Chất âm của mắt đọc CDP

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by caithang, 14/7/11.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

2. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    @ Wildbird: Em cũng sắp mất kiên nhẫn với bác rồi :twisted: bác chơi cả vài tá CDP hàng khủng mà vẫn hỏi như thế :mrgreen:

Đây là một trong các cơ cấu nâng hạ cái Optical Lens đây :twisted: bác có thấy chữ mô hay chữ tơ nào không ạ :shock:

Attached Files:

3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

4. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Em lại kiên nhẫn thêm 1 tẹo nữa, ngay từ đầu em đã nói rồi "chả ảnh với hưởng gì sất" thế mà bác còn lôi cái ống kính quang học của máy ảnh ra đọ với cái Lens này hị hị

Em lặn tiếp

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Mấy ông này tẩu nặng rồi. Khổ quá, bệnh này nan y đây... :lol:

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

8. longauto

longauto Advanced Member

Hik hik hik, kiểu này một thêm trang nữa sẽ bàn đến mỡ bôi trơn, rồi vỏ đầu CD, nút bấm, điều khiển, rồi kệ, chân chân kệ, nền nhà... cũng ảnh hưởng đến chất âm nữa thôi. Theo em là có ảnh hưởng hết đấy :mrgreen:

Em lặn đây....

9. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@ Chim hoang: Em chưa bao giờ tự nhận mình là dân kỹ thuật hay kỹ gì cả, tất cả là tự mày mò nghiên cứu công nghệ của nhiều thứ. Còn nếu đặt giả thiết là nó hỏng bất cứ cái gì đấy là vấn đề khác ạ, ở đây đang xoay quanh cái thấu kính quang học của bộ cơ CDP.

Em kính trình 1 phát nữa hình ảnh minh họa cái chùm tia Laser sau khi được phát ra từ con Diode quang học. Nếu muốn hỏi theo kiểu Yes No question thì bác đi đến nhà mấy ông sản xuất CDP mới lại Lens mà hỏi nhá :twisted:

Hừm :mrgreen:

Attached Files:

10. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Đấy, kết quả chưa rõ ràng là bởi vì bác không chịu suy luận, bác chỉ hiểu những ý rời rạc em viết :lol:

1. Bác hỏi là liệu rằng thấu kính có đảm bảo đọc chính xác hay không ? Em đã trả lời là tùy vào thằng sản xuất ra mắt đó nó yêu cầu cao đến đâu. Nếu toàn bộ dòng sản phẩm đó được test để đảm bảo rằng sai số là 1/10^10xxx thì nó khác là khi nó yêu cầu 1/10 đấy ạ. Thế cho nên ngồi đây đẻ đoán mò thì mò đến khi nào cho ra được cái số lần nó đọc sai trên một đĩa CD ạ ?
    Còn nếu bác nói mắt nó kèm nhèm á, nó ứ đọc đc, nó nói một câu, giật giật cả phút đấy thôi.

2. Bác nghĩ là bộ phận mắt này khi di chuyển nó thích đi đâu thì đi hay sao ? Bộ phận điều khiển chuyển động nó phải dựa vào dữ liệu mà mắt đọc được trên đĩa để điều khiển chứ đâu phải chạy bừa. VD bác ấn đến track 3 => mắt chạy chạy và đọc đọc đến khi nào đọc ra chuỗi dữ liệu mã hóa track 3 thì nó mới bắt đầu dừng ở đó đọc chứ...

11. bv

bv Advanced Members

Hehe... cho em thổi bong bóng tí, :mrgreen:

Chúng ta lại bị nhầm lẫn ý nghĩa ở các từ ngữ rùi ạ. "Chất âm của mắt đọc CD" thì khác với việc "mắt đọc có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh của dĩa".

Xin ghi nhớ là: "chất lượng âm thanh" không thể túm gọn gọi là "chất âm" được ạ. Chất âm ở đây mang nghĩa là chất riêng ạ. :p

Hihi... em vừa lặn vừa cười theo bác ThanhVNS nên mém sặc nước. :mrgreen:
    Thui, em xin phép lặn lun. :D

12. utopinux

utopinux New Member

Các mắt đọc đang ở trạng thái hoạt động tốt thì sẽ đọc đủ và đúng dòng dữ liệu ( không có mắt đọc nào đọc được 100%- bộ cơ xịn nhất cũng cần tới hàm nội suy CIRC) ; Các mắt đọc kém thì sẽ không đọc hoặc lỗi tracking vấp và loẹt xoẹt

