Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. fatalerror

fatalerror New Member

cái này mình chưa thử, mà con bác xài thấy thế nào, tốt ko ạ?

2. evret

evret Approved Member

3.Người ta nói rằng cầu chì cho âm thanh hay nhất là không dùng cầu chì (the best fuse is non-fuse) = sủ dụng loại CB rất tốt (mình có đọc trong 1 web nào quên mất rối, web cung cấp các phụ kiện cho DIY trong audio), theo cách này thì ta vẫn bảo vệ được board mạch. Các bác nghĩ sao về giải pháp này (dĩ nhiên là CB loại riêng rất tốt tiếp điểm bọc bạc cho audio)[/quote].hay quá đồng ý hai tay vơí bác<thừa giấy làm chi chẳng vẽ voi-dành cho các loại cầu chì>

3. dautroc

dautroc Advanced Member

Em có đủ 3 loại cầu chì dể thử: Furu, Iso, Hifi. Sau khi nghe một hồi trên bộ dàn nhà em và chỉ thay đổicauau chì trên cùng 1 thiết bị là con CDP cỏ thì em thây như sau:

Hifi: Mid mềm, mượt, ấm áp và ngọt nhất, bass yếu, tép ko được sắc bén => sân khấu ko tốt lắm. Đắt nhất (55$ ở nước ngoài).

Furu: Mid trồi nhiều quá, chói ( chắc phải chạy rà thêm thì sẽ khá hơn), bass tương đối khỏe nhưng ko dứt điểm nên hơi có đuôi, sân khấu kém nhất, nông. Đắt nhì (50$ ở VN).

Iso: Khỏe, chi tiết và rất cân bằng => sân khấu sau và rộng, kiểm soát tôt nhất, âm thanh lạnh hơn 2 anh kia. Rẻ nhất (=1/2 Furu)

Đay là ý kiến riêng của em, các bác cứ test thử xem sao.

4. Mike

Mike Advanced Member

Bác cho em hỏi là mua Isoclean ở đâu và giá nhiu? Tks bác nhì thiệc là nhìu.

5. Candino

Candino Advanced Member

CK shop bac ui.
    :D

6. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Anh review thế này e ra chợ giời làm cái cầu chì 500 đ cho nó lành :(

7. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Trời ơi tai các bác khủng quá, may em chưa nghe thấy tiếng cầu chì. Mà hình như khi đến loa điện nó đi qua cả đống dây nhôm đồng chì kẽm của điện lực rồi, còn cả đống điện trở trong máy nữa :mrgreen:

8. nhattruong

nhattruong Advanced Member

:D Vụ này tranh cãi nhiều rồi Bác, nếu thích thì chơi, còn không thích thì không mua chả chết ai. Chính em trãi nghiệm mà không lý giải nổi nữa, thay dây nguồn cái Pre CJ Premier 17LS nghe hay hơn hẵn, nhưng khi tháo nắp máy mơí ngẫn người ra 2 sơi dây nguồn đi sau cái ổ cắm phiá trong là dây điên thường mới chết, chả hiểu nổi! :idea: :lol:

9. Mike

Mike Advanced Member

Bác Thợ Săn hôm nào có đk em cho bác 10 cái dư, hôm trước đi chợ em thấy bán có 400 VND/cái em làm cho 1 lô 4k 10 cái về nghe dần giờ dư ra nè...Hỗng có cãi thiện được... :lol:

10. dautroc

dautroc Advanced Member

Iso - Ở HN bác ra số 8 Thái Hà thì phải , em ko nhớ rõ số nhà lắm, HCM bác vào shop CK.

Bác HDhunter bỏ quách mấy cái cầu chì, đấu trực tiếp cho đỡ khổ, kẻo lại rơi vào vòng luẩn quẩn có cải thiện hay ko cải thiện. Mà ra chợ giời mua mỗi cái cầu chì 500đ họ đốt vía đấy, mua nhiều lại phải đem đi cho :D

11. vinhxe

vinhxe Advanced Member

bác mike dư loại cầu chì nào vậy ?bác ở đâu vậy ?

12. moigot

moigot Advanced Member

em thì đã từng thử lấy miếng sắt đặt lên trên loa thấy âm thanh rõ hơn và gọn hơn,cứ như thế em đã làm miếng sắt đặt lên cái đầu cd của em cũng cảm nhận 3 dãi mượt mà hơn,khg biết bác nào đã thử giống em chưa và kết quả thế nào cho em biết với.

