CD TEAC VRDS 7SE

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by loveBasso, 21/4/08.

1. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Chính xác bác ạ. À, bác có pm đó :D

2. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Thật ra em xai cd cỏ thôi. Em đang kiếm 1 cdp ngon mà chưa gặp, lúc trước thì lại ko đủ xiềng :mrgreen:
    em từng đem về cái cd marantz 16D mượn của 1 ông bạn để thử và thật sự thất vọng về phần tiếng bass. Tuy âm trầm rất tốt, xuống rất sâu nhưng đầu cd này xử lý ko dứt khoát tiếng bass...nó đánh xuống sâu rồi đáng lẽ phải dừng lại thì nó cứ rề...rề nên khi chưa hết tiếng bass trước thì tiếng bass sau đã đến làm nghe kỹ tiếng rối nùi và đục. Em rất mong bác lovebasso tét kỹ cái vụ tiếng bass có dứt khoát ko hay vẫn có cái đuôi còn nói về phần vocal và dải trebb cao thì marantz hoàn toàn ổn, rất nhẹ nhàng và ấm áp.
    Em có người quen có cái cd 14sa nhưng ko rõ có nhữ mkII như của bác ko cũng mua với giá í nhưng do ko quen thân nên ko mượn dc.
    Có người nói là do dàn của em mà em thử 3, 4 cái cdp mà ko có cái nào bị tiếng bass giống cái 16D cả, nên em vẫn lưỡng lự ko dám theo dòng ma rantz tiếp chứ hiện nay bên bác Dũng audio có con cdp ma rantz 15f đó.
    Cũng ko biết là 14 Sa so với 15 cái nèo hay hơn nhỉ?? sao cái 15 lại cao hơn 14 nhiều wa' thế mà theo nguyên tắc của ma rantz đời mới là cái số nhỏ hay hơn và mắc hơn đời sóto mà ta :?:

3. loveBasso

Trước khi lấy M SA 14ver2, em cũng đã tham khảo và nghe thử rất kỹ. Nghe ở nhà anh bạn em, chất âm của nó rất tuyệt vời, rất chi tiết, đầy đặn, bass tròn trịa và xuống được rất sâu. Do hệ thống của em đang xài không cùng đẳng cấp nên nó chưa phát huy hết được những phẩm chất đó. Em sẽ dành thời gian test kỹ và thông tin tới bác sau. :D

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Tối qua em lọ mọ di chuyển dàn máy, tháo cũ cắm mới. Dàn rơm của em cũng đơn giản, chỉ mỗi tội đám dây dành cho đống thiết bị karaoke nhì nhằng quá độ. Chưa kịp nghe nhiều nhưng thấy ACE hỏi quá nên thức luôn đến quá nửa đêm, nghe và viết vài dòng để phục vụ các bác :)

1. HÌNH THỨC

Mặt phẳng nhôm xước tạo ấn tượng về sự vững chắc của máy. Thiết kế chú trọng sự đơn giản nên đầu TEAC nhìn từ xa cũng chẳng lẫn với thương hiệu khác được. Trước và trên lưng là 2 hàng vít lục giác lõm nhìn khá chuyên nghiệp. Bề ngoài gần như giống y bóc Teac 7 nhưng 2 phím ff là phím tròn chứ k phải phím dài như T7,, và hiển nhiên khác ở chữ Special Edition.

Các phím bấm to, nhạy, dễ thao tác - ngoại trừ 2 phím ff bé tí ti :) Đèn nền cho phím nhìn rất dễ thương. Chắc là nếu dùng đá của giotnuocmauhong thì hiệu quả gấp bội.

Ở mặt sau là 1 optical, 1 coaxial, 1 line out fix - không có ngõ var. Hơi bất tiện khi dùng nhiều amp hay dùng thêm active sub. Dây nguồn liền khá bé. Chắc hôm nào ngứa ngáy tay chân thay dây nguồn và đổi xuống cầu điện 220V quá!

Nhìn chung, điểm hình thức đạt 8/10.

2. NGHE

Phần này quan trọng hơn, hôm qua lại không có thời gian nên em chỉ báo cáo được 1 ít. Lưu ý: em kết hợp cả bữa nghe tại nhà bác loveBasso và nhà em. Nhà em lại hạn chế về cả thiết bị (đánh với amp đèn bóng 6P14P-EV Nga và 5670 US, loa Jordan JX92s thùng Tranmission Line) lẫn phòng nghe (không tiêu tán âm, chỉ có đồ đạc nhiều quá nên k dội). Do đó, kết quả có lẽ sẽ không đủ độ chính xác.

