CẢNH BÁO: LỪA ĐẢO GIẢ DANH LINH MỤC

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Aries, 26/4/15.

1. Aries

Aries Advanced Member

CẢNH BÁO: LỪA ĐẢO GIẢ DANH LINH MỤC

Hiện nay có 1 tay lừa đảo chiếm đoạt đồ audio với thủ đoạn tự xưng cha xứ - linh mục lừa đảo được nhiều người ở Đồng Nai và Sàigòn, nhiều dân chơi bị lừa, và cả nhiều shop ở vnav.vn cũng bị dính chấu, mỗi người thiệt hại vài chục triệu đến cả trăm triệu.

Nếu găp trường hợp xưng cha xứ hỏi mua đồ bác cẩn trọng giúp nhé, nghi vấn là gọi công an liền, hoặc giữ lại. Tay này dáng hơi cao hơi mập da trắng, và nói giọng bắc, chắc chắn vẫn đang loanh quanh lừa lọc mạn Sàigòn, đồng Nai.

Em gởi kèm hình chân dung tên lừa đảo do camera của 1 shop nạn nhân ghi lại được.

(Thông tin do thành viên VNAV tại Biên Hòa cung cấp)

Tags:
  2. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

bộ 6l6 mono bloc của bạn em, nạn nhân của thằng này. Các bác có thấy em nó trôi nổi ở đâu thì báo giúp, biết đâu lần ra manh mối.

3. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Thủ đoạn của nó như thế nào các bác chia sẻ để anh em đề phòng. Em nghĩ những người bị lừa nên làm đơn tố giác đề nghị công an xử lý.

4. Bradpitt2

Đại khái nó lấy lòng tin của 1 người, sau đó người này dẫn đến nhà bạn bè mình giao lưu rồi nó hỏi mượn đồ, hoặc mua đồ mà quên không mang tiền, vì tin bạn và nể bạn nên các bố nhà ta đành cho mang về, sau đó là bặt vô âm tín.

5. dunghd

dunghd Advanced Member

Mà sao các bác dễ cho mượn vậy nhỉ. Cho mượn mà chẳng biết nó ở đâu, làm gì. Đồ audio toàn tiền triệu trở lên mà.

6. hungl

hungl Advanced Member

e nghĩ vài chục tr thì báo công an đc rồi. thằng này sẽ "mút mùa". vài tr có thể bỏ qua chứ món đồ vài chục tr thì ko thể bỏ qua đc các bác ah! e xin chia buồn cùng các bác bị mất đồ! e có bị trên phố mua bán, nhưng là chuyện nhỏ. đã đọan tuyệt với trang web này từ lâu rồi.

7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

úi chà, từ trước đến giờ em cho nhiều bác mượn amp về nhà ghép thử mà có biết địa chỉ đâu, chỉ biết số mobile và nick, có khi tên thật còn chẳng biết. May mà đều tốt đẹp, thỉnh thoảng chỉ bị gẫy chân định vị đèn do các bác chưa quen.

8. dunghd

dunghd Advanced Member

Đa số anh em chơi audio đều là nhưng người có điều kiện về tài chính và là những người có lòng tự trọng, tư cách đạo đức tốt. Chỉ một vài con sâu lẫn vào làm ảnh hưởng uy tín anh em. :(

9. huyvannd

huyvannd Advanced Member

Bác nói đúng đấy, cứ như này có khi lòng tin của anh em mình lại phải đặt dấu ? thì buồn

ntd1081 likes this.
  10. vanhuyaudio25

vanhuyaudio25 Advanced Member

Chiều nay em thấy trên Facebook
    Thui một bài học
    Thằng đó không khá được đâu bác chủ ạ

11. mosfet115

mosfet115 Approved Member

Nhìn cũng VIP đấy...thảo nào các bác cả nể!!!ủn lên đầu cho các bác cảnh giác

12. Audio Space

Audio Space Advanced Members

13. Bradpitt2

14. nhquang

nhquang Advanced Member

Theo như kinh nghiệm của em chơi với mấy người quen là linh mục, thì hiếm khi họ đi mua đồ hay giao tiếp ngoài đời mà tự xưng là linh mục vì như vậy là phạm vào một số quy định. Nếu họ biết gia chủ là người Công giáo thì may ra họ mới thổ lộ. Nếu chủ shop là người Công giáo thì kiểm tra được ngay là người này có phải là linh mục hay không.

