Câu lạc bộ đá cầu trinh

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by haihoas, 2/8/10.

1. haihoas

haihoas Advanced Member

Với tinh thần khỏe để làm việc,...chơi Audio và để là nơi giao lưu với người cùng sở thích, em xin thành lập CÂU LẠC BỘ ĐÁ CẦU các Bác nhé!. Bác nào đã chơi môn thể thao này cùng giao lưu, Bác nào đi qua thấy hay hãy cổ vũ.

Em xin giới thiệu một chút:
    Em rất tự hào về thành tích môn thể thao này của nước ta, cho đến nay đội tuyển đá cầu trinh Việt Nam đã mang về cho nước nhà không ít huy chương vàng, với môn này mình đã thắng các nước bạn: Trung Quốc, Thái Lan...
    Môn đá cầu này chưa được phổ thông như bóng đá, dễ bị coi thường vì người ta nghĩ nó đơn điệu, không cần nhiều đến sức khỏe, không có tính sáng tạo, nhưng chỉ có người chơi mới thấy được nó hoàn toàn trái ngược : luôn linh hoạt cho mỗi nhịp, khéo léo di chuyển, ra đòn tấn công...đỡ như thế nào và phản công ra sao, nói chung rất thích hợp với sức khỏe, tính nhanh nhẹn và khéo léo của người Việt Nam.

Đây là thú chơi thể thao đam mê một thời của em vào những năm 1994 đến 2003

Tags:
  2. newceco

newceco Advanced Member

Đây cũng là thú chơi của em hồi những năm trước 1995 vì đó là món thể thao ngon, bổ, rẻ. Nhưng mà ngày trước ở ngoài HN bọn em đá cầu chinh bằng miếng cao su (từ 3-5 miếng cao su) quả cầu nó có sức nặng, đá đầm chân, cầu bay chuẩn hướng. Sau này vào trong Nam thấy các bác thường đá quả cầu chinh bằng các miếng nhựa khá nẩy, lông vịt hay lông gì đó thì cứng em đá không quen không đá được thế là bỏ luôn.

3. haihoas

haihoas Advanced Member

Em cũng cảm nhận như Bác, khi chuyển sang cầu nhựa bọn em chán đá nhưng là cầu thi đấu nên bọn em phải thích nghi ngay để đá. Khi đá cầu nhựa tốn tiền hơn cầu cau su vì bị gãy chân nhựa khi vít mạnh.

4. Cominup

Cominup Advanced Member

Cầu "trinh" ngày xưa em đá là cầu bằng miến chì, có một ít lông gà ở trên. Sau này mới có cái cầu bằng cao su.

Hồi trước khấc cầu "trinh" bằng đùi em khấc được cả trăm cái, hihi. :lol:

5. vinhhoa_1967

vinhhoa_1967 Advanced Member

Xin phép hỏi các bạn cầu chinh hay cầu trinh là tên gọi đúng

6. Cominup

Cominup Advanced Member

Dạ, bác soi bài em kĩ nhưng chưa kỹ ah. Em viết là cầu "trinh" trong ngoặc kép. Còn nếu bác hỏi thật thì theo ý em là chinh nhưng khi nói anh em trêu đùa nhau thì toàn dùng trinh cho máu, he he.

7. khivang

khivang Advanced Member

Cho em chơi với :)

Em thích đá cầu trinh đúng nghĩa, nghĩa là cầu phải đc làm bằng 2 đồng trinh là loại tiền cổ có lỗ vuông ở giữa, dùng giấy mỏng bao đồng dưới túm lại rồi xỏ qua lỗ đồng trên, khi đá nó kêu lanh tanh nghe rất vui tai. Sau này bị mất em thay bằng đồng 5 xu của VNDCCH làm bằng nhôm nhưng đá ko hay bằng đồng trinh. Sau em kiếm đồng đỏ cắt, đột lỗ giống như đồng trinh đá cũng rất tốt, nhưng làm bằng đồng có cái dở là rất hay "ăn" giấy, hồi đó bọn em hay làm bằng giấy than Hồng hà rất dai nhưng chỉ đá độ 2 séc là phải thay giấy khác vì bị rách. Sau bắt chước mấy anh lớn lấy vỏ tuýp kem đánh răng làm bằng chì (thời chiến tranh mà) cho vào lon sữa bò đun nóng chảy, đập dẹt ra rồi cắt, đột lỗ. Đá bằng loại cầu chì này nặng, nảy, cầu đi rất nhanh nên đá ăn tiền phê lắm :lol: . Sau này cụ Nguyễn Khắc Viện phát minh ra cầu lông gà lông vịt như bác Up nói đá ko hay bằng cầu trinh xịn, nhất là từ hồi có loại cầu bằng cao su, nhựa của SG đưa ra thì em thôi ko đá nữa. Cầu chỉ đc cái đẹp sặc sỡ nhưng bay chậm, hay bị rơi nghiêng, độ nảy ko đều...thích hợp với người mới tập đá nhưng với dân đi đá ăn xèng bọn em thì chán chết :mrgreen:

8. haihoas

haihoas Advanced Member

Ngày trước Bác xách giầy đi kiếm tiến ở đâu vậy?

