Cdp quyết định bao nhiêu % trong bộ dàn

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by LuuThanh, 14/8/12.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. LuuThanh

LuuThanh Advanced Member

Theo các bác cdp thì quyết định bao nhiêu % trong bộ dàn?

1-Bộ dàn còi cụt: cdp giải quyết được tất cả?
    2-Bộ dàn được gọi là khủng: Cdp cỏ có biến bộ dàn kia thành cỏ không :lol: ?
    3-Bộ dàn Vintage: cdp đời cao có chơi được nhạc xưa (Vàng) không?
    4-Bộ dàn đời mới bây giờ: Cdp cổ được nhiều người cho là hợp với nhạc xưa (Vàng) có chơi được thể loại nhạc đa thể loại không?

Thế nào mới được gọi là cdp để chơi nhạc xưa (Vàng) và thế nào cdp chơi đa thể loại?

Mời các bác bình loạn :D

Tags:
  2. metallica

metallica Advanced Member

Em cũng đang có câu hỏi giống vậy, ngoài CDP còn khuếch đại, dây tín hiệu, nguồn nhạc(đĩa xịn, đĩa rởm) quyết định bao nhiêu % chất lượng bộ dàn. Hóng câu trả lời của các bác!!!

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo mình đánh giá CDP quyết định khoảng 40% trong bộ dàn với điều kiện các thiết bị phối ghép cùng đẳng cấp,
    1-Bộ dàn còi cụt: cdp giải quyết được tất cả = có thể hay hơn nhưng không đáng kể
    2-Bộ dàn được gọi là khủng: Cdp cỏ có biến bộ dàn kia thành cỏ không = Cdp cỏ không biến bộ dàn kia thành cỏ nhưng không nghe nổi
    3-Bộ dàn Vintage: cdp đời cao có chơi được nhạc xưa (Vàng) = còn tùy
    4-Bộ dàn đời mới bây giờ: Cdp cổ được nhiều người cho là hợp với nhạc xưa (Vàng) có chơi được thể loại nhạc đa thể loại không = còn tùy

cdp để chơi nhạc xưa (Vàng) là CDP có chất âm ngọt ngào chậm rãi, cdp chơi đa thể loại là CDP có chất âm trung tính không thiên vị thể loại nhạc nào, có thể là loại CDP lý tưởng )

4. nikon 5700

nikon 5700 Advanced Member

Bộ dàn cỏ, loa quyết định.
    Bộ dàn càng tốt, nguồn âm quyết định, nên CDP cỏ không thể ghép với bộ dàn tốt được.
    Với em, đã có nguồn âm tốt: Đĩa CD, lossless, CDP và DAC thì lắp vào bộ dàn nào cũng hay cả. Do vậy, em đầu tư vào những cái này trước. Còn loa, ampli thay đổi gu theo thời gian.
    Còn CDP nghe nhạc vàng hay, đã có bác khuehn có ý kiến rồi.

5. ADN

ADN Advanced Member

6. panamera

panamera Advanced Members

Có nút Like là em oánh ngay cho bác ADN rồi!Câu của bác ADN là gói trọn tất cả rồi :lol:

7. Mandarker

Mandarker New Member

Bộ dàn mình đang dùng tầm trên 10tr chút và dùng cdp là đầu dvd của pioneer, vẫn thấy hay chán ...

8. nikon 5700

Vậy em xin hỏi bác, tại sao thời bao cấp, nghe radio vẫn hay?

9. panamera

panamera Advanced Members

K những thời bao cấp mà bây h radio cổ nghe vẫn hay bác ạ!Em cũng hỏi bác là radio làm thế nào mà phát ra đc tiếng :?: Em ko rành nhưng biết chắc chắn là nó thu tín hiệu rồi khuếch đại tín hiệu lên bác ạ!Theo xxx ý của em thì tiếng của nó cũng fu thuộc nhiều vào cái bộ phận này bác ạ :wink: Theo em thì trong bộ dàn ko có cái j là ko quan trọng để có thể bỏ qua và dùng vớ vẩn đc nhưng nguồn fat cũng ko đến mức là trung tâm của hệ thống.