Khởi động bằng Closer to the music vol 2 của Stockfisch record, Jazz Vocalist Hear&Now của SonyBMG. T7SE cho thấy độ dày của giọng David Roth, nghe rõ được thói quen phát ra tiếng psì cuối chữ của Feddy Cole (có lẽ do ông này hay rung môi dưới khi ngân), sự chuẩn xác trong xử lý dứt hơi mỗi cuối câu bài Temptation của Diana Krall. Đổi món sang Zucchero&Co, tiếng thì thào trước bài Dune Mose được tái hiện rõ ràng. Giọng danh ca ý này thật khắc khoải trong Senza Una Donna (Without a woman). Như vậy phần trung âm của Teac rất thuyết phục. Tuy nhiên, có lẽ do nghe quen Sony nên em bỗng tiếc một ít sự rộng rãi và thoáng đãng của không gian âm thanh. Giọng Teac 7 SE nghe quá từ tốn và chậm rãi. Không gian T7SE tạo ra khi nghe blues chậm như một buổi chiều tà hoang hoải nắng. Nếu sử dụng nhân cách hóa, T7SE giống một thiếu phụ tinh tế nhưng trầm mặc và kỹ tính vậy :) Nghe nhiều bỗng nhiên hơi mệt mệt... Cũng cùng phong cách nhưng Teac 25 âm thanh có phần dễ chịu hơn nhiều.

Em đâm hoảng, vội chuyển tông sang guitar solo. Đĩa dùng là Guitar Fingerstyle của Narada, bài số 9 - Perestroika. Tiếng đàn bay bổng và từng tí ngón tay sượt trên sợi đàn nylon nghe rõ mồn một, từng đoạn cao trào nghe vững vàng, không hề bị rối. Đổi sang "cô guitar tội nghiệp" Kim Chung Vol2 - mặc dù đĩa làm master không tốt lắm - cho đỡ mệt. Bài Canon in D tươi tắn tới bài tremolo Hoài cảm của Cung Tiến đều nghe tốt. Teac giúp em thấy rõ sự khác biệt giữa một bản thu âm trung bình và tốt giữa 2 đĩa này, điều khó nhân ra với cái đầu 555ESD cũ.

Phù, hôm nay tranh thủ nghỉ trưa post vậy thôi đã. Hôm nào nghe nữa em lại post tiếp về sax, piano, violin, một số test với R&B, pop và giao hưởng loại nhẹ ạ :p

Cảm ơn các bác đã chịu khó đọc, hì hì :)

5. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Phù, em cũng đang nghe Teac 7. Đọc đoạn rì viu của bác em hãi quá, cùng chung cảm nhận mà em không viết nổi lấy nửa dòng như bác :D

Chúc bác vui với duyên mới

6. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Em ráng đọc hết và tưởng tượng để thấu tình dạt ly mà đành chịu vì....hiểu dc chết liền á :lol:
    bác thấy hay là dc :D

7. loveBasso

Bác mtbc cảm nhận chất âm của Teac 7SE thật tinh tế. Điều em muốn nói thêm là âm hình của Teac 7SE rất tốt, thể hiện tốt chi tiết bộ gõ, bác test thử với bản số 4 trong đĩa CD 4 của bác Dũngaudio sẽ thấy rõ phẩm chất đó của 7SE

8. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E bổ sung thêm: Teac dòng 7, 10 SE cho âm trầm và trung trầm thậm chí cả mid mộc mạc, đôi loa của em có vẻ như trung âm ko được xuất sắc cho lắm, nhưng e nghe với Teac thì Vocal rất mộc và thật, các giọng như Cohel, Allan Taylor, Basso, Don Wiliam, Salena Jone, Tuấn Ngọc nhất là tiếng kèn Tenor Sax, ghi ta thùng gỗ... rất tuyệt. Đêm nằm nghe cảm giác như các ca sỹ đang ở ngay dưới chân mình, hát cho 1 mình mình nghe.

E có cảm giác yếu điểm là xử lý các bài nhạc có tiết tấu nhanh như Pop và Rock ko ổn. Hoặc có thể các bản nhạc đó thường sử dụng nhiều nhạc cụ điện tử.

9. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

Em dùng Teac 7 Trơn,toàn nghe trữ tình và pop thấy em nó thể hiện rất rõ tiếng Piano và guita,em này thể hiện trung âm rất tốt.em nó mà ghép với Acuphase thì tuyệt vời.híc thèm Acuphase quá.

10. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E đang dùng cùng Accuphase đây bác ơi. Rảnh bác qua em nghe thử nhé, rồi về QUYẾT.

