CD TEAC VRDS 7SE

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by loveBasso, 21/4/08.

1. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Xin chào cả nhà. Em đang sử dụng CD Teac 7SE, tuy nhiên thông tin về đầu đọc này rất ít thấy trên mạng. Bác nào có thông tin về kỹ thuật và chất âm của 7SE xin cho em vài dòng... Cảm ơn các bác nhiều. :D

Tags:
  2. loveBasso

Hình của 7SE đây:

Attached Files:

3. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Chắc chỉ khác TEAC7 trơn mỗi chữ SE thôi các Bác nhỉ? vì chưa thấy ai kể 7SE khác TEAC7 trơn ntn. :)

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Chất âm như nhau bạn ơi, Tư Bản là thế đấy Họ sản xuất ra các đời SE và không SE theo quy luật Circle of Product mà. :D .

Thân,

5. loveBasso

Đúng là về hình thức, em soi kỹ thì mặt máy thấy chỉ khác mỗi dòng chữ Special Edition. Còn về trọng lượng, con 7 trơn nặng 9kg, 7SE nặng 9,5kg. Về chất âm, em chưa nghe 7 trơn nên không so sánh được. Còn 7SE, theo cảm nhận của cá nhân em là âm thanh rất chi tiết, dải cao tái hiện tinh tế âm sắc các nhạc cụ, trung âm mộc mạc, có vẻ không ấm áp như dòng Marantz, dải trầm khá sâu và chắc gọn. Mong các bác đã nghe qua dòng 7SE cho em vài thông tin và nhận định khách quan.

6. andy

andy Advanced Member

mình đã nghe qua teac7se, nói chung âm thanh khá hay, rất chi tiết, có thể nói hay hơn teac7 và thua teac 10 một chút xíu thôi. :) . chỉ là nhận định riêng của em, k phải các bác bỏ quá cho. :lol:

7. loveBasso

Cảm ơn bác Andy đã đưa ra nhận định. Mong các bác thảo luận sôi nổi, giúp em tìm hiểu và "mở rộng tầm nhìn" về T7SE :)

8. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Có chủ quan không bác ThanhVNS ?
    Bác giải thích ra sao về trường hợp của Teac 10 và 10 SE! Em đã xài qua hai con này, con có SE đắc hơn con kia 200USD mà sao em vẫn thấy đáng đồng tiền bác ạ! Chắc em bị bọn "Tư Bản" nó xỏ rồi các bác nhỉ? :roll: :roll: :roll:

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Không chủ quan đâu Bạn ạ, vì mình sở hữu gần hết các dòng CDP của TEAC rồi, hiện nay mình đang sở hữu TEAC 10 và TEAC 25X. Khoảng cách giữa 10 và 25 cũng không có gì nhiều.

Đừng để cái giá nó chi phối cái tai bạn ạ :D

Thân,

10. andy

andy Advanced Member

bác nói chí phải, thông thường các dòng mà là SE (speacial edition) thì hòan toàn là mắc hơn và hay hơn dòng trơn vì những lý do sau::
    *đây là phiên bản phụ "đặc biệt" để kỷ niệm cho dòng sản phẩm đó, có thể là sản xuất đợt hàng cuối và chuyển sang dòng model khác. hoặc dòng sp đó đã rất thành công nên họ làm thêm SE để kỷ niệm cho sự thành công đó.
    * đã là SE thì linh kiện sẽ được chọn lọc kỷ càng hơn, đôi khi họ còn sử dụng 1 số linh kiện của dòng cao cấp hơn của hãng để đưa vào SP SE.
    * SP sản xuất ra rất có hạn, thông thường thì khoảng 100 SP (đối với SP cao cấp mắc tiền) và <1000 đối với SP rẻ tiền.
    => sự quý hiếm ít ai có cơ hội sử dụng + chất lượng cao được chọn lọc=> tốt hơn , hay hơn và mắc hơn so với SP thông thường cùng loại.
    một vài hiểu biết ít ỏi của em, nếu có gi thiếu sót mong các bác cao nhân chỉ bảo thêm.

11. loveBasso

Em tham khảo trên mạng thấy nhiều người đánh giá 10SE hay hơn hẳn so với 10 trơn, thậm chí có ý kiến cho rằng 10SE còn đáng chơi hơn cả Teac 20. Cá nhân em cũng nghĩ phiên bản đặc biệt bao giờ cũng "đặc biệt" hơn phiên bản thường cả về kết cấu kỹ thuật lẫn chất âm. Giá của Teac 7SE cũng mắc hơn so với 7 trơn. Do vậy, em mong các bác thảo luận thật thoải mái để tìm đáp án cho câu hỏi "liệu phiên bản đặc biệt có hay hơn những phiên bản thường"?? Qua đó, chúng ta có thêm kinh nghiệm cho những lần nâng cấp tiếp theo. :D

12. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Bác cho em hỏi Teac 25 - 25x - 25se - 25xs khác nhau ở những điểm nào với ạ ? Con nào đẳng cao hơn con nào ạ ? Em chả hiểu sao cái dòng 25 nó lắm đuôi ăn theo thế nhể ?

