Cảnh báo về tính năng bảo mật của IOS 7

Discussion in 'Thiết bị âm thanh di động' started by Nnhiep, 24/9/13.

1. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Như chúng ta đã biết cách đây vài ngày Hãng Apple mới tung ra phiên bản nâng cấp ios 7 cho các thiết bị di động của mình như iphone, ipad với giao diện mới và nhiều tính năng tiện ích mới đặc biệt là cải tiến về tính bảo mật, nhưng tính năng này rất có thể biến chiếc iphone 5 của bạn thành cục chặn giấy cao cấp nếu chẳng may bạn quên mất tài khoản icloud hay password mà bạn đã nhập vào máy trc đó khi bạn restore lại máy đt của mình, vì từ lúc lên ios7 khi bạn restore lại máy thì MH khởi động xong sẽ yêu cầu bạn phải nhập TK Icloud của mình vào và nếu quên thì chắc chắn 1 điều đến bgio chưa có cách nào khác để tránh khỏi việc iphone của bạn thành cục chặn giấy cao cấp, bởi iphone sẽ chỉ nằm ở MH chờ nhập icloud mà thôi. Tính năng này rất hay nếu chẳng may chiếc iphone bị mất thì kẻ gian có đem ra tiệm chạy chương trình lại may xong đến công đoạn nhập icloud thì sẽ bị bó tay ko vào MH chính đc nếu ko có tk icloud mà chủ nhân của nó đã nhập trc đó. Ở Việt Nam chúng ta sử dụng iphone, ipad hoặc ipod chủ yếu từ nguồn xách tay từ nước ngoài, do đó một số đã qua sử dụng và vô tình bạn hoặc người thân của mình cầm 1 thiết bị đã "qua tay" mà người sử dụng trước đó đã kích hoạt tính năng "Activation Lock" thì xem như thiết bị bạn đang sử dụng biến thành "cục gạch" lúc nào không hay. Ví dụ đơn giản: 1 ngày đẹp trời nọ thiết bị bạn đang sài bị lỗi buộc phải restore mà khi restore thì không thể kích hoạt lại thiết bị đó do không có ID. Rỏ ràng tính năng này có thể nói là giải pháp hoàn hảo trong việc chống trộm nhưng cũng vô cùng nguy hiểm nếu ta quên TK Icloud. Vậy các bác lưu ý trc khi restore lại iphone hay ipad Ios7 thì phải nhớ đc tk icloud và password, ko nhớ đc thì cũng ko có cách nào đăng xuất đc đâu vì khi đăng xuất Nó cũng yêu cầu phải nhập đúng password. Khi nhượng lại máy cho ai thì bạn cũng đừng quên đăng xuất icloud cũng như khi mua lại từ ai đó cũng phải làm điều tương tự.

Tags:
    kevinvuive likes this.
  2. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

Muốn restore thì phải nhập mật khẩu Itunes, ko có mật khẩu thì miễn restore. máy IP cũ về VN khá nhiều máy trộm cắp bên nước ngòai nên mọi ng mua máy cũ để ý

còn máy mới, chính chủ thì vô tư

3. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Itune sẽ ko yêu cầu nhập mật khẩu khi restore đâu nhưng khi restore xong rùi trc khi vào màn hình chính thì mới yêu cầu nhập tk icloud vào (tk icloud trc khi restore đã có sẵn trong máy) thế nên mới có chuyện vô tình ko nhớ tk icloud mà đã đăng nhập vào máy trc đó. Hiện giờ đang có rất nhiều máy iphone đang đắp chiếu vẫn chưa có cách nào thoát ra khỏi mục lock activation.

4. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

bác nhầm rồi, máy cài IOS 7mà kích hoạt chế độ find my iphone thì khi restore phải nhập mk, ko có mk thì miễn restore

"iCloud đã được Apple cải tiến và cập nhật thêm khả năng vô hiệu khoá iPhone khi nó bị ăn cắp, cụ thể là máy sẽ luôn yêu cầu nhập tài khoản và mật khẩu iCloud mỗi khi bị restore firmware, ngay cả khi đã chuyển về DFU để restore thì cũng bị bắt phải nhập thông tin này. Đấy là cách bảo vệ dữ liệu, nhưng nó không ngăn ngừa việc mất máy, vậy trong trường hợp mất máy thì chúng ta có thể làm gì? Để bổ trợ cho iCloud có sẵn trong iOS 7 thì Apple cũng cung cấp thêm phần mêm Find My iPhone với tính năng chính là định vị và tìm kiếm lại máy cho bạn."

5. alongcamepolly

alongcamepolly Advanced Member

vậy cái này chỉ đúng cho iphone, ipad đang dùng ios 7 đúng không ạ? còn máy đang ở ios 6 trở xuống thì có làm sao không các bác??

6. concocxanh246

concocxanh246 Advanced Member

Hãng Apple cũng cẩn thận thật đấy!

Share This Page

Loading...