Chario - Nhà nghèo nghe giao hưởng

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 4/12/08.

1. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

He he, thật ra phổ sản phẩm của Chario rất rộng chứ không chỉ dành cho con nhà nghèo như em. Hãng sản xuất từ hàng bình dân giá vài trăm đồng Mỹ cho tới dăm bảy chục ngàn đồng cũng có. Nhưng ở ta hầu hết em mới thấy hàng bình dân như Hipper, Syntar; lâu lâu mới thấy một cặp dòng Reference. Mà đặc biệt là lố này ở hãng cũng ngừng sản xuất từ lâu, nếu các bác vào website của Chario sẽ thấy tuyền các dòng sản phẩm mới. Có vẻ hãng chú trọng nhiều đến công tác R & D.

Ở Việt Nam (và nhiều nước khác), nếu có nhắc đến loa Ý, có lẽ cái tên đầu tiên bật lên trong đầu mọi người sẽ là Sonus Faber. Ngoài yếu tố chất lượng về âm thanh, không thể bỏ qua công tác thị trường của S.F trong việc xây dựng thương hiệu, hình ảnh. Và đó cũng là một trong những lý do tại sao giá của S.F lại cao đến thế, cao từ sản phẩm dòng Home "bình dân" trở đi. Tiếp theo S.F, có lẽ người ta lại nhắc đến Zingaly, Opera, Diapasion và nghĩ mãi, cuối cùng cũng lòi ra cái tên... Chario :- )

Ngược lại, khi nhìn vào lịch sử của Chario và phổ sản phẩm của họ, em lại thấy đây là một hãng giàu truyền thống (33 tuổi) & hơi... tham (phủ kín gần hết thị trường loa từ thấp đến cao). Nếu đúng với lời giới thiệu trên website của hãng chì tới thời điểm này, Chario là hãng sản xuất loa lớn nhất của Ý.

Bản thân em chưa từng được tiếp xúc với các dòng loa cao cấp của Chario, song với dòng bình dân đang có trên thị trường Việt Nam như Hipper, Syntar..., em cũng có dịp được nghe khá nhiều và chơi một vài đôi.

Cảm giác đầu tiên khi nhìn vào loa của Chario là đẹp. Loa tầm tiền của Chario được thiết kế đơn giản, vuông vắn, cân đối, vỏ loa hoàn toàn bằng gỗ lạng & bao giờ cũng xẻ vân theo cặp nom rất ngoạn mục. Loa con đa số là màng carbon, gân cao su, nom gọn gàng, chắc chắn. Ecan cũng được thiết kế khá điệu với những đường cong rất xxx, làm em hay liên tưởng đến mấy cái quảng cáo của Jokey :- )))

Cảm nhận tức thì khi nghe âm thanh phát ra từ Chario là rất... Ý! Em chưa từng đến Địa Trung Hải, song những gì em hình dung về đất nước, con người Địa Trung Hải như thế nào thì Chario thể hiện đúng như vậy: nồng nàn, lãng mạn & quyến rũ. Tổng thể thì âm thanh của Chario cân đối ở các giải, ấm áp, khá ngọt & chi tiết, hơn hết là nhạc tính rất cao nên cực dễ nghe. Chario rất tiêu biểu cho dòng loa Ý với đặc tính: thể hiện rất tốt nhạc cổ điển, đặc biệt là các nhạc cụ làm bằng gỗ. Đây là một điểm rất khác của loa Ý so với các dòng loa khác ở châu Âu hoặc loa Mỹ: những dòng entry-level của các hãng loa non - Italia, kể cả loa nhỏ lẫn loa lớn đều chơi cổ điển rất tệ. Tệ về âm thanh. Tệ về âm hình và tệ hơn cả là không chuyển tải được cái hồn của bản nhạc. Điều này đặc biệt đúng với loa sản xuất ở Trung Quốc (nhiều lắm lắm).

