CDP CỦA NHẬT

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Steelman, 7/4/12.

1. pheulong

pheulong Advanced Member

chuyện hài như không có thật trong giới audio em kể cho bác có mà cười cả ngày không hết chuyện :lol: thế bác đã thấy nhạc khê,chua,nhọn,nhói,xốp,nhòe.......bao giờ chưa :lol:

2. pheulong

pheulong Advanced Member

kiểu test này có từ lâu rồi................thằng bạn vừa khoe mua được cái đầu CD mới.................B nghe gì cái đầu Cd của Nhật ấy.....tiếng choe chóe kinh nắm..... :lol: đấy đoán câm bác thấy chưa :lol:

3. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Mấy cái vụ bôi đậm em thấy rồi.
    Còn vụ không bôi đậm thì seo nhể :lol:

4. pheulong

pheulong Advanced Member

chịu em chỉ biết đến hay và không hay thôi,chứ đi sâu vào phân tích thì để dành cho những bác chơi đồ audio.chứ em chỉ biết nghe và nghe.............hết :lol:

5. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Quan điểm cá nhân em cũng giống với bác Doanhnhan2000, mặc dù em dùng Phun-Tube nhưng em vẫn cho rằng đã cổ điển thì phải "Thuần" bán dẫn. Thế mạnh của bán dẫn là Năng lượng, Tốc độ và sự tuyến tính của đặc tuyến. Và cả 3 cái này lại chính là cái cần thiết cho nhạc Cổ điển. So sánh Tube và SS thì nó phải cùng "Đẳng cấp", chứ tất nhiên là có một cái Tube A nào đó hay hơn nhiều một cái Bán dẫn B nọ.

Nhưng nói về sở thích hay cái "Gu" thì nó lại là câu chuyện hoàn toàn khác. Nếu lựa chọn thì em vẫn chọn Tube. Nhưng next-step của em chắc sẽ là bán dẫn công suất cao oánh với loa nhớn ạ. Nhưng đó là câu chuyện rất lâu về sau này cơ :D

6. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Bass Xốp, Rỗng nhà em cũng được nghe có bác phán rồi ạ. Còn có bác toàn lấy đĩa Quang Dũng ra làm tham chiếu. :lol:

7. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

đây là cách dùng từ để mô tả các sự khác biệt trong âm thanh thôi. có bác nào mô tả tiếng bass bị xốp, chắc là khi đó tiếng bass ko được gọn, chắc.................................. còn tự nhọn chắc là khi đó bị thừa trung cao, mở to âm thanh xông thẳng vào tai gây khó chịu............................bác nào mở thêm topic bàn về cách dùng tư mô tả âm thanh cho vui

8. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Vụ năng lượng, tốc độ và tuyến tính thì với CDP đèn và đặc biệt là pre đèn thì e thấy nó vẫn tốt như thường, thậm chí tốt hơn cả đồ bán dẫn cùng tầm tiền. Còn với Pow thì công nhận bán dẫn có nhiều ưu điểm về sức mạnh tốc độ, độ động hơn đèn thật.

9. Buns

Buns Advanced Member

Các bác cho em hỏi trong các CDP dùng đèn thì đèn thường đảm nhận nhiệm vụ gì ạ?

10. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em từng có 2 kinh nghiệm khá tệ về cd tube, tất nhiên đó chỉ là hàng có nguồn gốc Chai nỉ, nhưng cũng thuộc dạng "review Tây đánh giá cao", chúng đều có điểm chung là dày tiếng nghe ban đầu khá sướng, nhưng bass không chi tiết và chơi nhanh là rối. Có lẽ cần chơi thêm tube cdp của Lector, Cary hay BAT để nhận định tốt hơn, nhưng nhìn chung em cho rằng tube gắn ở tần xuất âm giống như 1 thứ gia vị thôi, nếu là em cần thứ gia vị đó chơi pre tube sẽ tốt hơn và cho mình nhiều lựa chọn. Chính vì thế mà số lượng hãng làm tube cdp đâu có nhiều, nhiều nhất là những hãng có gốc Chai nỉ lại hay làm tube nhất: shangling, consonance, ray sonic....
    Nếu muốn chơi cả 2 loại xuất âm trên cùng 1 đầu thì chơi con Cary 303/300.

11. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Em kính mời các bác đến em nghe giao hưởng bằng nguồn âm lossless có DAC xuất âm bằng đèn. Về lý thuyết khi cho rằng bán dẫn xử lý độ động, sự chính xác... tốt hơn tube, thực ra em cũng nghĩ thế. Nhưng nếu các bác đã nghe tube của Đức nhất là những dòng top thì e nghĩ các bác sẽ thay đổi 1 chút quan điểm về nghe giao hưởng bằng tube. Từ trước em chỉ trung thành với bán dẫn thế mà cuối cùng lại nghe giao hưởng hàng ngày với tube.

12. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Các cao thủ có nhiều kinh nghiệm cho ý kiến đi ạ.

13. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

bác ttuananh cho em hỏi bác dùng DAC xuất âm đèn gì vậy?
    cám ơn bác

14. Schumacher

Chỗ này em cũng hoàn toàn đồng ý với bác Ttuananh ạ vì em vẫn nghe = tube. :D

Cơ mà khi nghe giao hưởng bằng bán dẫn dòng TOP thì em lại không thay đổi quan điểm nữa :mrgreen:

Theo em thì đã đến dòng TOP rồi thì ranh giới giữa Tube và Bán dẫn sẽ rất mong manh. Để amps bán dẫn có được những phẩm chất của Tube là truyền tải được sự liên kết, sự hài hòa của các hài âm, xử lý giải cao tinh tế, không bị chói gắt thì đòi hỏi chất lượng linh kiện và thiết kế mạch ở đẳng cấp cao => Không thể rẻ được. Và tương tự thì amps Tube để có được sức mạnh và tốc độ cùng với sự tuyến tính của của đặc tuyến thì cũng không thể rẻ được. Cơ mà em thấy là nếu đã nói đến tầm TOP thì dường như là giải pháp dùng Bán dẫn sẽ "Rẻ" hơn là dùng Tube có phẩm chất tương đương ạ.

15. phidiep

phidiep Advanced Member

Mới đầu đọc những bài bác viết em thấy bác là người có vẻ rất sành và có vốn hiểu biết, nhưng càng đọc thì càng thấy có "vấn đề". Theo hiểu biết nông cạn của em thì Nhạc Vàng chỉ có lời là Tiếng Việt còn nhạc thì 100% là nhạc ngoại quốc nên nó chả tuân theo cái gì đó gọi là Hò, xự, xang, xế, cống cả bác ợ mà nó cũng là thang âm 7 nốt Đồ, rê, mi, fa, son, la, si đó bác. Nhạc vàng có thể không được chọn để test hay thẩm âm gì đó vì thông thường nó là những điệu nhạc nhẹ nhàng êm ái như: Bolero, rumba, chachacha, tango... Những điệu nhạc nổi tiếng thế giới chứ đâu phải Tuồng, Chèo, Cải Lương...? Nhưng đừng vì mang cái tiếng là nhạc Việt mà "miệt thị" nó bác ợ.
    @ Đáng buồn là dân Việt ta có cái thói chuộng ngoại một cách... "Vô tổ chức, vô kỷ luật" nên chả cần tìm hiểu xem nguồn gốc nó ra sao và rồi cứ thế phán... :roll:. Nhiều thứ cứ tưởng của nội chê đứng chê ngồi, sau biết rằng đó là của Ngoại nhập gắn mác nội thì... Nhiều thứ khi đi "tua" ra nước ngoài thấy hay, thấy đẹp, thấy xịn... Mua về khoe ing làng xóm... Mở ra mới thấy của Việt Nam SX, thậm chí là của Việt Nam 100% từ thương hiệu đến xuất xứ... :mrgreen:

16. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em là em vote cho bác một phiếu. Bác nói về bài viết của bác ấy đơn giản nhưng rất xác đáng.
    Thật sự có những tranh cãi chỉ để khẳng định một thứ mà gọi là "cảm xúc trừu tượng" ngay đến các kỹ sư bậc thầy về âm thanh cũng ít khi đưa ra nhận định khẳng định nghiêng hẳn về "Nhật" hay "ÂU". Chính vì thế sự chia sẻ quan điểm nên chăng là có câu "theo cá nhân tôi...." , chứ không nói thì hay thật đấy nhưng: "nói dài, nói dai, đâm ra nói dại" rồi cuối cùng chẳng đi về được đến đâu.

