Cdp quyết định bao nhiêu % trong bộ dàn

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by LuuThanh, 14/8/12.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. ttanh

ttanh Advanced Member

Wow, lổi tiếng thế cơ ạ ? Em bắt đầu thấy ghen tị dần rồi đấy. Có phải ông này không ạ : http://www.facebook.com/SonTT

2. giahuy

giahuy Shop

Bác nhận xét rất hình tượng và đúng về nhiệm vụ quan trọng của CDP , tuy nhiên chuyện về nguồn lossless hiện chưa có sản phẩm thương mại tốt hơn CDP thì em e rằng có nhiêu nguyên do
    Cần phân biệt rõ máy Lossless ở đây hiểu là máy có thể đọc file lossless (như wave,ape,flac..) để xuất ra tín hiệu digital / so sánh như là Transport và không bao gồm
    phần giãi mã DAC , phần xuất âm analog ( vì thực ra từ DAC trở đi thì nghe lossless hay cdp gì cũng ồan toàn giống nhau chỉ khác cái nào gấu hơn thôi) nếu như vậy thì thực sự là chưa có nguồn thương mại tốt hơn CDP được quanh quẩn là hàng của anh ba vì sao? theo thiển ý của em là do :
    1. Nguồn âm lossless hiện 90% trên mạng là nguồn vi phạm bản quyền , bạn rip một CD và tung trên mạng là đang vi phạm bản quyền đó , các hãng lớn không muốn vướng vô những chuyện đó và đạc biệt ở các nước có thói quen thượng tôn pháp luạt như Mỹ chẳng hạn , em đạ gặp một cậu bé Mỹ 16 tuổi cũng nói với mẹ rằng : con có thể download trên mạng nhưng mà con vận mua đĩa gốc để ca sĩ có thu nhập và tiếp tục sáng tác trình diễn những bài hay hơn thế nữa ! Do đó các người nghe nhạc chân chính từ chối file lossless miện phí )-:
    2. Nếu sản xuất máy đọc Lossless sẽ không có lời , vì phải cạnh tranh với PC / tablet /I phone đều là nguồn có thể đọc lossless được cả , đọc một cách dễ dàng với những phần mềm miện phí lại tiện dụng khi chọn bài dơn nhạc , chỉ cầm mua một USB-> SPDIF và một DAC ngon là OK đầu cần phải mua đầu đọc lossless làm gì
    3. Vấn đề hơn thua của các nhà SX hiend không phải là từ nguồn đọc lossless mà là từ DAC tức là xử lý tín hiệu sau CDP cái này thì ngày cảng nở rộ những tên tuổi lớn như wadia ... đều nhảy vô ( bắt đầu có tích hợp đường truyền USB để đưa tín hiệu số ra khỏi máy tính để xử lý một cách hi-end phía sau)
    Đứng hiểu lầm là em bảo vệ Lossless , nguồn CDP mà phần giải mã DAC và analog hay thì nghe hay hơn Lossless với card sound cùi bắp nhiều , và cũng hay hơn là lấy thẳng âm thanh từ cổng spdif của máy tính đưa vô DAC nữa nếu không biết xử lý đúng cách
    Nói chung là nghề chơi cũng lắm công phu , cứ nhất nghệ tinh chọn một loại nguồn phát rồi đi đến cùng với nó thì sẽ có lúc đạt đến cõi niết bàn NIVARA mà thôi , bàn ở đây chỉ là bàn về mặt lý thuyết kỹ thuật của 2 nguồn âm , cái nào tối ưu hơn và có tương lai hơn mà thôi không bàn đến chuyện loại máy nào hay hơn loại máy nào

3. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Vâng chính xác e nói về mặt sản phẩm thị trường là đang nói về hạn chế của cái transport dùng nguyên liệu đầu vào là file lossless, trước cũng vất vả build cái PC ko ồn, ít nhiễu với sound card tốt của lynx để xuất digital, kết quả cũng khá tốt nhưng cũng chỉ xêm xêm với cái Tran tầm tầm của hãng mà phải bật thêm cái màn hình nên việc thưởng thức có rất nhiều hạn chế. Nhét cái CD vào rồi ngồi nghe tính đi tính lại vẫn nhàn hạ hơn.

4. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Có nhầm lẫn gì không khi bác cho file WAVE là LOSSLESS, em amateur nên nhờ bác giải thích hộ ạ. Có gì không phải bác bỏ quá cho
    Cảm ơn bác

5. giahuy

giahuy Shop

Đúng vậy bác ơi File .wav dù có thể chứa dữ liệu audio dạng nén , nhưng thông thường wav fomat chứa dữ liệu không nén dưới dạng LPCM . Chuẩn của âm thanh cho CD chính là mã hóa LPCM , chuẩn này chứa 2 kênh 44,100 samples/second mỗi giá trị lấy mẫu là 16 bit. do chuẩn LPCM là chuẩn không nén lưu trữ tất cảc các giá trị lấy mẫu của kênh âm thanh nên nó được dân nhà nghề và chuyên gia âm thanh dùng format .wav để đạt được chất lượng âm thanh tối đa
    như vậy file.wav chưa chắc là lossless , tuy nhiên nếu bạn là dân nhà nghề thì có thể rip từ CD ra file .wav không nén và lúc đó file .wav đó được gọi là lossless
    Thân

6. giahuy

giahuy Shop

Đúng vậy bác ơi File .wav dù có thể chứa dữ liệu audio dạng nén , nhưng thông thường wav fomat chứa dữ liệu không nén dưới dạng LPCM . Chuẩn của âm thanh cho CD chính là mã hóa LPCM , chuẩn này chứa 2 kênh 44,100 samples/second mỗi giá trị lấy mẫu là 16 bit. do chuẩn LPCM là chuẩn không nén lưu trữ tất cảc các giá trị lấy mẫu của kênh âm thanh nên nó được dân nhà nghề và chuyên gia âm thanh dùng format .wav để đạt được chất lượng âm thanh tối đa
    như vậy file.wav chưa chắc là lossless , tuy nhiên nếu bạn là dân nhà nghề thì có thể rip từ CD ra file .wav không nén và lúc đó file .wav đó được gọi là lossless
    Thân

7. FalconJapan

Cái này em muốn phải nói rõ thêm tí ạ :mrgreen: vì LOSSLESS là một dạng dữ liệu (data) sử dụng thuật toán NÉN (compression algorithm) để giảm dung lượng lưu trữ mà vẫn bảo toàn được thông tin của dữ liệu và những định dạng âm thanh KHÔNG NÉN (uncompression) như WAV, AIFF, AU... là khác nhau rõ ràng, vậy tại sao khi rip CD ra file .wav lại được gọi là LOSSLESS ?
    Kính

8. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Thuật ngữ lossless là chỉ dành cho các dạng nén bác ah, đối lập với nó là lossy (MP3, DTS,...).
    WAV của windows hay AIFF của MAC được coi là core, không ai gọi là lossless (dù vẫn hiểu ngầm là không suy hao chất lượng).
    Em nghịch cái này 1 năm nay và thấy rằng lý thuyết chỉ là lý thuyết, ngay cái gọi là core thì em từng rip nhiều CD gốc ra cả WAV và AIFF ngồi nghe hàng giờ cuối cùng vẫn chọn WAV, thực tế chúng vẫn khác nhau, dù nhỏ, có nhiều tranh luận trên nhiều forum, nhưng mỗi người chỉ đưa ra kết luận cho chính mình bằng việc nghe thôi. Em phải chấp nhận wav, mặc dù em chơi mac, dùng aiff tiện hơn vô cùng vì nó có đầy đủ thông tin và artwork đi kèm trong itunes.
    Như vậy:
    File (core, LL) có thể chất lượng khác nhau với điều kiện rip hoàn hảo từ đĩa gốc.
    Rip có nhiều cách thức rip khác nhau, phần mềm khác nhau.
    Software music player cũng vô số, cái nào cũng tự nhận là bit perfect nhưng nghe khác nhau.
    Và cuối cùng, phần cứng thì đa dạng vô cùng, có ti tỉ thứ cấu hình và chất lượng phần cứng để ảnh hưởng tới chất lượng.
    Ở đây em mới chỉ nói khía cạnh transport của nguồn chơi file, với giả định DAC là không đổi.
    Cho nên kết luận nguồn phát này hơn nguồn phát kia có quá nhiều biến số và tầm giá, không thể nói được.

