CD xịn mà rao bán từ 50K-150k/CD liệu có phải hàng xịn k?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Linha, 21/9/09.

1. Linha

Linha Advanced Member

E thấy một số shop giao bán CD hàng xịn thậm trí còn trong túi ni non, giá bán từ 50K-150K/1CD. Trong khi một số shop giao bán từ 200-350k/1CD và cũng bảo là hàng xịn. E có thắc mắc là các shop bán chênh nhau nhiều thế? liệu nguồn hàng đấy có đúng là hàng thật ko các Bác nhỉ? Diễn đàn này theo em cần đề cao đạo đức kinh doanh nên hàng đầu để anh em có thển hiểu nhau và giao lưu, trao đổi trên cơ sở tin cậy và hiểu biết.

Tags:
  2. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

Re: CD xịn mà giao bán từ 50K-150k/CD liệu có phải hàng xịn k?

câu hỏi nhạy cảm quá , em khó trả lời
    :D

3. Candino

Candino Advanced Member

Em thấy một số bác chắc đi giao lưu nhiều nên biết nhau nhiều. Chính vì thế nên có khi chính mình cũng có những thắc mắc như vậy không chỉ chuyện CD mà còn nhiều món khác và có khi có câu trả lời rồi nhưng lại ngại nói ra và cho điều đó là nhạy cảm. Nếu các bác coi đây là ngôi nhà chung thì sao không vun đắp cho nó tốt hơn. Những chiếc CD 50-150k kia có tội gì đâu chỉ tại những bác bán hàng không nói rõ em nó từ đâu đến thôi, nếu khách hàng thấy cho dù nguồn gốc từ anh ba đến đi chăng nữa nhưng chất lượng âm thanh đảm bảo thì điều đó có còn nghĩa lý gì đâu. Và nếu một số bác biết thì chắc các mod cũng biết, vậy tại sao em thấy điều này có từ lâu rồi nhưng vẫn tồn tại cho đến nay?
    Em nói vài điều thật tâm có gì các bác đừng trách.

4. quacachua

quacachua Advanced Member

50k em dám khẳng định đấy là hàng xịn, còn tại sao nó có giá 50k thay vì 350k thì do người bán hàng quyết định. Không tin bác mua thử bóc ra cái biết ngay. Còn nó có xuất xứ ở đâu quan trọng gì.

5. cuongnm

cuongnm Advanced Member

mâu thuẫn !

6. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

mua ỏ những hàng này, em toàn tìm cd thật cũ, thật nhàu với lõi, vỏ cầm nặng chịch, đâu đó chừng 50-70 cái cũng có một cái mà em cho là thìn thịn, còn lại ngại mua cd mới lắm vì trông nó cứ dài dại :D

7. Linha

Linha Advanced Member

E cũng suy nghĩ như Bác Diễn đàn là ngôi nghà chung thì anh em hãy nói cho nhau biết sự thật thì mới lâu dài được. vì diễn đàn các mod nên quan tâm đến việc này, không chỉ mặt hàng CD mà tất cả hàng audio giao bán trên VNAV

8. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Bác nghe thì biết ngay đâu là xịn thật và đâu là xịn không thật mà bác!

Đĩa 120-150k vẫn là đĩa được SX tại Mỹ, nên vẫn được coi là xịn.
    Nhưng các đĩa này được sản xuất với tiêu chí bình dân giá rẻ (em nhớ hồi ở NY, em đã vào những cửa hàng mua những đĩa này giá 3USD, 5USD, 7USD/2 đĩa kiểu giá nào cũng có).

Còn đĩa 350k là đĩa mà ở nước ngoài họ đã bán khoảng 12-15USD rồi, nên không có giá 120-150K ở VN bác ạ.

Kính
    HETE

9. Linha

Linha Advanced Member

E chưa có điều kiện để ra nước ngoài mua CD, qua internet E thấy ở nước ngoài CD bán với giá ko rẻ như ở VN mình các shop giao bán.

