CD-PC transport USB+ CM108 +TDA1541+Tube

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 1/11/13.

1. dnh

dnh Advanced Member

Thanks bác giahuy! Vậy em sẽ sử dụng ổ gắn ngoài eSATA hoặc 1394 bởi em cũng đang có sẵn 2 box HDD dùng giao tiếp này.

2. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Em thử thay nguồn rời +5V (nguồn PC) vào thì thì âm thanh tăng được cỡ 2 bậc so với nguồn từ USB, còn tiếng bị vỡ dải cao thì do sợi cáp bọc giáp mạ bạc trên. Giờ em đã hàn thêm cái châm cắm cho rack RCA vào để cắm rút cho dễ, em dùng cáp đồng trục 75 Ohm DIY vài loại thì thấy tiếng hết bị vỡ với dây cáp sợi đồng, tiếng bass chưa gọn và hơi bí. Còn với dây cáp bện đồng mạ bạc thì tiếng trong, sáng và tách bạch hơn (gần giống với qua cổng optical của AE nhưng êm và mềm mại hơn) cuối cùng em dùng sợi cáp bện mạ bạc này (hình). So với nghe đĩa CD thì bây giờ nó được cỡ 8/10, trước dùng Airport Express 2012 thì chỉ được 7/10.
    Lúc trước cứ nghĩ dây Coaxial không có sự khác biệt nhiều vì nó là digital, nhưng qua những trải nghiệm trên em thấy chất liệu dây dẫn ảnh hưởng rất nhiều đến âm thanh, nếu có điều kiện mà thử cáp coaxial loại vài trăm $ thì không biêt nó hay thế nào!

Attached Files:

3. giahuy

giahuy Shop

Bác đi đúng hướng rồi đó ,dây SPDIF rất là quan trọng vì tần số truyền SPDIF lên tới 30 MHZ , sử dụng dây lơ mơ là ảnh hưởng đến chất âm ngay , vì lý do đó mà em dùng I2S đó bác , tuy nhiên nếu bác dùng SPDIF thì phải quan tâm đến Jack cắm (dùng BNC tốt hơn RCA) và dây dẫn + tụ + điện trở cân bằng 75-100 ohm
    Về nguồn rời bác sùng nguồn PC là nguồn xung( switch power) bị nhiễu rất lớn , bác phải sử dụng nguồn Linear dùng biến thế bình thưởng rồi dùng LDO regulator hay chí ít là LM317 + Tụ 470mF + tụ tatalum 20mF+ tụ 0.1 mF+0.001 mF (tất cả là tụ by pass) thì chất lượng mới nhảy vọt được bác ạ

4. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Chào bác giahuy cùng các bác đang theo dự án này!
    Chiều nay mình tiến hành hàn nối theo chỉ dẫn của bác gia huy,khó nhất là hàn 3 chân 44,46,47 của con chíp này để nối ra tda 1541.Vì chưa sử dụng mỏ hàn bao giở nên bước đầu rất khó,ngày hôm qua mình đã làm hư 1 con sound usb .Hôm nay đã có kinh nghiệm minh làm mất khoảng 1 giờ đồng hồ cuối cùng cũng hoàn thành.Cắm vô,bật dàn máy lên,hồi hộp nghe âm thanh cất lên:Ôi!!!Thật không tưởng tượng nổi bộ dàn của mình hôm nay lại hay đến thế.Tiếng trong và sạch chưa từng có,không có chút sôi hay nhiễu nào cả chỉ có các giải am thanh vang lên:bass lực chắc,gọn,trung thì ngọt ngào,treble lung linh tách bạch,phải nói nghe thật sướng cái lỗ tai.Xin gửi tới bác giahuy lời cám ơn và sự khâm phục của mình vì nhờ bác mà mình cũng như các bác mê loa đài được thưởng thức âm thanh hay nhất mà chi phí thì quá rẻ so với những gì nó mang lại.

5. dnh

dnh Advanced Member

Vậy là lại một bác nữa thành công rồi, chắc là mình phải tranh thủ đẩy nhanh tiến độ thôi, sốt ruột quá. Cảm ơn bác giahuy trước!

