Chân loa bằng gỗ hay sắt

Discussion in 'Phụ kiện' started by linh99992001, 19/1/10.

1. moonbeam

moonbeam Advanced Member

bác có thể giải thích rõ hơn về chỗ này ko ạ? Em vẫn ko hiểu tại sao lại có liên quan đến độ nhạy của loa? :?:

2. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Độ nhạy cao sẽ tiêu tốn công suất ít và trái lại cần công suất lớn cho loa db thấp . Hầu hết loa BS cần công suất thường có độ nặng để tránh dịch chuyển khi nhận cs lớn (do vậy chân loa cần độ nặng thích hợp ) .
    Đây chỉ là điều em rút ra trong quá trình "cắm rút" . Bác nào có phương pháp hoặc kinh nghiệm hơn xin phổ biến thêm ạ .

3. walkman

walkman Advanced Member

Chân loa bằng sắt rõ ràng vững hơn chân gỗ. Tuy nhiên độ chính xác trong quá trình chế tạo là hết sức cần thiết. Nếu việc cắt, hàn, căn chân đinh ... không chuẩn sẽ tạo phản lực không đều lên loa, chân thì rung. Em thì chịu đắt 1 chút mua chân loa chính hãng không có gì phải phàn nàn mà thiết kế cho đến vật liệu đều good nữa.

4. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

:D Điều này thì an tâm & chuẩn nhất , nhưng chỉ sợ không có chân loa zin hoặc ít tiền thôi ạ ! :mrgreen:

5. walkman

walkman Advanced Member

Bác nói đúng ạ. Em phải lặn lội trên audiogon và khuân nó từ Cali về đấy ah. Sau này có bán loa thì em cũng chẳng bán chân đâu :D

6. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Hôm nào rảnh bác walkman post cái hình em nó lên cho em chiêm ngưỡng tí ạ, em cũng mê vụ chân cẳng này lắm.

Cảm ơn bác walkman trước nhé.

7. caithang

caithang Advanced Member

Sao mà có phản lực ở đây ạ ?

8. walkman

walkman Advanced Member

Em sẽ post sớm ah. Tên của cặp chân này em nhớ là B&W STAV 24.

@caithang: Dạ, em suy luận theo định luật 3 Newton ah :D, loa rung và tác động lực lên sàn nhà & cũng nhận được phản lực ngược lại, những lực này nếu trực đối với nhau thì sẽ triệt tiêu lẫn nhau. Khi mà chân đinh cái cao cái thấp hoặc nghiêng hoặc trụ chân loa nghiêng thì phương của những lực này sẽ không trùng nhau và tạo ra những phương khác làm cho loa bị rung nhiều hơn, sẽ ảnh hưởng đến chất lượng trình diễn. Mặt khác, phản lực tỷ lệ thuận với bề mặt tiếp xúc với mặt sàn. Đấy là lý do vì sao cần sử dụng chân đinh để triệt tiêu độ rung. Theo em hiểu là như thế, chưa chuẩn xác thì nhờ các bác bổ sung tiếp ah.

9. walkman

walkman Advanced Member

Đây là hình em lấy trên mạng để các bác ngắm qua do tối qua về bận bịu quá không kịp chụp hình. Cặp của em cũng y chang như cặp này.

10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cảm ơn bác walkman nhiều, cặp giò của bác hoành tráng trông thích quá, nếu không có gì bất tiện xin bác cho biết giá của em nó là bao nhiêu vậy bác? Em không biết B&W có cặp Stav24 này, trước đây em thích cặp FS-CDM lắm nhưng tìm mua không ra.

Vụ phản lực của bác nói em cũng đang có cảm giác gần giống vậy, vì khi em so sánh 1 cặp chân loa bằng sắt VN với một cặp chân loa gỗ của nước ngoài, dù cặp chân gỗ nhẹ và yếu hơn nhưng khi đánh chân loa vẫn rất ít rung hơn. Em có cảm giác độ chính xác của chân loa dường như cần thiết hơn mức độ chắc chắn của chân loa.