Chính vì thế anh em ai mới chơi audio đừng vì những post trên này về đạp hết đồ Nhật ra đường mua đồ Âu về rồi tẩu vì ko hiểu mình sai chỗ nào, các bác cứ đi nghe với gu nhạc mình thích giá cả hợp lý là chơi thôi, vả lại cũng để khẳng định cái tôi của mình, các bác đã thích đồ NHật thì cứ Nhât mà chơi, các bác chuộng đồ Âu thì cứ Âu mà tẩn, ai nói mặc kệ vì "Cái Tôi" quan trọng lắm, tôi thích thế tôi chơi thế, anh nói hay tôi bảo ko hay (cá nhân mà). Các bác nên nói đến âm nhạc chứ đừng nhận định quá nhiều về 2 thế giới thiết bị "Nhật" "Âu" vì bản thân cá nhân mình "chưa đủ tầm" để mà khẳng định những điều đó. Bác gì đó đang sống ở "Đức", ở đất nước này Burmester, mbl, Accuphase được xếp vào dạng Rollroy audio (rất may là co Jap ở trong đó).
    Cá nhân em: Cái gì nghe ổn là chơi, vài hôm quen rồi mà chán thì bán mua cái khác để trải nghiệm. Trứoc em chơi toàn Anh, sau đó chuyển sang toàn Mỹ, rồi cuối cùng chơi đồ Nhật, đợt vừa rồi đổi gu lại sang nơi khác, trong cùng tầm tiền tại thời điểm hiện tại cứ giá tiền ngang nhau nghe OK là "chiến đấu" ko biết một hai năm nữa em sẽ chơi đồ gì.
    PS: Nhật mà kém, các bác cứ chơi CDP của Kondo, Reimyo.... đi rồi đánh giá, em ko giám đánh giá vì nghe được lắm nhưng mua thì còng lưng mất.

17. ngocpham58

ngocpham58 Advanced Member

Tôi thấy fan của cdp âu mới hiếu chiến. cứ tưởng hướng đến châu thì phải văn hóa và hòa đồng hơn chứ.

18. Schumacher

Các cuộc chiến tranh lớn thời hiện đại đều bắt nguồn và diễn ra chủ yếu ở Châu Âu mà bác. Có khi nghe đồ Âu nhiều cũng bị nhiễm cung nên :mrgreen:

19. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Bác đã chơi qua CDP MF A5 chưa ? Lúc trc thấy 1 shop rao khá lâu nhưng đến khi mình hỏi thì đã bán. Nếu bác đã chơi qua hoặc có nghe rồi thì cho chút nhận xét. Cảm ơn !

20. tranthaihoa

tranthaihoa Advanced Member

Bác Jacky đã chơi con nì chưa ? CDP Luxman D38U đáp ứng được cả yêu cầu chơi xuất âm bán dẫn lẫn xuất qua đèn.

Attached Files:

File size:
      44,9 KB
      Views:
      152
  21. Steelman

Steelman Advanced Member

Cũng đang chờ để xoắn đây mà không cao thủ nào lên tiếng cái nhể???

Hả?

22. muoimeo-2005

muoimeo-2005 Advanced Member

Có phải để chiếu sáng và sưởi ấm không ạ ? :roll:

23. Steelman

Steelman Advanced Member

Để khuếch đại, để trang trí, đôi khi để oánh lừa...

24. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Đèn quắc hả? để nhảy mấy con số gì đấy, nhìn vui mắt :D

25. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Em toàn Display off để tập trung mà nghe.

Share This Page

Loading...