10. cuoc_song_tuoi_dep

cuoc_song_tuoi_dep Advanced Member

Nghe bẩu là hàng quá date, hàng lậu, hàng cũ...gom mà, hàng đa số bị cưa một đoạn ở gáy đĩa :D

11. liubitel

liubitel Advanced Member

CD này có cả xịn và hàng nhái bác ạ

12. danlangven

danlangven Advanced Member

Muốn cưa gáy đĩa dễ như không!

13. tungh

tungh Advanced Member

Em lại không quan tâm mấy đến chuyện xịn hay không xịn, vì 1 lẽ đơn giản là vài chục nghìn không thể có xịn (theo đúng nghĩa). Với số tiền đó em thấy hài lòng, thế là ổn! Nghe để trải nghiệm, thấy album nào thật hay em sẽ tính chuyện tìm hàng xịn. Còn với mức giá vài trăm nghìn thì lại là chuyện khác, xịn (theo đúng nghĩa) thì chẳng có gì phải băn khoăn, nhưng không đúng nghĩa thì sao???... Em không chơi loại hàng này vì không rõ xuất xứ :D

14. accutan

accutan Advanced Member

Hàng CD xịn có nhiều loại lắm, tùy theo: 1. Xuất xứ của nó, 2. hãng sản xuất danh tiếng, 3. chất lượng cũ mới-chất lượng thu thanh, 4. hàng sales off, 5. tính hợp pháp của việc thu thanh, 6. chi phí nhập về, để quyết định giá cả. Do đó có CD 50K VND, nhưng có CD tới 200USD lận. Không có tiêu chí CD xịn theo giá.

Hàng thì có thể là hàng thật nhưng khác nhau các đặc điểm trên. Chẳng hạn đĩa xịn nhưng sản xuất hợp pháp ở Hong Kong, Singapore (nhóm 1) thì giá sẽ không đắt, đẹp và chất lượng (từ in ấn, hộp đĩa) bằng đĩa đó sản xuất tại EU, hay Nhật và USA (nhóm 2) ... Cũng có khi bán đồ sale off thì anh em được mua đồ rẻ ...

Ở nước ngoài có thể mua được đĩa xịn của nhóm 2 giá rẻ, nhưng là hàng sales off, nội dung hay không nhiều. Thường là mức giá quyết định chất lượng CD. Ở Việt Nam lại khác, nhiều mặt hàng audio high end rẻ hơn quốc tế, việc thẩm định chất lượng hàng hóa cũng khó hơn thậm chí kể cả đối với người bán và người mua.
    Thân.

15. cuongnm

cuongnm Advanced Member

viewtopic.php?f=49&t=28635
    dạ mời các thím, các bác vào đây

16. caithang

caithang Advanced Member

Vậy là lăn tăn chỉ vì giá 50-150k.
    Nếu họ bán vọt lên 300k/cd thì chắc sẽ k lăn tăn nữa ?????

Theo em được biết : Đây là đĩa nhái 100%, hoàn toàn k có bản quyền, nhưng được sản xuất công nghiệp theo đúng quy trình của đĩa xịn, bản gốc xịn, market bìa đĩa xịn, (kiểu như sách lậu in nối bản). Chất lượng gần như k kém đĩa xịn. Nhưng bị thu hồi do k có bản quyền, được đem đi tiêu hủy chiếu lệ, và nhập về VN.

Giá đó/chất lượng đĩa = nghe k phải nghĩ :D

17. bidovn

bidovn Advanced Member

nhái 100% là chính xác, còn chuyện sx công nghiệp thì e không biết, nhưng nhái mà sx công nghiệp thì e hơi nghi ngờ!

