CDP Unico CDE hay Marantz CD-7 or Marantz SA 11S2 or MF Ạ.5

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by spring, 29/4/10.

1. spring

spring Advanced Member

Em đang tìm con CD nghe nhạc Vocal và trữ tình, em thích chất giọng ngọt ngào, mượt mà và sâu lắng nhưng cũng phải chi tiết. Em mới nghe thử được con Unico CD (xuất âm đèn) thấy tương đối hay. Các bác nào đã nghe qua các con này thì tư vấn cho em nên chọn con nào theo gu của em với (em đang oánh Amp Marantz PM 15 + Loa BW 704).

1. Unico CDE của Unison research, hàng mới, xuất âm 4 đèn. Giá $2,600
    (http://www.hifi-gallery.com/vn/product. ... 01&iid=493)
    2. Marantz CD-7, hàng cũ 85%, Giá $2,500
    3. Marantz SA 11S2 hàng mới, Giá $2,400
    4. Musical Fidelity Ạ.5 hàng mới, con này cũng xuất âm đèn. Giá $2,400
    (http://www.harman.com.vn/?tt=PD&hdn_product_id=92)

Thanks các bác nhiều.

Tags:
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Nếu chỉ đơn thuần dùng CD em se chọn CD-7
    CÒn kết hợp chơi SA thì em chọn 11S2

EM chọn là tại em thích chứ không có so sánh gì :lol:

3. Future

Future Advanced Member

bác thử nghiên cứu Meridian em thấy có thể đáp ứng tốt nhu cầu của bác.

4. spring

spring Advanced Member

bác thử nghiên cứu Meridian em thấy có thể đáp ứng tốt nhu cầu của bác.[/quote]
    Hôm qua em ra Quân Công thì con CD-7 đã bán rồi. Meridian ai làm đại lý ở VN hả bác

5. Future

Future Advanced Member

Hôm qua em ra Quân Công thì con CD-7 đã bán rồi. Meridian ai làm đại lý ở VN hả bác[/quote]
    Theo em biết thì hiện tại Meridian chưa có đại lý tại VN. Nhưng trên diễn đàn cũng có nhiều bác chơi Meridian đấy. Nếu bác ở HN mà muốn nghe em mách cho :)

6. spring

spring Advanced Member

@Future
    Em ở HN bác ạ, bác biết bác nào có Merdian tổ chức giao lưu nhé.

7. clio206

clio206 Advanced Member

Trong 4 em này mình chỉ nghe được em số 3 và 4 (chưa có cơ hội nghe 2 em kia). Em SA theo mình nghe rất hay. Còn em 5.5 thì... phải nói là cực phê. Nhưng cũng chỉ là cảm tính vì nghe ở các cửa hàng khác nhau, ghép với đồ khác nhau, chỉ biết là lúc nghe em Marantz là nghe SACD, nghe em MF là CD. Giữa 2 tên này nếu chỉ nhắm vào âm thanh mình sẽ chọn 5.5. Nếu cả về những chuyện khác (tính tiện dụng vv...) thì có thể là SA 11. Mình cũng nghi ngờ là shop Thanh Tùng còn hàng MF này. Năm ngoái hỏi lúc đó họ đã nói không có hàng, không biết bây giờ có không.

8. Mike

Mike Advanced Member

Hôm qua em ra Quân Công thì con CD-7 đã bán rồi. Meridian ai làm đại lý ở VN hả bác[/quote]

Bác Mùa Xuân thêm 1 lựa chọn nè: Arcam FMJ CD37, đọc cả SACD và CD đều hay, made in UK, giá khoảng 1.7k. Nghe xong bác so sánh với mấy em kia em đảm bảo kô ân hận, thậm chí bác quyết luôn ý chứ. :lol:
    Một chi tiết chú ý: Tiếng rất ấm, đầy đặn, hay đặc biệt cho SACD vì SACD thường chi tiết sắc sảo nhưng lạnh. :mrgreen:

9. Future

Future Advanced Member

He, em chỉ biết vài bác có Meridian thôi, còn giao lưu thì em không dám tổ chức vì... em chưa có Meridian :lol:
    Chúc bác nhanh tìm được CDP ứng ý.