Hàm nội suy sửa lỗi (CIRC) đọc có thể sửa lỗi hoàn toàn nhưng sai sót lên đến 4000bit tương đương 2.5 mm trên bề mặt đĩa (Wiki). Nếu hàm nội suy CIRS mà không đủ mạnh thì không có truyền thông, internet lưu trữ đâu các bác ạ

Đấy là về mặt kỹ thuật còn với các audiophile thì đến cầu chì còn ảnh hưởng đến chất âm thì mắt đọc CD ảnh hưởng là đương nhiên thôi. :lol:

13. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Ơ ai bảo bác bắt chước lặn theo chúng em làm gì :). Do bác Chim hoang bị cận khá nặng cho nên mới nhầm nhọt sang trồng trọt từ CHẤT ÂM > CHẤT LƯỢNG. Đây là 2 phạm trù hoàn toàn khác biệt nhưng có lẽ do mắt bác ấy kém nên cứ ghép từ 2 lại thành 1 phạm trù ạ, bác ấy còn mắng em là chỉ có giả nhời yes hay no mà cũng không xong, rồi là em chả phải dân kỹ thuật :mrgreen:

Thân,

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Em có phải nhà sản xuất đâu mà phải thuyết với phục bác để mà bán sản phẩm, cứ nhìn lại cái Topic bác rao bán cả mớ CDP của bác là biết chất âm nó như thế nào rồi, bác tin nó có chất với âm thì cứ đi mà tìm cái lens nào đấy có cái chất gì đấy thay vào cho nó có chất với âm, nếu bí quá bác mua ống Canon rồi tháo thấu kính ra nhét vào cho nó có cái chất âm Canon hay đối với leica cũng vậy cho nó vừa có chất âm mịn như da người mẫu của Canon hay Leica vậy :mrgreen: :mrgreen:

Trên đây là em lập luận theo ý của bác đấy nhé

Thân,

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

17. espadon_vn

Thì vẫn như em nói, nó sai cũng chỉ sai ở chừng mực nào đó, và đương nhiên là phải đảm bảo không ảnh hưởng tới giữ liệu tổng thế thì người ta mới cho xuất xưởng chứ.
    Cái mắt quang này nó không chỉ ứng dụng trong việc đọc dữ liệu Audio, nó còn dùng nhiều trong các thiết bị công nghiệp, máy chủ máy trạm... mà những cái máy đó thì dữ liệu mà đọc sai => sai cả hệ thống thông tin phía sau => tèo téo teo rất nhiều tiền đi theo. Vậy theo bác là khả năng đọc sai của nó là như thế nào ???

Lại quay lại với trường hợp mắt đọc đĩa CD, như em nói là nó đọc sai 1 vị trí dữ liệu. Ừ thì đọc sai, nó không biết thế nào => bỏ qua, và do chuỗi dữ liệu đó nó tương đương với 1/100kbz thì nó tương đương với bao nhiêu thời gian thực thưa cụ ? nó mất đi từng ấy thời gian thực không phát ra âm thanh thì cụ có phát hiện ra chăng?

Em thấy những câu hỏi cụ đặt ra đều mang đậm chất...cảm tính! Và thực tế hầu hết các tính huống cụ đặt ra đó người ta đã đặt ra trước cụ rất rất lâu rồi, từ khi họ nghiên cứu và họ đã giải quyết để tạo ra công nghệ mang tên "mắt đọc" :lol:

18. espadon_vn

Chất lượng mắt đọc như cụ nói là mắt đọc "đểu". Tại sao em lại dùng từ "đểu" ? Vì bản thân những yếu tố "nhớ may" như cụ đưa ra nó là những yếu tố không được kiểm soát, mà đã không thể kiếm soát thì không thể được coi là đáng tin cậy.
    Mà khi nói đến chất âm, lúc này nó hứng lên nó đọc ra kiểu này. mai nó lại đọc ra kiểu khác thì cụ gọi nó là chất gì ?
    Ngay như con người, nói đến cá tính (từ cá tính này có vẻ gần với từ chất âm) thì cũng phải mang một đặc điểm xuyên suốt chứ. Chứ một người biểu hiện những hành động mất kiểm soát thì có ai coi đó là cá tính của người đó không ?

Cụ vẫn đánh đồng giữa chất âm với chất lượng âm thanh. Một cái mang ý nghĩa cá tính, tính cách còn cái kia lại mang tính kỹ thuật...

