CẦN TƯ VẤN DÙNG PHẦN MỀM NGHE NHẠC LOSSLESS

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by nqh18, 12/1/13.

1. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

dùng Jriver e thấy nghe nhạc xem phim đều ổn tuy nhiên để có chất âm mộc mạc thì Foorbar có vẻ vẫn nhỉnh hơn

2. sondoan19

sondoan19 Approved Member

Bác nào tư vấn cho em cái plugin đẹp đẹp nhìn chuyên nghiệp tý cho Foobar2k được ko ah?? E lên trang nó nhiều quá chả biết chọn cái nào !!

3. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Em không hiểu sao nghe bằng Jriver thi thoảng nhạc bị ngắt nửa giây rồi lại tiếp tục. Trong khi em nghe bằng những phần mềm khác thì vẫn bỉnh thường. Bác nào bị giống em ko?

4. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Bác dow thử bản khác xem sao, trước e dùng bản 20.0 thấy ổn ko bi ngắt như của bác.
    Đúng như bác Minhkhue nói, Foobar nghe hay hơn Jriver. Giờ e lai quay lại chơi FB. Nhưng cũng có 1 VD là thỉnh thoảng bị lạo xạo khi chuyển bài, có bác nào bị tình trạng tương tự?

5. dacusb

dacusb New Member

Các bác đã thử các phần mềm như CPlay (cics Play), Jaangle, Xion, MusicBee, pureplay (cho Win,), Lilith, WnPlay v.v… (cả gần 20 phần mềm nghe nhạc khác chạy trên win)và gần đây là siêu phần mềm nghe nhạc BugHead (mới viết hồi tháng 1, 2015). Tất cả các phần mềm trên đây đều vượt xa Foobar.
    Riêng JRiver ngoài phần upsampling lên 32 bit/384 KHzđến giờ này chưa thấy có topic nào bàn đến việc khả năng upsampling của JRiver lên DSD 64 hay DSD 128 hay cao hơn cho tất cả mọi dịnh dạng WAV, FLAC, MP3 v.v… khi sử dụng cùng với các USB DAC đời mới (DSD64 DSD128). Khi upsample lên DSD thì các bác không dùng Fidelizer nữa.
    Ngoài ra mình vẫn chưa thấy bác nào đề cập đến việc cần phải optimize phần audio cho laptop hay pc cài Windows cả?

6. aki

aki Approved Member

BugHead nghe quá hay, nhưng sao sử dụng khó vậy, có bác nào chia xẻ kinh nghiệm với ạ

7. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

trước giờ em thấy phần mềm nghe hay nhất em từng nghe là Foobar v0.8.3, dùng ASIO của Otachan :D :D

8. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Ae cho mình hoi ,từ trước đen Nay mình xử dụng Phan mềm foobar để nghe nhạc ,nhưng sao h foobar vẩn chạy nhưng Ko có tiếng -?(các phần mềm nghe nhạc khác vẩn bình thường)

9. Aeolus Kratos

bác xem lại phần chỉnh volume hay phần output nhé.

lúc bác play foobar thì nhạc vẫn tua bình thường phải ko bác? ko có bị đứng hay khựng.

10. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Ko bị đứng đồng hồ nước báo am thanh vẩn nhảy ,volum vẩn max mới lạ chứ !

11. Aeolus Kratos

trong foobar bác vào preferences (bấm Crtl+P), vào mục playback, chọn mục output, trong phần device bác xem đã chọn đúng thiết bị (con DAC) của bác chưa nhé :D

12. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Cảm ơn bạn Aeolus Kratos đã tư vấn chính xác ,tìm đuoc bệnh rồi!!!

13. thanhtung146

thanhtung146 Advanced Member

Phần mềm TEAC Player là phần mềm nghe nhạc rất hay nhưnh phải dùng DAC của TEAC mới chạy đc
    mình đã test thử dùng DAC TEAC UD-501 chạy với các phần mềm khác nhau như: VLC, Foobar, Jriver, XXhiend.....
    kết quả là TEAC Player tốt nhất. Bây giờ mình chỉ nghe nhạc = TEAC Player
    http://www.teac.com/product/ud-501/downloads/

14. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em loay hoay mãi mà không tìm được chỗ nào để download mới đau...
    http://oryaaaaa.world.coocan.jp/bughead/index.html

15. vuminhxdhp

vuminhxdhp Advanced Member

Bác tamthanh có thể hướng dẫn chi tiết e sử dụng đt android để đk fb2k ko? Trước e đã làm và sử dụng ok rồi nhưng sau khi máy lỗi ghost lại mà không sao sử dụng được nữa mặc dù đã làm đúng như trước và tìm hiểu đủ cách chưa khắc phục được nên hiện tại ăn ko ngon ngủ ko yên về cái món này. Cảm ơn bác.