10. spring

spring Advanced Member

Trong 4 em này mình chỉ nghe được em số 3 và 4 (chưa có cơ hội nghe 2 em kia). Em SA theo mình nghe rất hay. Còn em 5.5 thì... phải nói là cực phê. Nhưng cũng chỉ là cảm tính vì nghe ở các cửa hàng khác nhau, ghép với đồ khác nhau, chỉ biết là lúc nghe em Marantz là nghe SACD, nghe em MF là CD. Giữa 2 tên này nếu chỉ nhắm vào âm thanh mình sẽ chọn 5.5. Nếu cả về những chuyện khác (tính tiện dụng vv...) thì có thể là SA 11. Mình cũng nghi ngờ là shop Thanh Tùng còn hàng MF này. Năm ngoái hỏi lúc đó họ đã nói không có hàng, không biết bây giờ có không.[/quote]
    Em MF 5.5 phê vì là xuất âm đèn nên tiếng mượt mà, ấm áp.

11. anhcccp

anhcccp Advanced Member

Thế bác đã nghe thử cdp Unico chưa , nếu bác chưa nghe thử thì nên tìm nghe trước khi quyết định chưa muộn . Trước em cũng coi thường nó nhưng bây giờ thì khác .

12. clio206

clio206 Advanced Member

Em MF 5.5 phê vì là xuất âm đèn nên tiếng mượt mà, ấm áp.[/quote]

Vâng, đúng vậy, điều tuyệt nhất là khi nghe những đĩa nhiều trống, độ động của 5.5 cũng rất tốt, rất dynamic. 5.5 cdp mà kết hợp với 5.5 amply thì khá hoàn hảo.
    Như anh gì ở trên nói, cũng không nên coi thường Unico. Mình chưa nghe CDE, chỉ mới thử 2 cái Unico CD và Unico CDP, thấy cũng khó lòng chê được trong giá 2000 trở lại.

13. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Cdp xuất âm đèn mới nghe thấy ấm ấm hay hay nhưng nghe lâu còn phải bàn nhiều đấy ợ.

14. clio206

clio206 Advanced Member

Cụ Capt'n có thể nói rõ hơn những vấn đề tồn tại của CDP đèn được không? Em cũng có 1 số suy nghĩ trong đầu không biết giống cụ không?

15. spring

spring Advanced Member

Em đã nghe Unico cd và thâý khá hay, em nghĩ CDE sẽ còn hay hơn nữa nhưng chưa được nghe thử.
    @captain: bác giaỉ thích thêm xem cái sự nghe lâu thì có vấn đề gì hả bác

16. musique

musique Advanced Member

Chọn CD bác nên mượn về phối ghép trực tiếp với bộ dàn và phòng nghe của mình, bác sẽ nghiệm ra nhiều điều, với em giá từ 2000-3000USD em sẽ chọn 11S2 hoặc CD7.

17. HDH

HDH Advanced Member

Nếu mà chọn Unico thì bác thay bóng zin của nó bằng Telefunken ECC802S, còn để nguyên bóng của nó thì cũng nhàng nhàng thôi! :D

18. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Thưa các cụ,

Cdp xuất âm đèn thường thiên ấm, mới nghe ta thấy dễ chịu, rất hợp với jazz,vocal. Bộ dàn nào sáng tiếng ghép em cdp đèn vào cũng khắc phục được phần nào. Nhưng ưu điểm của nó cũng chính là nhược điểm, cdp xuất âm đèn áp đặt chất âm lên mọi thể loại nhạc mà nó chơi, nên nghe lâu thấy đều đều, nhanh chán. Các bác thử nghe những bản giao hưởng hoành tráng kiểu Rimsky-Korsakov hay Johann Strauss bằng mấy đầu đọc kể trên sẽ thấy cdp xuất âm đèn bộc lộ điểm yếu.

Em có một thắc mắc mong được các cụ giải đáp: tại sao những đầu đọc hi-end rất đắt tiền không dùng tầng xuất âm bằng bóng điện tử?

