CDP của Châu Âu

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by lengoluan, 17/9/09.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

bây giờ là thời đại công nghệ nếu biết dùng thì nguồn phát 2.0t ....20t ....200t ... Gần nhau lắm ạ , vì đã là digital thì ko có gì là đỉnh cao lâu được đâu . Dac thì đã quá phổ thông rồi , đã qua thời huy hoàng của chip dac ....sau thời kì công nghệ sẽ là thời kì khấu hao , hết khấu hao sẽ còn lại giá trị gốc , hết giá trị gốc thì tuỳ thị trường quyết định số phận món đồ một thời là đỉnh cao .
    Chất âm thì do văn hoá mỗi quốc gia nên có xu hướng thiên về một số dải tần nhất định . Người dùng thích hãng nào thì dùng thôi , chả có hãng nào được phép gọi là tham chiếu quy chuẩn cả , nếu tự nhận thì tuỳ thôi :D
    ( quan điểm cá nhân )

2. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Bla, bla, bla. E đang tính bán cái CD ~20t của e, nhưng mà nghĩ mãi không biết mua CD gì rẻ hơn, mà vẫn đảm bảo được âm thanh, nay đọc được bài của bác, chả khác tìm được ánh sáng. Bác gợi ý cho e CD nào 2t, ah, mà thôi, 10t đi cho dễ lựa mà có âm thanh không thua kém với âm thanh của CD 20t, được không bác?

3. audioinme

Đấy là bác đang định bán , còn em mới bán 1 cái nguồn phát hôm qua rồi :D

4. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Bác mới bật diêm, có chút ánh sáng mà đã thổi vụt đi rồi, :wink:

5. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Không nhanh để bị hấp diêm tập thể hả cụ :lol:

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cũng nên dừng lại thôi vì 100 người thì 99 ý khác nhau . Chỉ có bạn và mình giống nhau là CD Nhật , loa châu Âu , pre power Mỹ . Cũng thích CDP Mỹ và châu Âu lắm nhưng giá toàn 5000 - 12 000 US thì kiếm đâu ra ???
    Mình mê tín mấy anh chuyên gia Mỹ trên các tạp chí audio vì 3 lý do : một là mình may mắn được học ở nước ngoài nên mình hiểu dân mũi lõ , mắt xanh thông minh cỡ nào . Hai là do công việc nên mình hay đọc các tạp chí khoa học và mình cũng hết sức kính nể sự thông minh xuất sắc của họ . Ba là từ khi có internet tới nay + đất nước mở cửa nên mình có điều kiện kiểm nghiệm những gì họ viết .
    Xin thưa , chính xác 99,99 % .
    Thôi , mình biến đây . Chúc các huynh mọi điều tốt lành và mau chóng đạt được ước mơ của mình .
    Huynh nào mê rock music xin mời vô " Rock Never Die " tám cho vui

7. audioinme

cần gì tới cỡ đó bác . cd nếu bác nghe classic dùng linn , nhạc vocal dùng meridian , nghe tổng hợp mỗi thứ một tẹo dùng teac 10se giá loanh quanh < 20t . sao phải dùng mấy cái cd giá cao đó vậy chắc gì đã hay như giá của nó ạ , giá đó thì chả cần mua cd , trừ khi xông xênh ngân sách ko phải nghĩ :D

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cám ơn huynh đã góp ý . Huynh hay nghe Teac có thể cho vài ý kiến về con Teac CD- 2000 & CD -3000 không ? - mấy con này đang bán ở Sơn Hà .
    Nếu so sánh với con Marantz cùng tầm tiền thì chúng khác nhau , giống nhau ra sao ??
    Thanks

9. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Thực sự VNAV năm 2015 chả có giề đáng xem ngoại trừ các comment của bác Lenamvl :D

Ps: Em thật sự ngưỡng mộ anh bạn cùa bác. Anh í có chơi trên VNAV không ? Nếu có thì bác Pm giúp em cái nick của anh í nhé. Tks bác. :)

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Trước đây có lên VNAV nhưng bị ném đá dữ quá nên sợ quá rồi .Mình đã luyện được ' thiết bì công " nên không việc gì phải sợ . Ai nghe thì vui , ai ném đá thì né tránh . Một điều nhịn , chín điều lành .

11. audioinme

bỏ qua đi mình chưa nghe mấy cd đó , teac 10se , trên quan điểm cá nhân nghe dễ nghe hơn teac 15,25 trơn . teac mình mới dùng qua mấy cái đó và cũng ko muốn chơi sâu thêm teac nên đã dừng :p

12. cung nhau nghe

cung nhau nghe Advanced Member

theo e nghĩ cd hay dỡ do tuỳ theo mỗi người nghe. có người thích nghe nhạc nhẹ. người thì nghe rook. nên cd mình mua về nghe lổ tay của mình thấy hay là được rồi. :mrgreen:

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Nếu có người xài rồi tư vấn , góp ý thì vẫn tốt hơn . Do người dùng là người bỏ tiền mua nên tất nhiên món đồ đó phải hợp với lỗ tai người tiêu dùng .