Em kính bác !

13. loveBasso

Em đọc được cái rì -viu của bác Hiep-Hi-end về Teac 7SE như sau: "Chất âm chi tiết rất tốt, giàu nhạc tính, mid - treble rõ ràng, nhẹ nhàng, bass sâu lắng". Cho em xin thêm vài dòng so sánh nữa đi bác Hiep ơi :D :D

14. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Vài lời trao đổi cùng bác ThanhVNS!
    Phàm chơi audio mà giữ được chính kiến của mình là điều rất tốt.Nhưng trong trường hợp này,để bảo vệ quan điểm của mình bác xếp em vào dạng" để cái giá nó chi phối cái tai" là bác đã sai lầm rồi đấy!
    Em chỉ lưu ý bác một điều, tất cả những phát biểu mang tính chủ quan của một người đi trước như bác nếu không suy xét cẩn thận có thể gây nhiễu thông tin.Đối với em và những người như em thì không sao,nhưng với những bác mới tập chơi lỡ làm khôn phát biểu theo bác bị người ta cười thì tội nghiệp !

15. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Em đang dùng Teac 25xs, hôm có bác tít Đà Lạt hỏi em cái cục này chạy giải mã gì, chạy mấy con giải mã, rồi cơ gì mắt gì - em đây pó tay luôn chả biết :mrgreen: chỉ biết mỗi tý giọng và giá mua của nó. Em cũng chưa có cơ hội so sách với các cục Teac model khác trên cùng hệ thống nên cũng chả biết hơn kém gì, và theo lẽ thông thường thì đành căn cứ vào giá thị trường của mỗi model mà "oánh giá cái đẳng" của nó vậy :D

Bác nào bảo đừng để cái giá nó chi phối cái tai thì em hỏi biết căn cứ vào đâu để xác định cái nào hơn cái nào bi giờ ? Theo em thì tham khảo cứ tham khảo - mỗi người một ý rồi không khéo lại thành luẩn quẩn. Thôi cứ ôm vào, có khi ôm phải boom cũng được rồi thì cũng phải ngộ ra hết :mrgreen:

16. loveBasso

Ví von một chút thì mỗi thiết bị như một thiếu nữ vậy, đẹp - xấu - sang -hèn tùy thuộc vào nhãn quan thẩm mỹ của từng người. Đây là diễn đàn nên chúng ta hãy thoải mái thể hiện quan điểm trên nguyên tắc tôn trọng nhau, em mong các bác tiếp tục thảo luận sôi nổi :D

17. likefather_likeson

likefather_likeson Advanced Member

Thấy các pác sôi nổi quá!
    Ông bà ta vẫn nói : mọi sự so sánh đều khập khểnh mà!!!
    Tuy nhiên, sản phẩm làm ra trừ mục đích phi lợi nhuận, còn ngược lại thì phần lớn do cung - cầu quyết định.
    Trên 4r này có bác chủ shop đã từng nói cách đây khoảng 5 - 7 năm trước hàng về bán rất chậm, ví như con Teac10SE hồi đó bán 300usd mà vẫn ngâm hàng vài tháng trời, còn bây giờ thì sao, dân chơi audio càng nhiều lên mà, các bác chủ shop cũng ngày một rủng rỉnh hơn... :)

