Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Đó đó,em muốn cài này,cụ nào tin mình nhận định đúng thì qua bác sĩ test mù đi,nếu không cụ nào qua thì có nghĩa là các cụ đang cổ súy cho cách chơi không có hiệu quả thật. :D

Thôi,em nhường đài lại cho bác sĩ. :wink:

2. pheulong

pheulong Advanced Member

em đoán nhé chắc bác phải đau khổ và trải nhiều với Hỉ Nộ Ái Ố trong audio rồi thì phải,để giữ được Tĩnh và Tâm như bác không dễ :) điều này là em khoái nhất trong cách chia sẻ của bác khi mà quanh bác toàn quỷ với cáo :lol:

Attached Files:

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

híc, cám ơn bác thientoan lôi lại cái topic mà em hô hào trước kia. giờ nhớ lại thấy vui... vì cái gì mình cũng phải thử mới có trải nghiệm.

các bác cũng nên thử vài lần xem sao. đừng tự mình làm, vì nó không khách quan. hãy nhắm mắt lại và nhờ vợ hay bạn bè thay đổi mấy cái mà các bác nghĩ là sẽ thay đôi âm thanh. test A/B/A/B luôn. sau đó ngày mai test lại, tháng sau test lần nữa. nếu làm nhiều lần mà kết quả không đổi thì ok. cái này người ta gọi là BASE - EVIDENCE = KHOA HỌC CHỨNG CỚ.

bác PDA làm chung nghành cùng em nên bác hiểu quá rõ cách làm này.

các bác thử test như cách em nói 1 lần thôi. thú vị lắm :D

4. Mike

Mike Advanced Member

Cho em hỏi là tại sao phải qua nhà bác sỹ dược sỹ nào để test ạ? Hay là nhà bác kia là bộ Reference (được nhiều người công nhận) để cho mọi người sang đó làm tham chiếu?

5. Ultraline

Nhà bác cũng được ạ. :wink:
    Bất cứ nơi đâu em cũng tin là kỹ thuật thắng cảm tính. :D

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác Ultraline có vẻ không được Logic cho lắm .
    Việc bác cùng vài bác khác nhận ra sự khác biệt ở cặp loa của bác Ali33 khi nghe có giống với việc bác chủ topic này cùng vài bác khác phát hiện ra sự khác biệt khi dùng những thủ thuật set up không ạ ?
    Khi ai đó không phát hiện ra điểm khác biệt ấy thì có thể đánh giá đó là sự Mu muội hay Sai lầm ??? Và bác có nghĩ những người không phát hiện ra điều đó ở cặp loa ấy có đánh giá bác cùng vài người kia như vậy không ???
    Bản thân thuyết tương đối cũng bắt nguồn từ những thay đổi xung quanh chúng ta , do chúng ta quan sát được những thay đổi đó chứ không phải từ...chân lý khoa học
    Trái táo rơi....và ai cũng bảo ông Niu tơn...bị điên :D

7. pheulong

pheulong Advanced Member

em khoái cái Advanced Member của bác :lol: món này cứ phải thử mới biết,thế bác đã thử chưa :lol:

8. Ultraline

Khác nhau rất xa,em chỉ nhận định được khi thay đổi lớn hoặc nó mang tính đặt trưng của thiết kế.

Em không nghĩ là họ không nhận ra vì em hoàn toàn không biết nghe em còn nhận ra mà. Nếu thực sự em nhận ra mà các bác sành nghe không nhận ra thì chuyện nghe cục gổ như topic đang bàn là chuyện viễn vong

Đúng,nhưng ngay sau đó là sự chứng minh bằng khoa học và nó ...đúng => nó trở thành chân lý.
    Kể cả nếu khoa học không chứng minh được mà trái táo ngày nào/ở bất cứ đâu cũng đều rơi xuống đất như nhau thì rỏ ràng nó lặp đi lặp lại và nó luôn đúng nên thừa nhận nó như là sự thật hiển nhiên(dù khoa học lúc đó chưa chứng minh được) cũng là hợp lý.

