Chỉ số IQ thấp xin giúp hiểu rõ từ ngữ sử dụng khi thẩm âm.

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by Sanh Trang, 13/6/10.

1. Vannam

Vannam Advanced Member

Em vừa xiêu tầm được :lol:
    Có 1 bác nào đó vừa post bài như sau :
    "Âm thanh của bộ dàn nghe như đàn Vịt trong sân " :mrgreen:

2. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Đây là đoạn em thích nhất trong topic này, bác chủ không phải cây đa cây đề gì đâu! Có chăng chỉ là gốc to rễ hơi bị nhiều vậy thôi. Em chờ ở ngoài, bàn luận xong bác cho em xin chữ ký nhé.!

3. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Xiên tai chưa ghê bằng khoan tai, dùi tai, đấm vào tai... :lol:
    Những từ nước ngoài không dùng không có nghĩa là người Việt không được dùng. Chẳng lẽ dân tộc ta chỉ biết bắt trước mà không tự sáng tạo ra từ ngữ cho mình.
    Nịnh có thể hiểu là nghịch nghĩa của "mộc".
    Khi "mộc " không phải là xấu thì "nịnh" không có lý gì là xấu. Nịnh thần là xấu nhưng nịnh đầm lại là ga-lăng :lol:
    Đồ gỗ sơn son thếp vàng chẳng được dùng để thờ cúng đó sao.
    Trong cuốc sống, nếu nịnh khéo nhau một chút không nhằm vụ lợi cũng chẳng ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới.
    Chẳng có bộ dàn nào không nịnh, chỉ có ít hay nhiều, khéo hay lộ liễu thôi.
    Tôi cho 4 thìa đường vào cà phê và nghe bộ dàn được cho là nịnh tai cũng không ảnh hưởng đến ai vì đó là gou của tôi , miến là tôi không chê ai cho 1 thìa đường/ly là không biết uống cà phê và chê bộ dàn ít nịnh hơn là: khô khan, thiếu nhạc tính.
    Ai bảo dàn của tôi nịnh tai. -Vâng, tôi thích nghe nịnh.
    Ai bảo dàn của tôi khô. Vâng, tôi thích nghe khô. :mrgreen:

4. an-haiphong

an-haiphong Advanced Member

Mở đầu topic tôi thấy dùng nhiều IQ;EQ ...đến bây giờ lại thấy có cả AQ nữa :lol:
    Theo tôi ớ đây chẳng có sự đúng hay sai nào cả,các từ ngữ mà các bác chơi audio hay dùng chỉ các tính từ để thể hiện nhận xét,cảm nhận về món đồ nào đó mà thôi.Khi xưa tôi đến nhà anh bạn chơi anh ý khoe "Em mới tậu được cái đĩa nghe tanh tưởi lắm", nghe hãi quá,mãi sau này khi quen tôi mới hiểu nếu anh bạn này đã dùng đến từ này nghĩa là món đồ audio làm anh ta rất thích và ưng ý !!!!

5. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Trong audio cũng cần cả AQ để tránh những lời dèm pha.
    AQ cũng có thể là cứu cánh khi mà EQ lùn. :lol: :lol: :lol:

6. TubeMosfet

TubeMosfet Advanced Member

Đợi ít năm nữa đường xe lửa cao tốc hoàn thành ---> IQ sẽ tự động tăng lên không riêng gì bác chủ topic mà ngay cả chúng em ---> giúp tự hiểu ngôn ngữ thẩm âm 1 cách tốt hơn. Dễ ẹc! :mrgreen:

7. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Chào bác chủ
    Sau hơn ba trang đóng góp trên, e thấy đã tương đối đủ để bác tổng kết lại những từ ngữ mà các bác trên 4rum thường dùng để đánh giá một bộ dàn, nhất là ý kiến của hai bác caithang và phuongthu .
    Điều tiếp theo là ta có nên cụ thể những từ ngữ trên để các thành viên còn xxx ngơ (như em) biết rõ những cặp loa, những amp, hay những đầu cdp nào hợp với nhau, đá nhau, hay bù lỗ cho nhau để lấp đi những khiếm khuyết của nhau. E biết vấn đề này đưa ra sẽ đụng chạm ít nhiều, nhưng đó cũng có thể là nguồn tư liệu quý cho những thành viên mới vào hoặc còn xxx ngơ, khờ khạo như em hưởng chút lợi lộc.