19. spring

spring Advanced Member

Em hiểu ý bác rồi, một cô gái đẹp và có một đặc tính tốt nhưng ở mãi bên cũng nhàm. Giống các bác nói về "chất âm Marantz" vậy.

20. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Marantz CD7 và SA-11S2 cũng khá khác nhau đấy bác.

Cô gái đẹp có nhiều đặc tính tốt thì sinh động đỡ nhàm chán hơn đấy ạ :wink:

21. Mike

Mike Advanced Member

CD7 nhìn rất gấu và có chất, nước ngoài đánh giá cao chất ngất. Nó sản xuất năm bao nhiêu và chất tiếng thế nào bác Captain ơi? Em thấy ca ngợi nhiều chắc phải hay đúng kô? Còn SA-11S2 thì SACD và CD đều khá mà là hàng mới, giá tốt.
    Thanks bác giải thích. :)

22. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

CD7 từng là đầu đọc flagship một thời của Marantz, tiếng dầy dặn, ấm áp & truyền cảm, tuy nhiên bị nhược điểm cố hữu của Marantz đời cũ là mạnh về jazz, vocal chứ không chơi tốt nhiều thể loại nhạc( Marantz đời cũ rất kị nhưng bản nhạc có tiết tấu cực nhanh).

SA-11S2 có chất âm của cdp giá 5k, em chỉ có thể nói như vậy thôi. Bác Mike nghe rồi chắc cũng có nhận định của riêng mình :)

23. anmy

anmy Advanced Member

Nói vậy thì các ampli đèn chơi giao hưởng hoành tráng kiểu Rimky-Korsakov hay Johan Strauss cũng sẽ bộc lộ điểm yếu? Đúng không bác? Vì ưu điểm cũng chính là nhược điểm? Mong nhận được lời giải thích từ bác.
    Thêm, nhiều đầu đọc Hi-end rất đắt tiền vẫn xài đèn điện tử đấy bác ạ. Chắc tại bác không biết thôi. Ví dụ con The Source Balanced Tube CD Player của Einstein chẳng hạn. Hơn 18.000 USD, đã được coi là hi-end và rất đắt tiền chưa ạ? Em không tin con này chơi giao hưởng hoành tráng kiểu Rimsky-Korsakov hay Johann Strauss mà lại bộc lộ được điểm yếu...

24. Mike

Mike Advanced Member

Thanks bác Cap, nói chung có CDP khác dưới cả tiền SA-11S2 cũng được so sánh ngưỡng 5k như Cambridge Audio 840C hay Arcam FMJ CD 37 (SACD) chẳng hạn tất nhiên tùy phối ghép nữa và các vị Tây cũng có lý khi so sánh vì họ vừa đo đạc (kỹ thuật) vừa nghe (cảm tính) mà họ là những nhà sx nên kô tin họ thì tin ai. Em cũng có suy nghĩ là CD7 jazz với vocal xuất sắc (dù chưa được nghe, mới nhìn thấy nó gấu quá thôi :mrgreen: ) và cũng thấy Marantz mới chơi được nhạc nhanh nhưng phải tiền cao 2k trở lên chứ kô tiếng sẽ mỏng hoặc thều thào đúng kô bác? Chắc CD7 đánh nhạc vàng hay lắm phải kô bác? :)

25. Viola

Viola Approved Member

Chào bác Captain.
    Vừa rồi em thấy trên mạng mình cũng có bán CD7, nên cũng đang tìm hiểu để tậu 1 cái.
    Nhưng đọc những lời tư vấn của bác làm em thấy hơi lo, vì nó không chơi được nhiều thể loại nhạc, nhất là nhạc có tiết tấu cực nhanh. Nhưng em thấy chắc cũng không sao, vì đa số nhạc em hay nghe bây giờ chủ yếu là vocal, country và 1 ít classic thôi.

Em có đọc trên mạng thì được biết CD7 sản suất kéo dài mấy năm (mỗi năm vài trăm cái thôi), mặc dù chỉ có tất cả 750 cái.

Bác có thể cho biết cái CD7 mà bác đã nghe là ở HN phải không ạ? họ ghép với amply và loa gì vậy?

Cảm ơn bác nhiều.

Share This Page

Loading...