Chơi music file là 1 xu hướng ngày càng phổ biến mà mac/PC chỉ là 1 trong số các giải pháp làm transport, mà nhờ khía cạnh kinh tế nên chúng phổ biến nhất. Có 1 thực tế là ngành công nghiệp audio đang chuyển mình ở lĩnh vực digital trong khoảng 3 năm gần đây, rất nhanh. Các hãng đều làm các transport/music server và số lượng ngày càng phong phú chứ không hề như chúng ta nghĩ, đơn giản vì thị trường chúng ta không có mà thôi. Em liệt kê vài cái:
    AudioNec Music Server STV3 € 11.000,-
    Bladelius Design Group £4,850.00
    Boulder 1021 Disk Player € 24.900
    Cary MS-1 USD 2,500
    McIntosh music server € 6660
    Naim HDX Hard Disk player
    Nuforce Music Server MSR-1 (Sonata Edition) € 2250,-
    Pathos Musiteca £5950.00
    Resolution Audio Cantata music center €5.800
    The Memory Player US$7,950.00 (transport only)
    Trigon Chronolog $9,495
    .....
    http://www.thewelltemperedcomputer.com/ ... ayers.html

Dac (USB/firewire) cũng nhiều lắm...
    Em chơi file, nhưng việc có 1 CDP backup em vẫn thấy cần.

d2taudio likes this.
  9. giahuy

giahuy Shop

sorry bác falcon , là em sai , lâu nay em cứ dịch lossless là không mất mát gì cả , nên cứ không mất gì cả là được em liệt vô lossless hết
    thiệt là gà (-:
    nhưng mà sai câu chữ thôi nhé chứ nghe file uncompress .wav với mấy file compress lossless là giống nhau nghe bác

10. FalconJapan

Không có j bác ợ, anh em ở trên này biết đến đâu trao đổi đến đó thôi.
    Kính

11. thedung

thedung Advanced Member

Nhẹ cả người khi xem những comment của hai bác ,chứ mấy hôm rồi giống cái chợ cá .

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Giờ topic hỏi về tầm quan trọng của nguồn phát CDP đối với một bộ dàn thông dụng đã trở thành topic bàn về định dạng file âm thanh trong lưu trữ... :D

13. FalconJapan

Em thấy cụ cũng được hưởng lợi từ topic này khi tiếp cận được với kho LL khổng lồ của bác Sơn tê tê mà :mrgreen:
    Hihi, em đùa tí thôi. Chắc đến lúc phải trả lại cái topic này về cho "Khổ chủ" roài.
    Chúc các bác có những ngày cuối tuần vui vẻ.
    Kính

14. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bác hạ màn sớm quá làm cụt hết cả hứng :) . Thực ra những thông tin này em biết từ hồi đầu nên mới chơi bài cò cưa để "mua vui cũng được vài trống canh" nhằm khuấy động phong trào cho vui, nhưng giờ thì diễn viên chính đã tạch rồi còn đâu :mrgreen:

15. FalconJapan

Bắt giò cụ này phát cho zui, cụ trích dẫn mà bỏ sót 1% nhiều lúc dễ gây "tai nạn" lắm đấy :lol:
    Kính

16. kieuhung

kieuhung Advanced Member

Cụ tê tê ra đi để lại nỗi đau cũng như mất mát quá lơn cho a e file và lossless, lp, cdp, sẽ không còn ai chứng minh cdp chiếm 0% và chứng minh lp là trên tất cả nữa. Giá như lúc trước bác còn, e nhẹ nhàng hơn, để bây giờ không thấy hình bóng bác đâu nữa. Cái gì khi mất đi mới thấy được giá trị của nó. E xin lỗi, e xin cười một lần như bác hố hố hố.

17. kevinpump

kevinpump Advanced Member

Có trả lại topic thì cũng chỉ nói về lossless mà thôi...hehehe

Attached Files:

