Chạy rà tụ black gate ?

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Vincin, 3/5/06.

1. Vincin

Vincin Advanced Member

BG em thay vào amp là wzk 100+100uf sau choke, hôm trước đi Bangkok mua 2 cái wk 220uf 200v không cực bỏ vào cathode bypass cho 300b. Amazing!

Đôi Celius của em hơi khó đánh phần bass trầm vì nghe nói trở kháng tụt còn 4 - 5 ohms ở dải thấp, tiếng bass mềm/mờ/không có độ động. Còn bây giờ thì khác hẳn.

Nói chung kết quả giống như bỏ ra $200 nâng cấp dây loa từ dây Tàu lên dây xịn vậy.

2. NoBG

NoBG Advanced Member

Tôi thật tình cũng không muốn bàn vào chuyện nầy làm gì.
    Nhưng bạn không thành thật tí nào cã.
    Dưới đây là những bài bạn đã posted trên Audioasylum.com:

http://www.audioasylum.com/forums/audio ... /2734.html

Posted by Vincin (A) on April 16, 2006 at 08:35:40
    In Reply to: Re: black gate wkz 100+100uF three pin configuration posted by pr_johnson on April 13, 2006 at 13:53:49:

Im just curious to know what is your take on the wkz 100+100 cap.
    Today I replace the 220uf cap with the wkz, plus a 10uf/160v cap.
    Haven't been able to notice any difference, maybe its just my ears :=)

--------------------------------

Cùng 1 thời gian bạn lại nói hoàn toàn khac biệt trên http://www.vnav.net/modules.php?name=Fo ... opic&t=496

gửi: 8:56am 17.04.2006 Tiêu đề: Tụ lọc nguồn nghe hay khiếp!

Em vừa bấm bụng mua một quả blackgate 100+100uf, cộng thêm một quả Mundorf 47uf bỏ vào nguồn. Một trái thì to như trái chuối bom, quả kia như quả quất tàu. Hai trái nghe hay vật vã, quả amp của em hóa thành Lý Đực, cơ bắp cuồn cuộn từ dưới lên trên, nhất là phần dưới vừa tròn vừa đô lên hẳn

Các bác giải thích giùm em, tụ lọc nguồn thôi mà, sao có thể làm âm thanh thay đổi nhiều vậy. Hay là tại tâm lý nó thế

-------------------------------------------------

Cá nhân tôi nghĩ diễn đàn nầy để những người yêu chuộng DIY trao đổi kinh nghiệm và học hỏi. Đúng không?

Tôi nói ít bạn hiểu nhiều. VNAV.net có rất nhiều cao thủ vỏ lâm.
    Muốn xạo thì cũng phải có chút bản lãnh.

chuvanvu likes this.
  3. NoBG

NoBG Advanced Member

Xin nói thêm cho bạn hiểu là:

(1). Linh kiên điện tử, passive hoặc active thông thường đếu cần phải "beak-in" để đạc đến trạng thái ổn định, chuyện đó manufacturer đã làm trước khi giao hàng đến người tiêu dùng.

(2). "Tuổi thọ" của Elect. Capacitors chỉ khoãng từ 2000 đến 3000 giờ thôi (bạn biết tại sao không?). Nếu bảo là phải "rô dai" 2000 giờ mới đạc được hiệu quả thì không phải là bullshit thì là gì? Chẳng lẽ phải chờ đến khi sắp "xuống lổ" mới phát huy được hiệu quả sao? Bóng đèn 300B xài được mấy ngàn giờ?

(3). Bạn nói Peter Qvortrup (of Audio Note UK) doesnt sell BG caps là không đúng sự thật. Audio Note UK sells BG caps as "upgrade kits" and he sells with huge profit.

Black Gate còn nhieu chuyện để nói. Không phải ngẩu nhiên mà tôi lấy ID là NoBG. Nói thật cho bạn biết là tôi làm việc trong ngành điện tử và components ở Nhật ở UK và Silicon Valley hơn 25 năm. Biết rõ Rubicon, Nippon Chemicon và biết rõ đồ của caps cua BG và của Rubicon không có gì khác biệt, chỉ khác nhản hiệu, packing và giá tiền thôi.

