Cặp loa khá hiếm của Pioneer ở VN: S-T500

Discussion in 'Loa' started by BoDoiCuHo, 3/11/16.

1. BoDoiCuHo

BoDoiCuHo Advanced Member

Em đang chờ ship về cặp loa Pioneer S-T500, sr trên mạng thì không thấy có thông tin gì ở VN, nhìn thì nó na ná như dòng Pioneer Elite TZ-7 và TZ-9 cũng là những mẫu loa khá hiếm của Pi. Xin hỏi trên 4r mình có bác nào đang chơi cặp loa này không cho em xin chút đánh giá, và đặc biệt là cặp loa này có dùng để hát karaoke được không? Xin cám ơn các bác!

Tags:
  2. BoDoiCuHo

Em đã lấy đc cặp loa pioneer S-T500, vì tuần vừa rồi bận trực chiến nên chỉ nghe qua loa chưa có thời gian test kỹ, sang nay em và một số bác đã có dịp khám phá chất âm của đôi loa cực kỳ hiếm này. Xin chia sẻ chút lên 4r, hy vọng có bác nào đã và đang sở hữu cùng chia sẻ với em.

Tổng thể nhìn cân đối và đẹp hơn trong hình, cấu hình gồm 4 loa, 2 bass 20cm bố trí đối xứng nhau, nhưng loa đằng sau là dạng siêu trầm, 1 mid và 1 treble dome, vì em không có smartphone nên không chụp đc ảnh, các bác coi dỡ cái ảnh mạng ạ :D

Loa rất nặng, 1 cặp khoảng gần 70kg, em lai từ nhà lên đơn vị mà xe không có ghế đèo hàng không lai nổi :) tự hào vì cơ quan 5-6 anh em chơi audio mà không cặp nào hình thức khủng như của em, loa cao hơn 1m, ngang hơn 30 và sâu hơn 40, nhìn quá hoành tráng luôn, chưa biết hay không nhưng bày nhìn đẹp và sang trong 1 căn phòng hơn 20m2 có cái gường, mấy bộ quần áo với giáo án giáo trình ạ :lol:

Em chơi nhạc số, cardsound onkyo hơn 2 triệu, qua đầu MD mấy triệu, amply mấy cái toàn hàng bình dân đến cỏ, ấy thế mà khi ghép vào ai cũng bất ngờ luôn, đặc biệt là tiếng bass quá hay, tròn, uy lực và sâu gọn, tiếng mid dày, ngọt nhưng không đc mộc mạc lắm. Tiếng tép ban đầu amp để núm chỉnh ở giữa, cảm thấy hơi mờ, khi tăng lên thì ổn, nghe sáng, tơi và giòn. Đặc biệt là test qua mấy thể loại nhạc, em nó đều chơi rất tốt, em đánh giá giá trị có thể vượt trên cái giá hơn trục triệu của nó.

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Xin chúc mừng bác. Cặp của bác hay được so sánh với Elite TZ-9 cùng hãng.
    Đây là 1 cặp loa tốt.

4. BoDoiCuHo

Mấy cái hình em tải lên vượt quá quy định về pixel chiều cao mà không biết làm sao giảm nó xuống nên không post lên đc :x

5. BoDoiCuHo

Cám ơn bác đã động viên, sau khi nghe 1 lúc thì ai cũng bảo là phòng hẹp, không đủ không gian cho đôi loa trình diễn, AE bèn khênh loa sang 1 phòng rộng hơn, kê loa cao hơn mặt đất khoảng 30cm, chỉnh đi chỉnh lại về khoảng cách, xong tạm chấp nhận cách nhau hơn 4m. Thật kinh ngạc về không gian luôn ạ, tổng thể âm thanh dày và lớp lang rất rõ, ngồi cách loa khoảng 5 - 6m nghe bài liên khúc về Phượng của Tâm Đoan - Tường nguyên mà cảm giác như mình đứng trước sân khấu, vào bài giọng nam ngâm mấy câu thơ như đứng trước mặt mình, ghép với heathkit ar15 tiếng mid trong và mịn, dày đặc luôn ạ

6. BoDoiCuHo

Một điều đặc biệt nữa là khi mới nhìn đôi loa, các bác ai cũng bảo đôi này ra chất sẽ khó trị. Ấy thế mà lại cực kỳ đễ ghép luôn, ghép với haman kakon 330 tiếng bass quá tuyệt vời, sâu gọn mà trầm ấm vô cùng luôn, cảm nhận rõ tiếng bass nảy lên căng rồi tiếng nọ nối tiếng kia ko hề bị lấn. Khi 1 anh mang cái amp cỏ cổ cùng hãng là pioneer a120 (anh để đánh loa Nga), mọi người lại 1 dịp nữa ngạc nhiên, ngay cả cái amp hơn 2tr mà đánh đâu ra đấy, tiếng bass sâu thăm thẳm và cực kỳ uy lực, tiếng tép mong và tan ra theo từng lớp nhạc.

Em tìm hiểu thì cặp này đc sx vào những năm cuối thập nên 80 sang đầu thập niên 90, nên test thêm mấy thể loại nhạc, nhạc vàng sau năm 75 thì đc nhiều người khen nhất, riêng sang thể loại dance thì em nó đánh hay cực kỳ, có lẽ loa đc sản xuất vào thời điểm cận sang các dòng loa hiện đại nên màng loa bass đáp ứng rất tốt ở những đoạn bass dồn nhanh mà không bị rối, tiếng trầm sâu và mềm như bún, chứ không huỳnh huỵch mà nông như những dòng loa ở quán kara, ae đang nghe em đi ra xách xô nước về mà cảm thấy cứ thoang thoảng như tiếng sấm tháng 3 :lol:

Một điểm cộng cho đôi loa nữa là khi mở to, to lên đến 2/3 volume, âm thanh vẫn kiểm soát vững vàng, cảm thấy sân khấu vẫn vững chứ không hề bị bể, 3 dải vẫn trong trẻo chứ không có dải nào bị xè - vỡ cả.

7. BoDoiCuHo

Em chưa có điều kiện để sắm những chiếc amp đắt tiền, tuy nhiên khi rảnh sẽ mượn một số bác về ghép thử để khám phá chất âm em nó ạ

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Vậy quá tốt rồi bác.
    Em thấy nhiều ông nghe bộ dàn vài tỉ mà vẫn chun mũi kêu ca. Thấy sướng là đạt cảnh giới rồi ạ.

9. BoDoiCuHo

Vậy quá tốt rồi bác.
    Em thấy nhiều ông nghe bộ dàn vài tỉ mà vẫn chun mũi kêu ca. Thấy sướng là đạt cảnh giới rồi ạ.[/quote]

Em đang trong quân ngũ nên không có đk chơi nhiều, giao lưu càng ít bởi D quanh năm trực chiến, nên nghe đc nghe ké cao nhất đến bộ trên dưới trăm triệu, nên cái cảm nhận âm thanh cũng chỉ ở mức quèn quèn thôi ạ, có thể các lão làng hay những cụ đã trải nghiệm những dàn đắt tiền sẽ thấy nó chả đâu vào đâu cả :p Nhưng quan trọng đúng như bác nói, mình thấy ổn là ok rồi ạ :)

p/s: Theo như em đánh giá nếu có đầu tư thêm, khả năng trình diễn của S-T500 sẽ còn vượt xa hơn nữa.

10. BoDoiCuHo

Một điểm rất ngạc nhiên khi em vừa tháo driver ra xem xét, củ loa bass có ghi chữ Taiwan. Nỏ hiểu cái ri luôn ạ. các bác nghĩ sao ạ?

Share This Page

Loading...