Trở lại vấn đề đang bàn cãi,cái cục gổ này rất rất nhiều người không nghe ra,1 số người nói là nghe ra nhưng chưa có kiểm chứng khách quan,khi đề nghị kiểm chứng thì họ nói bị áp lực nên không thể chính xác,...vậy làm sao bác có thể so với hiện tượng trái táo rơi hàng tỉ lần/ở bất cứ đâu,ở bất cứ thời gian nào,...cho được.

9. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Sai bét. Ngày xưa dì tỏ tình với bà xã bằng....kỹ thuật chắc :wink: :mrgreen:

10. abacom

abacom Approved Member

Ôi giời sao chuyển cho dân ngành Y, cầm dao, kéo và mổ miếc thôi, không khéo bác ấy tặng bác vài đám rối thần kinh về DIY chết bệnh nhân hết.

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

GIẢI THÍCH BẰNG KHOA HỌC VS KHÔNG GIẢI THÍCH ĐƯỢC bằng KHOA HỌC ?

thực tế có những chuyện khó/ không giải thích bằng hoa học, công thức. tại sao ? vì người ta chưa tìm ra được cách lý giải chứ không có cách lý giải.

những chuyện khó/ không giải thích được đó người ta cũng xem như là đúng khi nó được dựa trên KHOA HỌC CHỨNG CỚ mà nền tảng khoa học này là thống kê.

1 hiện tượng được xem là có lý/ đúng khi nó xảy ra lặp đi lặp lại nhiều lần trong nhiều điều kiện/ tình huống khác nhau. tiêu chí 1 kết quả được xem là tốt/ tin cậy được khi nó được test mù đôi double bind test, ngẫu nhiên randomized, có nhóm đối chứng evidence và được thực hiện nhiều nơi multi center.

dựa trên KHOA HỌC CHỨNG CỚ thì " ý kiến riêng lẽ từng cá nhân/ từng chuyên gia / từng nhóm người " là có mức độ tin cây thấp nhất.

ở VN ta các bác chơi theo nhóm. đây là 1 lợi thế. tại sao các bác không từng nhóm test mù đi. rồi công bố cùng nhau. như vậy mới thú vị.... tương tự như các cuộc thi ở vnav đóa :D

12. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Các bác ơi, chia sẻ 1 tí về việc test
    1.nên test a/b/a
    2.test 1 bài quen thuộc (cái này ai cũng biết)
    3.Trạng thái cảm xúc phải thoải mái, thư dãn hoàn toàn, để mà tăng cái máu nghệ sĩ lên ấy mà, nói thêm 1 tý: hồi xưa có lần qua nhà anh bạn đóng loa (Hải- Song hà) test thử, nhưng mà nghe không phân biệt rõ được, rồi thì 1 cô gái rất xinh, dáng người bốc lửa bước vào nói chuyện (chả là hôm ấy kết hợp 2 việc, test ampli và anh ấy làm mối 1 cô gái cho mình), sau khi nói chuyện với nàng 30 phút, lấy được thông tin quan trọng (tên-số nhà) thì nàng về, mình đang ở trong tâm trạng lâng lâng trên mây "chẳng biết là sao nữa-mới gặp gái đẹp mà", thế rồi lại cùng anh ấy test lại 1 lần nữa, kỳ lạ thay, bây giờ đôi tai, cảm xúc của mình trở nên sắc bén lạ kỳ, mình nhận ra tức khắc-dễ dàng sự khác biệt mà ban đầu không thể nào cảm được (sự khác biệt này thì anh Hải cảm được từ đầu vì anh ấy là dân chuyên đóng loa mà).
    4.Nghe test một lúc rồi làm việc khác, căng ra nghe test lâu quá sẽ làm cơ thể mệt mỏi, cảm xúc không rung động nổi nữa.
    5.Lý tửơng nhất là mình cứ ngồi 1 chỗ im, người khác thay đổi cho mình: như vậy sẽ dễ nhận ra sự khác biệt hơn so với việc tự mình đi cắm dây

