Câu Lạc Bộ Uesugi !!!!! ( Vỏ bằng Gỗ - Chất âm bằng Vàng )

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by SunnyLau, 22/8/11.

1. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Em hay nghe nhạc Vocal :) ( vì hẻm có biết nghe nhạc hòa tấu, em đang dự định tìm cái đĩa hòa tấu nào dễ nghe để tập tành) nên có lẻ gu của em lại hạp với bóng Mullar, còn cặp tele 803S chân vàng mà em không xài tạo ra chất âm rất rực rỡ, thể hiện chi tiết rất hay , nhưng để thể hiện cái tình trong bài ca của ca sĩ thì em lại thích Mullar hơn .

2. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Trời giá em ở gần, qua Bác mượn cặp chân vàng đó về nghe thử xem thế nào? Nhìn thèm quá nhưng không dám mơ :mrgreen:
    Dòng này thì không hợp với dòng nhạc trữ tình cho lằm, nhưng rất phù hợp với nhạc giao hưởng, nhanh mạnh, chi tiết. Nhưng chắc không tình cảm cho lắm Bác nhỉ?
    Em đang nghe cặp logo Kim cương, dòng rẻ tiền chứ không được đinh như của Bác :mrgreen:

3. stereo

stereo Approved Member

Re: Uesugi !!! Vỏ bằng Gỗ - Chất âm bằng Vàng

So sánh mấy con này hơi khập khiễng với nhau vì năm s/x nó xa nhau:

- Bros 1: s/x từ 1977 @ giá sách 400,000 Yen
    - Bros 18: s/x từ 1993 @ giá sách 450,000 Yen
    - Bros 28: s/x từ 2005 @ giá sách 420,000 Yen

Giá đồ cũ bên Nhật thì 3 con này hao hao như nhau => theo em thì con Bros 1 sẽ hay hơn.
    Nhưng nghe nói Bros 1 hay khi đi cùng với nó là Bros 3 - hàng khủng cùng thời. Hai con này cùng dùng đồ của Luxman chứ ko phải Tamura như mấy con đời mới và dùng để trị các em Tannoy Prestige.

Bác nào từng ghép Bros 1 với Bros 3 cho ý kiến cái.

4. secooto

secooto Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm khai thác con Bross 1 thì cho anh em biết với?
    Thí dụ thay bóng gì, tụ gì....
    Cám ơn các bác.

5. tohoanganh

Theo em thì bác chỉ nên thay bóng theo gu nhạc mà bác nghe, chứ không nên đụng vào tụ tị của nó, em thấy hãng nó lựa chọn linh kiện rất kỹ. Không kéo lại thành "lợn què" thì khốn :mrgreen:

6. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Em cũng suy nghĩ giống như bác ToHoangAnh, vì linh kiện trong Pre của Uesugi không nhiều, nên nếu thay đổi tụ hay điện trở bên trong bằng các hãng khác như Black Gate hay Elna Cerafine v.v... vấn đề có hay hơn hay không thì em hẻm biết nhưng mà em biết chắc là chất âm sẽ khác với ban đầu. Em lấy ví dụ : Uesugi 28 made in Japan giá 2.200 USD chất âm mộc mạc tự nhiên. Em mua thêm 500 USD linh kiện tụ black gate + Điện trở xịn thay vào lúc đó Uesugi 28 made in Japan sẽ thành Uesugi 28 DIY in vietnam 2.700 USD. Em bảo đảm với các bác cái Uesugi 28 DIY giá 2.700 kia khi em chán muốn thanh lý đi thì không ai mua kể cả với cái giá 2.200USD trước khi nâng cấp. Còn chất âm hay hay không hay là do hên xui. :) . Thêm một vấn đề đáng lưu ý là : tụ của hãng Black Gate em nghe nói là phải có thời gian chạy rà rất lâu ( có người nói là nhiều khi lên đến cả 1000 giờ mở máy để phát huy tối đa chất âm của tụ Black Gate, hix hix, hẻm biết mình có giữ nổi món đồ đó đến 1000h hem nữa ta? :( )

7. secooto

secooto Advanced Member

Nếu bỏ qua vụ thay tụ, còn bóng thì sao ạ?
    Như con Bross 1 có tới 7 bóng 12AX7, nếu thay tất cả bằng Tele hoặc Mullar, đau bụng quá :D

8. tohoanganh

Em chưa dùng Bros 1 nhưng theo em, phấn pre chỉ có 2 bóng 12ax7 thôi, các bóng còn lại là dùng cho phono. Nếu không có điều kiện thì Bác thay bóng phần pre thôi, còn phono thì kệ nó :p Mà đã ăn chơi thì sợ gì mưa rơi :mrgreen:

9. secooto

secooto Advanced Member

Dạ em dành dụm mãi mới sắm được để nghe thư giãn sau khi làm việc căng thẳng thôi, chứ đâu đã đến tầm ngoa ngôn là "ăn chơi", nên sợ "mưa rơi" lắm ạ! :D

Nhân tiện có ai biết 2 cái bóng Pre nó nằm ở vị trí nào để em thay cho đỡ tốn kém ạ?

