Câu lạc bộ sưu tầm linh kiện

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by nhan_nut_bien, 26/8/07.

1. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Ui, truyển thuyết về bác Tuấn Xôi hay lắm. Mà Chị cũng biết bác ý đấy. :D Đoán thử đê. :D

2. daruto

daruto Advanced Member

Thầy Kiên xồm show hàng cho AE coi được không ạ! :shock:

3. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Nghe đồn đại Đấu Bà có về hàng mới từ thứ 7 tuần trước, sao tới giờ này vẫn chưa thấy ai khoe món mới gì cả? Vẫn còn... nhiều hơn 1 cây lẻ hả các bác ???????????????

4. SixL6

SixL6 Advanced Member

Thèm nghe amply đèn 45 quá mà mới chỉ có cái này :

5. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Em xin được cục này mà chưa biết dùng ra sao, Nhờ các Bác tư vấn dùng nên dùng ở chổ nào ạ:

Thông số này Em đọc chả hiểu gì cả.

6. nhan_nut_bien

Em nghĩ là cục này chỉ có nước nhờ ông Nonew đo cảm kháng, trở kháng các cuộn xem có dùng được cho liên tầng, xuất âm không thôi.
    Dù sao thì cũng chúc mừng DIY-lover đã nhanh chóng trở thành... cao thủ mua bừa bãi :evil:

7. nhan_nut_bien

Em nhiệt liệt phản đối mấy cây đèn íu xìu này vì... không có tiền mua loa

8. SixL6

SixL6 Advanced Member

Dữ không, thiên hạ chiến tranh rần rần, nhà nhà ráp ... thi người người ráp .... trưng mà bác cứ nhấn nút biến mãi :cry:

9. 208

208 Advanced Member

Cụ nhấn làm em nhớ tới cụ Chiểu!

Hỡi trang nam tử rày đâu vắng!
    Sao để....newbie mắc nạn này!

10. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Dễ ẹc ! Mua chục cây mắc song song là công suất lên cao ngay khỏi lo vụ loa với kèn ! Chỉ kẹt đồ quý hiếm đôi khi chỉ còn ... 1 cây! Rứa mới kẹt !!!

11. regular

regular Advanced Member

em có Quả này anode bằng đồngchẳng biết để làm gì? :?:
    Tên nó là GU 5b, các bác cho em ý kiến với, hihi
    :p :p Thân

12. DIY-lover

Em có quả này, tên nó là Tung-Sol 7403, có một núm nhỏ trên đầu (Chắc là chị Bạch Dương rất thích loại này).
    Thấy đẹp nên khuân về, chưa biết nên làm gì cả, Xin các Bác cho vài lời hướng dẫn.

13. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Trúng thuốc độc rồi đây!
    Bác có nhiều chia em vài quả để giành chơi :)

14. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em với, bác Dzê mà thích thì em cũng muốn để dành với :oops:

15. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Hôm nay được về sớm không bít làm gì em lại thẳng tiến Văn Môn một chuyến xem có gì mới không, dạo một vòng chẳng có gì hay ho cả, toàn cọc sứ, biến thế điện và mấy cái xác máy bay, tuy nhiên em cũng vô tình nhặt được mấy cái bóng này (hàng tháo máy, soi kỹ thì thấy chân có màu vàng vàng :D
    12AX7 và 22AT7 của Great Britian
    ECC 83 của AEL (không biết đâu sản xuất cả)
    EF 86 của Great Britian (em cũng không hiểu tại sao 2 bóng in chữ giống nhau mà cái lưới bao quanh khác nhau)
    EF 91 của Mullar
    6BA6 của NEC
    Và một vài bóng khác tương tự nữa em không biết có dùng được không như 6AQ5A, EB91...
    hiện tai em cũng không có cái amp nào chạy các bóng trên nên cũng không thể thử xem nó còn sống hay không nữa :D, mua về cho vui vậy.

