CD Play giá 90 triệu nghe như DVD 1 triệu 1 triệu 150

Discussion in 'Nguồn phát đa kênh' started by quoc dat, 10/12/15.

1. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Hôm qua bôn tẩu trong giang hồ, em có nghe thông tin rằng

+ CD Player giá 90 triệu nghe song song với DVD 1 triệu 150 nghìn không phân biệt được ( Hàng trăm người không phân biệt được :shock: )
    + CD Player khác hãng khác tên cùng ruột gan ( chắc cũng giống 40 50% gì đó em chả biết - hóng mà :mrgreen: ) bán giá cách nhau rất nhiều tiền.

Vậy em hỏi các bác đã từng chơi qua nhiều đầu CD Player từ nhiều hãng, nhiều đời, liệu thông tin phía trên là đúng hay sao ạ ?

Em thì chơi qua 5 6 cái CD thôi nhưng khác hãng nên không có điều kiện mổ xẻ hiện tượng nêu trên, mong các bác giúp cho đặng em tiết kiệm tiền mua cái .. :D.

Kính mong tập đoàn các huynh đài chơi CD Player chỉ giáo cho em tiến về bộ ạ.

p/s : Tiện thể bác nào biết chỗ nào nó copy, sao chép, lắp ráp được cái CD WEISS Jason đồ lòng giống 30 40% cũng đạt rồi chỉ em với.

Tags:
    Thành 1972 and Tuấn_Audio like this.
  2. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Hơi sức đâu mà bác lại nghe người khác chém gió, trên diễn đàn nầy bây giờ có nhiều cao thủ lắm rồi.

3. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Những người phát biểu như thế kia họ không lên đây bình luận đâu bác ơi. Thế nên bác chỉ có được cái nhìn một chiều thôi, tuy nhiên em cũng lót dép hóng coi sao! :)

4. BeHe

BeHe Advanced Member

Dvd giá hơn triệu đó tên gì, ở đâu bán vậy bác?Có thông cụ thể cho dể đi bác

5. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Đúng hay sai thì mua đại cái dvd về nghe thử biết ngay.

Quốc Anh likes this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác bỏ ra 1,15 rr mua cái DVD , rủ mấy người bạn về dùng tấm vải che dàn máy để Blind test là ra kết quả ngay, cần gì phải hỏi trên forum. Biết đâu sau khi test bác lại có những kết luận bất ngờ. Em đoán với cách chơi của bác có thể chưa bao giờ bác đụng tới cái DVD .

7. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

By Quoc dat trong chủ đề" rung"
    " anh cũng khuyên em thay vì nhận xét vô thưởng vô phạt, vớ va vớ vẩn, nếu có tí chất xám từ thực tế thì thể hiện, không thì kiếm cái ghế, bưng tách trà uống ngồi hóng các bậc cha chú ban phát cho tí lời khuyên, khuyên xxx hay khôn thì phải trải nghiệm chứ ngồi đó mà hỏi lật tới lật lui một vấn đề, học thì phải hành, cứ thẩm audio bằng bàn phím thì không tới nơi tới chốn đâu nhá,"
    Topic này và cái tuyên bố trên nghe trớt quớt.

8. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ntbdeneb:

Em không hiểu bác đang nói gì, bác chỉ rõ cho em thấy được không ạ.

Cám ơn bác nhá.

9. song hong

song hong Advanced Member

Bác nói mà không có dẫn chứng cụ thể, chỉ nói sơi sơi thế cũng gọi là chém cho vui thôi. Bác cho biết CDP loại gì tình trạng ntn ?, DVD loại gì ?
    Bác mà nói đc chắc gạch đá vèo vèo

10. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Hình như DVD LG loại cho trẻ con xem Tom and Jerry đó bác :shock:, để em nhìn kỹ lại xem nhé.

11. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Đâu có bác, em hóng trên VNAV mình mà bác. Đúng là em chưa so đầu DVD với CD 90 Triệu bao giờ bác ạ, mới chỉ chơi đến CD 60 Triệu rồi bỏ qua chơi DAC rồi.

Chính vì chưa nhìn được chiều nào nên mới vào đây kê ghế ngồi chờ các bác chỉ bảo em với. :(

12. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Bác đợi em tí em trích dẫn cho bác xem, đúng là em chả biết CDP loại gì chỉ biết nó phát 1 2 bài lăn quay ra, thay vào con DVD 1 triệu 150 nghìn việt nam đồng nghe chả ai trong cả trăm người ý kiến gì, :(

Em hoang mang quá.

13. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đô la thời Sumo xa xưa nó khác giá bây giờ, bác chủ nên giữ nguyên giá đô đi cho khách quan. Sẳn tiện em lôi cái Dvd Trung quốc hay Việt Nam gì em quên rồi cắm vào test với bộ 900-901 nhà hàng xóm coi sao! Biết đâu có dịp mắng lão ấy xxx vì lỡ mua 900-901!

Thân chào!

14. quocdat

quocdat Advanced Member

Lâu quá rồi em mất link, tuy nhiên theo ghi nhớ của em thì model của nó là
    Pioneer DV-S838A.

15. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Chắc bác có sự nhầm lẫn rồi, con S-838A chưa bao giờ có giá thấp hơn 3tr đâu bác.

16. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Mấy thông tin khác em không biết, nhưng cái dòng màu đỏ em gặp rồi. Cụ thể đó là con CDP Marantz CD-63MKII với con CDP MBL- CDP1 là cùng một ruột, giống tới 99,99%. Giá hai con này cách nhau bao nhiêu các bác tự tìm hiểu thêm nhé!
    @ em lặn đây! Nhỡ có shop đang đăng con MR-63 thì sẽ lên giá, còn nhỡ shop nào có MBL thì chắc là sẽ chém em chết ngắc! :mrgreen:

17. BeHe

BeHe Advanced Member

Ối thần linh ơi...đúng ngay cái dvd con e đang dùng coi Xuân Mai, đăng 3tr5 mãi chẵng ai mua...hi hi

18. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Bác chủ nên hỏi bác này là đúng bài, bác í có CD giá 3.5tr nghe hay bằng CD 65tr đấy ạ! :oops: :roll:

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Pioneer DV-S838A nghe tốt, diễn đàn mình cũng bàn nát ra rồi.
    Còn bác nào nghe Pioneer DV-S838A với CDP nào đó tầm 90t mà ko phân biệt được thì bác đó quá may mắn vì đỡ tốn tiền lọ mọ nâng cấp vì có bao tiền đổ vào cũng chỉ là đàn gảy tai em.
    Vụ 2 CD có ruột gan giống nhau thì đầy. MBL như bác nào vừa nói là 1 ví dụ, hoặc con 7009 của Mc cũng giống Teac 10. Ruột giống nhau nhưng tiếng có "y chang" hay không mới là vấn đề.

20. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em kg thấy đó là may mắn mà là thất bại trong phối ghép vì đã chơi đến tầm cdp 90t thì ít nhiều cả hệ thống cũng phải tốt hoặc khá kg lẽ lại "chay lỳ" với CDP - thành phần theo em là đặc biệt quan trọng trong hệ thống - đến như vậy? Nếu có thông tin cụ thể về cái CDP 3k$ nữa thì dễ phân tích hơn nữa.

Vấn đề bác chủ đưa ra là có thật là kg phân biệt được ở kỳ Sumo khi cái CDP 3k$ được thay thế bằng DVD 150$ mà cả trăm người nghe kg phân biệt được vì CDP 3K$ đã chơi được 1-2 bản nhạc. Còn vấn đề "bình khác rượu giống" thì em cũng thấy rằng có "y chang" kg là vấn đề khác theo mod nói.

Thân chào!