10. tohoanganh

Bros 1 này Bác tháo vỏ ra, hai bóng liền nhau bên tay trái là của pre Bác thay 2 bóng này, còn 4 bóng bên tay phải là của phono. Chúc Bác vui với Suhao :)

11. secooto

secooto Advanced Member

Em mở ra thấy ngoài 2 cái bóng bên trái thì còn 5 bóng bên phải nữa cơ (7 bóng tất cả).
    Vậy có phải là 2 bóng bác nói không ạ?
    Cám ơn bác.

12. tohoanganh

Vâng 2 bóng bên tay phải đó chính là bóng của pre đó Bác chỉ cần thay 2 bóng đó là được rồi :)

13. secooto

secooto Advanced Member

Túm váy lại là bên nào ạ?

14. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Mấy cái pream này linh kiên cũng bình thường thôi các bác ạ - giá tiền ấy bên Nhật không phải là hàng cao cấp. Có nhiều chỗ vẫn có thể upgrade được, chỉ có điều nó làm thay đổi chất âm sợ rằng không hợp gu của mình nữa thôi nên phải cân nhắc. Nhiều cái amp, pream cổ linh kiện cũng bình thường nhưng nghe hợp chất âm nên em vẫn thích hơn mấy cái đồ mới hơn, linh kiện gấu hơn nhưng không hợp chất âm. Đồ hãng chưa phải là đỉnh đâu vì em thấy người ta vẫn upgrade cả Wadia, Esoteric...bình thường mà.

15. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Thời sản xuất ra mấy con pre, amp này nước Nhật chưa giầu vả lại các sản phẩm này hợp gu nghe của người Nhật nên không chắc đã bán được ở chỗ khác :D . Nhìn ruột gan mấy em này cùng kiểu các sản phẩm của Nhật hồi đó ( E cũng rất thích và hay sưu tầm các loại amp Nhật cổ - chất âm rất hay và giá còn hay hơn). Còn biến áp Luxman được sử dụng trong rất nhiều các máy móc của các hãng khác của Nhật - không chỉ Audio.

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác nói trúng hết rồi :D
    Nếu dư tiền thì Máy bay còn upgrade nữa là mấy cái lẻ tẻ này :lol:

17. tohoanganh

He he Bác soi em kinh nhẩy, nếu ngồi đối diện với mặt trước của pre thì 2 bóng đó bên tay trái ạ :)

18. tohoanganh

Bác ơi con u-Bros 1 này được sản xuất năm 1977, lúc này nhật đã giầu lắm rồi Bác ạ,
    Nguồn: http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/2011-1 ... -bien-dong

19. secooto

secooto Advanced Member

Hehe cám ơn bác, em thay ngay đây ạ!

20. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

hix hix, Cái Kondo Neiro đời củ của em toàn xài tụ Nippon ( loại em thấy rã xác máy ra ở chợ Nhật Tảo có rất nhiều ) đời củ so sánh với cái Kondo Neiro đời mới và cái AudioNote Neiro đời mới của UK xài toàn linh kiện đời mới cao cấp nhất thì chất âm của đời mới nghe vẫn không thích bằng cái mà do chính ông Kondo cân chỉnh, theo em phụ thuộc vào người thiết kế và cân chỉnh âmly, khi mình thay đổi các linh kiện bên trong thì mình đã thay đổi chất âm của người đã thiết kế ra sản phẩm, thay đổi cái hồn của sản phẩm. :idea:

21. skr

skr Advanced Member

các bác Uesugi FC cho em hỏi, em thấy Pre Ubros.1 sao có cái thì chạy 7 bóng, có cái chạy 6 bóng 12AX7. nguồn rời thì có cái dùng biến áp Luxman, có cái thì dùng của Tamura. vậy thì cái nào là nguyên bản vậy. các bác làm ơn giải thích giúp. Thân

22. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Chà Chà, Bác SKR hỏi câu này hay quá, em cũng đang thắc mắc cái bóng thứ 7 chạy cho phần nào trong mạch vậy? loại 7 bóng xài biến thế chỉ xài biến thế của Tamura hay Luxman? hay xài lúc thì tamura lúc thì Luxman?

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo mình thì Tamura transformer mới là nguyên thủy của máy,và khi các bác thấy sài Luxman transformer thì theo mình nó đã được thay mới
    Còn vụ 6/7 bóng Em nghĩ có sự lẫn lộn nào đó thôi
    bác có thể xem hình U-Bros 1

Attached Files:

File size:
      115,1 KB
      Views:
      424
      File size:
      82,6 KB
      Views:
      421
  24. secooto

secooto Advanced Member

Em nghĩ mấy ông làm Uesugi có bà con với mấy ông làm AR, có gì ráp nấy hehe :D

25. skr

skr Advanced Member

em cũng nghĩ là mấy cái chạy biến áp Luxman là đã bị thay. còn thường em thấy mấy con chạy 6 bóng thì số Series thường lớn hơn mấy con chạy 7 bóng. hình như là cái bóng thứ 7 để Bufer cho Volume thì phải.

Share This Page

Loading...