Cặp FS-CDM mơ ước của em đây ạ, cho đến giờ em vẫn chưa được thấy cặp này ở ngoài, em này có cái dở là mặt trên hơi bé (tấm trên 16.5 x 19cm, tấm dưới 25 x 30cm).

Attached Files:

11. dangkts

dangkts Advanced Member

bác dùng chân gỗ hay sắt đều được, vấn đề là : nó cần phải chắc chắn, càng nặng càng tốt; cái nữa là nên chọn hình thức cho phù hợp với thiết kế kệ, nội thất căn phòng, yếu tố này sẽ tạo được 1 tổng thể hài hòa, đẹp. :D
    Thân !

12. special one

special one Advanced Member

Giờ E thấy có chân bằng Nhôm+Kính.
    Không biết có đủ tiêu chuẩn?

13. passion

passion Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em, nên bắt chặt loa vào đế loa hay gắn 4 chân cao su chống rung giữa loa và đế loa. Em thấy đáy loa có lỗ để bắt vít, như vậy theo hãng là nên bắt vít ?

Tks

14. nhattruong

nhattruong Advanced Member

:D Vậy là loa của Bác có 4 lỗ để bắt chân đinh rồi đấy không phải bắt vít đâu, khi Bác mua loa Bác không vòi luôn cả chân đinh. Có Bác nào ở trên đã khuyên dùng loại dép dán đó cắt 4 miếng bằng nhau rồi lấy keo 2 mặt mà dán vào đáy loa.

15. passion

passion Advanced Member

À ko, ý em hỏi là cho đôi BS của e, gắn vào chân loa như nào, bằng vít hay đệm cao su. Đáy loa của e có 2 lỗ để bắt vít.

16. moonbeam

moonbeam Advanced Member

nếu đáy loa chỉ có 2 lỗ thì phải bắt vít
    còn nếu đáy loa có 3-4 lỗ thì nên dùng chân đinh
    chẳng có lỗ nào thì mới phải dùng đệm cao su

17. walkman

walkman Advanced Member

Cách nào cũng được miễn là cần đảm bảo loa được cố định chắc chắn vào chân thành một khối thống nhất. Một vấn đề nữa là để phòng ngừa nguy cơ loa đổ, đặc biệt là nhà có trẻ con.

18. passion

passion Advanced Member

Vâng, em cám ơn các bác, tóm lại e vít chặt vào chân. Về độ nặng vững thì ko lo, người lớn xô cũng ko đổ :mrgreen:

19. manh

manh Advanced Member

Em có cặp chân fiorelli , vì thích cặp chân này mà phải chuyển sang chơi loa bookself đấy

20. boyboyboy

boyboyboy Advanced Member

em thấy chân sắt, gang vững vàng hơn chân gỗ

21. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Cái chân này chắc mấy tiệm bán kệ kính sản xuất theo phong trào cho nó đẹp ấy mà, nhưng nếu nó mà làm bằng nhôm đúc kính dày chân đủ đủ trọng lượng và độ chắc chắn thì em nghĩ vẫn dùng ổn.

22. dell_6400

dell_6400 Advanced Member

Phần trên là gỗ cho dễ theo ý thẩm mỹ, phần đế làm nguyên cục sắt xong bọc gỗ lại, thế cũng ổn nhỉ

23. hoangcm2008

hoangcm2008 Advanced Member

Em thấy làm bằng gỗ thì đẹp và cũng ... nặng lắm bác ạ :D Đặt bác kexinh đi bác :lol:

24. chaninja

chaninja Advanced Member

Chính xác đó bác, Chân loa ảnh hưởng rất lớn đến tiếng bass của Bookshelf đấy ạ..... Không nên xem thường vấn đề này :D

25. armada

armada Advanced Member

Các bác cho em hỏi em dùng băng keo 2 mặt mousse xốp dán giữa loa va đế loa có được không? có ảnh hưởng chất âm không? Cám ơn các bác

Share This Page

Loading...