18. nguyenlequan

nguyenlequan Advanced Member

nếu sx như vậy thì nó là đĩa xịn rôi , bản gốc xịn mà ,phải coi nó là đĩa xin ko hợp pháp mới đúng , làm sao nhái 100% nhỉ , theo em nhái là nhưng hàng đĩa sx tại các cơ sở ko có giấy phep , ko có bản gốc , ko có phôi chính hãng , copy chụp lại như em tự sx chẳng hạn
    :D

19. accutan

accutan Advanced Member

[/quote]

Tôi cũng có lấy một số CD của các cửa hàng ở VNAV, các anh chị em bán hàng phục vụ chu đáo và nhanh chóng với giá cả có thể nói là rẻ cho một đĩa CD nội dung hay (một số CD tôi mua). Tuy nhiên, anh chị em bán hàng cần lưu ý khi bạn không biết xuất xứ thực sự của CD thì đừng nên vội confirm "Made in EU, USA..." hoặc chỉ nên quote đại loại là đĩa đề là "Made in EU, USA..." để tránh những ngộ nhận (nếu có) từ phía người mua. Thân.

20. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Vậy cuối cùng có bác nào có cách phân biệt được đĩa có bản quyền và không bản quyền ?
    Nếu không có khi mua phải đĩa 50K với giá hàng vài trăm ngàn thì còn lăn tăn hơn :D !

21. minh62

minh62 Advanced Member

Thật hay ko, xuất xứ thế nào chỉ người bán là biết rõ nhất 8) Bác cứ thử mua 2 cái đĩa giống nhau, 1 cái 50-60k, 1 cái 120-150k về test thật kỹ xem có gì khác biệt không. Tôi nghĩ các đĩa này đều là một rọ cả, với giá 50-60k/chiếc nghe quá tốt so với loại CD tàu 30-35k :wink: Bác nào sợ mua phải đĩa dởm vì thấy giá thấp thì nên chọn mua giá cao hơn để giải quyết vấn đề tâm lý :lol: Loại 300k thì tôi ko biết vì chưa từng mua.

22. tungh

tungh Advanced Member

Có 1 lần em copy cho bạn em album Dangerous của MJ bằng phần mềm Nero, CD của em mua của hãng Sony bên Pháp, chắc là xịn. Khi Nero chuẩn bị burn file .iso thì em thấy trong cửa sổ status hiện chữ COPYRIGHT, biểu tượng là chữ R màu xanh dương. Ý của cả cái status đó là Nero phát hiện ra đĩa có bản quyền, nhưng lạ là vẫn sao chép được...
    Một lần khác, em copy CD Come Away With Me của Norah Jones, CD này em nhờ mua bên Singapore, giá là 11$. Nhưng lại không bị báo là đĩa có bản quyền...
    Cho nên em nghĩ, bản quyền hay không với em chẳng quan trọng nữa, miễn là họ được bán và em được mua với giá hợp lý...

23. ducanhle

ducanhle Advanced Member

100% là sản xuất công nghiệp, khựa nó cả nên công nghiệp làm nhái đủ thứ trên đời, ba cái CD này thì nhằm nhò gì.

Quay lại đĩa CD "hịn" hay không, em thấy thông tin của bác cai trùng hợp với thông tin em biết, loại đĩa thuộc diện (sách in lậu nối bản) quá tốt để dùng, nhưng loại đĩa này cũng chỉ chiếm độ 40% trong đám vàng thau lẫn lộn đó thôi. Nhiều đĩa 50-60k ngoài Đinh liệt, HBT bán đầy 30-35k. Mua thì phải chọn thôi, hên xui :D

24. gacon

gacon Advanced Member

Mà thường những CD hay lại là nằm trong số "THAU" mới chán :mrgreen:

25. Novemberrain

Novemberrain Advanced Member

Anh em mình mua đĩa CD loại 50k là "hên xui" - vậy mấy bác có shop bán CD loại đó có "hên xui" không các bác? Người bán hàng chắc phải biết mình bán cái gì chứ nhỉ? Sao hổng thấy bác chủ shop nào vô đây nói rõ cho anh em mình biết?

Share This Page

Loading...