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cám ơn bác quoc dat đã mở topic này để em có cơ hội trình bày cùng các bác. Em theo nghề nghiên cứu đã lâu, đúng vào chuyên môn so sánh của em nên em thấy ngứa mắt và xin có vài lời chia sẻ để rộng đường dư luận, giúp các thành viên diễn đàn bớt hoang mang.

Việc nghe DVDP 1,15 trd không phân biệt với CDP 90 trđ của hàng trăm người có 2 góc nhìn, hiện tượng và bản chất.

Về hiện tượng thì vẻ ngoài là khi thay CDP 90 trđ bằng DVDP 1,15 trđ mà không ai biết (trong một cuộc thi SUMO, theo như lời người tiết lộ, em không biết lời nói này đúng hay sai, tuy nhiên theo nguyên tắc suy đoán vô tội thì em coi như thông tin đúng và em không chịu trách nhiệm về thông tin này). Điều này là sự thật, nhưng đó chỉ là một phần sự thật, là bề ngoài, lấy bề ngoài mà kết luật ngay bản chất thì thật là sai lầm. Những người lấy 1 phần sự thật ra để kết luận mà không căn cứ vào toàn bộ sự thật có cái nhìn rất thiển cận. Em xin phân tích tiếp cho các bác rõ.

Trong cuộc thi SUMO thì người ta thi các ampli đèn với nhau trên một hệ thống tham chiếu, tức là giữ nguyên các yếu tố khác, chỉ khác nhau thành phần ampli (đây là một loại Experimental test), từ đó chọn ra các ampli hay nhất theo đánh giá của ban giám khảo (đánh giá của BGK có thể hơi khác hay khác nhiều với từng người nghe tại cuôc thi). Như vậy mục đích là so sánh các ampli với nhau, chứ không phải so sánh các nguồn phát (CDP) khác nhau. Với tinh thần đó, tất cả người nghe kể cả BGK đều lắng nghe từng nốt nhạc để xem thử ampli nào trình diễn hay nhất và trong đầu mọi người đều cho rằng các thành phần khác của hệ thống đều cố định như nhau. Khi có sự cố CDP, ban tổ chức phải chữa cháy bằng DVDP (theo lời người tiết lộ em không muốn nêu nick ra ở đây), nhưng ban tổ chức không hề thông báo cho tất cả mọi người nghe là có sự thay đổi nguồn phát (vì làm như vậy không công bằng cho các ampli thi sau khi phải trình diễn cùng DVDP). Trong đầu mọi người đều đinh ninh rằng mọi thứ giữ nguyên chỉ khác là tới phiên một cái ampi khác biểu diễn, và nếu có khác đi (hay hơn hay dở hơn) thì mọi người kể cả BGK đều đinh ninh cho rằng cái sự khác biệt đó (hay hơn hay dở hơn) so với những lần nghe trước là do cái ampli gây ra chứ không phải bất cứ 1 thành phần nào đó của hệ thống. Mọi người tập trung nghe tìm ra sự khác biệt và đều quy những khác biệt này về cho cái ampli, nên nếu có dở hơn thì do cái ampli, chứ không ai trong số những người đang nghe hay biết (trừ những người phụ trách phần hậu đài).

Nếu trong cuộc thi SUMO này, ban tổ chức cố định 1 cái ampli, test mù và nói rõ là có 2 cái nguồn phát khác nhau, tất cả mọi người hãy nghe và so sánh để biết cái nào hay hơn thì em tin chắc 99% là người nghe sẽ phân biệt ra ngay DVDP hay CDP. Vì mọi người tập trung nghe để biết nguồn phát nào hay hơn thì lòi ra ngay. Còn thay đổi nguồn phát mà vẫn kêu mọi người nghe để đánh giá ampli thì làm sao mà biết được. Các bác nào biết chuyện hậu trường này, mà chỉ dựa vào việc không có ai trong phòng nghe phát hiện ra sự thay đổi đầu phát, hí hửng cho rằng CDP gấu và DVDP bèo như nhau thật là nông cạn!