18. clio206

clio206 Advanced Member

Oái. Cụ oánh trúng tâm lý của em: em đặc biệt "kích thích" khi nói đến các ví dụ liên tưởng đến vẻ đẹp của phụ nữ :D. Cụ vừa gợi cho em nhớ đến lần đầu tiên trong đời em xem phim "giao ... tiếp" phân giải cao (em phải rón rén 1 chút sợ bị tuýt còi đề tài nhạy cảm). Hồi trước khoảng đầu 90 có anh bạn kiếm được phim trên băng digital video, thưởng thức rất sung sướng và có lần gọi em đến cùng thưởng thức (cái này không cho mượn mà đầu VCR thường cũng không chạy được). Em ấn tượng với độ "rõ nét" đến những "chi tiết" trên cơ thể như cụ nói. Nhất là so với mấy cuốn băng truyền tay thời đó, F bao nhiêu không biết lại còn nhão. Nhưng khổ nỗi là rất hứng với chất lượng hình ảnh nhưng lại ... hơi buồn nôn, vì làn da dày và sần sùi của minh tinh" nó hiện rõ quá, Mỹ mà, giá mà mờ mờ ảo ảo 1 chút như kiểu mấy cái phim "con thỏ thắt nơ" thì chắc hay hơn :). Riêng cái này nếu so sánh kiểu Âu Mỹ so sánh với ... Á (Nhật) thì em thích Á hơn. Nếu đúng nội dung em thích mà lại chất lượng hình cao thì phê nhất. Em thấy so ra giống như tay kia là "audiophile" (tất nhiên trong trường hợp của hắn là videophile). Còn em thì không. Em đoán có thể cụ nghĩ em thích đĩa audiophile, nhưng đúng thực em lại dị ứng vì mấy lý do:
    - Thường loại này không có nhạc mà em thích
    - Đĩa đắt và khó kiếm
    - Nhất là, mấy ông bán máy hay lôi ra thử để thuốc. Cửa hàng nhỏ thì dùng đĩa TQ, cửa hàng lớn thì dùng đĩa xịn
    - Đĩa này theo em là để phục vụ dân audiophile nhiều hơn chứ không phải nghe nhạc. Mà chắc cụ cũng biết là em dị ứng với từ audiophile nhất là kể từ khi nghe 1 số người tự nhận và 1 số người khác ý ới gọi nhau như thế. (nói đùa chút hy vọng mấy ông audiophile thực thụ không nghe thấy)
    Cụ bảo em "máu chiến", em hơi ... ngượng. Có thể lúc khác thì đúng nhưng trong topic này thì vấn đề cd có tồn tại hay không và sau khi nó "ra đi" cái gì thay thế cũng là câu hỏi em thắc mắc nhiều vì thực tế em cũng là fan của cd mà. Em chỉ thấy anh sontt, dù anh ấy là ai, anh ấy là cái kiểu gì thì về cơ bản anh ta có lý (mà xu hướng thị trường nó cũng thế mà, cách đây 2 năm em nhớ họ đã thống kê lượng bán cd giảm, nhạc số và ... LP tăng). Cụ mà còn thấy em "máu chiến" thì chắc cũng có người tưởng em vào về hùa với anh sontt "chống" lại họ :lol: .
    Có 1 điều em không đồng ý với cụ lắm (tuy tất nhiên cụ cũng phần nào có lý). Đó là việc cụ nói "âm thanh bị kích quá (không gian, chi tiết, độ động quá tốt) có khả năng làm chết cảm xúc âm nhạc"(hy vọng em hiểu đúng). Thứ nhất là nếu dùng loại đĩa có sức chứa lớn hơn thực sự (có thể XRCD không thuộc dạng này) thì đượng nhiên âm thanh sẽ trung thực hơn. Ngoài ra không gian, độ động, chi tiết thật tốt sẽ mang đến nhiều cảm xúc âm nhạc chứ ạ? Em nghĩ thế. Ví dụ, em thích xem phim cho nên cũng thích nhạc phim. Có 1 anh làm nhạc phim rất dữ dằn tên là Hans Zimmer (theo kiểu dàn nhạc giao hưởng + điện tử). Cách đây mấy năm anh này viết nhạc cho cái phim Thiên thần, Ác quỷ gì đó. Khi xem phim trên DVD (nếu chỉ nghe nhạc, không xem màn hình) thì rất hay và nhiều cảm xúc, thích quá em đi tìm mua CD về thì ối giời, tuy không tệ hại lắm nhưng nghe chả còn cái cảm xúc kia nữa (amp xem phim của em cỏ hơn amp nghe nhạc :) ). Vì vậy em nghĩ phần mềm nhiều khi quan trọng hơn phần cứng.
    À nhân tiện em nói nhỏ với cụ: em cũng không thích "điều kiện sáng quá" vì trong những trường hợp tương tự em thường ấn tượng với mùi hương của nàng hơn là ngắm lông tơ. :lol:

19. phidiep

phidiep Advanced Member

Tiếc là em vẫn chưa có thời gian để đi gặp bác ấy... :lol: . Mí lại đó là em tham thế thôi chứ em lại có tật thích sưu tầm CD xịn Hải Ngoại :D

20. Mike

Mike Advanced Member

Hải ngoại thì cũng kô quá cầu kỳ chất âm nên bác Phi chơi LL cho rẽ, làm con DAC DIY 5 triệu nghe là ỗn.