6. giahuy

giahuy Shop

Các Bác thanh công là niềm vui của em rồi đó
    Trong con đường chơi Audio có nhiều trường phái , có trường phái phải đầu tư nhiểu tiền thì mới thấy an tâm về chất lượng , có trường phái thì chỉ có analog mới là hi-end , có trường phái thì cái gì mới hiện đại , tối tân nhất như các định dạng 24 bit- 32 bit tần số lấy mẫu > 192Khz thì mới hay ...
    Em thì theo trường phái , cái gì tự mình làm , tự mình nghiên cứu và tự mình thưởng thức thấy hay thì mới hay , do đó sau một thời gian chơi audio đồ hãng bị em bỏ vô trong kho hay luộc lấy linh kiện hết ví dụ như loa AR (450 obama), amply Yamaha ,Onkyo (600 obama), đầu CD Harmankadon (mua mới 1800 obama) , bây giờ bộ dàn của em 100% là DIY
    từ đầu đĩa than , phonobox , CD đèn , Amply đèn , pre -volume digital,Loa và bây giờ là máy tính đọc file lossless (máy tính cũng DIY) USB-DAC tất cả đều DIY từ đồ ve chai
    Trong cuộc chơi này vấn đề không phải là tiền mà là kiến thức mà ta thu lượm được , áp dụng và kiểm nghiệm trên thực tế và sung sứơng khi thành công đó là cuộc chơi thõa mãn trí tuệ đó các bác
    Em không dám PR nhiều về chất lượng của dự án USB-CM108-TDA1541 mà để các bác tự thực hiện và tự cảm thấy chất lượng mà nó đem lại so với các DAC đắc tiền trên thị trường như thế nào
    Chúc các bác thành công

ngoc moon likes this.
  7. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Hi bác giahuy, em đã gắn nguồn rời biến thế và dùng ic ổn áp 7805, tụ lọc vào 7805 là 2200uF và 0.1uF, lọc đầu ra 1000uF, 0.1uF và 0.0001uF, không đào đâu ra 20uF tantalum :( . Nhận xét em nghe tiếng dày và vững hơn trước, không gian rộng mở hơn so với nguồn xung. Tiếng mid giờ kiểm soát tốt hơn rồi, nó dịu dàng hơn, hiện tiếng bass hơn rền 1 chút, chắc em sẽ thay tụ 1000uF nhỏ xuống nữa hy vọng sẽ bớt đuôi bass, Nhưng giờ thì so với CD nó lên được 8.5/10 rồi. Cảm ơn bác đã hướng dẫn.

8. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Cập nhật, em đã thay tụ 1000uF bằng 2 tụ 220uF kẹp // thành 440uF, bây giờ nghe đã vừa tai rồi, không còn bị tiếng bass rền và lấn át nữa. Dự án đã hoàn thành được 90%, sau này còn làm thêm cái hộp cho nó và kiếm sợi cáp nối dài USB nữa mới xong, giờ em thưởng thức trước đã.
    Show tấm hình

Attached Files:

9. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hic, em đang lầm lũi đi tìm USB này, cơ mà xem qua web các shop bán đồ linh kiện máy tính chỗ em chẳng có.

10. kidrockx

kidrockx Advanced Member

Thấy website này có bán nè bác:
    http://www.usbgiare.com/usb-ra-sound-2- ... ory=1.html
    Em tính chạy qua xúc 1 cái , nhưng lu bu quá chưa ghé hỏi xem sao

11. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Ở ngoài bác này!
    http://maytinh-its.com/vi/

12. rock0em_h_x

Thanks bác!
    Vậy mà em mò cả đêm qua ko thấy cái web nào chỗ thành phố mà em hay lượn mua đồ máy tính ko có.
    Chỗ em ở lên đó tầm 30phút đi đờ rim :D

13. rock0em_h_x

Đêm qua em ngâm cứu món này, và tất nhiên em sẽ thử ngay sau khi có USB sound DP552
    Giờ chưa có USB nên buồn buồn em lên đây có một số thắc mắc nhỏ nhờ bác Giahuy giải đáp hộ em với :D

1) Em đã từng nghe qua hệ thống soundcard + TDA + buffer tube một thời gian, quả thật chất lượng âm thanh rất tốt, và rất tiện lợi. Tuy dạo này đang bị cái soundcard vật, em đang loay hoay chưa biết do soundcard hay do mainboard, vì TDA1541 + tube thì ko vấn đề gì.