Còn so sánh giữa Teac7 và Teac7SE (hoặc 10 và 10SE), vấn đề là ở chổ SỐ LƯỢNG SX CÓ HẠN (Limited) nên ít bị đụng hàng, mà dân chơi thì không thích món của mình thường thường bậc trung AI CŨNG CÓ, chính điều này ai cũng truy tìm đã khiến giá đội lên khá cao. Ví như xe hơi chẳng hạn, Toyota cho ra phiên bản Zace Limited chỉ khác vài option nhỏ nhỏ (không đáng kể), mục đích khích thích người mua lần cuối trước khi ra model khác, hoặc Mitsubishi, Honda cũng đã từng làm thế, đó là chiêu của các cty làm ăn thương mại mà, có thể nhân bất cứ sự kiện nào họ đều tung ra sản phẩm thay thế ví như : kỷ niệm 10 năm sản phẩm ra đời, hay bác nào ở trên nói đánh dấu sản phẩm thành công ... đều được cả.
    Còn khách quan mà thẩm âm thì nếu test ở dạng blind test thì không có sự khác biệt gì, vì 2 sản phẩm cơ bản là như nhau, chỉ một vài option nhỏ khác không đáng kể. Còn nếu bác nào nói có sự khác biệt khá rõ thì cũng đúng vì nghe nhạc bằng cảm giác từ các giác quan mà, nhìn thấy một vài điểm khác (ví như nút bấm, thêm chữ SE....) hoặc giá cao hơn nhiều?!!!? .... đã làm cảm giác đánh lừa ta rồi..... :D
    Một ví dụ thực tế một shop trên này trước Tết vì hút hàng mà hét một sản phẩm lên đến 1350usd, bán được 1 - 2 cái, sau tết hàng lại về ngâm hàng một thời gian, giờ phải rao còn 1200usd... chắc bác nào mua giá cao nghe hay hơn mua bây giờ nhỉ? :)
    Cheers,

18. loveBasso

Quả đúng là tâm lý người chơi audio là muốn sưu tầm những sản phẩm "độc" dẫu có phải chi thêm tiền, nhưng nếu chất lượng mà không cải thiện nhiều thì kể ra cũng "đắng" thật. Vậy có nên chơi theo kiểu đó không các bác nhỉ?

19. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Các bác nói các model cùng dòng hoặc một vài model khác dòng chẳng khác biệt gì về chất lượng (Ví dụ : Teac 25; 25X; 25XS hay Teac 7; 7SE hay Teac 10; 10SE hay như bác thanhVNS nói Teac 10 so với Teac 25X ), những model vừa nêu cũng chẳng độc gì vậy sao các bác không tìm mua những model thấp nhất cho rẻ để chơi, đỡ phí tiền ???

20. audio5_06

TEAC 7 và TEAC 10 trơn trong 4r của vnav đã có rất nhiều bài so sánh rồi Bác nào định chơi TEAC có thể tìm đọc lại. THeo E thì TEAC 7 và TEAC7SE chắc chất âm và giá cả sẽ không chênh nhau nhiều, nếu 7SE mà cao hơn tầm +- 200K, e sẽ mua 7SE, coi như cố cho SP đời SE.Nếu 7SE cao hơn hẳn TEAC7 - E sẽ chọn 7 trơn thôi. Và E cũng đang rất ưng ý con TEAC 7 E mới mua.

Tuy nhiên với TEAC 10 và TEAC 10SE thì lại có sự khác biệt rất rõ, theo các Bác đi trước đã chơi nhiều thì bỏ tiền thêm >= 100US cho TEAC 10SE cũng rất xứng đáng.chất âm có sự cải thiện rõ rệt. Trong trường hợp này E sẽ cố mua hẳn TEAC 10SE. :wink:

Cuối cùng các Bác bàn tán nhiều thế này để xem TEAC nó có lên giá theo xu hướng chung của 4r mình không???? :(

@ to diatone81: Thay CD, để TEAC 25 xs cho tớ nhá. :)

21. anvn

anvn Advanced Member

Có khi thêm SE là gần như thành sản phẩm khác đấy các bác ạ.Teac thì em chưa chơi qua,nhưng bác nào chơi Dynaudio thì đều biết các sản phẩm SE của hẵng này.Ví dụ Dynaudio audience 52SE thì chỉ giống loa 52 trơn đúng cái kích thước dài-rộng-cao mà thôi,còn mọi thứ củ loa,vỏ loa,phân tần.. hoàn toàn khác,kể cả trọng lượng .
    Bác nà biết cái ProAc reference 8S khác với 8 trơn như thế nào ko ạ

22. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Theo em thì hiện nay nó đã lên giá đến mức ...chịu ko nổi nữa rồi bác ah. :D

23. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

24. loveBasso

Em nghĩ những sản phẩm SE luôn có những cải tiến về kết cấu kỹ thuật và chất lượng âm thanh (cụ thể là con 7SE của em có trọng lượng nặng hơn 7 trơn). Hoặc như dòng loa B&W 805, khi hãng sản xuất đời sau là 805S cũng có thay đổi về kỹ thuật, trọng lượng nặng hơn, âm thanh hay hơn. Vậy, đó là sự phát triển thực chất của sản phẩm chứ không phải là sự "lên đời" đơn thuần???

25. audio5_06

Vậy nó bị ép buộc thành SP dở trong tầm giá Bác nhỉ.

Share This Page

Loading...