Got it?

chuvanvu likes this.
  4. Vincin

Vincin Advanced Member

NoBG,

Post 04/16 Audioasylum - tôi nói thế để xem members họ respond như thế nào.

Post 4/17 vnav - Teablue đã giải thích tại sao thay cap vào ampli nghe mạnh hơn.

Học hỏi gì đấy bác nói - tôi nghỉ vậy nên mới post câu hỏi đầu tiên đó thôi, rất là innocent thôi chứ không mang ý gì đâu bác ạ. Tôi chẳng có động cơ gì để blah blah trên diễn đàn này, và cũng chẳng bán BG, diy thì cũng chưa từng làm, chỉ tweak bậy bạ chổ này chỗ kia hi vọng cải thiện được system của mình một chút.

Tôi tự hỏi không hiểu bác có cái gì với BG mà.......và tôi vẫn tin tai mình nghe gì chứ.

Tôi thì quả thật no expert, nên nếu bác nói đúng thì tôi tiếp thu. Có vài câu hỏi nếu bác có thời gian thì giải thích giùm vậy:

1) trên website của BG, họ nói caps của họ superior hơn bởi vì sử dụng chất điện môi bằng graphite, bác có comment gì không?

2) life của electrolytics trong audio equipment là 2000 giờ, có đúng không đây bác? tôi xài nhiều cái amp SS đầy electrolytics có tới 10 năm tuổi vẫn chạy tốt mà.

Còn Audio Note và BG, bác xem website của AN xem họ có bán BG không. Và tôi suggest bác nghe thử đồ của audio note, standard & silver/signature version (all BGs), không phải mình tôi thấy có sự khác biệt đâu!

đọc lại bài post của bác thấy thêm chử "xạo" ?!?! bác nói đi làm 25 năm thì năm nay cũng 50 rồi phải không, cở tuổi bác mà bốp chát như thế này trên một public forum kể cũng hiếm....

5. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

NoBG đã viết:
    ------------------------------------------------------------------------
    Black Gate còn nhieu chuyện để nói. Không phải ngẩu nhiên mà tôi lấy ID là NoBG. Nói thật cho bạn biết là tôi làm việc trong ngành điện tử và components ở Nhật ở UK và Silicon Valley hơn 25 năm. Biết rõ Rubicon, Nippon Chemicon và biết rõ đồ của caps cua BG và của Rubicon không có gì khác biệt, chỉ khác nhản hiệu, packing và giá tiền thôi.
    ------------------------------------------------------------------------

Xin có câu hỏi hơi ngoài lề một chút tới các bác nhưng cũng liên quan tới tụ.

Em có nghe danh tiếng rất nhiều về tụ nối tầng danh hiệu như: jensen , aurica..v.v..... Không biết là chất lượng các loại tụ này khá hơn so với nhưng hiệu thông thường ? đáng tiền cho việc nâng cấp cho ampli/preampli đèn chăng?

Em dự định thay tụ xịn cho biết nhưng chưa có thời gian và hơi suy nghĩ về giá cả. Mong các bác vài lời.......

6. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Bác NoBg cho em hỏi, em hỏi thật, em định mua mấy cái tụ nối tầng silver của MURDOFT để nâng cấp cáp amp đèn của em nhưng rất đắt, 4 con .47mF giá 120usd, theo bác thì thế nào, có hiệu quả thực sự không? em thấy tụi tây nó ca quá trời!

7. gmar

gmar Advanced Member

- BG và Rubicon cũng là một. Cái này bác Unison845 đã từng cho biết rồi. Nhưng lâu lắm rồi mới có người nói sự thật ...trần trụi, phũ phàng. :lol:

Đề nghị BQT và các Mods không xóa những thông tin trên. Xin cảm ơn!

Gmar.

8. Aries

Aries Advanced Member

Không xóa đâu bác, tranh luận giữa hai bác NoBG và Vincin tuy hơi nặng đô nhưng hé mở được nhiều thông tin tốt cho các Audiophile VN :lol: :lol:

9. Planets

Planets Advanced Member

Rubycon có nhiều series không biết BG tương đương với loại nào nhỉ???