13. Ultraline

Đang nhận xét 1 hiện tượng có xảy ra hay không(có tác động đến âm thanh hay không) chứ không phải cưa cẩm chỉ dựa vào cảm tình của đối phương :roll:

Chị nghe cục gổ ra thì mai mốt em ra ngoài ấy cho em test chị thử :lol:

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng bác Ultraline... :)
    Vậy nếu có nhiều cục gỗ cứ tiếp tục tạo ra sự khác biệt , lặp đi lặp lại trong cái topic này thì nó có trở thành chân lý không ạ ?
    Mà theo em thì chân lý cũng chỉ là tương đối bởi rất có thể lúc nào đó con người sẽ chứng minh nó sai... :D

@ Bác Phễu : Em vác cục đá tảng đè lên loa búc seo nghe thấy hay hơn ạ nhưng chỉ có điều...phần nhìn thì tởm quá :lol: nên đành bỏ ra :(

15. Onecent

Onecent Advanced Member

Em xin có ý kiến trong nhận xét của các bác. Thế không ít thành viên với 1 số bài viết trên diễn đàn vẫn cứ hay bảo "dân kỹ thuật chỉ biết đo nhưng chẳng thiết gì tai nghe hoặc không có tai nghe ..." thì những câu kiểu này có mang tính chất coi thường các thành viên kỹ thuật không ạ? :?

16. Mike

Mike Advanced Member

Em biết bác Ultraline là dân kỹ thuật và cái gì cũng phải chứng minh bằng thông số, cái này em ngưỡng mộ và kô cần bàn cãi.

Thế nhưng cho em hỏi luôn là bác là kỹ thuật viên hay quản lý ở công ty làm đồ audio nổi tiếng nào chưa? Hay chỉ là ráp amp Karaoke của TQ (chưa cần hỏi đến Arirang hay vài hãng khác). Và bác có tham gia vào làm cục gỗ kia bao giờ chưa, hay đơn giản là cục chặn, tấm SID hay tham gia cuốn dây đồng cho hãng dây điện tên tuổi nào chưa?

Em nghĩ thế giới người ta làm gì cũng có lý do của nó và có cung cầu (được tính toán) một cách đầy đủ bác ạ. :)

17. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Các bác thân.
    Mình có nghe nói về chai dầu của Vandehul 35 usd để xử lý chân bóng đèn, các chỗ cắm dây tín hiệu, dây loa, giúp âm thanh mềm, treble không bị chói, 6 tháng 1 lần, có bác nào thử chưa vậy, cám ơn các bác

18. Ultraline

Khi có kiểm chứng khách quan (có bằng chứng),khi nó xảy ra và lặp đi lặp lại 1 cách liên tục thì khỏi cần khoa học chứng minh nó cũng hiển nhiên đúng ạ. :D

Ví dụ nhiều bác nói là nghe ra và test mù vẫn nghe ra với tần suất đủ dày thì nó đương nhiên đúng,khỏi bàn cãi mà cũng khỏi cần khoa học chứng minh,người ta sẽ công nhận ngay việc này,sau đó đi tìm cách giải đáp bằng khoa học sau.

19. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Vần đề tầm quan trọng của hệ thống mát là rất rõ ràng rồi, BACL mà không nối mát thì làm sao phát huy hết hiệu quả. thứ 2 là biến áp cách ly có vai trò cải thiện thanh rất tốt, các bác không nên bỏ qua