Em thắc mắc là: I2S lấy từ EMU10K1 trên SB0220 và I2S trên con chip CM108 này nó ko bị ảnh hưởng bởi cái gọi là "sự khác nhau" giữa EMU10K1 và CM108 hả bác Giahuy?
    Nghĩa là tín hiệu I2S nó là dạng số, đơn thuần chỉ là 01010101..... mà thôi, ko bị ảnh hưởng bởi chất lượng hay cái gọi nôm na là đẳng cấp giữa những thằng tạo ra nó. Vì theo em, em thấy rõ ràng EMU10K1 sẽ hơn hẳn CM108 về đẳng cấp, một thằng là trái tim của Soundcard music huyền thoại, một đứa là chip còi trong cái usb tập càn bành? :shock:

Nếu mà thằng I2S này tạo ra bởi cả 2 con chip này nó ko bị ảnh hưởng bởi 2 thằng tạo ra nó, thì như bác giahuy đã phân tích, nó sẽ đỡ hơn phần can nhiễu do nó truyền nối tiếp nhau trên hệ thống mới này, và nhất là đơn giản hơn nhiều so với cái soundcard, soundcard mà hỏng phát là rất khốn đốn vì model này giờ ko có sẵn.

2) Khi làm nguồn riêng cho USB, thì cắt đi phần cấp nguồn +5V của máy tính phải ko ạ?
    Cắt đi cái dây cấp +5V của máy tính, dây vào USB có 4 dây, 2 dây 2 bên là nguồn mass/+5V, 2 dây ở giữa là truyền tín hiệu, cắt dây 5V rồi nối với nguồn 5V của mình chế bên ngoài, chỉ để lại dây mass phải ko ạ?

14. linhvk

linhvk Advanced Member

các bác biết chỗ mua ngoài HN chỉ em với, em qua chợ giời nhưng có loại USB sound dùng chip bị phủ kín hết cả, giá 55k thôi ạ

15. rock0em_h_x

Loại đó chip dán, nó ko có chân, tròn như con bọ chó, ko dùng đc bác ơi.
    Em vừa đi ra hỏi mấy cửa hàng linh kiện máy tính gần chỗ em, toàn loại này. :evil:

16. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Rock , Bác thắc mắc là đúng ,lúc đầu em cũng nghĩ như bác tín hiệu digital chỉ là 01010 nên chỉ tập trung phần ananlog , tuy nhiên càng nghiên cứu sâu mới thấy phần digital là rất quan trọng đến chất âm .
    Đối với digital 2 yếu tố sau sẽ ảnh hưởng đến độ trung thực khi tái tạo âm thanh
    1. Bit perfect
    Bit perfect là độ toàn vẹn của dữ liệu (data) , đối tượng phát (máy tính) truyền đi(ví dụ) 3 byte ( các số 1=(00000001),2(00000010),3(00000011))
    Đối tượng nhận ( DAC) nếu nhận đúng 3 byte(1,2,3) thì ta gọi là đã nhận được bit perfect nếu nhận thành (2,3,4) là không bit perfect

2. Jitter
    Dac nhận được 3 byte , nhưng thời gian nhận là bao lâu so với thới gian phát ( ví dụ máy tính truyền 3 byte trong 1 ms , trong khi DAc nhận được 3 byte trong 1.1 ms , sự chênh lệch về mặt thời gian gọi là Jitter 0.1ms )
    Đối với việc tính toán thì Jitter không quan trọng bằng bit perfect , bới vì kết quả tính toán không thay đổi dù có chênh lệch thời gian ( ví dụ sử dụng máy tính I5 tình một bài toán thì nhanh hơn máy P2, nhưng kết quả thì không thay đổi)
    Đối với âm thanh thì lại ảnh hưởng rất lớn đên chất lượng âm thanh ví dụ nôm na , một nhạc cụ nhanh hay trễ 1ms so với nhạc cụ khác sẽ cho ra cảm nhận âm thanh khác biệt em gửi hình minh hoạ về Jitter để các bác rõ thêm

Như vậy một nguồn phát hay là nguồn phát luôn bảo đảm bit perfect và Jitter nhỏ nhất , đó là nguyên nhân giải thích tại sao bộ âm thanh digital này hay hơn bộ digital kia ( cho rằng phần analog là như nhau)