Các bác có thể kiểm tra một số thông số kỹ thuật của nghề này khi ai đó nói là linh mục:

1. Tên thánh là gì?
    2. Thuộc dòng tu nào?
    3. Đang ở nhà thờ nào? (xứ nào)?

Các nhà thờ không mua hệ thống âm thanh dùng trong gia đình, trừ máy karaoke để dùng cho ca đoàn. Còn các linh mục không được phép sài đồ mắc tiền mang tính sở thích cá nhân vì tiền mua thuộc về nhà thờ và sẽ bị kiểm soát. Cho nên việc đi mua đồ cho cá nhân là rất hiếm.

Tội trộm cắp, lừa đảo… là tội trọng của Đạo Công giáo nên em nghĩ đồng chí này không phải là người có Đạo, chứ chưa nói đến là linh mục. Các bác lưu ý nhé.

15. Bradpitt2

Em vừa nhận được thông tin từ 1 shop là cách nay cỡ 10 ngày đã bắt được tận tay thằng khốn này, nhưng chỉ uýnh cảnh cáo rồi lại thả ra cho nó đi :-(.
    Khổ cho các bác nạn nhân sau đó!

16. Bradpitt2

Biển số xe của thằng lừa đảo, shop chụp lại được

Attached Files:

17. audio509

audio509 Advanced Member

Em thấy Các Bác cũng mát tính thật .... theo những gì mà em đọc được trong Topic thì số tiền bị lừa mất đâu có nhỏ ... thế mà khi bắt được thì cũng chỉ uýnh cho nó 1 trận rồi thả cho đi .... :shock:
    Phải là em khi bắt được thằng này thì em mua 3 lạng chì nấu lỏng nên rồi đổ vào TAI ....

18. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

Cụ audio0509 chơi thâm thía, em mà túm được nó em cho nó ngậm quả mướp luộc... :mrgreen:

19. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Hả? Sao lại liên quan đến Hải Dương hả bác?

20. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cũng có thể là xe mượn hay xe chôm ở đâu đó.

21. hungl

hungl Advanced Member

biển số 34 D1 thuộc khu vực Kinh Môn - Hải Dương các bác nhé! các bác thử điều tra kĩ thêm.. e đoán thằng này từng có nick thành viên trên phố mua bán. e cũng bị 1 thằng kinh môn lừa mất hơn 3 chỉ v cách đây 25 năm. hồi đó cũng là món tài sản lớn của e. mk. nó vào sg sống từ đó. năm ngoái cũng 1 thằng hd thành viên phố mua bán, làm quen mượn ít t rồi cũng biến luôn.. MK. mình cũng dân hải dương.

22. bv

bv Advanced Members

Bần cùng, sinh đạo tặc. Ấy, quy luật xưa nay. Người miền Nam nào xưa nay đơn giản, thoải mái, giờ nên cố gắng thận trọng hơn để tự bảo vệ cho mình. tên này chắc chắn không phải là linh mục, cho dù là bị cất chén Thánh, tước quyền chủ chiên, linh mục. Chẳng ai giả dạng đi trộm cắp mà lại lòi đuôi mình ra. Hơn nữa, cho dù nếu đã là linh mục, thì phải là một người trên đại học, triết, XH nhân văn, đạo đức, gia đình giáo dục nền nếp mới đưa con mình vào việc tu hành cống hiến một đời cho Thiên Chúa... không thể, không thể...

XH bây giờ dường như đang xuống dốc về mọi mặt. Kinh tế, đạo đức, tư duy, nghị lực...

tai cây and Wilson Fans like this.
  23. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Chị BV nói đúng nhưng còn nhẹ, XH bây giờ đã tụt xuống gần đến đáy của sự tha hóa, khốn nạn. Bọn quan lại thì trộm cướp kiểu cao cấp, bọn lưu manh thì dùng mác nọ mác kia để bịp bợm. Chỉ có dân đen chịu thuế nặng, sưu cao là khốn khổ, thật rầu cho tình cảnh hiện nay :(

tai cây, gamut and Wilson Fans like this.
  24. bv

bv Advanced Members

Vâng, like cho anh!
    Buồn!!!
    Ông Trời đang thử thách mỗi ngày.

25. nemo07

nemo07 Advanced Member

Vụ này các bác có vẻ không quan tâm lắm nhỉ? Em cũng nghe nói rất nhiều người bị ở TP HCM, ai bị thì cùng lên tiếng, cung cáp thông tin để tìm ra tên này.

Share This Page

Loading...