Chất âm của mắt đọc CDP

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by caithang, 14/7/11.

1. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Topic ngày càng bổ ích và cũng càng ...... cứ cái gì nó khó giải thích bằng kỹ thuật là ..... lại vui.Thanks các cụ cho e biết thêm nhiều kiến thức về cái món pickup nầy.

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

3. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Bác lại loanh quanh theo cảm tính và đi quá xa chủ đề rồi nên em không bàn nữa :mrgreen:.

Em ủng hộ nhiệt liệt việc bác đi tiên phong trong lĩnh vực này, thiết kế một bộ CDP có thể dùng bất cứ một bộ đầu đọc Laser nào, của bất cứ hãng nào sản xuất từ thế kỷ trước cho đến thế kỷ này và hãy đưa nó vào hạng tham chiếu cho các hãng sản xuất CDP đang nắm quyền và thao túng thị trường âm thanh của cả thế giới. Nếu sự kiện này trở thành hiện thực, bác sẽ được ghi danh vào sử sách và sẽ vinh dự được đúc tượng sáp sánh vai với các vị nguyên thủ quốc gia ở một bảo tàng danh giá tại London hay Hoa Kỳ :D

Đọc câu này của bác xong em lại nhớ đến nhà văn Nam Cao và tác phẩm bất hủ của Ông trong nền Văn học của Việt Nam ta :D

Em cũng lặn tiếp :)

Attached Files:

4. khivang

khivang Advanced Member

Đi qua đây thấy chỗ này nhiều cá quá, để em về sắm cái lưới... :mrgreen:

5. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Em thấy suy nghĩ như cụ mới đáng lo đấy ạ !
    Anh em ở đây dù là làm nghề gì thì các điều kiện liên quan đến kỹ thuật, khoa học cũng bàn đến tình ứng dụng thực tế của nó. Những kỹ thuật mang tính nghiên cứu, phát minh thì nó lại hoàn toàn khác và em cũng chẳng bàn.
    Đã nói về kỹ thuật, khoa học ứng dụng thì khi đưa ra một sản phẩm thì yếu tố đầu tiên quan tâm phải là người tiêu dùng sẽ dùng nó phục vụ mục đích gì. Nếu sp chỉ phục vụ mỗi một nhu cầu nghiên cứu của bản thân thì liệu có thể đưa vào sản xuất đại trà...ai mua. Cái Khoa học Việt hiện nay lại đáng buồn theo nghĩa đó đó cụ ạ. Nghiên cứu xong là xong, chẳng quan tâm đến tính ứng dụng của nó ra sao. Rồi những phát minh, sáng chế có thể ứng dụng rất tốt vào đời sống thì lại không được phát triển tiếp vì lý do ko có kinh phí thực hiện...

6. bv

bv Advanced Members

Hehe... sức mấy mà vớt được. :D Các bác ở đây lặn... có nghề muh. :p

7. thoigian

thoigian Advanced Member

trước em có con cdp teac cỏ úa lúc mua về nghe thấy mộc mạc ấm áp lắm, sài thời gian tò mò mở máy ra xem thấy trong dơ quá thấy mấy cục như c ấy dính đầy trên mấy con tụ liền mang ra làm vệ sinh lau sạch tinh, xong đâu đó mang ra cắm nghe bụng đinh ninh là âm thanh sẽ hay hơn hẳn nhưng khi nghe nó thì thật tình ôi thôi thất vọng. Âm thanh nó có vẻ chi tiết và lạnh hơn lúc mấy con tụ nó có mấy cục ấy không còn trầm ấm nữa (ngẫm lại câu nói Cafe c chồn hơn đứt cafe thường thì thấy rất đúng) nghĩ lại thấy cái đó còn ảnh hưởng tới chất âm nói chi là mắt laze các bác nhỉ :lol: :lol:
    Theo em cái gì cũng ảnh hưởng tới chất âm hết á :lol: :lol:

8. bv

bv Advanced Members

Hehe... sau khi ngoáy... sạch mấy cái ấy trong tai chắc bác nghe còn lạnh hơn bác nhể! :mrgreen:
    Gió lùa nhìu hơn, hết vật cản. :lol:

9. boygl007

boygl007 Advanced Member

Máy của em chưa phải thay mắt đọc laser. Nhưng khi đọc Topic này, em alo hỏi bác thợ chuyên sửa chữa CD ở HN( chắc các bác cũng biết) thì pro bảo " chả có ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh cả". Thế là thế nào nhỉ?????????

10. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Trước đây em dùng CDP NAD. sau một thời gian phải thay mắt. Thay xong về nghe thấy chán quá phải tiển em nó đi ngay. Chẳng hiểu tai sao lại như vậy

11. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Thì em đã nói rồi, thử thay mắt tàu tương đương vào nghe biết ngay nhưng có lẽ các bác ấy còn mải thi ngụp lặn nên không để ý :mrgreen:

12. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Chết ! :( ..Bây giờ, em mới nhận ra bác,vì em chỉ nhớ nick bên V... ! Bác còn các Project với Headamp ko ạ? Em cứ rập rình định nhờ bác suốt mấy tháng nay mà cứ lu bu chuyện này chuyện nọ.Em thành thật xin lỗi bác,vì đã hẹn nhưng lại chưa cụ thể. Mai em pm cho bác nhé !

13. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Thế thì em cũng làm thợ chuyên sửa cd được :mrgreen:

14. Hodio

Hodio Advanced Member

Mình có cái CD xài mắt CDM-4, 1 con theo máy (máy có giá trị thị trường lúc này chừng 25tr-30tr), còn 1 con tháo từ 1 máy Marantz cỏ xài mắt CDM-4/19.
    - Cùng 1 đĩa nhạc, cùng 1 amply, loa, dây... mình bắt đầu test bằng cách thay nguyên cụm laser lần lượt (cơ giữ lại). CDM-4 thay cụm laser rất dễ (xem hình).
    Kết quả:
    - CHẤT ÂM: không thể phân biệt được giữa 2 con mắt.
    - CHẤT LƯỢNG ÂM THANH: DƯỜNG NHƯ có cảm giác con mắt theo máy tiếng dày và phần bass vững hơn. Test lui test tới nhiều lần, nhưng cũng chỉ là cảm giác, và hoài nghi... để rủ thêm người đến test. CDM4.jpg

15. thaiaudio28062012

thaiaudio28062012 Approved Member

em nghĩ mắt đọc không ảnh hưởng đến chất âm, nó chỉ ảnh hưởng đến tốc độ,xung nhịp, và độ nét thôi, mắt bẩn đọc kém, mắt chuẩn đọc tốt không lão xao, vấp đĩa thôi

Hodio likes this.
  16. Hodio

Hodio Advanced Member

Các bác đừng nghĩ nữa, test thử là biết liền!

17. Hodio

Hodio Advanced Member

Bác nào ở Sài Gòn muốn test ko? Mình tình nguyện mang cd và mắt đến test. Bác nào có phòng nghe tốt thì hú nhé!

18. MrTien

MrTien Approved Member

like

19. huytruongtdh.hn1

huytruongtdh.hn1 Approved Member

Em mới thay cái mắt đọc cdp của em thì em thấy rõ tiếng to hơn âm thanh hơn hẳn các bác ạ.

Share This Page

Loading...