10. Vincin

Vincin Advanced Member

Jelmax đưa ra hai cái hình này (đính kèm) để giải thích tại sao tụ BG tốt hơn, đối với tay trơn như tôi thì cũng chẳng hiểu gì lắm nên bác NoBG có kiến thức thì phản biện cho anh em học tập:

Tóm tắt những gì Jelmax nói trên website của họ, hiểu theo kiểu rất tay mơ của tôi:

1) lớp điện phân (thuờng làm bằng giấy?) giữa điện môi (dieletric) và cathode làm giảm hiệu quả của tụ
    2) trong BG, chất điện phân được làm bằng hạt graphite mịn, có tính dẫn điện nên hiệu quả việc truyền dẫn electron giữa dieletric và cathode tốt hơn

Ok, bác có nói một cái tụ BG 100+100uf giá khoảng US$120 được làm chẳng khác gì tụ Rubycon 200uf giá $2. Nếu bác chứng minh được điều bác nói là đúng, thì BG quả là một vụ "lừa thế kỷ", bác sẽ làm một điều rất tốt cho diy community ở VN, cũng như trên toàn thế giới đấy. Bác có lòng làm điều này không? trộm nghỉ chắc rồi bác sẽ úp úp mở mở, đem cái này cái kia ra hù (o biết có thật ko?)... mà không có gì back-up...cũng chẳng mang lại tích sự gì!

Thiết nghỉ không chỉ mình tôi mà nhiều người cũng muốn nghe bác trả lời, để khỏi mất tiền và có thêm được một ít kiến thức thì quá tốt.

Còn với những bác nào chưa thật sự nghe, mà chỉ nghe người khác nói chưa biết đúng sai mà đã hùa theo, thì please, go listen!

Attached Files:

11. NoBG

NoBG Advanced Member

Rubycon có rất nhiều loại caps. Black Gate cũng có nhiều series. Capacitor bàn luận phía trên, theo sư hiểu biết của tôi thì tương đương với USR series của Rubycon (Temperature range = -25, +85 độ C). Life = 3000 hrs @ 85 độ.

Tiện đây xin trã lời luôn là có phải thật sự là life của E.C (elctrolytic capacitors) chỉ có khoãng 3000 giờ? Tại sao có những solid state amplifier xài đến 10 năm, 15 năm nhưng capacitors vẩn chạy tốt?

Câu trã lời là đúng như thế, khoãng 3000 giờ. Có 1 vài loại có life dài hơn, thông thường đó thuộc loại "computer grade".
    Sự khác biệt là ở "packing" để chất hóa ít bị "leak" và do đó chết sớm.

Xin lưu ý bái viết của tôi khi nói đến life của E.C có nhấn mạnh chổ "rated temperature".

"Life of aluminum E.C is temperature dependent and it is doubled when ambient temperature is 10 degree C lower, based on Arrhenius's Law"

Đó là lý do tại sao có nhiều SS amplifier dùng hàng chục năm mà capacitors vẩn còn chạy tốt. Trong SS amplifiers, ambient temperature trung bình khoãng 50 độ, nếu dùng 1 capacitor bình thường (-25, +85 độ) life cũng có thể đạc đến hơn 20K hours. Nhưng trong ampli đèn thì lại là chuyện khác rồi.

Khi chọn capacitors cho power supply, yếu tố "temperature range", "Working/Surge Voltage", "Ripple Current" capacity phải được đưa lên ưu tiên hàng đầu. Còn mấy thứ như là ESR, ESL là không quan trọng, nhất là khi dùng tube rectifier. Output Resistance của rectifier tube tinh đến hàng chục, có khi hàng trăm ohms, trong khi ESR của capacitor ở đưới dạng mili-ohms.

12. NoBG

NoBG Advanced Member

Tôi thiết nghĩ thì mình không cần phải chứng minh điều gì hết.
    Chính bạn đã chứng minh rồi đó khống phải sao?

Bạn đã viết là: " Im just curious to know what is your take on the wkz 100+100 cap. Today I replace the 220uf cap with the wkz, plus a 10uf/160v cap. Haven't been able to notice any difference, maybe its just my ears"

Nothing difference! Right?

13. NoBG

NoBG Advanced Member

Bác Mod.