Lần đầu tiên em được nghe Chario hát là đôi Syntar 100 Tower chơi bản Green Field của The Brother Four. Tiếng guitar thùng, tiếng contra bass, tiếng xanh-ban nghe rất có hồn, đặc biệt giọng chính & giọng bè nghe rất dày & ấm. Em không tin một đôi loa cột nhỏ như vậy mà cho âm thanh rộng rãi, đầy đặn & tự nhiên đến thế. Đặc biết có rất nhiều "air" nên cảm giác biến mất của loa rất rõ ràng. Lúc đó em khoái lắm nhưng không có xiền. Một năm sau vẫn giữ nguyên thèm thuồng xen chút cay cú, em sắm luôn 1 đôi như thế về. Em rất hay nghe classic rock, & giao hưởng. Thực sự là cặp Chario này đã hoàn toàn thỏa mãn được cái thú chơi của em vào thời điểm đó. Mà khoái nhất là phối ghép cũng tương đối dễ dàng mới sướng. Dạo ấy em oánh Marantz PM88se và Teac 10 với Chario. Nghe giao hưởng & jazz cổ rất khoái vì âm thanh khá mộc, chi tiết nhưng vẫn luôn ấm áp.

Thế nhưng huy chương nào chả có mặt trái. Mấy gã sản xuất Chario đến là gàn khi rất chung thủy với thiết kế bass gầm & thông hơi gầm, từ loa vài trăm đồng cho tới vài chục ngàn đồng đều một thiết kế. Mấy gã Chario cứ lý luận là làm thế cho nó dễ kê đặt, dễ tương thích với phòng nghe. Bull sít! Kinh nghiệm cá nhân cho thấy, trong quá trình set up Chario, set up phòng nghe là đau đầu nhất. Nhét bass & thông hơi xuống gầm thì có khác gì sub. Muốn dải dưới của Chario gọn gàng, chi tiết, nhất thiết phải có phòng nghe rộng với vị trí đặt loa cách tường trước/bên trên dưới 1m. Nếu làm được như thế, coi như các bác mua được loa hay, giá hời (là em nói dòng còi thôi).

Bác nào hay nghe nhạc cổ điển mà túi tiền chưa toa hoặc toa nhưng chưa muốn đầu tư hoành tráng, em xin tiến cử dòng loa này số 1 (với điều kiện phải có phòng từ 20m2 trở lên).

Bác nào muốn tìm hiểu Chario có thể vào nhà nó ở đây:

http://www.chario.it/histo.php?lang=1

Hình 1 cặp Chario em chơi cách đây vài năm. Cho đến giờ vẫn rất nhớ âm thanh của nó, song tự nhủ phải có phòng rộng mới dám... tính :- ))

Tags:
    Trần Đình Lê Vũ likes this.
  2. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

Em cũng mê đôi chario như của bác lắm, em cũng đang dùng Marantz 88SE và Teac7 , tính sẽ cưới một em Chario Reference 100, nhưng lại thích loa cột , nên mê đôi Chairo của bác hơn . Đôi của bác là Chario gì thế nhỉ, phòng em có 13,5m chơi Chario giống như của bác không biết có ổn không, vì bác bảo là phòng to đánh mới chuẩn. Tiện thể bác cho em biết giá và tên đôi Chario của bác luôn nhé.
    Thân

3. chich_bong_oi

Đôi trong hình là Chario Sytar 100 Tower bác ạ. Giá em mua cách đây 3 năm khoảng 10 triệu. Phòng nghe của bác như vậy hơi nhỏ, xong nếu tường bên của bác khoảng 3,5m thì có hy vọng.

4. anvn

anvn Advanced Member

Bác chich bong oi viết bài về loa chario đọc hay quá,đẳng cấp như(hoặc hơn) cả báo nghe nhìn vậy.
    Nhưng thú thực,nhìn cách bác kê đôi loa cách nhau có mét như vậy chắc cho đến lúc bán đi bác cũng chưa được nghe đúng giọng nó quá(hay bác chỉ kê thế để chụp hình cho đẹp ạ? :D )

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Thú thực là nếu bác chichbong không chua thêm rằng: "thật ra phổ sản phẩm của Chario rất rộng chứ không chỉ dành cho con nhà nghèo..." thì em rất không đồng ý. Có thể là ở thời điểm này khi đa phần thành viên của chúng ta đã có một trình độ thẩm âm và mua sắm đồ audio cao hơn hẳn thì mấy ông Chario ở "phổ" làng nhàng đã trở nên là... rẻ tiền, nhưng xin thưa với bác Chich rằng cái thời gian em mới bắt tay vào chơi audio đã có bác rỉ tai nói: Có một lão hay nghe nhạc cổ điển có một đôi Chario bass gầm, loa cột gấu cực... đó chính là tay Loving.

