CD xịn mà rao bán từ 50K-150k/CD liệu có phải hàng xịn k?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Linha, 21/9/09.

1. tungh

tungh Advanced Member

Eo ơi, em bận mấy hôm mà topic này lên tới 9 trang chỉ vì 2 chữ "thật", "giả" :wink: DAC Contest vừa kết thúc, em đề xuất 1 cuộc kiểm tra nho nhỏ gọi là "CD test" xem đĩa nào thật, đĩa nào giả các bác thấy sao ạ??? :D
    Bác nào có đĩa mà tin tưởng đó là xịn, Ban Tổ chức sẽ kiếm bằng được 1 đĩa fake y trang để thi đấu với các bác :D

2. tungh

tungh Advanced Member

Không có bác nào ủng hộ hay sao mà im ắng gớm :(
    Em dám chắc 1 điều là có rất nhiều bác không thể phân biệt được đâu là xịn, đâu là giả... nếu cho các bác nghe so sánh bằng cách test mù. Em dám chắc vì khi đưa ý tưởng 1 cuộc kiểm tra nho nhỏ mà không bác nào ủng hộ... Điều đó đã nói lên tất cả.
    Có 1 bác đã nói với em rằng, nghe nhạc bằng tai giờ còn mấy người, phần còn lại toàn nghe đồ, nghe bằng mắt và cảm nhận bằng cái tôi của mình :wink:

3. Blues

Blues Advanced Member

Trong trường hợp không kiếm được đĩa fake thì sao ạ? Em nghĩ không ai ủng hộ vì cuộc test này thực chất là vô bổ. Test bằng gì? Có máy đo đĩa xịn - fake ạ? Hay lại vẫn test mù?
    Đầu tiên xin bác giới thiệu cho em vài người có khả năng thực sự test mù mà nghe ra được đĩa xịn - fake đã, rồi mới nói chuyện tiếp được. Còn không thì... mù vẫn hoàn mù thôi.

4. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Nếu dàn máy test của bác có giá trị khoảng 5000 USD trở lên thì e sẽ test cho bác, xác suất chính xác 70%.

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Hôm qua tình cờ em gặp lại 1 ông bạn , tay này là bạn học thời cấp 3 của em , hắn học giỏi và cũng thích nghe nhạc lắm.Ngày xưa đang ôn thi đại học thế nào hắn bỏ ngang xương đi thu gom sắt vụn lọc lấy mấy đồ điện tử , đồng nát hoặc bất cứ thứ gì còn sử dụng được về sửa chữa lại để bán..còn sắt vụn thì hắn bán cho chủ vựa.Sau này hắn mở cửa hàng bán băng đĩa nhạc.
    Gặp lại chuyện trò em đem câu chuyện CD thật CD giả và cách phân biệt hỏi hắn rằng :
    Thế ngày xưa ông phân biệt đĩa thật và đĩa giả bằng cách nào ???
    À...đơn giản thôi , nhìn là biết , trong nghề làm sao qua mắt được , buôn bán mà không phân biệt được thì có mà chết...đói...
    Ô...thế cơ à...thế nhìn kiểu gì để biết được thật hay giả hay là giả cao cấp , giả lùn cấp ???
    Thì...nhìn đĩa giả nó dại lắm , nhìn cứ xxx xxx làm sao ý ...còn đĩa thật nhìn nó khôn hơn nhiều
    Ai chả biết..nhưng làm sao để biết dại , làm sao để biết khôn mới là quan trọng chứ...ông nói thế khác nào mình ông biết thôi chứ có ai mà biết được.Ông căn cứ vào đâu để đánh giá khôn khôn dại dại ???
    Ờ...thì để phân biệt tôi toàn bẻ gãy đôi thử 1 cái trong 1 lô CD nhập về ông ạ
    Ối giời... :shock:
    Chứ gì nữa...cứ bẻ làm đôi là biết nếu mà là CD giả nhé cái vết bẻ nó cong queo , sơ sác nhìn tởm lắm vì chất liệu để làm phôi không tốt , lẫn nhiều tạp chất , đen đen , đục đục chứ còn mà là đĩa xịn thì vết bẻ thắng như kẻ chĩ , sắc cạnh và trong veo như nước lèo không người lái... :)
    Chà....kinh nhỉ...nhìn ông tôi thấy ông cứ dại dại thế nào ấy. :lol:
    Có bác nào thử qua cách này chưa ạ ? Xin cho em tí kinh nghiệm.
    Chúc các bác cuối tuần thư giãn vui vẻ :)

6. Tuannguyen_71

E thì e hổng dám, 1 chương trình nhập về có khi chỉ vài ba cái, bẻ đôi 1 cái thì có mà húp cháo. Chắc ông bạn bác k buôn đĩa xịn :lol:

7. dungext

dungext Advanced Member

Thưa bác là em cũng đã nghiến răng bẻ một cái xịn và một cái fake rùi, bác nói gần đúng đới, em bẻ cái hàng sx tại Đức, cảm giác như là cái phôi đấy họ cho vào nhiều thủy tinh ấy :shock:

8. baohun00

baohun00 Advanced Member

:roll:
    Có buôn đĩa xịn đoàng hoàng bác ạ , vì em thấy đĩa nào bán ra hắn cũng bảo là đĩa xịn.
    Hỏi thế đĩa giả đâu thì tay ấy nói : Bẻ hết roài :lol:
    Em cũng bó tay :mrgreen:

9. tungh

tungh Advanced Member

Hihi, cảm ơn bác đã phản hồi. Chuyện kiếm được đĩa fake hay không khoan hãy nói, ý em ở đây là các bác nghe cái gì ở chương trình đó, âm thanh hay âm nhạc???... Đồng ý với các bác là đĩa xịn thì bền hơn, cảm giác thích hơn, em nói thích vì cá nhân em không phân biệt được, chỉ biết trong dàn máy đang chơi đĩa xịn, em sẽ thấy thích hơn... Nếu các bác nói rằng ở đĩa xịn cái nốt nọ, nốt kia nó chỉnh hơn, em thua :D Bởi vì em chẳng biết tý nào về nhạc lý... Đôi lúc em lấy âm nhạc để cân bằng cuộc sống của em, cho nên có thể em dễ tính hơn các bác :D
    Em đến chơi với 1 bác trên diễn đàn này, rất nổi tiếng đấy ạ, em thấy phần lớn trong bộ sưu tập hơn 1.500 CDs của bác ý cũng toàn đĩa anh ba, em cũng có thắc mắc, bác ý không nói gì, nhưng sau 1 ngày em được nói chuyện với bác ý, em mới nhận ra rằng bác ý đã và đang nghe cái gì trong mỗi bài hát, mỗi bản nhạc :D
    Quay trở về với ý tưởng của em, hihi, vẫn chỉ là joke... Em thấy các bác tranh luận ghê quá, trong khi đó có đa số các bác đang tranh luận ở đây không thể hoặc chưa đủ kinh nghiệm để phân biệt "Thật", "Giả"... Nếu em là các bác, em cứ chơi đĩa 50k cho nó lành :p Còn về chuyện test thế nào, em xin thưa luôn là chính các bác có đĩa muốn thử sẽ làm giám khảo, và hình thức thì đương nhiên là test mù. Bác hỏi em có máy đo hay không??? Cái này em chịu, vì em cũng chưa nghe nói đến cái máy này bao giờ, nhân đây em cũng muốn hỏi lại các bác là đã bác nào có máy đo chưa ạ? Nếu chưa có em đề xuất tiếp là đo bằng chính cảm giác của các bác.

@CD Shop: Cảm ơn bác đã đồng tình với ý tưởng của em! Chủ quan em nghĩ là chỉ có những người bán hàng mới biết hàng của mình ra sao khi bán ra, phải không bác? Ý tưởng của em cũng chỉ là vui, nhưng nếu nó là thật em tin dàn máy sẽ còn phải xịn hơn rất nhiều so với con số của bác đưa ra, ít nhất cũng phải cố bằng 1/4 cuộc thi DAC vừa qua...

@baohun00: Hehe, bạn bác nói chuẩn... Em cũng đã bẻ nhầm 1 cái Dangerous của Michael Jackson khi dọn nhà. Hàng Pháp xách tay về hẳn hoi, lộn vỏ nên bẻ nhầm...

10. Loving

Loving Advanced Member

Em nể các bác rồi đới. Bẻ đĩa thì khác gì xé sách? Đời em chưa biết bẻ 1 cái đĩa CD nào. Đĩa còn dùng được em mua 1 quyển chứa đĩa rôi bỏ vào, đĩa không dùng được nữa em bó vào rồi đem cho đồng nát thôi. Bẻ đĩa? Yêu nhạc mà lại đi bẻ đĩa làm chi?

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vậy sau 10 trang tranh luận phân biệt thật giả ta có thể đúc kết thêm 1 cách để phân biệt CD thật giả trước khi mua :
    BẺ ĐÔI CD TRƯỚC KHI MUA :

NẾU THẤY VẾT BẺ CONG QUEO , CHẤT LIỆU PHÔI XẤU THÌ ĐÍCH THỊ LÀ ĐĨA GIẢ ===> TRẢ TIỀN VÀ KHÔNG MUA NỮA :lol:
    NẾU THẤY VẾT BẺ ĐẸP , CHẤT LIỆU PHÔI TRONG VẮT THÌ ĐÍCH THỊ LÀ ĐĨA XỊN ===> TRẢ TIỀN VÀ ĐEM ĐĨA VỀ :mrgreen:

Thân ái :twisted:

12. tungh

tungh Advanced Member

Dọn dẹp chuyển nhà mà, nghĩ nó là đĩa fake, mà cái fake đó đã bị hỏng nên mới bẻ để mọi người đỡ nhặt lại :D Đó cũng là thời điểm khá vất vả để quyết tâm dừng cuộc chơi...

13. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

ÔI thế test kiểu này xong dùng keo 502 dán lại có còn nhge đc k hả bác? liêu nó có bị nhảy bài k? :lol:

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Lần sau bác cứ đóng gói lại rồi...Tín Thành nhé bác :mrgreen:

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

:roll: Thế bác mua đĩa về NGHE hay là mua đĩa về để biết THẬT or GIẢ ạ ???? :?:

16. tungh

tungh Advanced Member

Hờ hờ, đấy là chuyện cách đây gần 10 năm rồi :lol:

17. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Dạ nghe là chính! Nhưng nhỡ bỏ tiền thật ra mua thì cũng muốn nó hỏng giả ạ! :lol:

18. Blues

Blues Advanced Member

Gần 10 năm trước đã đặt ra vấn đề đĩa xịn với đĩa fake như xịn hả bác?

19. tungh

tungh Advanced Member

Em nghĩ là chưa có khái niệm đó bác ạ :D Em thấy Quang Trung họ bán Dangerous thì em mua (em nhớ không nhầm thì 40k/cái vào khoảng năm 1998 thì phải), sau rồi thằng em trai nó gửi về từ Pháp cho 1 bộ MJ của Sony Music, em mới biết thế nào là đĩa Châu Âu, thực ra lúc đó chỉ là do cảm nhận khi cầm trên tay thôi, chứ nghe thì cũng như nhau :D Có chăng thì cái đầu CD của em lúc đó nhận bài của đĩa xịn nhanh hơn chút xíu... còn lại em chẳng quan tâm lắm, miễn là nghe được.
    Bộ đĩa đó em vẫn còn, nếu bác có hứng bữa nào mời bác ghé em nghe thử, đĩa fake giờ nhiều lắm :D

20. Tuannguyen_71

Báo cáo các bác, sau khi xem lại các ý kiến tham gia phân biệt CD thật - giả, e xin trao tặng 10 CD (xịn thật ạ :D ) cho các bác có nick: musique, Mike, thientoan, ly hung, baohun00, volume, longley, Loving, Secky và Jacky555 Số lượng quà có hạn nên e xin dành ưu tiên cho các bác có những ý kiến phân tích chi tiết thay vì chỉ đoán thôi.

các bác musique, Mike, baohun00, longley, thientoan, ly hung ở SG, e sẽ để dành sẵn quà cho các bác ở shop từ trưa mai, kính mời các bác ghé lấy. Các bác Loving, Secky, Jacky555 ở HN e sẽ gửi chung cho bác Loving nhé. Còn bác volume e không rõ ở đâu, xin bác cập nhật cho ạ.

Quà tặng có 2 thể loại là jazz và cổ điển, bác nào thích thể loại nào xin cứ up lên đây e xin phục vụ thể loại đó, tuy nhiên không thể đáp ứng chương trình theo yêu cầu kiểu như bác Mike thích được ạ :lol:, mong bác đại xá .

21. Loving

Loving Advanced Member

Hi hi. Cảm ơn bác CD Shop nhiều. Nhờ bác chọn giùm em một cái nhé. Jazz hay cổ điển đều được hết à.

22. Mike

Mike Advanced Member

Mai em ghé bác :)

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em xin cám ơn bác chủ CD shop ạ :lol:
    Vừa online vào topic này hay tin mình trúng thưởng mà như sét đánh ngang tai :lol:
    Em quả thật là người may mắn :) Nhạc cổ điển em là kẻ ngoại đạo nên xin phép bác cho em được nhận phần quà là thể loại Jazz :D
    Thân ái.

24. ly hung

ly hung Advanced Member

Cảm ơn bác Tuấn rất nhiều, mấy hôm nay tính ghé bác lấy bộ đĩa Kuschel rock (2CD) nhưng bận việc quá, vậy tối mai em sẽ ghé bác lấy bộ đĩa này. Thay vì nhận quà CD, hay bác down giá cho em bộ đĩa này được rồi ạ :D

Thanks !

25. musique

musique Advanced Member

Cám ơn bác CD-Shop nhiều ! bác có thể pm cho em vài album bác tính tặng, em chọn rồi nhờ bác Thientoan lấy hộ luôn được không ạ? :D

Share This Page

Loading...