10. Liam

Liam Advanced Member

50%............................ :D

11. bakura123456

bakura123456 Advanced Member

1-Bộ dàn còi cụt: cdp giải quyết được tất cả? => cái này em nghĩ chỉ để chống điếc thôi
    2-Bộ dàn được gọi là khủng: Cdp cỏ có biến bộ dàn kia thành cỏ không :lol: ? => nếu em là shop thì em sẽ dùng CDP cỏ ghép với dàn khủng để PR cái CDP cỏ này, dùng để dụ khách hàng=> Em sẽ nói hay hơn giá tiền, nhưng ngược lại với dàn này mà đi PR bộ đồ khủng thì sao nghe như sấm thế :)).
    3-Bộ dàn Vintage: cdp đời cao có chơi được nhạc xưa (Vàng) không? => dĩ nhiên là chơi được nhưng chưa chắc hay bằng CDP cổ chuyên trị nhạc xưa cùng tầm tiền (em đã thử Harman kardon 990 và X77ES cùng giá => X77ES ăn đứt 990 về nhạc tính).
    4-Bộ dàn đời mới bây giờ: Cdp cổ được nhiều người cho là hợp với nhạc xưa (Vàng) có chơi được thể loại nhạc đa thể loại không? => Dĩ nhiên là chơi được nhạc vàng rồi nhưng sẽ hay hơn CDP đời mới cùng tầm tiền + dàn mới, và sẽ dở hơn nhạc đa thể loại so với CDP đời mới cùng tầm tiền.

Thế nào mới được gọi là cdp để chơi nhạc xưa (Vàng) và thế nào cdp chơi đa thể loại?

Cá nhân em thì đang ghép: CDP cỏ + Amp đời cao + Loa đời cổ :)) => nghe vàng ko phê bằng x77es + Amp cổ + loa cổ nhưng vocal thì cũng kẻ tám lạng người nửa cân.

12. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Các cụ bình loạn một hồi là mấy hôm nữa giá CDP sẽ lên loạn cho xem :wink: :evil:

13. LuuThanh

LuuThanh Advanced Member

Chỉ bình loạn về tầm ảnh hưởng thôi bác.Không đem thương hiệu A,B,C lên bàn mổ sẻ e nào hay hơn em nào :mrgreen:

14. ADN

ADN Advanced Member

bác hỏi câu này thường quá, hỏi câu khó hơn đi. :lol:
    Ngày xưa ăn cơm nguội, cho ít đường đỏ trộn vào hoặc dưới ít nước mỡ nóng với mắm.......ăn vẫn thấy ngon.
    Như vậy là em trả lời cho bác ấy rồi nhé.
    Còn bác không hiểu được thì em chịu. :lol:

15. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Sẽ là... hơi bị khó nếu ngồi tính toán CDP quyết định bao nhiêu % trong bộ dàn , chỉ thấy thế này :

_ Bộ dàn tốt , thử dùng CDP cỏ , nghe vài bài , chỉ muốn tắt phức đi cho nhẹ tai !
    _ Bộ dàn cỏ , thử mượn CDP gấu nghe thử....gật gù : thì ra bộ dàn mình... cũng chưa phải là cỏ lắm !
    _ CDP cỏ , thử đĩa gốc xịn : Chậc lưỡi tiếc rẻ " Sao chỉ nghe có vài bài là âm thanh hay , còn lại sao thu âm tệ đến thế nhỉ " . Đến khi mượn được CDP gấu , cũng cái đĩa ấy " Ủa , thì ra bài nào âm thanh cũng hay " !

_ ...................

Kết quả : Khi ...lỡ xài CDP gấu thì... đừng hòng xài lại được CDP cỏ . Thế thôi !!!

16. ADN

ADN Advanced Member

17. audioinme

audioinme Advanced Member

em thấy cdp chỉ quyết định khoảng 10-15% trong bộ audio ,về lý thuyết thì nguồn âm quan trọng còn về thực hành thì tai nghe quan trọng hơn ạ,vd: jb l& mcintosh. tannoy&audio note .....em nghĩ cho dù các bác có đưa cd cỏ ,,,,,,nhất vào thì cũng khó làm cho những bộ ampli&loa như trên ko hay được khi ampi và loa tìm được sự hài hòa mới là quan trọng ạ. :D .các hãng sản xuất đầu cd để đọc đĩa tất cả các loại nhạc ạ chứ ko sản xuất cd này đọc jazz,,,,cd này đọc nhạc cổ điển....cd này nhạc,,,vàng,,,,,đỏ......chỉ có mình bắt cd đọc nhạc gì thôi ạ .và lời nhận xét mang tính cá nhân thưa cùng các bác :D

18. minhbebe

minhbebe Advanced Member

cd thì p[hải giá sách 2000 usd( cái này e học ở trên vnav ) thì mới hay khi lắp vào amply và loa dở thì lại dở :D

19. nikon 5700

Em cùng ý kiến với bác

20. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Đồng quan điểm !

21. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

CD nguồn âm thôi tạm gọi là ca sỹ, với dòng nhạc đỏ ta tạm tính các đẳng cấp như sau: nghệ sỹ nhân dân, nghệ sỹ ưu tú.... ca sỹ cấp phường.
    Với dòng nhạc hải ngoại là các ca sỹ thành danh trước 75 như Duy khánh, chế linh, khánh ly... và các ca sỹ thành danh ở hải ngoại như trường vũ, như quỳnh...

Vấn đề đặt ra là ca sỹ của 2 dòng nhạc này có thể hát được cả 2 dòng nhạc này hay không? Xin thưa là được nhưng nếu xét theo tiêu chí hay thì ca sỹ của dòng nhạc đỏ hát nhạc vàng không hay bằng các ca sỹ hải ngoại. Và kết quả cũng tương tự khi các ca sỹ hải ngoại hát nhạc đỏ (phần nảy nhằm lý giải cho việc chọn CD chơi tốt thể loại nhạc mà mình ưa thích)

Với trang thiết bị âm thanh và phòng ốc như nhau khi cho các nghệ sỹ nhân dân, ưu tú, ca sỹ cấp phường cùng thi đấu thể loại nhạc đỏ, ta sẽ có kết quả mà ai cũng có thể biết được.

22. giahuy

giahuy Shop

CDP quan trọng lắm chứ
    Vì nó là cái nguồn của tất cả câu chuyện , nếu nguồn hay , âm thanh từ đĩa không mất chút nào -> các bộ phận khuyếch đại phía sau chỉ cần làm đủ và đúng nhiệm vụ là khuyếc đại và thể hiện đúng âm thanh mọi dãi tần từ nguồn phát thì bảo đảm là hay
    CDP cỏ thì nguồn âm thanh không tái tạo đủ các âm thanh gốc đã ghi lên đĩa thì bộ dàn có hay thì cũng chỉ khuyếch đại cái âm thanh đã bị mất mát đó lên mà thôi
    Tuy nhiên cái vụ bộ dàn có thể tái tạo đúng mọi dãi tần âm thanh thì cũng không dễ chút nào
    Tái tạo thật đúng thật phẳng đường âm thanh thì loa và amply lại phải tương thích với nhau để bù các khoản lồi lõm tần số của nhau và trên thực tế kiếm một cdp hay dễ hơn kiếm loa và amply hợp nhau , do đó
    - Với một bộ dàn mình đang nghe hàng ngày , thay đổi cdp chất lượng hơn thì thấy hay hơn rõ ràng
    - Với một CDP mình đang nghe hàng ngày, thay đổi bộ dàn hay hơn thì thấy hay hơn rõ ràng
    - thay hết cả dàn và cdp đang nghe hàng ngày bằng một cdp và bộ dàn gấu hơn hoàn toàn ,sẽ không thấy hay hơn một bộ dàn khác mà mình từng nghe !
    Tóm lại muốn nghe nhạc hay thì phải nghe từ dàn cỏ lên , và mỗi lần thay từ từ từng món một rồi ngồi tiếc nuối những âm thanh xưa của ngày xưa mới bắt đầu chơi nhạc :( đường đi mới là quan trọng ,chứ tất cả audiophile đèu không có đích đến

23. khivang

khivang Advanced Member

Nguyên liệu đầu vào đã kém thì SP làm ra sao mà tốt đc cơ chứ....

24. LuuThanh

LuuThanh Advanced Member

Em thấy có vẻ nhiều bác cho Cdp đóng vai trò quan trọng hơn cả Loa và amplifier nhỉ? (Dẫu biết rằng nhiều yếu tố để cho ra âm thanh hay và tốt)

Giờ em đưa ra 1 giả thuyết.Em có cặp loa (Tầm trung trung thôi) Pioneer CS-99A và bộ Pre & Power LUXMAN C7 & M7 + Cdp giá tầm 2.000.000 vnd

Cho cho test mù với cả 2 cdp cỏ và gấu

Và ngược lại em test mù trên bộ dàn gọi là cỏ: Loa nhật giá thị trường tầm 3.000.000 vnd & amplifier cũng tầm 3.000.000 vnd + Cdp ESOTERIC X-30 giá trên 40.000.000 vnd.Thì sẽ như thế nào?

Em dám cá với mấy bác.10 bác chỉ có 2 bác mới nhận ra sự khác biệt.Vì không phải bác nào cũng đủ "Trình" để nhận ra sự khác biệt

Mời các bác "chém" tiếp :mrgreen:

25. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Xin hỏi nhỏ : bác có test thử thế chưa ạ , hay mới chỉ trong giai đoạn....tưởng tượng ???

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...