Đối chiếu với các hệ thống digital hiện tại thì thấy ngay tại sao Máy tính- USB -I2S-DAC hay hơn máy tính - SPDIF-I2S-DAC vì máy tính-USB là giao thức bit perfect ( data được truyền đi và kiểm tra bit perfect , nếu không bit perfect thì truyền lại)
    Trong khi máy tính -SPDIF là giao thức không bit perfect , vì tín hiệu chỉ truyền đi một chiều nếu truyền sai thì nhận sai không kiểm tra bit perfect , do đó dây truyền SPDIF cần phải thật tốt ( như bác fish2k da gặp) để có thể truyền bit perfect ( đối với việc truyền SPDIF ngoài yếu tố dây dẫn còn có yếu tố biên độ của tién hiệu SPDIF nữa) nhưng có tốt cách mấy cũng không thê bảo đảm là bit perfect được
    Về yếu tố Jitter , truyền bằng SPDIF cần phải qua 2 công đoạn mã hoá clock+data và giải mã clock+data , các công đoạn này làm tăng thời gian truyền dữ liệu và làm giảm độ chính xác về thời gian truyền dữ liệu nên Jitter sẽ tăng lên trong khi truyền bằng I2S thì bỏ qua giai đoạn này nên Jitter là nhỏ nhất
    Còn câu hoi của bác sự khác biệc giữa EMU10K1 và CM108 hơi khó giải thích hơn , tuy nhiên có thể thấy
    EMU10K1 và CM108 đều là giải pháp BIt perfect , yếu tố khác nhau chính là Jitter
    EMU10K1 mặc dầu nhận được bit perfect tuy nhiên không quan tâm giải quyết vấn đề Jitter bằng chứng là chỉ có một tần số lấy mẫu 48Khz và không sử dụng PLL để đồng bộ với tần số lấy mẫu của máy tính mà nhờ phần mềm xử lý các file 44,1 KHZ ra 48 Khz để đồng bộ mà thôi do đó Jitter cao hơn
    Trong khi chip CM108 là chip Taiwan phat triển trẻ hơn EMU 10K1 tới 15 năm (không phải của tập cận bình đâu) là chip dùng PLL cho cả cổng USB(adaptive mode có nghĩa la thay đổi clock theo clock của máy tính sau một thời gian tính toán) và có tần số lấy mẫu tự động thay đổi theo tần số của nguồn phát (44,1 Khz hay 48 khz) giải pháp này làm CM108 có Jitter rất thấp so với EMU10K1
    Về thực nghiệm thì CM108-I2S hay vượt bậc so với EMU 10K1 đó bác , bây giờ thì Bác nên yên tâm mà bỏ qua EMU10K1 mà sử dụng CM108 đi bác
    chúc bác thành công

Attached Files:

17. dnh

dnh Advanced Member

Một trải nghiệm thú vị cả trên thực hành và lý thuyết, cám ơn bác giahuy đã tìm ra phương án "ngon - bổ - rẻ" và còn giải thích cặn kẽ nữa cho những người không có chuyên ngành cũng hiểu được và thấy rất thú vị. Như trên bác đã nói niềm vui có được khi tự làm và hài lòng với kết quả đạt được thật tuyệt vời. Cám ơn bác và mong bác tiếp tục chia sẻ những kiến thức và kinh nghiệm của mình cho cộng đồng những người thích tìm tòi và trải nghiệm. THANKS!

Bác giahuy cho em hỏi: em kiếm được bộ nguồn như hình đính kèm dùng với main Atom ITX, cấp nguồn bằng adapter hoặc acquy 12V: nếu cấp bằng acquy 12V thì các điện áp 3,3V và 5V lấy từ PSU này có bị nhiễu không? Nếu không bị nhiễu thì quá tốt vì không phải dùng nguồn riêng cho USB nữa! Do lu bu quá chưa ráp hoàn chỉnh được nên em chưa so sánh được.

Attached Files:

18. giahuy

giahuy Shop

Nguồn này ngon đó bác ,nếu bác dùng nguồn này trước tiên chưa cần nguồn rời cứ sử dụng luôn nguồn từ USB cấp qua , tuy nhiên do trong mainboard máy tính ngoài nguồn xung thì xung nhiễu lan truyền theo đường nguyền cũng rất mạnh vì tần số giao động của CPU , của các chip rất nhiều , nên tốt nhất vẫn dùng một nguồn rời để cô lập xung nhiễu trong máy tính không lan qua DAC của mình
    nhân tiện em vẽ luôn sơ đồ cấp nguồn ngoài cho các bác tiện tham khảo , điện trở nối với led 100 ohm

Attached Files:

File size:
      26,6 KB
      Views:
      903
    ngoc moon likes this.
  19. linhvk

linhvk Advanced Member

Có bác nào mua được Usb sound loại có thể mod được thì mua giúp em với ạ, em ở HN, cám ơn câc bác

20. minhsondaklak

minhsondaklak Approved Member

Xin chào bác giahuy và mọi người !