Em xin mô tả chất âm cặp loa của e nhé
    Loa Fostex toàn giải FE206 (khi ghép đèn vài watt), đầu Acc DP70 :
    Treble chói, không cao ngất nhưng đủ vừa .
    Mid chi tiết tốt thể hiện tiếng kèn rất tốt, thích hợp với thể loại vocal, jazz . Fe206 có một chất âm riêng của Fostex gây nghiện, thể hiện giọng ca ngọt ngào, hơi thiên sáng
    Bass kém, lùng bùng, không sâu (dù em đã nghe ké nhiều loại thùng, vẫn thấy vậy !)
    Các bác cho e xin ý kiến về Fe206 ...

Đến lượt Bác chủ mô tả về Mc Intosh, hay Altec A7... , E nghĩ các bác trên 4rum sẽ giúp bác hiểu rõ về các từ ngữ một cách nhanh nhậy, chính xác nhất ạ . hic hic....

Thân ái

8. Vannam

Vannam Advanced Member

Thiện tai :mrgreen:
    Em nghĩ chả có ai là không hiểu cả , chỉ có điều là cố tình không hiểu hoặc cố tình hiểu chệch đi thôi
    Tiếng Việt rất rõ ràng , không cứ phải đi mượn bằng được tiếng Tây mới được coi là chính thống
    Tuy nhiên một số bác lạm dụng ngôn từ nên vấn đề đánh giá trở nên không chính xác hoặc không khách quan . Bệnh này thì cả tiếng Ta hay tiếng Tây đều mắc

9. fortheking

fortheking Advanced Member

Theo em thấy khi cảm nhận các thuộc tính âm nhạc, ta nên kể kèm theo dòng nhạc. Vì với một dòng nhạc nhất định sẽ diễn tả hay nhất một thuộc tính âm nhạc. Do vậy, khi nghe dòng nhạc nào đó nếu không nghe được các thuộc tính riêng của nó phát huy thì mới có vấn đề về nguồn phát (bộ giàn) hoặc nguồn thu (tai :lol: ). Em liều múa vài đường:
    1. Dance, ai cũng biết bass vô đối nhanh mạnh
    2. Sến, bass sâu mid tròn, treble mềm
    3. .... em chịu, mời các bác

10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Chào bác Sanh Trang.

Em nghĩ từ nịnh tai có lẽ gần với từ colored của mấy anh Tây, khi một hệ thống hay thiết bị can thiệp vào các dải tần theo một cách nào đó làm người nghe hài lòng hơn nguồn phát, em thí dụ như khi nghe một bản thu mỏng tiếng; mấy cái này hay gặp ở cd thập niên 80, một hệ thống cường điệu mid-bass có thể làm người nghe thích thú, nhưng với người nghe khó tính đó là colored!

Loa đài do mấy anh Tây phát minh ra, có lẽ mình nên theo mấy anh Tây cách nhận xét về âm thanh, ít ra về mặt thuật ngữ, dù người Việt Nam mình có tinh tế hơn Tây về mặt cảm xúc nhưng không có lý gì mình không thể thống nhất được cách diễn đạt.

Với quy mô và tầm ảnh hưởng của vnav, giờ này thống nhất một thuật ngữ tiếng Việt cho audio theo em là trong khả năng và không quá sớm.

11. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Đúng vậy.
    -Nếu thuật ngữ chuyên môn được VN hóa thì ta sẽ hiểu theo ý nghĩa gốc của nó.
    -Còn thuật ngữ audio riêng của VN nếu là tính từ đi kèm có lẻ tính từ đó mang ý nghĩa nhận định của người thẩm âm.Nhận định này nếu dể hiểu và cụ thể thì chủ nhân bộ giàn cũng dể tiếp nhận,dể chia xẻ trong giúp nhau setup bộ giàn đạt hiệu quả mong muốn.

12. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Vấn đề đã được giải quyết nhanh gọn đến bất ngờ. Bây giờ chỉ cần nhờ bác tcqanh, Phuongthu và một số bác khác sưu tầm, dịch và chỉnh lý các từ ngữ theo Ing líc của mấy anh Tây, là diễn đàn ta đã có một bộ từ điển Audiophile chuẩn để thống nhất trong giao tiếp.

Đề nghị thêm :

- Trong nội quy của diễn đàn nên có quy định bắt buộc các thành viên khi trao đổi các mô tả về âm thanh phải dùng từ Ing líc gốc hoặc theo bộ từ điển của VNAV. Ai không chấp hành mà cứ dùng những từ thuần Việt kiểu dân dã, đời thường sẽ bị coi là spam.

- Để nâng cao dân trí và IQ thì diễn đàn nên khuyến khích mọi người sử dụng Ing líc càng nhiều càng tốt, ai không biết hoặc kém về Ing líc sẽ tự đảo thải hoặc mod nên tìm lý do để baned nic càng sớm càng tốt. Dần dần diễn đàn của chúng ta sẽ trở nên trong sạch, vững mạnh, tri thức cao, văn hóa tốt...

- Sau này có thể nghiên cứu bổ xung thêm tiếng Trung quốc cũng là một chuẩn như tiếng Ing líc để theo kịp thời đại, đón bắt tương lai.

Xin hết ạ. Vỗ tay nào.... :lol:

Ơ thế không ai vỗ tay à, hừm bất nịch sự quá.... :( :mrgreen:

13. thaozingali

[quote- Để nâng cao dân trí và IQ thì diễn đàn nên khuyến khích mọi người sử dụng Ing líc càng nhiều càng tốt, ai không biết hoặc kém về Ing líc sẽ tự đảo thải hoặc mod nên tìm lý do để baned nic càng sớm càng tốt. Dần dần diễn đàn của chúng ta sẽ trở nên trong sạch, vững mạnh, tri thức cao, văn hóa tốt...
    ][/quote]

Xin phép bác Sanh Trang ! Em xì băm
    Thưa các bác, em chỉ là niu bin u40, định vào kiếm 50 post đặng sang rao vặt tung tăng cho vui, lại lành; nào ngờ đọc được những dòng trên, vnav rõ chán !
    @ Bác Sontri19962:
    - 5 giờ sáng không lẽ bác xỉn.
    - Dòng tô đậm: bác không hiểu ý nghĩa từ viết tắt: VNAV (từ này có liên quan đến ing lích)
    - Dòng màu xanh: bác lại tiết lộ thông tin mật trong báo cáo tổng kết tình hình hoạt động 5 năm của VNAV ( các Mod ơi ! có nội gián ) :lol: :lol:

14. Vannam

Vannam Advanced Member

Bộ dàn nhà em sau một hồi loanh quanh phối ghép nghe rất Clean nhưng đôi khi hơi Bright. Giọng ca lại có vẻ nghe Boxy và cảm giác Depth kém .Gu nghe của em có hơi hướng thích nghe Hard và cần âm thanh Airy. Các bác giúp em với ... :mrgreen:
    Mệt wa

15. thaozingali

Em chẩn bệnh cho bác nhé:( theo chuẩn đóc tơ ô đi ô )
    Rối loạn tuần hoàn ngôn ngữ có hệ thống, triệu chứng Tẩu nhẹ thời kỳ đầu.
    Phát đồ điều trị:
    - nghỉ ngơi, tìm băng cối nhạc VN thu âm trước 1975 loại 2 trắc càng tốt, nghe ngày hai lần mỗi lần 2 chương trình liên tục 1 tháng. nhớ tái khám đúng hẹn.
    hí hí.. em lại xì băm nữa rồi :lol:

16. Vannam

Vannam Advanced Member

Sướng quá , em cảm ơn bác
    Vừa kêu cứu đã có bác đến chuẩn bệnh , kê đơn , chuẩn luôn .Bác cứ dò khắp diễn đàn xem còn rất nhiều người mắc bệnh có lẽ nặng hơn em nhiều ,nhưng vẫn nghĩ mình lành lặn,khỏe mạnh mới nguy . Cư như thế thì khi phát bệnh đều ...hết cứu :mrgreen:

17. tualua

tualua Approved Member

Hình như em thấy bác này bị lạc đề roài. :D

Share This Page

Loading...