Về sau thì hình như nhà Phong "Khâm Thiên" cũng có một vài đôi như thế. Và ở cái thời điểm đó em không hề nghĩ là có một lúc nào đó mình có đủ đẳng cấp để chơi một cặp Chario... gấu đến thế :D

Thực ra thì cái đôi Chario cột đầu tiên em được nghe kỹ và... gần đến thế lại chính là đôi Chario Tower (thứ hai) của chính bác... Chichbong. Trong cái lần loanh quanh luẩn quẩn đó của bác Chik, em đã mê mẩn về cái thứ âm thanh rất... Ý như bác Chik đã nói. Không có còn nhớ mấy cái CD mà em đã nghe là cái gì nữa, chỉ nhớ đâu là độc tấu đàn dây (Violin, Cello... ) và hòa tấu gì gì đó, tiếng đàn ngọt ngào, tình cảm cực kỳ lãng mạn tuy nhiên không hề yểu điệu mà rất mộc mạc, gần gũi. Thế mới là lạ.

Bây giờ thì em đã hiểu :lol: chắc ông Chik thời gian đó muốn khoe mẽ nên cho nghe toàn những thứ phát huy thế mạnh của ông Chario lên tới mức... đỉnh cao của cặp loa này. Sau này thì nghe thêm tam, tứ tấu gì gì đó hiệu quả cũng cao tới mức không ngờ. Tuy nhiên nghe Symphony thì em chưa được nghe trên cặp loa cột này.

Cặp thứ hai được nghe kỹ chính là cặp Bookself Chario gì gì đó của quân sư caithang. Ông này tốt, nghe thấy em tò mò và có phần hâm mộ, lão mang cho em mượn. Mặc dù là loa bookself nhưng những đặc điểm nổi trội của Chario thì vẫn nguyên như thế và vì được nghe lâu, em thấy có một điểm nữa rất thích ở Chario này là: nghe mãi chẳng thấy mệt. Cặp loa này chẳng nổi trội lên ở một dải âm thanh nào để người nghe phải căng mình lên vì "sởn gai ốc" hay rơi tự do vì tiếng bass quá sâu... :mrgreen: chỉ trừ dải trung âm của đàn dây nghe quá đặc trưng của dòng loa Ý.

Mà loa Chario mới thật là đẹp chứ, trông không khùng khoằm hay bóng lọng nhưng càng nhìn càng... yêu. Nếu nhà rộng (em hy vọng sẽ có ngày em giầu lên) thì em sẽ sắm cho mình một cặp loa con nhà nghèo này.

6. hoangtumayman08

hoangtumayman08 Advanced Member

Vậy đích nhắm trong tương lai của em sẽ là Chario Syntar 100 Tower , Bác nào đã chơi em này xin mời đóng góp ý kiến ạ.
    Thân mến

7. chich_bong_oi

Bác nói đúng, dạo đó em kê cho gọn lại để chụp hình. Đây là đôi em tiếc nhứt khi bán. Nghe các bác nói nhiều đến "hay trong tầm tiền", em cũng gật đầu cái rụp cho tỏ vẻ hiểu biết. Nhưng chỉ khi chơi đôi này, em mới tự sướng được với khái niệm này.
    Sau khi bán một năm, do nhớ quá & cũng do chưa rút được kinh nghiệm về đặc tính của Chario, em lại mua một đôi y chang về nghe nhưng tiếng không bằng, có thể do loa cũ hơn tương đối. Với lại vẫn cái phòng ngủ 15m2 ấy, em chịu không thể kê để loa kêu cho thật hay được. Cho đến giờ thì phòng nghe vẫn là vấn đề đau đầu nhất đối với em khi chơi Chario.
    Có thời gian em đã mang cặp này xuống phòng khách để oánh, phòng khách liên thông với phòng ăn, khu để xe, cầu thang... nên không gian khá rộng. Nghe phê hẳn vì tiếng bass chi tiết hơn, không ồn làm ảnh hưởng tới các giải khác, phòng rộng, loa hát cũng thoải mái, tự nhiên hơn. Em thề là không thích Ray Việt (Văn Vượng), nhưng tình cờ có đĩa, em bật thử với hệ thống này, tiếng guitar cổ điển nghe sướng tê người: ấm, mọng, ngọt, bay bổng. Bộ dây trong dàn nhạc cổ điển thì vấn tốt như thường lệ :- )): mướt & lớp lang rõ ràng, violin 1, violin 2, viola, cello... đâu vào đó. Tất nhiên, có xét đến mối tương quan với giá tiền, trong tầm tiền đó (trên dưới 700$), thậm chí double lên em cũng chưa được nghe đôi loa nào chơi nhạc cổ điển tốt như thế.
    He he, cũng từ cái vụ Chario này mà em phải loay hoay tìm hiểu tiêu, tán âm rồi quen một ông béo chuyên cổ điển bên ttvnol, sau này là một "bợm" chuyên phá mồi trên này :lol:

@ Daddy Cool: Em hổng có biết bác cũng khoái Chario, nếu không em phải thuốc bằng được cặp loa ấy mới thôi :lol: Cái cặp thứ 2 ấy bác ạ, còn thua xa âm thanh của cặp đầu, loa cũ nó khùm khoằm thế chứ nị.

8. paul

paul Advanced Member

Chào 2 bác Chich_bong_oi và Nck_kool!
    Hai bác review về Chario hay quá!Nhưng em chưa chơi hãng này bao giờ nên bây giờ cũng muốn lăn tăn theo. :D Nhân tiện em muốn hỏi các bác là Chario thì chơi với amp nào thì hợp nhất ạ.Cám ơn các bác.
    Trân trọng.

9. Loving

Loving Advanced Member

Ựa. Hoàn toàn đồng ý với cụ chich ạ. Hồi đóa em hay lê lết nhà Phong KT, mà lão bán hàng này lại hay mở Chario Syntax 100 cột ghép với Acc. Ấn tượng lắm. Nếu hồi đấy mà em máu nghe cổ điển là cũng suy nghĩ đấy, nhưng quả thật là không ưa em bass gầm, nên lại thôi. Sau này thấy cụ kool (nhà giàu :lol: ) lăn tăn tìm loa, em mới xì. Cơ mà hồi đó cụ kool cũng chưa bập vào cổ điển, vẫn đang mê mấy em voice chân dài, nên mới lắc :lol:
    Hồi đó cuối cùng em lấy cặp NHT + MF A100, về nghe jazz phê lòi mắt, nhưng mà được khoảng 3 tháng quay lại nghe rock. Loa NHT bass mềm quá, nên em bán, định lấy Chario syntax 100, nhưng không đủ tiền, mà vẫn ghét bass gầm, nên lại thôi tiếp. Nhưng phải thừa nhận ông Phong KT hồi đó dã man. Toàn mở cái đĩa Silver Classic - tứ tấu violin, piano, thụ cầm, guitar, viola. Nghe bằng Chario ngất lên ngất xuống. Nếu hồi đó mà cửa hàng của lão này làm tiêu âm đàng hoàng, cửa kính tử tế như hiện nay thì em Chario đấy chắc đã không nằm hứng bụi ở đó lâu đến vậy. Quân sư caithang cũng khen Chario lắm, sáng nay lại vừa khen tiếp với em. Cụ chich lập topic này xong vớ vẩn mấy hôm nữa Chario lên giá thì chít... :lol:

10. Batigol

Batigol Advanced Member

:) em mơ có cặp chario academy để hàng đêm nghe nàng thủ thỉ tâm tình

lenamvl likes this.
  11. chich_bong_oi

Bác hỏi khó quá vì Chario nhiều loa lắm, mỗi dòng sẽ có một số loại amp tương ứng phù hợp. Như em chơi đôi Syntar 100T thì ghép với Marantz PM88se & Musical Fidelity A200 đều hợp, ra chất Chario.

@Loving: Em cho cặp này chơi classik rock nghe thích lắm bác ạ, tiếng không bạo lực như dòng Yamaha chơi rock đâu, nhưng tiết tấu rất ổn, nghe rock mà còn giàu nhạc tính mới thích chứ :- )))

12. vua_luoi

vua_luoi Advanced Member

Em chửa thấy ấn tượng với đôi Loa Chario nào, hoặc em toàn nghe loa Chario còi :?
    Ờ, nhưng mà Zingali thì khác ạ, em nghe còi cũng thấy hay

13. Tuannguyen_71

Tuannguyen_71 Advanced Member

Hehe, có vẻ Chario gặp thời rồi, em chuẩn bị đem đấu giá đôi buk seo Academy 2 thôi :lol:
    Bác nào phòng 12-16 m2 nghe là tuyệt cú mèo. Dòng này không có bass gầm, thoải mái kê đâu cũng được :lol:

14. Loving

Loving Advanced Member

Hồi đóa tại em nghe Chario Syntar 100 này ghép với Acc, nên không ấn tượng vì trung hơi ngọt, mà rock thì em lại thích gai gai, giằng xé 1 chút. Có lẽ chơi acoustic rock hợp hơn chơi rock với guitar điện. Và em tin chắc rằng nếu chơi những đĩa như Manowar 92 thì cặp Chario này không thể đáp ứng được tốc độ của tiếng trống...