Attached Files:

21. phidiep

phidiep Advanced Member

Vấn đề ở đây không phải là chất âm, nó cũng giống như chơi tranh của các danh họa và tranh chép ấy. Không có khác biệt gì lớn nhưng... khác về cái nó khác :mrgreen:

22. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Chỗ bôi đậm hơi chủ quan rồi.
    Khi mà đồ DIY chấp 7 hãng hàng đầu xếp hàng đập phát chết liền, DIY nguồn âm laulet xuát đèn hay vô địch thì miềng nghe Qui-seng hay hơn CDp khủng đâu có gì lạ. Ai ghet tôi làm sao thì tôi ghét DAC xuất đèn làm vậy nhưng người khác lại cho là xuất đèn, lại đèn anh Hai mới hay là quyền của người ta, với đôi tai và trình của người ta mà không ai có quyền phản bác. Sao lại chê tôi thích DVD. :mrgreen:
    CDp khủng như nhạc trưởng giỏi nhưng tôi Diy loa không thèm biết đến pha phiếc gì ( có tới hơn nửa người DIY loa chả hiểu mẹ gì :lol: ) thì nhạc công có tuân thủ theo nhạc trưởng không?
    DVD nhìn trên màn hình mới thấy chỉ dẫn của nhạc trưởng để mà so sánh xem nhạc công " loa" chơi có đúng không chứ CDp không nhìn thấy nhạc trưởng hoặc nghe nhạc vàng không có nhạc trửong thì nhạc công cứ đánh bừa đi thì nàm thao để biết đúng sai.
    Nếu nghe amthanh thì DVD có thể thua tý chút chứ để biết đúng sai đích thị phải anh DVD quyết định % cao hơn CDp.
    Lâu-let hơn cDp đã được chứng minh bằng kĩ thuật quá hoàn hảo đấy thôi, đố ai phản biện được đấy.
    Hôm nay mới biết to-bich tại sao loạn cào cào và hiểu câu" pho mát cho không chỉ có trong cái bẫy chuột" :mrgreen:

23. giahuy

giahuy Shop

Mới đọc thì thấy bác Tuấn CD có vè trào phúng nhưng mà đọc kỹ thì mới thấy sự thâm thúy của bác , khi nghe nhạc nhất là nhạc hóa tấu chính xác mình đâu biết có bao nhiêu người chơi nhạc cụ và vị trí họ đứng thế nào , các bác và em cũng chỉ tưởng tượng ra khi nghe nhạc để thấy nào là sound stage , nào là ca sĩ nhảy vô lỏng mỉnh ngổi hát .., cứ mỗi lần nâng cấp lên lại phát hiện ra thêm một người đứng lấp ló đâu đó chơi một nhạc cụ mà mình chưa từng nghe trước đây , thành ra DVD và sau này là music HD cho ra vị trí dàn nhạc và soundtage tốt nhất do lúc đó không cần tưởng tượng ra nữa mà sẽ thấy và từ thấy sẽ làm mình nghe hết sức trung thực (thấy mới tin)!! chưa nói nếu sau này coi music 3D nữa thì không biết trung thực đến cỡ nào
    Do đó có thể kết luận tất cả thần dân audiophile (cả em nữa) chỉ là những thầy bói mù nghe tiếng thở cũa voi mà đoán hình dáng voi mà thôi. Tuy nhiên cái gì cũng vậy , coi phim mà lộ rõ mồn một thì đâu có khoái phải chừa chỗ cho trí tưởng tượng nữa chứ :D

24. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Em nghĩ rằng lâu-lét với kỹ thuật quá hoàn hảo ( trên lý thuyết ) nên âm thanh có thể sẽ bị kích lên quá mức, kết quả âm nhạc sẽ thiếu tự nhiên, không nhạc tính... Dòng bôi xanh là bác hiểu lầm em đấy :)

25. clio206

clio206 Advanced Member

Thật sự em nghĩ các dạng file lưu trữ cho nhạc chỉ nằm trong các biện pháp co kéo, liệu cơm gắp mắm để làm sao gọn nhẹ đến mức nào đó mà ít mất "thông tin" về âm thanh nhất (có nghĩa là giữ cho âm thanh càng trung thực càng tốt) chứ nó không kích âm thanh lên đâu. Mà lossless thì cũng chưa chắc hơn được cd. Nhất là nếu lossless mà rip từ cd nữa thì, giữ được nguyên vẹn là may lắm rồi. Các cụ cứ so sánh dung lượng 1 file lossless nào đấy với 1 file cd với độ dài tương đương. Tại em chưa bao giờ mua nhạc từ itunes, cụ nào có nhạc từ itunes thử test với cùng 1 bài trên cd xem thế nào.Cho nên nói lossless hoàn hảo thì, theo em cũng còn xa lắc.

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...