13. truong nam

truong nam Advanced Member

Xin đóng góp chút kinh nghiệm nho nhỏ :
    Đang dự định đầu tư sợi dây loa kha khá có thể đem lại phần trung âm áp-phê hơn ,trong dòng miên man bỗng dưng hiện ra một ý tưởng có vẻ hay hay ,tôi bật dậy và tiến hành ngay.
    Số là tôi đang sở hữu 2 bộ dây loa, mỗi bộ mua gần 1 triệu, một bộ là đồng và 1 bộ là bạc. Và thế là công việc của tôi là dồn 2 bộ dây này thành 1 bộ. Sau một hồi đổi qua đổi lại, đổi tới đổi lui, cắm cắm rút rút (việc này làm bay đứt một cái cầu chì usa vì lanh chanh mà cắm lộn dây loa :lol: :lol: :lol: ), cuối cung tôi quyết định cọc dương tôi cắm sợi bạc, cọc âm cắm sợi đồng. Và kết quả tôi nhận được vẫn còn làm tôi ngạc nhiên cho đến hôm nay.
    Tôi sẽ không đầu tư cho dây loa nữa, nếu có chắc cũng phải lâu lắm bởi phải có sợi dây " rất kha khá " mới có thể thuyết phục được tôi trong lúc này, mà điều này thì phần lớn phụ thuộc vào việc để dành xiền nhiều hơn, rồi bà xã bả có ưng không nữa, v..v....
    Vài dòng kinh nghiệm xin được gửi gắm đến anh em, đến những con người mà âm nhạc luôn ngự trị `trong tâm thức. Thân ái.

14. snel

snel Advanced Member

Bác cho nhận xét thế này , em thấy vụ cầu chì rất đáng quan tâm , nhưng giá chát wá .

15. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Em cắt dây bạc hàn thẳng vào cái chỗ cầu chì roài :D

16. Epidaurus

Epidaurus Approved Member

E cũng chưa có điều kiện chơi cầu chì, dây nguồn, nhưng cũng có ý kiến thế này:

1. Các bác quyết nó là bao nhiêu % của hệ thống là quan trọng nhất, vì theo e, những thứ trên chắc chắn gây nên sự thay đổi. Có những hệ thống có dây dẫn bằng Preamplifier, hay thậm chí là amplifier là không công bằng, bài toán đơn giản, pre = 5000$ và dây dẫn 3000$ chắc chắc không có tỷ lệ tốt bằng pre 7500$ và dây dẫn 500$ được, đơn giản, nhưng e đã chứng kiến rất nhiều bác sai lầm trong cách cân bằng các tỷ lệ này, ngoài đời và cả trong mục "Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên".

2. Liên quan đến điện, e thấy các bác thường làm ngược lại, đầu tư từ ngọn trở về gốc, nguồn điện vốn không sạch vội đi đầu tư dây nguồn/cầu chì, rồi vội kết luận là không có thay đổi, bán đi, ai ý kiến thì cho là "mê tín" "chủ quan" "tự sướng", rồi một ngày chợt phát hiện AC Power conditioner, BACL, hay lọc nguồn sao nó làm âm thanh hay lên nhiều lần mà quên mất muốn phát huy toàn diện phải có sợi dây nguồn/cầu chì thích hợp.

Các bác băn khoăn về những "đôi tai thần kì" có thể nghe được sự thay đổi cầu chì/dây nguồn, theo chủ quan e, là có thể nghe được, vì sau khi đã đầu tư có nguồn điện sạch thì dù 2 yếu tố trên góp phần ít trong việc tái hiện lại âm thanh, có thể sau cọc loa/đuôi cái ổ cắm nguồn là một sợi dây thường, nhưng các bác quên mất một điều là trên con đường nhìn ngắm vẻ đẹp hi-end của âm thanh như nhìn qua những gương kính, càng trong càng tốt, cầu chì/dây nguồn góp 1 phần nhỏ vào sự "trong" này.

Tất nhiên yếu tố thay đổi là có, nhưng mời các bác xem lại tỷ lệ ở 1 trước khi xuống tay, và điều đầu tiên để nhận sự thay đổi các bác phải nghiêm túc ở 2.