16. thanhgamo

Hôm nay em post tiếp cặp đèn này của em, ngày xưa em mua cả cái máy giá gần triệu bạc chỉ để lấy cái nguồn và 2 cặp đèn này thôi, em không rành về đèn điện tử nhưng thay thử vào cái Headphone amp đang chạy ECC88 của Tungsram thì thấy ngọt hơn hẳn (có lẽ hay hơn Tungsram chăng?).
    Hình em nói đây mời các bác cho ý kiến ạ.
    Cặp này có nhãn là Brimer (made in England)

Cặp này thì lại có nhãn là Mullard (made in Great Britian).

Em thấy bóng này cũng ít được nói đến, search thử trên Web thì thấy nó bán khá đắt.
    Bác Zde và các bác ơi, nhận xét về nó một tí ạ.
    Kính

17. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bremer là cầu thủ người Đức cơ bác ạ :wink:

18. thanhgamo

là em gõ lộn ạ, em xin đính chính là Brimar :D
    Bác kool có biết về loại bóng này không ạ???

19. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Wow nói về thế giới 6DJ8/6922 thì cả là 1 vấn đề vì mỗi người mỗi ý và nó phụ thuộc khá nhiều vào cách thiết kế mạch. Có mạch giữa bóng hãng này hãng kia thay vô âm thanh khác nhau rất nhiều; nhưng có mạch thay ra thay vô gần như không khác gì hết.

- 6DJ8/6922 của Châu Âu (Đông lẫn Tây) từ Telefunken, Brimar, Mullard, Amperex Holland, VALVO, Siemens, JJ/Tesla, Ei, Tungsram, RFT ... Đều là những thứ cho âm thanh tốt và tùy gu nghe và túi tiền của mỗi người mà lựa chọn.

- Bóng made in USA thì có Amperex nhất là loại 6922 chân vàng và đặc biệt là 7308. Ngoài ra bóng 6DJ8 nằm trong hộp vàng của Sylvania (chứ không phải loại JAN 6DJ8/6922) cho 1 số thiết kế sẽ cho âm thanh lóc cóc leng keng còn nhiều hơn mấy bóng của Châu Âu ở trên. Và tất nhiên đây chỉ thuộc là sở thích cá nhân chứ không thể bảo nó hay hay dở hơn được.

- Nếu thích tiếng thiên trầm thì bóng 6H23P "hỏa tiễn" gần như không có đối thủ mà lại rất rẻ (rẻ nhất trên đời). Chỉ tội cho khuyếch đại Phono rất khó vì nó hơi ồn.

- Còn rẻ, bền, đẹp, tốt thì đương nhiên 6H23P-EV "Saratov" của thời Xô Viết chứ không phải thời 6922 của EH hay Sovtek. Tuy nhiên muốn cho âm thanh hay thì không nên xử dụng mạch đã thiết kế sẵn cho những bóng Âu Mỹ mà phải thay đổi.

Thật ra về mặt kỹ thuật nhất là méo hài thì họ 6DJ8/6922/6H23P đều méo nhiều hơn họ 6SN7 nhất là méo bậc lẻ. Âu cũng là sở thích vì méo bậc lẻ thường cho tiếng sắc bén tương tự bán dẫn đồng thời vào thập kỷ 80 kho quân sự của NATO thải ra rất nhiều 6DJ8/6922/7308 vừa tốt vừa rẻ vừa nhiều đồng thời thêm vào âm thanh khá đặc trưng hơi giống bán dẫn của nó thích hợp cho phono, cassette, và CD thời đó đang dùng kỹ thuật AAD nên bóng họ bóng này làm mây làm gió.