15. Batigol

Batigol Advanced Member

bác thuốc chết em rồi :cry:

16. chich_bong_oi

Bác Loving nhận xét quá chuẩn. Chario vốn đã khá ngọt, nếu ghép với đồ đánh ấm ngọt, âm thanh sẽ mất độ bay bổng, chi tiết. Dạo trước em cũng chỉ nghe classic rock với âm hưởng chủ đạo vẫn là acoustic guitar, hoặc nếu guitar điện thì canh tiếng mộc nên nghe rất hợp. Chứ tharst hay death hoặc metal hay altanative thì vứt!

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

===============
    Chào các bác!
    Em chưa là Fan của Chario.Nhưng gu nhe nhạc của em là Classic, Symphony .3 ngày nay em miệt mài đọc được 35 trang bên Topic D590 do bác Ngtatliem khởi xướng, và yên tâm rằng mình đã lựa chọn được bộ dàn nghe Symphony trong tầm khả năng tài chính ( con nhà nghèo) của mình. Tuy thực tâm vẫn băn khăn về khả năng trình điễn Symphony của D590.
    Tối nay tình cờ đọc được Topic này ( vì thấy cái tiêu đề gãi đúng chỗ ngứa - đúng hoàn cảnh của mình) thì ý định của em lại lung lay. Vì qua các bài việt em thấy các nhận định dòng loa rất Ý hợp với Symphony. ( tất cả ý định của em đều dựa trên việc đọc các bài phân tích chứ em chưa được nghe trình diễn của cà 2 cấu hình này, do em ở vùng sâu-xa mà). Mặt khác em nhận thấy việc phối ghép dòng loa Chario có vẻ dễ hơn với D590. và mức đầu tư $ cũng dễ chịu hơn (dùng hàng cũ).
    Nhận định trên, đúng- sai ra sao, các cao thủ phân tích giúp em , để em có hướng đầu tư đúng nhất- tiết kiệm nhất - và nhanh nhất ( với gu nghe nhạc của em - Symphony).
    Theo ý các bác thì Model loa Chario nào hợp với Symphony nhất (Tất nhiên cho con nhà nghèo, không đòi hỏi quá cao với vốn đầu tư thấp < 1000USD cho loa).

18. crystal01

crystal01 Advanced Member

Syntar 100 Tower trên kia đó bác ? Symphony thì gần như là quá sức với tất cả các loại loa nhưng những thể loại cổ điển khác như tam tứ tấu, thính phòng thì ngon choét .

19. conheomap

conheomap Advanced Member

HI các bác, có bác nào chơi Chario với tube kô? cho em chút nhân xét ạ

20. caithang

caithang Advanced Member

Chario 2 way có lỗ thông hơi đánh xuống đáy hoặc có bass gầm chơi với EL34 PP khá tốt, bass êm hơn, k bị lấn mid nhiều, nhưng nghe nhạc cụ k thích bằng bán dẫn. Các dòng Chario mắc tiền em chưa nghe với đèn nên k biết. Theo em Chario khó setup với đèn hơn bán dẫn.

21. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Đọc chỉ để tham khảo, cưỡi ngựa xem loa thôi :lol: Đừng tin bác ạ :mrgreen:

Chỉ có cách duy nhất để bác quyết định là nghe thử trực tiếp bất cứ đôi loa nào bác định mua, đừng bao giờ nghe người khác nói hay mà mua khi chưa được nghe thử bác nhé :wink:

22. chich_bong_oi

Chuẩn không cần chỉnh! :lol:

@Vinh67: Đúng như bác 01_Hòn nhận xét đấy ạ, symphony là thể loại khó nhằn bực nhất đối với tất cả các loại loa. Vậy nên em mới nói khi nghe symphony bằng cặp loa trên, em phải vừa nghe vừa tưởng tượng :lol: Nếu bác hỏi dòng nào của Chario hợp với symphony nhứt, có lẽ phải là những dòng hi-end của họ, nhưng lúc đó tiền mắc lắm bác ơi, mà đòi hỏi phòng nghe toàn 50 - 70m2 ?!?