9. haihoas

haihoas Advanced Member

Phải công nhận với các Bác đá cầu này phải có tý tiền vào hoặc đi giao lưu cọ sát và đặc biệt đi thi đấu nhiều thì đá mới lên chân được, nếu không thì mãi vẫn chỉ biết vít mà thôi.
    Trước em hay đá ở cổng chính Công Viên LêNin Hà Nội

10. khivang

khivang Advanced Member

Gọi là đi đá ăn xèng để quan trọng hóa cái lý lịch bản thân tý thôi :lol: chứ hồi đó bọn em hay đá ăn thuốc lá, bia lạc, thỉnh thoảng mới có xèng. Em hay đá ở sân Thủy tạ, Long biên, Chí linh...Ko biết bác có phải người quen cũ của em ko nhỉ ? :p

11. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Món này đá tầm xa sướng chân, đá gần cần kỹ thuật. Em cũng bỏ mấy năm rồi.

12. haihoas

haihoas Advanced Member

Không khéo em bị Bác vặt lông rồi không nhớ nữa nhỉ? Em được biết đến các sân đó, em chỉ đi kiếm ăn gần thôi, không đi xa mấy, em ấn tượng với anh em sân Long Biên anh em bên đó sang vặt lông tại sân bên em - những trận thua em nhớ dai lắm, cố luyện nuôi trí đi phục thù tại sân Long Biên mà chưa thành.

13. haihoas

haihoas Advanced Member

Không khéo em bị Bác vặt lông rồi không nhớ nữa nhỉ? Em được biết đến các sân đó, em chỉ đi kiếm ăn gần thôi, không đi xa mấy, em ấn tượng với anh em sân Long Biên anh em bên đó sang vặt lông tại sân bên em - những trận thua em nhớ dai lắm, cố luyện nuôi trí đi phục thù tại sân Long Biên mà chưa thành.

14. Супер

Супер Advanced Member

Đúng như cụ khỉ nói đấy ah.Cầu trinh là đúng chính tả ạ :wink:

15. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

bác viết làm em nhớ tới thập kỷ 80 quá, mà chắc bác phải đầu 197x thì mới đá sân Thủy tọa (trụ sở Bảo việt bây h) Phải nói xem các bác đá ở đó hay thật, cầu trinh lúc đó hay làm bằng chì, bọc giấy bóng của vỏ bao thuốc lá (ba số, hero...), hay giấy pơ-luya, bay rất nhanh nên phải tinh mắt nhanh chân mới chơi được.
    bọn em học sáng xong chiều hay đi đào dây chì ở Đinh lễ (điếc ko sợ điện, may là loại ng ta bỏ rồi) về nhà nấu ra, có lần đuược 1 cái cáp to đủ dùng mấy tháng
    TRinh đồng thì nhẹ và nẩy quá rất khó đá, thường hay độn ở giữa 2 trinh chì

về sau do độ bền của trinh chì ngắn quá nên chuyển sang đá cầu cao su lông tua tua. 1,2 năm trước em có hỏi bác nào thích đá cầu bên TTVNOL để rủ đi đá cho khỏe người nhưng ko thấy ai hưởng ứng

Bác nào lập hội cho em đăng ký , đá cầu gì cũng dc

16. haihoas

haihoas Advanced Member

Hôm nào mời các Bác đi đá lại đi cho khỏe để nghe nhạc cho tinh nhé?
    Những lúc đi qua vỉa hè Đào Tấn hay đầu đường Đội Cấn mà nhìn thấy anh em đang đá mà chân mình ngứa quá, muốn vào đá cho đỡ vật ...Nhưng em cũng bỏ lâu rồi, vào đá sợ cười chê, chỉ đứng nhìn mà nghĩ lại bao nhiêu kỷ niệm của một thời đam mê.

17. haihoas

haihoas Advanced Member

Độ máu em có thừa, đá lại ở Hà Nội em xin giơ tay đầu tiên!

Thật tuyệt nếu hàng tuần được giao lưu...

18. Doitmyself

Doitmyself Advanced Member

Em cho rằng bác khivang không chính xác. Em xin trích một đoạn nói về giây phút cuối của BS NKV có liên quan đến quả cầu mà BS đã làm ra.