Thực ra tôi không muốn tranh luận gì hết. Chỉ có điều thấy ông kia cùng 1 sự việc, cùng 1 thời điểm lại nói hoàn toàn trái ngược nhau.Tôi thấy lâu rồi nhưng sau đó lại tiếp tục tuôn ra chuyện phải "break-in" 2000 giờ làm mọi người confused nên tôi mới lên tiếng.

Ai muốn chơi đồ gì thì tùy thích, nhưng xin đừng "mislead" anh em tốn tiền oan uổng tội lắm.

Ai muốn chơi BG trước khi đạc hàng xin đọc hàng Warning dưới đây: (xin được "thanh minh thanh nga" là tôi không có thù oán hoặc "conflict" gi với BG het).

----------------------------------------------

http://www.angela.com/catalog/capacitor ... _Gate.html

PLEASE NOTE THAT WE DO NOT ACCEPT RETURNS OF CAPACITORS. THE MANUFACTURER OF BLACK GATE CAPACITORS DOES NOT OFFER A WARRANTY FOR THESE PRODUCTS. ALL SALES ARE FINAL!

chuvanvu likes this.
  14. Vincin

Vincin Advanced Member

NoBG, tôi đã nói mục đích của dòng trên là để gợi ý respond của những người có experience trên diễn đàn, sao bạn lại cố ý thay đổi ngử cảnh của bài post đó. Teablue là người gắn cho tôi cái BG cap ngày hôm sau đấy, cũng là ngày tôi post bài trên vnav.

Bạn bảo bạn là người trong nghề, riêng câu này thôi đã thấy bạn đang BS. Còn thêm câu này nữa chứ: "Vincin you pay more than hundreds dollars for a cap that Rubycon sells under its own name for less than $2".

Còn life của capacitors, tôi chỉ cần google 30 phút là tìm thấy một đống tài liệu về cái này trên mạng, có lẽ để tôi giải thích còn hay hơn. Bạn dùng ví dụ average life 3000h của một cái tụ hoạt động ở maximum load và maximum rated temparature để phản biện một câu quote của tôi về chạy rà là không có cơ sở. Bạn có vẻ được trained trong ngành kỷ thuật, mà điều này cũng không nhận ra sao?

Và thật ra, tôi thấy ý kiến của PQ - AN UK về vụ chạy rà là interesting nên quote lên. Bạn từ từ suy nghỉ mục đích của bài post, thủng thẳng rồi hảy trả lời cho xác đáng, cứ nhảy chồm chồm gọi người này BS người kia BS.

Quay lại câu tuyên bố xanh rờn của bạn về BG = Rubycon, rồi cái gì là bạn có 25 năm trong ngành eletronics, nghe thì oai lắm nhưng tôi hỏi lại vài câu newbie thì bạn đã tìm cách thối lui. Bác nào quen với mấy cái kiểu tranh luận thế này trên mạng sẽ biết ai đang BS.

Bạn có suy nghỉ chưa khi nói câu này, nó có tác dụng ngược đấy (tôi không cần phải nói ra bạn misleading như thế nào chứ?)

Bạn tuyên bố là tôi nói "xạo". Với kết quả tôi thấy trên system của tôi, tôi cũng thấy thú vị chờ đợi bạn back up điều bạn nói như thế nào. Nhưng bạn cũng chẳng nói được gì ngoài nói suông cho sướng miệng...

15. Macao

Macao Advanced Member

Các bác ơi..... các bác tranh luận bằng tiếng Việt thôi, tranh luận có pha tiếng Anh nhiều quá làm bọn em chưa kịp ngấm vào đầu tí kiến thức nào thì bị nổ cái tai rồi. Chúc các bác tiếp tục tranh luận vui vẻ.

16. audiotubes

audiotubes Approved Member

bác bảo bác chẳng hiểu gì lắm nhưng tôi thấy bác nói về tụ BG kinh quá ,em hỏi bác thế này nhé :
    có 2 cục ampli mo no bloc lắp tụ lọc nguồn là tụ BG , em sẽ thay 1 cục bằng tụ lọc nguồn của Korea ,sau đó cho bác nghe thay đổi 10 lần nhưng không được nhìn thấy ,thì bác có thể phân biệt chính xác cục nào chạy tụ BG được không ?bác và tất cả những ông thích tụ BG mà không chứng minh được thì như thế nào đây ?