11. hoangtumayman08

Bác dùng Acuphase gì vậy, ghép với TEac 7 a`,quả là 1 cặp đẹp đôi bác nhỉ.bác đang chơi loa gì thế. chất âm thế nào hả bác.em tò mò tý.
    thân

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Bổ sung cái hình T7 và T7SE.
    T7 (trên mạng lôi xuống)

T7SE (tự chụp buổi tối, hơi thiếu sáng), gần như giống hệt, chỉ có thêm chữ SE trên nút power, dưới khay đĩa, và hai nút ff tròn thay vì dẹp.

13. hoangtumayman08

hí hí, em Teac 7SE của bác mặt mũi đẹp quá .Mấy em T7 này thiết kế quá đẹp , em ngắm mãi mà không chán, yêu quá cơ.

14. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E dùng Teac 10 ghép với Accuphase 305, Jamo Classic 8, ProAc Tablette 50 Signature. Chất âm mộc mạc, chi tiết, nghe lâu ko hề khó chịu, và chất âm ngọt ngào của Accuphase bổ khuyết cho sự chi tiết và mộc của Teac rất hợp và trung hoà, ko có cảm giác thiếu ở các dải.

2 đôi loa của em 2 chất giọng khác nhau, tùy từng thể loại nhạc mà e chuyển từ Cầu A sang cầu B để nghe . :mrgreen:

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Ôi, em lại thèm Accuphase :p

16. hoangtumayman08

Em cũng giống bác thèm Accuphase quá. Em này ghép với Teac và 01 cặp ProAc nữa thì đúng là hạnh phúc trăm năm. Hâm mộ bộ dàn trong mơ của bác ttuananh quá, mô tả thôi đã thèm rồi , nghe chắc là ngất ngây luôn. chẹp chẹp

17. ttuananh

ttuananh Advanced Member

rảnh bác qua em nghe thử bác nhé.

18. hoangtumayman08

Ok, hôm nào rảnh em qua nhà bác nghe, cảm ơn bác trước.Em tên là Lập Anh, Bác tên gì vậy , bác cho em số dd của bác nhé,
    thân

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Đã thử qua các đĩa độc tấu piano, sax, violin. T7SE tái hiện thực sự thuyết phục giọng của violin thực. Theo em, violin là một loại nhạc cụ có độ khó trong tái tạo âm thanh tương đương sax. Thể hiện không chính xác nó sẽ cho ra tiếng giống ... kèn hoặc sáo hơn là violin. Tiếng piano cũng khá chính xác, chơi nhanh không rối. Riêng đối với contrabass thì em không dám bình luận vì thế mạnh cặp loa của em không nằm ở đó :)

Các bác nói em nó chơi pop k tốt nên mai em sẽ thử Enrique Iglesias (con Julio Iglesias) với Insomniac xem ra sao ;)

20. ttuananh

ttuananh Advanced Member

@ Hoangtumayman: E cũng có 1 chữ ANH, em tên Tuấn Anh, số phone 09462 88888 bác qua alo em trước.

@ Mtbc:Bác nhận xét khá chính xác, tiếng đàn dây nếu tái tạo ko chính xác dễ nghe ra tiếng sáo và soprano sax, đôi khi lẫn lộn không nhận ra được nhưng phần lớn là do loa, CD chỉ phần nào.

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Em có đổi interconnect sang dùng VDH 310mkII, tiếng dịu đi, khắc phục bớt một chút xíu khô của đầu T7 nhưng âm thanh có vẻ xa xăm thế nào í :? Chắc phải đổi amp :(

22. papa_mama

papa_mama Advanced Member

Bác thử dây VDH Jubilee hoặc dây Purist Audio Musaeus xem sao !

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác mang CD Teac 7 qua nhà em phối thử với pow Accuphase 300S và Yamaha B2 xem sao . Em cũng muốn nghe thử CD Teac 7 vì đang định đổi sang nghe dòng này (Em đang định mua Teac 10SE) . Em còn có CD Sony X7ESD và Pioneer PD-5000 cho bác tham khảo

Thân

24. mtbc

mtbc Advanced Member

@papa_mama: Jubilee toàn bạc chắc sẽ sáng hơn nhiều, nhưng giá đối với em thì chát quá :p
    @wildbird: bác đi Sing về rồi à? Cuối tuần này em vác máy xuống nhà bác nhá?

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em mới đi Sing về . Thứ 7 hoặc chủ nhật (tùy bác chọn nhưng phải báo trước cho em) bác rảnh thì mang Teac 7 qua nhà em . Bác nhớ mang theo dây inter Vandelhul hôm đấu giá và các dĩa bác ưa thích để test thử

Thân

Share This Page

Loading...