23. vinh67

vinh67 Advanced Member

==============
    Em đạt được 1 TC rồi là phòng rộng 50m2 hì hì ....., còn thiếu tất.
    Vấn đề ở đây em muốn bàn là: Với chi phí ấn định như vậy ( do khả năng tài chính) tầm tiền vậy thì cặp loa nào cho nghe Symphony phù hợp nhất trong tầm tiền thôi, còn em chưa đặt vấn đề đến mức cặp loa nào thể hiện thành công nhất thể loại Symphony, như vậy mới phù hợp với phạm vi của chủ đề Topic là " Nhà nghèo nghe nhạc giao hưởng" .phải không bác chủ Topic ?
    Em mong muốn là Ta cứ chẩn đoán tập thể, vì đó là trải nghiệm thực tế của những người đi trước ( rất quý báu - bớt xương máu), với mục đích thu thập thông tin nhằm thu hẹp phạm vi tìm kiếm loa - tiết kiệm thời gian, giảm học phí. Để đạt mục tiêu là trước khi đi nghe thì phải xác định ( khoanh vùng) được mình sẽ nghe một số loại loa nào thôi chứ đi nghe cả thì bất khả thi quá. và chắc sẽ "tẩu " mất. vì vậy mà em không tiếc thời gain đọc cho hết 75 trang Topic D590 - em học bác ngtatliem - mở topic bàn đã ( cả năm luôn) rồi mới đi mua loa - lại bàn đã rồi mua amly ....
    Mong các bác nhiệt tình tham gia ( em sẽ đọc VNAV vài năm nữa trước khi đủ tiền mua dàn) ....

24. addicted

addicted Advanced Member

Bác Chích bông ơi, còn đối với các cặp loa Chario BS thì sao? Các dòng như hyper, reference, syntar thì khác nhau như thế nào?

25. chich_bong_oi

Em chưa chơi 1 cặp bookself nào, nhưng có được may mắn mượn về nghe 1 cặp. Có lẽ bác Caithang rành về bookself Chario hơn vì từng chơi khá kỹ. Nhưng với những đôi thông hơi ở dưởi thì vấn đề bề mặt kê loa cũng khá phức tạp: kê trên gỗ, trên tấm thảm hay trên mặt đá... đều cho âm thanh khác nhau. Cái này có lẽ tùy tai nhạc mà lựa xem nên kê nó trên bề mặt gì. Với dòng Syntar, chất tiếng của bookself hoàn toàn giống với loa cột - rất đặc trưng, chỉ khác giải dưới. Bookself dòng này chơi tốt các bản nhạc hòa tấu cổ điển, bán cổ điển, ít cây, sử dụng nhạc cụ acoustic hoặc classic jazz, temporary jazz.

Dòng Hyper em được nghe một vài đôi loa cột, cảm giác đầu tiên về phối ghép là dễ dàng hơn dòng Syntar, theo em được biết nhiều người đã ghép Hyper với âmly đèn cho kết quả tốt. Nhìn vào dòng sản phẩm của Chario thì Hyper cao hơn Sytar một bực, hình thức cũng lớn hơn, tiền cũng cao hơn. Xong em lại không thích âm thanh của Hyper cho lắm, dường nó không giữ những đặc tính khác biệt của loa Chario mà em thấy ở dòng Syntar so với các loại loa khác. Em cũng không biết tả ra sao, nhưng theo cảm nhận của em thì âm thanh của Hyper tươi & cao hơn dòng Syntar một quãng, âm hình có vẻ rộng hơn dòng Syntar nhưng thiếu đi cái ấm áp, dày dặn của trung âm. Nói chung em không ấn tượng lắm với dòng này.

Dòng reference em chưa có may mắn được thưởng thức.

Những dòng Chario bàn tới ở đây đều thuộc classic series, hiện Chario không còn sản xuất nữa. Có thể coi là đồ vintage của Chario. Nếu bác vào website của Chario sẽ thấy rất nhiều sản phẩm & các sản phẩm hoàn toàn mới. Tuy nhiên tìm thông tin về Chario rất khó, ít nhất là tìm bằng tiếng Anh. Không nhẽ Chario chỉ hợp khẩu vị của người Ý & tiêu thụ chính tại thị trường Ý là chính?

Share This Page

Loading...