Chất âm của mắt đọc CDP

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by caithang, 14/7/11.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

....................................

2. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Bác chủ top trốn mất mặt chả thấy đâu nhể :lol:

3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Thái độ của cụ thế là không tốt đâu nhé, thấy các cụ ấy chém nhau thì phải nhảy vào...đưa dao đưa kiếm cho các cụ ấy chớ ai lại đứng xem :lol:

4. longauto

longauto Advanced Member

He he, bác nhận ra điều mà em đã thử mãi rồi, em bẩu bác mà, chả nhận ra đâu, chắc do tai bác cũng trâu như tai em thoai. Copy như bác thì ok rồi, đến F100 cũng ok, nhưng vấn đề là như vầy thì dung lượng file lớn quá, không tiện cho việc trao đổi chia sẻ. Và đấy chính là lý do nhạc lossless ra đời đấy bác ạ. Như em đã giải thích ở post trước, các file lossless là các file thuật toán nén thông thường giống như nén bằng winrar hay winzip các bác vẫn hay làm. Nó chả liên quan đến âm thanh gì sất, khi bác chơi thì phần mềm sẽ giải mã thuật toán, hoặc khi bác bơn thì phần mềm nó cũng giải mã thành file gốc như CD. Để có mớ này, thì bác chả cần mua, mà tự tải, hoặc...copy của em :mrgreen:. Em sẵn sàng chia sẻ với bác nhé.

5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Bác cứ lo cho cái thân già của bác trước đi, em tiêm vắc xin rồi nên miễn dịch ạ :mrgreen: Cái ông kia do không leo lên RAM được nên mới tức em đấy chứ, còn lão chủ Topic thì sợ quá nên lặn mất hút con mụ hàng lươn rồi :mrgreen:

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Phần nhựa trong trên đĩa CD cũng tham gia vào xử lý tín hiệu kụ ạ - theo redbook thì nó dày 1,2mm & chiết suất 1,4 được sử dụng như 1 thấu kính hội tụ : chùm tia laze ở bề mặt là 1mm khi xuyên qua phần nhựa trong tới bề mặt phản xạ kich thước giảm 1000 lần còn 1um 8) kích thước dầy mỏng khác nhau của phôi đĩa trên thực tế là do vật liệu làm phôi có chiết suất khác nhau hầu bảo đảm cái hệ số 1k kia ạ :mrgreen: còn do time mà cái 1k kia có bảo đảm hay kô thì em chịu ạ ...

7. clio206

clio206 Advanced Member

Thế em cám ơn cụ trước vậy :D ... Cũng thú thật là kiểu gì em vẫn mua đĩa phát hành cho dù "âm thanh có khác hay không khác" vì nhiều lý do. Tất nhiên em cũng có 1 kho lossless nhưng đó là em copy từ CD em mua chứ không copy từ nguồn nào khác. Nghe nói bây giờ số lượng album bán qua mạng ngày càng tăng và người ta còn dự đoán trong tương lai người ta không đi mua đĩa ngoài cửa hàng nữa. Đối với cá nhân em đây là 1 điều tệ hại chứ không hay ho gì. Em vẫn thích đi lang thang chọn đĩa, cái cảm giác đi từ chỗ này đến chỗ khác, dò từng tựa đề, ca sĩ, nghe thử, mang về, hồi hộp bóc đĩa nhét vào đầu CD v.v... Rồi nếu cái đĩa thật sự nghe thấy hay, cảm giác khoái chí như mình vớ được món hời vậy. Chưa kể có những đĩa em có từ nhiều năm trước, thỉnh thoảng lấy ra nghe, có cảm tưởng như gặp bạn cũ vì có những CD em mua và nghe trong những thời điểm gắn với những kỷ niệm khác. Giả sử cụ có tặng em mấy album lossless hay F1 hay thì sau đó em cũng đi tìm mua CD cùng chương trình thôi. Cuối cùng thì chơi audio hay nghe nhạc là thế, em có thể đồng ý với cụ về 1 vấn đề kỹ thuật nào đó nhưng không nhất thiết em phải chơi giống cụ. Nghe nhạc là công việc của cảm giác nhiều hơn lý chí. Điều quan trọng không phải là cố gắng trở thành người tiêu dùng thông thái; mà là mình cảm thấy thích kiểu gì thôi. Đối với em là thế.

8. gianker

gianker Advanced Member

Thế em dùng phôi CDR tàu gọi là xịn như Mitsui hay TDK mà copy 1x với CD xịn thì chất lượng có kém nhiều CD xịn ko cụ? :D

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Trong đám CD xịn em thấy khó copy để đạt chất lượng gần gốc nhất là cái Triangle cho dù xài đủ các kiểu phôi CDR :mrgreen: copy 1x em chưa thử vì trong tay chả có cái ổ nào chạy đc 1x mà tuyền cỡ 8x đổ lên ...