Sau này CD với DDD do kỹ thuật thâu digital đã phát triển nên đáp tuyến tần số của âm thanh đã rộng và đạt tần số cao đã không còn thiếu sự sắc bén nữa, đồng thời họ bóng 6DJ8/6922 đã bắt đầu bị hốt và khan hiếm và giá cao nên người ta quay trở lại đi tìm những bóng khác cho âm thanh gần tube hơn và kết quả là tìm ra 6SN7 nên 6SN7 sau này lại được làm mây làm gió. Một điều đặc biệt là 6SN7 giá không tăng kinh khủng như 6DJ8 vì kích thước to của nó, gain hơi thấp, mà đặc biệt là sự thay đổi âm thanh giữa bóng hãng này với hãng kia không thay đổi quá nhiều cho dù bóng Khựa cũng cho âm thanh rất tốt. Nguyên nhân chính của nó là vì nó ít méo mà lại không có nhiều méo bậc lẻ nên đâu đó người nghe thấy không đặc trưng. Thêm vào đó 6SN7 nguyên dùng cho dân sự là TV nên đôi khi không có cái gọi là "đồ quân sự hay đồ công nghiệp cao cấp". Đương nhiên có vài bóng họ 6SN7 rất đắt tiền nguyên dùng cho công nghiệp cao cấp ví dụ như máy tính như là 5692 hoặc 1 số bóng của châu Âu rất hiếm có thì cũng rất đắt tiền. Nhưng không đến nỗi giá mắc khủng bố như họ 6DJ8/6922 và đặc biệt là họ 12AX7/ECC83.

CHÂN LÝ: Bóng gì thay đổi âm thanh nhiều mà nhiều DIY hay hãng xướng lên là tự động bóng đó lên giá! Về mặt nghệ thuật thì tự do cá nhân. Về mặt kỹ thuật thì ...! :D

20. thanhgamo

thanks bác đã quan tâm, em cũng chỉ muốn tìm hiểu sơ sơ vậy thôi chứ chi tiết hơn chắc em lĩnh hội không nổi :D, tuy nhiên em vẫn muốn biết họ bóng ECC88 của Mullard này đứng ở vị trí nào trong bảng xếp hạng (hay, bền, được yêu mến chẳng hạn) của các bóng do hãng khác sản xuất.

21. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái này nó tương tự đề tài "ÂM HÌNH" nghĩa là vô thủy vô chung :mrgreen:

Tuy nhiên nếu chỉ riêng về mặt vật chất (hữu hình hay kỹ thuật) thì nó đứng khoảng 3-4 hạng đầu trong họ này :D

22. thanhgamo

Một lần nữa cảm ơn sự chia sẻ của bác và chúc bác vui ạ :D .
    Kính

23. DIY-lover

Em lượm được cái bóng này là lạ, tìm trên net thấy rất ít người dùng. Nhờ Các Bác hướng dẫn giúp

Attached Files:

24. mailinh

mailinh Advanced Member

@ cụ DIYLover: cụ có liều không? :D
    Cục biến áp của cụ có thể mần liều thử thôi:
    Cuộn Pri: R là 13.000 ohms. Cộn này có điểm giữa. Như vậy nếu mắc theo kiêu PP thì dòng có thể chịu 40ma. Em hơi thấy nghi ngờ vì cái cục này nhỏ xíu, dây làm sao đủ. Tuy nhiên chắc vài ma thì ok không cháy nổ. Nếu mắc theo kiểu SE thì hy vọng chịu dòng 1 vài ma. Lấy đại cây đèn tiền nào có RL # 13.000 mắc vào.
    Cuộn Sec: có 2 cuộn, 1 cuộn 25ohm, 1 cuộn 1.000 ohm có điểm giữa, cụ cứ lấy cái headphone mắc vào sẽ nghe được, xuất theo dạng rề cũng nghe được
    Nhưng mà hay dở thì thử sẽ biết :D
    Em xúi dại vì lỡ có rồi vất đi cũng uổng (công) các cụ đừng khiển trách em nhé. :D :D :oops:

25. DIY-lover

Cám ơn Cụ đã chỉ dẫn. Em vẫn để Em nó trong tủ hằng ngày cầm ra cầm vào ngắm nghía và mơ tưởng đến MC stepup trans, Output trans . . . cho một dự án xa xăm . Hiện còn nhiều dự án treo quá nên phải từ từ mới dùng đến Em này. Khi tới phiên Em nó thì Em sẽ thử phương án cụ nêu đầu tiên.

Share This Page

Loading...