-------------

17. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Em thì thực sự chưa có dịp để thử tụ backgate này .Nhưng để góp ý vào chủ đề thì riêng ý cá nhân Em có lẽ thời gian 30 giờ để chạy rà (dô đa) tụ nghe có vẻ hợp tai hơn. Thực hành thì mới biết được nhưng đó là chuyên sau này nếu có dịp Em sẽ thử cho biết.

Còn bác nào khác đã thử rồi xin chia sẽ kinh nghiệm cho anh Em học hỏi.

Mời các bác .!!!............

18. Teablue

Teablue Advanced Member

Diễn biến việc thay tụ như sau:
    Từ mạch PSU của AN Kit 1
    Thay C1 và C2 = tụ không cực hiệu Mundorf 47uF/600V
    Thay C2= tụ có cực BlackGate 100+100uF/500V
    Kết qủa Volts DC có tăng nhưng lại đúng như trong mạch là 435V với full Load

Có 2 thay đổi phân tích được :
    -VDC đạt yêu cầu
    -Tụ Mundorf là tụ không cực, được đặt trước Choke, là nơi có biên độ V Ripple cao, có tần số 100Hz . Tại nơi có thành phần xoay chiều (V ripple), nhưng nhờ tụ không phân cực nên vần đề nạp xả nhanh hơn tụ có phân cực làm giảm lăng tăng tại đỉnh, cũng như độ võng (do tụ nạp xã không kịp) B+ . Đối với nắn đèn nên dùng tụ không phân cực như Data tube yêu cầu
    Còn phần tụ BlackGate 100+100/500V sau choke thì mời các tiếp

19. Teablue

Teablue Advanced Member

Schema

Attached Files:

20. Vincin

Vincin Advanced Member

Nói thật với bác, em mù tịt về điện (ko tin hỏi bác Teablue thì biết), đừng nói đến biết cấu tạo của cái tụ như thế nào. Hôm qua google vài thứ thì trích dẫn ra thôi, trên net đầy thông tin, chỉ ko có thời gian tìm hiểu thôi.

Còn về việc test mù như bác nói thì chịu, em chưa thử thật sự có cơ hội test mù 10 lần như bác nói.

21. Anonymous

Anonymous Guest

đợt trước em có phá hai con bg 100v-100mi thấy cũng không có gì đặc biệt lắm đâu. từ lâu rồi em không dùng BG

22. quyda

quyda Advanced Member

Bác ơi, cứ có phải "phá" ra là biết có gì đặc biệt trong đấy đâu?
    Nói như bác, em cũng phá nhiều thiết bị hi-tech rồi, cũng chẳng thấy có gì "đặc biệt lắm đâu" Nhưng em vẫn lắp vào và dùng tiếp=))

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tôi đồng ý với bạn Vincin tranh luận về thông số có vẻ không có kết thúc, cái đó có thể tìm trên net được mà. Theo kinh nghiệm của tôi, tụ BG cho một nền âm rất sạch, chi tiết rõ ràng, thấy rất rõ hiệu quả khi sử dụng với đồ bán dẫn. Có lẽ khi dùng trong mạch đèn hiệu quả không bộc lộ rõ ràng vì những ưu điểm của tụ BG giống với ưu điểm khi sử dụng mạch khuyếch đại bằng đèn(chất âm).

24. Vincin

Vincin Advanced Member

thử nghiệm mới, gần đây thay 20+ tụ blackgate vào mạch DAC tất cả các chỗ coupling, decoupling, bypass trên mạch (nó ghi trên mạch thế, em biết mấy cái từ này nghĩa là gì thì chết liền!).

em dùng blackage N Hi-Qx, 47uf 6.3v, khoảng $2.50 / cái, nối theo kiểu parallel cancelling pair.

Tiếng sạch và thật một cách "nổi da gà". Bác nào ko thích BG thì cứ flame thoải mái đi ạ!

25. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Mình đã thử dùng 1 con BK 1000mf6.3v thay cho con ELNA cùng trị số ở nguồn +5v cấp cho DAC-LC7881 . Âm thanh thay đổi rõ rệt : RỘNG MỞ , CHI TIẾT , HOÀNH TRÁNG ...

donglx20 likes this.

Share This Page

Loading...