14. doan_gastech

doan_gastech Advanced Member

Em thấy Unico Cd nghe cũng rất ổn đấy ạ

15. phuquangaudio

phuquangaudio Approved Member

các cụ bàn nhiều ý hay thật nếu có điều kiện thử mỗi loạ đầu cd một vài tháng thì tốt biết mấy . còn tôi thì cd revox or studer của đức , nghe thật ấn tượng .

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Tất nhiên là hay nhưng với số tiền đó bạn làm con CD Nhật cùng năm sx sẽ thấy hay hơn . Người Ý rất giỏi làm loa còn ampli , pre , CD thì không hiểu sao không nổi tiếng lắm , Hay nhưng không siêu đẳng

Nếu bạn thích tiếng mộc mạc , chân chất , không màu mè thì xài CD của châu Âu . CD Nhật có gì đó trong sáng hơn , tươi mát hơn .
    Ý kiến cá nhân thôi

17. My FB

My FB Advanced Member

Em biết nhiều bác mê hãng này lắm
    http://www.northstar.it/
    Em cũng biết vài bác chơi Pre 26 mơ ước có transformer của cha này hơn cả Tamura và Tango
    http://giuseppebartolucci.com/
    Ý kiến cá nhân :p

18. clio206

clio206 Advanced Member

Northstar thiết kế rất đẹp và độc (nói bằng thừa, Ý mà lị) nhưng nghe thì... không tin cụ cứ nghe thử.
    Đầu CD Ý có lẽ khó chê được Lector (trong tầm giá dưới 3000). Chỉ có điều em nó không chịu xơi đĩa CDR (hoặc lúc xơi lúc chê).
    Cụ lenamvl đồng hóa sự nổi tiếng với chất lượng, em thấy chưa đồng ý lắm. Nổi tiếng thường là do số đông chơi hoặc do quảng cáo quá tài, không liên quan đến chất lượng âm thanh.

19. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Bác My chơi khó không hà.
    Tìm giúp em 1cap bartolucci cho pre 26 đi :mrgreen:

20. d3sp3rad0

d3sp3rad0 Advanced Member

Theo mình đối với bộ dàn máy tầm thấp thì CD nào cũng được. Quan trọng nhất là phải mua CD mới, không nên mua mấy cái cd đẳng cấp cao đời củ vì CD là món hay trục trặc nhất trong bộ giàn. Mỗi lần đem sửa rất là bực mình. Sửa xong lại lăn tăng đổi cd mới. Hết hư cơ rồi lại hư mắt.

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn có góp ý đúng :khi chơi loại tầm thấp thì nên chơi đồ mới . Kinh nghiệm bản thân mình cũng rút ra được điều này khi ham đồ lớn , nổi tiếng nhưng là second-hand , sửa đi sửa lại rất mệt mỏi .
    Mình thấy CD tầm thấp thì đồ Nhật tiếng ngon hơn đồ châu Âu . Có thể do nghe Rock nên mình có ý kiến như vậy . Đồ châu Âu tiếng mộc mạc , giản dị , chân chất nên không hợp với Rock . Đồ Nhật tiếng tươi sáng hơn , màu mè hơn nên rất hợp với Heavy Rock
    Đồ Mỹ giá cao quá nên chưa chơi > không ý kiến

22. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Em hoàn toàn không cùng ý với bác,
    Hơi khó để có thể định nghĩa bộ dàn tầm thấp để có thể xác định chọn cd nào cũng được....
    Nếu mua cd mới thì giá xuất xưởng cao ngất ngưởng.
    Có thể bác gặp xui nên mua phải mấy cái cd bệnh tật nên có ác cảm thôi!

23. quoc dat

quoc dat Advanced Member

CDP của Châu Âu thì quá ngon đi chứ ạ, bác chủ quất mấy con Audio aero La fontaine hay La Source thì chả còn phải nghĩ ngợi gì nữa :mrgreen:

24. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Trước đây em chỉ sử dụng một đầu cd pioneer t06, luôn mơ ước có một đầu cd của eu. Sau một thời gian chắt bóp, em đã mua được đầu cd revox b22. Cảm nhận của em là; b22 có độ chi tiết cao, giọng ca lúc trầm, bổng rõ ràng mạch lạc, gần như không có hiệu ứng nên thể hiện rất tốt độ trung thực của bản nhạc. Còn về cd t06; thể hiện độ chi tiết kém hơn, lời ca thì đều đều, nhưng vẫn có cái hay riêng, đó là sự ngọt ngào và chuyền cảm. Em vẫn thích nghe nhạc vàng bằng cd pioneer t06 hơn
    Đó là vài dòng cảm nhận của em, có gì chưa đúng, mong được sự chỉ bảo thêm của các bác

25. tomtep2012

tomtep2012 Advanced Member

Đồng ý kiến với bác. Em cũng đã chuyển qua toàn bộ đồ châu âu và sx từ năm 2010 trở lại đây. Chả hiểu sao các bác việt nam nhà ta mê đồ nhật thế ( đời mới high end đẳng cấp thì em không nói ) còn mấy đồ apm cổ hay cd cổ thì ghê quá vì nó cũng ngoài 30 - 40 năm rồi. Trục trặc chết yểng lúc nào không biết

Share This Page

Loading...