17. playmusic

playmusic Approved Member

em thấy trong vấn đề về điện thì việc cấp đủ điện, tiết diện dây đủ và tiếp xúc điện là quan trọng nhất. Sau đó các bác hãy nghĩ đến việc thay dây nhợ , tín hiệu, dây nguồn,cầu chì v...v..v.
    Thân,

18. vinhxe

vinhxe Advanced Member

ồ uổng quá.em đang cần 2 cái 4a,loại dài.em cũng còn dư 2 cái 8a dài.lúc trước em xài pow adcom 555ii,bây gời em đôi qua pow đèn conrad,nên em cần 2 cái 4a.em cám ơn bác nhiều...thân

19. vinhxe

vinhxe Advanced Member

xin chào các bác.em đang cần 2 cái cầu chì 4a loại dài.
    có bác nào thay đổi hệ thống hay năng cấp loại mới mà dư ra cầu chì isolean thì hú em với nha.
    cám ơn các bác...thân

20. LPman

LPman Advanced Member

Giá cầu chì có đắt lắm ko các bác? Nếu 400k thì hay em ra tiệm vàng mua 1 phân vàng rồi nhờ thợ nó kéo chỉ ra luôn để làm cầu chì thỉ có ổn ko ạ? Vàng có thể cải thiện chất âm thì em nghĩ phương án này cũng ok và khá tiết kiệm đó các bác. :D .

21. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1.Cầu chì ngoài chuyện dẫn tín hiệu tốt, nó còn đòi hỏi tính năng bảo vệ nên bác không dùng vàng thay thế được bác ạ
    2.Vàng nghe ra thì quý, nhưng mà dẫn điện thì thua bạc bác ạ
    3.bạc tinh khiết hay vàng tinh khiết thì chắc chắn hay hơn dây chì bình thường, nhưng muốn hay hơn nữa (đạt đến đỉnh cao hơn nữa) thì phải có kỹ thuật riêng mà không nhà sản xuất nào nói thật, người ta sẽ tung hỏa mù rằng "cryo treat, ..... v.v và v.v " có thể họ sẽ trộn thêm chất gì đó ?? bởi vì nếu chỉ là tinh khiết, hay là kim loại quý thì ai cụng làm được bác ạ
    Vì vậy, nếu không quan tâm đến việc bảo vệ máy, thì bác cứ lấy chì bạc của wbt mà hàn nối lại, đừng phí tiền dùng dây bạc, hay lắp 1 khoen vàng vô đó làm gì

22. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Mod dellete dùm nhé, định pm mà nó thành ra thế này, Tks Mod

23. Mike

Mike Advanced Member

Bác PDALove biết ở đâu bán cái cầu chì em đang cần thì ới em nhé, em sẽ đến trong vòng 1 nốt nhạc. Em đã hỏi toàn cõi TPHCM và đã hết. Tks bác, nhớ số ĐT em nhé. :mrgreen:

24. LPman

LPman Advanced Member

Bởi vì em thấy hầu hết trong các bo mạch cao cấp, mạch dtdt người ta đều dùng vàng để chạy tín hiệu( do đó tụi Ấn Độ mua bo mạch cũ để phân kim loại quý như vàng ). Vì thế tại sao mình không dùng vàng 9999 để làm cầu chì ạ! Vấn đề ở đây là tính toán về chỉ số tải điện để kéo cho phù hợp thôi. Hơn nữa, nếu dùng số tiền mua 1 cái cầu chì khoảng 400k tương đương 1 phân vàng 9999, mà một phân vàng đó có khi kéo sợi đc mấy cái cầu chì (em ước tính thôi nhé ).Ở khía cạnh tiết kiệm thì nếu chẳng may bị đứt, cái cầu chì hảng chỉ có nước cho vao sọt rác. Còn Cái cầu chì bằng vàng đó nếu có bị đứt thì dem ra tiệm vàng mối lại sài tiếp . Các cao thủ cầu chì nghĩ sao ạ?

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Các board mạch điện thoại di động, chỉ tại các vị trí tiếp xúc, người ta mới mạ vàng để chống bị oxy hóa, chứ không có chuyện mạch làm bằng vàng bác ạh.

Về lý thuyết vật lý thì vàng dẫn điện kém hơn bạc, nên tại sao bác không dùng bạc? mà nếu dùng vật liệu có độ nóng chảy cao như vậy thì công năng của cái cấu chì có còn tác dụng không?
    Theo em cái quan trong cốt lõi ở đây không hoàn toàn là chất liệu, mà là công nghệ chế tạo ạh.

Thân.

Share This Page

Loading...