10. longauto

longauto Advanced Member

[/quote][/quote]
    Thế em cám ơn cụ trước vậy :D ... Cũng thú thật là kiểu gì em vẫn mua đĩa phát hành cho dù "âm thanh có khác hay không khác" vì nhiều lý do. Tất nhiên em cũng có 1 kho lossless nhưng đó là em copy từ CD em mua chứ không copy từ nguồn nào khác. Nghe nói bây giờ số lượng album bán qua mạng ngày càng tăng và người ta còn dự đoán trong tương lai người ta không đi mua đĩa ngoài cửa hàng nữa. Đối với cá nhân em đây là 1 điều tệ hại chứ không hay ho gì. Em vẫn thích đi lang thang chọn đĩa, cái cảm giác đi từ chỗ này đến chỗ khác, dò từng tựa đề, ca sĩ, nghe thử, mang về, hồi hộp bóc đĩa nhét vào đầu CD v.v... Rồi nếu cái đĩa thật sự nghe thấy hay, cảm giác khoái chí như mình vớ được món hời vậy. Chưa kể có những đĩa em có từ nhiều năm trước, thỉnh thoảng lấy ra nghe, có cảm tưởng như gặp bạn cũ vì có những CD em mua và nghe trong những thời điểm gắn với những kỷ niệm khác. Giả sử cụ có tặng em mấy album lossless hay F1 hay thì sau đó em cũng đi tìm mua CD cùng chương trình thôi. Cuối cùng thì chơi audio hay nghe nhạc là thế, em có thể đồng ý với cụ về 1 vấn đề kỹ thuật nào đó nhưng không nhất thiết em phải chơi giống cụ. Nghe nhạc là công việc của cảm giác nhiều hơn lý chí. Điều quan trọng không phải là cố gắng trở thành người tiêu dùng thông thái; mà là mình cảm thấy thích kiểu gì thôi. Đối với em là thế.[/quote]

Dạ,

Em cũng đâu dám nói bác phải chơi theo cách của em, mỗi người có một cách để vui ạ. Sở hữu đĩa gốc thì tất nhiên nó có một giá trị ngoại biên ngoài chất lượng âm thanh mà đĩa chép hay lossless không thể có được. Bản thân em cũng thích đĩa gốc lắm chứ, ai chả thích nhưng do điều kiện, rồi vân vân mà phải tìm một cách khác có giá thành rẻ hơn :mrgreen: chứ vấn đề chả phải người tiêu dùng thông thái hay không đâu ạ. Nghe nhạc chính xác như bác nói là cảm giác nhiều hơn lý trí, làm sao thấy vui và thoải mái là ok. Em tìm hiểu thêm về kỹ thuật nhiều cũng chỉ là do cái tính tò mò của em chứ thực tình em chơi cũng chả cầu kỳ về kỹ thuật, đồ chơi, vv đâu ạ.

Em có ý chia sẻ với bác vì do điều kiện thị trường không phải lúc nào bác cũng có thể dễ dàng kiếm được đúng không ạ? hoặc lossless có nhưng album mà thuộc loại độc, hiếm mà bác khó có thể có được, thế thôi ạ.

Chúc bác vui nhé,

11. clio206

clio206 Advanced Member

Cám ơn cụ Long đã chia sẻ. Nhờ cụ mà em cũng vỡ ra 1 số vấn đề. Trộm vía, cũng nhờ cụ caithang đẻ ra cái topic mới nghe thấy "tào lao" nhưng bây giờ thấy cũng bổ ích ra phết. Mà cụ "thân sinh" của topic bây giờ đâu rồi nhỉ :roll: :cry:

12. gianker

gianker Advanced Member

Cụ Cái thang này thâm nho nhọ một số thứ lắm... Nhìn tưởng vậy, mà không phải vậy. Tưởng ko phải vậy, mà lại như vậy :lol: :lol:

13. gianker

gianker Advanced Member

Em thấy sự khác biệt của CDR và CD xịn copy direct thì không nhiều bằng sự chênh lệch từ các kiểu phối ghép các thành phần khác trong hệ thống. Ở trên thì cụ Thành vờ nờ sờ có đưa ra ví dụ về các dây dẫn nhỏ chạy trong máy, thì liệu dây tín hiệu to đùng và đắt xiền có làm hay hơn không? trong khi trong máy các dây nối vẫn nhỏ li ti và chả biết có được bọc tránh nhiễu gì không ... ngay cả CD Triangle xịn, cứ nghĩ là xịn mà chắc gì đã xịn. :lol: :lol: nên nghĩ hết là xịn cho tâm lý thoải mái.

14. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Đề nghị bác Gian Kờ không nên thảo luận xa rời chủ đề chính của Topic :mrgreen: Em spam tẹo rồi cũng lặn tiếp, chức năng của dây dẫn trong CDP là truyền dẫn dòng điện từ điểm A đến B,C,D,E,F v.v nó có chống nhiễu được không là tùy ở công nghệ sản xuất dây và vật liệu làm vỏ bọc. Các dây dẫn tín hiệu to hay nhỏ không quan trọng, cái quan trọng nhất là không làm suy hao tín hiệu, không gây nhiễu và chống nhiễu xâm nhập, dây dẫn không làm âm thay hay hơn hoặc dở hơn mà nó chỉ làm thay đổi điện dung hoặc suy hao tín hiệu tùy vào điện môi và kết cấu của nó, nếu nó đảm bảo được việc truyền tín hiệu đi từ điểm này qua điểm khác mà không làm thay đổi bản chất hay làm suy hao tín hiệu đó thì đó là dây dẫn mà bác nên tìm để mua :mrgreen:

Em lặn đây

15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

16. Nhim meo

Nhim meo Advanced Member

Theo ý kiến của e thì nếu ở đầu CDP thì thiết bị qun trọng đầu tiên là mắt đọc sau đó đến bộ giải mã... tiếp theo là các thiết bị khác...

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bác phải có trách nhiệm tham gia phân tích mổ xẻ cái mắt đọc chứ không thể vào xem xong rồi Spam và lại lặn được, ai cho lặn mà lặn hơ hơ em viết xong rồi mới được lặn đấy vì lão chủ Topic mang con vứt giữa chợ cho kiến nó bu rồi :mrgreen:.
    Nếu có xếp hạng thì lão đại gian ác yes sir cũng chỉ vinh dự được đứng thứ 2 sau lão Caithang thôi :D

18. gianker

gianker Advanced Member

Hi hi, thế nên em mới có kiểu "1001 câu hỏi tại sao" mong muốn các bác trả nhời để thông suốt và hiểu 1 cách đơn giản hơn :lol: chứ cái chủ đề chính thì cụ Cai giờ này đang vểnh râu cafe rồi :lol:

19. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Thím gianker về post ảnh đê, đừng có xa vào ma hồn trận của lão cai mà sống dở đấy. Không hiểu đã lân la uống thuốc của lão này từ bao giờ nữa :roll:

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

21. gianker

gianker Advanced Member

Em hỏi nốt rồi về post ảnh đây :lol: :lol: ý của bác Bird ở trên mổ xẻ hay quá

Như cụ Thànhvns nói thì dây tốt là dây ko làm suy hao tín hiệu gì cả, vậy 1 cái dây dẫn li ti gọi là tốt trong CDP thì giá bao xiền và 1 cái dây tín hiệu ngoài vài trăm, vài nghìn $ thì có khác nhau gì không?? :lol:

22. espadon_vn

Trên cương vị 1 người làm về kỹ thuật em xin trả lời bác như sau :

- 8 số hay bao nhiêu số em không cần biết, vì nó là thuật toán mà "người làm" đã quy ước với nhau.
    - Mắt đọc với xác xuất mất dữ liệu là bao nhiêu ? Cái đấy cũng phải hỏi nhà sản xuất vì nó nằm trong tiêu chuẩn kỹ thuật đối với dòng sản phẩn của họ.
    - Trong cả một bài hát, ví dụ mắt không đọc được một giá trị trong chuổi 8 như bác nói => nốt nhạc vị sai 0.0001s(có thể còn ngắn hơn thế) => tai bác có phát hiện ra nếu 0.0001s đó không có tín hiệu đưa ra...
    Nếu tín hiệu không đọc được nhiều hơn nữa (đĩa xước) => bác đã gặp tiếng nhạc Cà Giật rồi đó :lol:

Và từ 3 ý trên của em , các bác có thể suy luận ra kết quả rồi đấy...

23. espadon_vn

Em xin phép trả lời câu hỏi này:
    - Dây dẫn bé xíu trong CDP người ta có quảng cáo chất lượng ra sao không ạ ?
    - Có thể nếu xét cùng chiều dài, tiết diện thì các dây này chẳng khác gì nhau về chất lượng truyền tín hiệu.

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Bác chim chơi nhiều CDP quá rồi mà vẫn lạc hậu kinh chắc chưa bao giờ dám cầm cái tuốc nơ vít rồi, thưa với bác chả có cái mô hay tơ gì cả hehehe cái cơ cấu nâng lên hạ xuống ấy hoạt động như 1 cái nam châm điện :mrgreen:

Về cái lens theo bác như thế nào là không phù hợp và như thế nào gọi là không tốt, và tốt là như thế nào :mrgreen:

Thân,

Share This Page

Loading...