Vài lời chia sẻ em nghĩ bác quoc dat cũng như những bác đang quan tâm topic này sẽ hết băn khoăn, và mong rằng trên diễn đàn chúng ta bớt bớt hay tốt hơn là không còn những "nhát chém thế kỷ" như thế này nữa. Mong lắm thay!

mtbc and subaruil like this.
  22. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Mình thấy sự phân tích như trên của bác hoangtrong là chính xác, chắc không còn gì để bàn cải.

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em định không viết bài vào topic này nhưng nhận thấy bác chủ thớt cùng một số bác chưa tham gia vnav vào thời điểm xảy ra hai nội dung như câu hỏi nên thấy có trách nhiệm trả lời để cho các bác tự tham khảo. Những người đặt vấn đề như câu bác chủ thớt hỏi đã từng trải qua các sự kiện trên vnav trong thời gian đó nên hiểu rõ vấn đề họ viết.

Em trả lời lần lượt từng câu hỏi của bác chủ thớt, câu 2 ngắn nên em trả lời tóm gọn: Thông tin về các đầu CD Player khác hãng khác tên nhưng có cùng ruột gan thì trên vnav cũng như trên các mạng khác đều có nên các bác tự tìm hiểu giúp. Trong những topic đó em cũng nhiều chuyện tham gia một chút nên có nhớ và có thấy nhiều bác vnav trả lời bằng chữ viết và hình ảnh rất rõ rồi. Em xin mạn phép không trả lời nữa mà các bác nên dùng chức năng search của diễn đàn để tìm cho nhanh.

Câu 1 "CD Player giá 90 triệu nghe song song với DVD 1 triệu 150 nghìn không phân biệt được (Hàng trăm người không phân biệt được) th2i do em là người chứng kiến từ đầu đến kết thúc nên em biết rất rõ chuyện này. Chuyện này xảy ra vào dịp sumo 2009 tổ chức vào tháng 12/2009 tại Sài Gòn. Do em là phóng viên của dịp sumo này nên có rất nhiều hình ảnh cũng như thông tin. Mời các bác xem hai topic có liên quan để tránh phản biện rằng em tự chế.

Topic 1: Hội thi SUMO 2009: tường thuật trực tiếp từ trang 14 http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... &start=325 . Các thông tin từ trang 14 trở đi đã được nhiều bác nói về vấn đề loa cháy và CDP cũng cháy phải thay thế loa và CDP khác
    Topic 2: Hình ảnh ngày hội SUMO CONTEST 2009 http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=60&t=35087 . Topic này em là chủ thớt nên tất cả các hình trong đó là do em chụp và post bài. Sau này, em tháo những hình đó ra vì ...... nhiều bác chắc biết rõ

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em xin phép đưa lại những hình em đã chụp để cho các bác tham khảo thêm.

Tuy nhiên, trước khi em đưa thông tin thì em chỉ muốn chia xẻ với các bác rằng vnav là một diễn đàn nhưng cũng là một sân chơi quy tụ các tay chơi cùng sở thích chứ chả phải là một tổ chức gì bí hiểm cả. Do vậy, phần lớn hoạt động của vnav là do tự các thành viên phát động mà làm. Từ những hình ảnh đưa cho các bác tham khảo cũng nói lên vấn đề đó.

Nếu nội dung em đưa lên, các bác không thấy đúng thì có thể hỏi thêm các bác có mặt trong hình này thì sẽ rõ thêm. Em xin phép không giải thích thêm cho đỡ lằng nhằng. Số lượng hình ảnh về sumo 2009 em có rất nhiều nhưng chỉ đưa một vài hình ảnh để cho các bác tham khảo cho nhẹ việc của em.

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Phông màn chính thức của sumo 2009 đang được kéo lên ngay buổi sáng liên hoan

Attached Files:

Share This Page

Loading...