Một buổi sáng mùa xuân năm 1997, khi ông đã nằm liệt giường, người chỉ còn da bọc xương, ông gọi bà Nguyễn Thị Nhất - vợ ông - đến lấy cho một chiếc hộp sơn mài mầu đen, bên trong đựng 3 quả cầu và hai tấm huy chương: huy chương Vì Thế hệ trẻ và huy chương Vì Sự nghiệp Thể dục Thể thao. Ông chọn một quả cầu có đế bằng 4 miếng cao su ghép lại với những tua bằng dây ni-lông xé nhỏ rồi với sắc mặt rạng rỡ hẳn lên, ông giơ cao nói với đoàn làm phim: “Ðây mới là quả cầu mà chúng tôi đã trắc nghiệm nhiều lần. Một quả cầu chuẩn xác...."

(Nguồn dacau.info)

19. khivang

khivang Advanced Member

Cám ơn bác đã đính chính. Thực ra hồi đó em cũng chả quan tâm ai làm ra quả cầu đó vì bọn em ko đá loại đó, chỉ nghe ae gọi là cầu ông Viện nên trong bộ nhớ ghi như vậy :) . Tiếc là mấy vị chiên gia với xào gia đó ko biết đá cầu hoặc đá ko hay nhưng lại nghĩ ra cái quả cầu chả giống ai đó làm nền "quốc cầu" của chúng ta xẹp lép :lol: . Bây giờ chỉ có mấy em vận động viên chơi chứ thanh thiếu niên chả ai còn say mê như thời bọn em nữa. Bác nào đã từng đá cả hai loại cầu trinh và cầu cao su đều thấy độ "phê" khác nhau một trời một vực

20. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

độ nẩy và nhanh của cầu trinh phải ấp 2 lần cầu cao su, vì thế khó hơn, cần 1 cặp mắt tinhtường và 1 đôi chân nhanh dẻo hơn nhiều

21. newceco

newceco Advanced Member

Em nghĩ có thể 1 phần do thương mại nên mới thịnh hành quả cầu bằng nhựa vì quả cầu bằng nhựa thì mau hỏng và anh em ta khó DIY hơn nên hỏng là phải mua quả mới, còn quả cầu bằng cao su thì người nào cũng có thể làm được và phần cao su thì thì coi như không hỏng, chỉ có phần sợi cước phía trên dùng lâu nó nhũn ra, xơ, rối phải thay dây mới thôi. Em nhớ ngày trước thường bọn em đi chơi trong túi lúc nào cũng có quả cầu (hồi đó HN đất trống còn nhiều lắm nên bất cứ lúc nào rảnh là cũng có thể "thi đấu" được).

22. haihoas

haihoas Advanced Member

Em cảm nhận cầu bằng 4 đế cau su dầy mỗi miếng khoảng 3mm đá rất nẩy và bay, ít tốn sức, nhưng cần kỹ thuật sử lý cao, bắt được và vít cắm cầu thấy cầu nẩy từ mặt sân lên khoảng 70cm nhìn phê lắm!

23. Doitmyself

Doitmyself Advanced Member

Saigon lúc trước có loại "cầu da cá" chẳng hiểu tại sao có cái tên này chỉ biết rằng của người Hoa trong Chợ Lớn sản xuất. Bằng lông vịt, đế bằng nhựa cao su rất nãy, dùng để chơi cầu lưới. Có dạo, môn này trước sân Thông Nhất thường có một số đội chơi, nay không thấy.

24. haihoas

haihoas Advanced Member

Với quả cầu nhựa để cho được bền, khi mua về bọn em phải gia cố chân đế bằng 3 đến 4 đinh gim áo cho đỡ gẫy chân nhựa.
    Điểm qua một số sân trên vỉa hè và công viên tại Thành phố Hà Nội đã một thời cống hiến cho người dân những màn trình diễn thú vị và ấn tượng: Sân Vườn hoa con cóc; Văn Miếu; Bờ hồ; Công Viên Lê Nin; Khu thi đấu Nhà Chung; Đường Hoàng Diệu... Ai đi qua ghé vào xem cũng đều thán phục.

25. khivang

khivang Advanced Member

Em lại khoái nhìn quả cầu trinh bắn xẹt nhanh như viên đạn ghim xuống góc sân, đối phương mặt mũi ngơ ngác ko hiểu xảy ra chuyện gì :lol: . Bây giờ luật chỉ cho 2 chạm đá khó hơn nên ae cũng ko phô diễn đc các kỹ thuật đẹp, các kỹ thuật hơi đơn điệu, nghèo nàn, em thích 3 chạm hơn

Share This Page

Loading...