20. Onecent

Onecent Advanced Member

Em nghĩ để tô-pích này mang tính thiết thực và "hòa bình" hơn :D thì em xin có ý kiến thế này:
    1- Các bác nào có thủ thuật gì thì cứ trình bày kinh nghiệm riêng của mình.
    2- Các bác nào có không đồng tình và thấy vô lý về mặt kỹ thuật thì có thể phản biện. Trên thực tế vấn đề CƠ lẫn ĐIỆN vẫn có khả năng ảnh hưởng đến cả 1 hệ thống chứ không riêng gì ĐIỆN. Nếu hệ thông xử lý phần CƠ quá tệ thì biết đâu 1 thủ thuật hạn chế hoặc bù trừ vẫn có ảnh hưởng đến chất lượng toàn hệ thống. Thay vì bài chống thủ thuật thì mong các bác làm kỹ thuật nêu ra những khuyết điểm kỹ thuật của hệ thống hay thiết bị vì những khuyết điểm đó nên khi áp dụng với những thủ thuật thì sẽ thay đổi hoặc có thể cải tiến chất lượng của toàn hệ thống. Cái này em biết chắc (theo kinh nghiệm của cá nhân và các bạn bè buôn bán đồ Ô-đi-ô) là bởi không phải thủ thuật nào cũng ảnh hưởng tới tấ cả hệ thống. Có như thế biết đâu sẽ giúp người mới chơi thay vì chú trọng đến những thủ thuật thì chú trọng khâu mới bắt đầu mua thiết bị hay dàn máy nghe ... :wink:
    ...
    n- Nếu thủ thuật mang tính thực dụng và hiệu quả lẫn kinh tế thì nếu có thể thì các cụ có thể mở cuộc kiểm tra mù đem tất cả các thủ thuật và dăm vài bộ dàn rồi kiểm tra mù xem sự thay đổi hay cải tiến nó như thế nào là biết liền chứ gì ... :wink:

21. Ultraline

@Bác Mike: Đề nghị bác không chỉ trích hay phán xét cá nhân,bác hãy nói về đề tài đang tranh luận. :D

Có cầu là có cung ạ,cầu 1 giá trị sử dụng ảo thì cung cái giá trị sử dụng ảo nhưng tính bằng tiền thật.Giống như giấy tiền vàng bạc ấy,cần tiền âm phủ đốt để chuyển cho người dưới địa phủ thì người ta bán cho để đốt(chuyển). Nhưng người ta bán thì người ta thu tiền thật. :wink:

22. abacom

abacom Approved Member

Bác giải thích luôn cho em tường, e khoái 2 cái vụ này

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

các công thức, định lý, định đề... để phục vụ cho con người, cho phát triển nhân loại đa phần có cách làm như thế

ví dụ, thời trẻ Isacc Newton đo vận tốc gió bằng cách ông cấm diều nhảy xuôi và thuận theo chiều gió. ông ghi nhận thấy kết quả na ná nhau lặp đi lặp lai. từ đó ông tính được vấn tốc gió... và ra đời công thức gia tốc.

nếu ông chưa tìm ra chúng, người đời sau sẽ có người tìm ra thôi. có điều ai cũng công nhận công thức gia tốc... nên bản thân em khỏi cần nhảy cùng với gió nữa :lol:

bác Baohun, bác nói cho em biết ai là người cười trái tao Newton đi. em thấy bác có vẻ hiểu về Ngài lắm.

24. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em không biết vụ này nhưng có nhiều bác thử nghiệm theo cách 6 tháng 1 lần rút hết dây tín hiệu , dây nguồn , dây loa ra lau chùi rồi cắm lại và xác nhận...Nghe hay hơn , nhuyễn và mềm mại hơn ạ :D

25. Teablue

Teablue Advanced Member

Bác đúng là rất người lớn trong topic này, đọc các bài của bác thấy "cuộc đời vẫn đẹp sao... cuộc đời..."
    Còn chai dầu Vandehul 35 usd thì đắt quá, chẳn qua nó chỉ là hóa chất tẩy rửa có thể như là RP7 có gắn mark Van đờ hui lên thôi. Vì các tác dụng tốt thêm cho dàn âm thanh là các điểm tiếp xúc cần phải tốt.

Share This Page

Loading...