Mình mới lạc vào thế giới audio này được mấy hôm, thấy các bác làm hay qúa ạ :D
    Càng đọc càng nể phục các bác, muốn học làm theo mà không biết có áp dụng ngay vào cái "giàn" ở nhà mình được không.

Hiện mình chỉ có PC nối trực tiếp qua Amply bán dẫn (Jarguar PA-203XG). Lâu nay nghe nhạc file lossless và mp3-128kbps không thấy khác gì cả. Lên đây đọc vài hôm thì cũng vở lẽ ra là tại sao rồi ... hì.

Xin hỏi các bác PC & Amply như vậy có áp dụng Dự án DIY này của bác giahuy được không (PC - Foobar2000 - USB - CM108 - TDA1541 - TUBE - AMPLY), có thể tạo được một chút khác biệt giữa lossless và mp3 không ạ ? chỉ cần một chút thôi cũng rất đáng để hy vọng.

Rất mong được các bác ngó qua cho một lời khuyên, xin cám ơn nhiều !

21. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Nếu bác quyết tâm thì bộ của bác vẫn áp dụng dự án này được ạ,mặc dù ampli của bác là ampli karaoke nhưng bác làm dự án này thành công thì bác nghe lossless và mp3 nó sẽ khác nhau 1 trời 1 vực bác ạ chứ không phải 1 chút đâu.Bác cố lên.

22. rock0em_h_x

Em nghe lossless với mp3 128 qua loa vi tính mà đã thấy khác xa nhau rồi.
    mp3 128 mất dải và rối rắm tùm lum.
    Bác đấu qua amply thì nó còn thể hiện rất rõ.

23. mduc00

mduc00 Approved Member

Em thuộc nhóm gà vỡ lòng, chưa biết gì về DIY mà nghe dự án này ham quá. Bác GiaHuy có thể giúp hướng dẫn từ đầu đến hoàn thành (phần đèn) được không ạ? Nếu có hình ảnh thì tuyệt vời. Cám ơn bác

24. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Mới rip 1đĩa CD KHÚC TÌNH XƯA Lệ Quyên vô CP,bật lên cùng bộ CD-PC transport USB+CM108+TDA 1541+tube,âm thanh cất lên thật không thể tin nổi nó lại hay đến thế.Như vậy nếu có nguồn nhạc lossless thật chuẩn thì dự án của bác giahuy sẽ tuyệt vời nhất.Mình xin nhắc lại là âm thanh vô cùng trong sạch,không có 1 tý sôi nào,rất mạnh mẽ nhưng lại hết sức ngọt ngào.phải nói càng nghe càng thấy hay.Công nhận bác giahuy tìm ra con CM108 để cải tiến lại dự án sound creative này vô cùng hay luôn,mà không thể nói lên hết được.MÌnh nghĩ chỉ có trực tiếp được nghe mới cảm nhận hết cái hay của nó.Đã hay mà lại rất đơn giản dễ dùng chỉ cần cắm vô là nghe thôi, không phải cài đặt phức tạp gì hết,bởi vậy mình thấy nó càng thêm phần giá trị ở chỗ này.xin cảm ơn bác giahuy.

25. rock0em_h_x

Cám ơn bác Giahuy nhiều. Em đã có USB, hứa hẹn cuối tuần này sẽ đc trải nghiệm cảm giác mới, khỏi phải vật nhau với cái soundcard nữa.
    Bác cho em hỏi thêm, cái hình tách nguồn +5V từ CPU cấp cho USB ấy ạ, hai hình bên trái thì em đã hiều. Và nếu làm i chang như 2 hình bên trái, thì có lẽ đã cấp nguồn +5V cho USB hoạt động, đồng thời đảm bảo CPU đã nhận diện USB xong xuôi.

Thế còn hình bên phải, chỗ có 2 con Zener và cái con CY7C68.... gì gì đó, nó là cái gì vậy ạ?
    Và nó để làm gì vậy bác? Mong bác hướng dẫn luôn, để cuối tuần về em mần 1 mạch cho nóng :D

Tags:

Share This Page

Loading...