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

20. espadon_vn

Các đĩa khác nhau, do các hãng sản xuất khác nhau làm => đương nhiên sẽ khác nhau bởi mỗi hãng sản xuất đều có can thiệp vào nội dung để tạo ra những chất âm, phong cách đặc trưng của hãng đó.
    Bác dùng thiết bị để sao chép từ đĩa gốc sang F1, F2 và thấy chất âm khác ? => cũng cần xem lại xem quá trình sao chép đó được thực hiện bằng phần mềm gì, và nó có can thiệp gì tới dữ liệu trong quá trình sao chép hay không ?

21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

22. espadon_vn

Không cần phải chế đâu cụ !
    Bọn nó dư sức làm được điều đó từ lâu rồi, chỉ có điều nó không dở hơi đến mức làm ra một cái máy như vậy. Vì sao, vì nó đâu có định làm ra một cái máy mà khi người mua về thích thay cái gì vào thì thay => làm thế hóa ra nó chả được lợi gì từ việc bán ra các linh kiện thay thế chính hãng à ? Thứ 2 là nó làm ra thế, chi phí SP sẽ tăng lên mà không phải là điều mà người mua cần => hàng nó bán cho ai đây ?

Và để Test mấy cái vụ đọc này thì mời cụ đi mua vài ba loại ổ CD mới về gắn vào cái máy tính, chép lại nội dung đĩa CD dưới dạng Data rồi dùng phần mềm kiểm tra dữ liệu giữa các file được chép bởi các ổ khác nhau, các lần khác nhau xem nó có trùng khớp nhau 100% không ? (dùng phần mềm nào để kiểm tra thì cụ đừng hỏi em, em không biết nhá) :lol:

Với cách test đó có thể trả lời cho cụ là mắt đọc dữ liệu sẽ sai khác nhau và sai khác với dữ liệu gốc không!

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

24. espadon_vn

Chậc ! Bác nói vậy thì em thua... Nếu mà giả sử bác có ý định làm ra cái máy như thế để bán thì em lại càng thua bác ? Bác định bán giá cao hơn hay thấp hơn cái máy chỉ dùng được một loại mắt duy nhất ??? Và bác nghĩ người ta mua máy đó của bác về để phục vụ mục đích gì ???
    Bác trả lời hết các câu hỏi em đưa ra rồi xem bọn nó có làm được không ? Xin nhắc bác là các mắt đọc làm việc cùng nguyên lý với nhau, chúng chỉ khác nhau về chuẩn chân kết nối, và mỗi hãng nó có một chuẩn riêng để đảm bảo "cái tôi" của thương hiệu.

CÒn test CD kia em đâu có bảo bác xuất ra file nhạc. Chỉ là chép dạng Data thôi mà, nghĩ là trên đia nó mã hóa 0100011...loằng ngoằng gì đó thì chờ mình chép ra 1 file cũng 0100011.. gì đó rồi dùng phền mềm kiểm tra xem cái chuối 0100011...gì gì đó ở các lần chép khác nhau với các mắt (ổ) khác nhau nó có khác nhau không thôi mà?
    Chép vậy mà nó còn thêm mắm thêm muối như bác nói nữa thì chắc là em cài cái đĩa win trên ổ này thì màn hình nó ra màu xanh , cái khác nó ra màu tím nhể :lol:

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Hê hê, đến đây em thấy cụm từ CHUỐI bắt đầu xuất hiện rồi :mrgreen:. Nếu đứng về phía nhà sản xuất hay cụ thể hơn nữa thì cái CDP đầu tiên là do các nứơc tư bản sản xuất ra, mà tư bản thì chỉ có hoàn thiện chứ không hoàn hảo " Circle of Product" cơ mà. Làm 1 cái CDP tháo loạn cào cào như bác nói thì hãng nó đóng luôn cửa cho rồi. Bác nói mà chả nghĩ giề :mrgreen: thế bác đang dùng cái máy Cà nông với bao nhiêu cái ống kính, tại sao bác không bảo hãng họ làm 1 cái ống kính duy nhất có thể tháo ra tháo vào để thay các thấu kính quang học của đủ các hãng khác vào đê hơ hơ.

Tại sao hãng loa làm ra cái cặp loa huyền thoại hay bị bán nhất mà bác đang nghe ấy không làm hẳn 1 Model duy nhất mà lại đẻ ra lắm thứ Model như thế để làm gì???

Thân,

Share This Page

Loading...