16. caigoc

caigoc Advanced Member

Lâu nay em vẫn dùng foobar2000, 1 2 hôm nay lang thang vấp phải DAPHILE... quản lý sắp xếp tìm kiếm vô cùng nhanh và tiện lợi luôn. Em kết rùi các bác ơi :D, có cả mục chọn BITPERFECT... :shock: (lúc này bác sd giống đầu CD không có Pre)

Thêm lựa chọn cho bác nào thích đổi món, giống dạng thay đổi tb phối ghép (cd) đấy :wink:

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

download được rồi nè bác.hôm đó cái dòng(Bug head 5.20 Install package, 10.4MB, Windows [2015 August version] , Will reach the best studio sound quality.)không có cái gạch đít nên không tác dụng.

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Chắc đợi thêm 1 năm nữa chú Otachan này sẽ hoàn thiện giao diện. Chơi computer mà dùng Bug Head giờ còn cực hơn băng cối :p

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mấy bác lossless kiểu này phải gọi là timesless mới đúng,chỉ chờ chút xíu mà làm gì dữ vậy,nhiều bác nghe CD còn thích cảm giác khó tả khi tìm,đút CD vào V.V...

20. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

nỗi đống code mà đến bây giờ còn chỉnh lên chỉnh xuống chắc chú otachan sẽ không chỉnh phần giao diện đâu nên các bác sống với lũ thôi ^^, à các bác khoái nghe em nào nhất trong 4 em bh, bh_sq, ib, ib_sq, các bác nào down bh về cài rồi mai mốt có update cứ chạy file Check for updates để update khỏi mất công down lại trên mạng.

21. aki

aki Approved Member

Theo như hướng dẫn thì: IB dùng cho Studio, BH dùng cho Audiophile, SQ chất lượng cao hơn không SQ, còn các loại filter nữa lằng nhằng lắm

22. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

cấu hình này em đang set để chơi với bhsq các bác nào mới chơi thử xem, setup dimm thì nên chia đều ram cho 4 ^^:

nếu khủng hơn thì chọn stardust x4, Line Command, Black screen trong màn hình setup ẩn (nút ẩn bên phải LPF free) mỗi lần bật phải chạy lại,AVX plus( ai dùng cpu intel thế hệ 4 trở lên thì check)

23. anchu84

anchu84 Approved Member

đã từng dùng qua Jriver, foobar otachan, bug head, hệ điều hành chuyên nghe nhạc Daphile và rút ra cảm nhận như sau:
    1/ Bug head:
    Ưu: nghe nhạc hay nhất, rất thuyết phục và truyền cảm
    Nhược: trình điều khiển và thao tác không trực quan, dang nghe chuyển bài khác không đuợc, chờ đợi lâu

2/ Foobar và Jriver:
    Ưu: dễ sử dụng
    nhược: nghe bình thường, không có gì ấn tượng nêu không muốn nói là nhàm chán.

3/ Hệ điều hành Daphile : sau khi dùng các phần mềm trên mình đã hoàn toàn bị thuyết phục, quá hay
    Ưu: Nghe nhạc hay, chỉ thua Bug head xíu,nền nhạc rất tĩnh, chi tiết, phải nói là rất hay, điều khiển từ xa bằng điện thoại android rất trực quan và dễ dùng, khởi động HĐH cực nhanh 30s (mình đã test nhiều usb va chon cai nhanh nhất).
    Nhược: đến thời điểm này mình không thấy khuyết điểm nào.

dqmvn likes this.
  24. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Có bác nào tối ưu hoá window media player để nghe nhạc chưa ạ. Tận dụng thứ sẵn có luôn khỏi cài gì thêm, nhẹ máy, nhẹ ram ạ. Bác nào làm rồi thì khai sáng cho e ạ.

25. dokien

dokien Advanced Member

Window media player được microsoft đóng gói kín mít nên chả chỉnh được gì. E nhớ k lầm thì còn bị kmixer của Win can thiệp mà rân chơi lúc nào cũng đòi bit perfect nên chả ai vọc Window media player làm gì :roll:

Share This Page

Loading...