Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vậy thì chống rung và tạo cân bằng cho Ampli và Pre thì sao bác Ultraline ?
    Cái này thì em chưa tin vì chưa tìm ra lý do thuyết phục ạ ? :D

2. huy_av

huy_av Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác Tám. Và nội dung sau đây là trên trang web của bác Ultra, bác ấy sản xuất ra đồ dựa trên đo đạc kỹ thuật, nhưng vẫn phải chìu theo đôi tai của người nghe. Mà tai nghe thì không còn là kỹ thuật nữa mà là cảm tính và cảm xúc rồi:
    "...Triết lý của chúng tôi là kỹ thuật phải vị nghệ thuật. Có nghĩa là tất cả sản phẩm làm ra là để phục vụ tai người nghe nên chúng tôi chế tạo ra các sản phẩm này bằng phương pháp kỹ thuật kết hợp đo lường để đánh giá kết quả nhưng luôn đi kèm với điều kiện tiên quyết là làm sao để tai người nghe cảm thấy hài lòng nhất,hay nhất,thỏa mãn nhất,..."
    http://ultraudio.net/

3. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nghịch lý là kỹ thuật luôn cố gắng tạo ra sự chính xác để phục vụ đôi tai nhưng đôi tai thì lại luôn... Lệch lạc :D
    Thế là thế nào vậy các bác ?

4. Onecent

Onecent Advanced Member

Nhiều lúc em cũng không hiểu các nhà KH cứ cố gắng tạo những thiết bị kỹ thuật để phục vụ cho việc nghiên cứu não bộ hoặc cảm xúc cho con người; thậm chí nghiên cứu luôn cả những tế bào thuộc kỹ thuật để thay thế cho những chức năng thuộc về cảm giác của con người. Nếu những tế bào kỹ thuật này không có khả năng kết nối với cơ thể con người hoặc bộ não của con người thì lấy đâu mà hoạt động sau khi đã gắn vào cơ thể người?

---> Em không biết các nhà KH trên thế giới có rồ không khi có 1 số người bảo là cảm giác cảm xúc hay não bộ con người không thể dùng kỹ thuật để chứng minh hay đo đạt vì nếu nó không thể dùng kỹ thuật để chứng minh hay đo đạt thì bằng phương pháp nào mà các nhà KH lại có khả năng kết nối 1 thiết bị kỹ thuật để thay thế chức năng về cảm giác của con người cơ chứ? Hay là .... :roll:

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Các nhà kỹ thuật luôn tạo ra những thông số tuyệt đẹp trong phòng thí nghiệm nhưng tiếc là những đôi tai lại hoạt động trong môi trường tự nhiên thiếu cân bằng :)
    Vụ nâng dây loa để tăng chất lượng âm thanh không biết có gần giống với việc giữ cho dây loa không bị...xoắn quẩy không các bác ? :D

7. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Nó hợp lý thì tin chứ cụ.
    @ bác Baohun00: Pre và ampli chống rung hoặc để ở vị trí ngang mặt đất,cân bằng theo em là không có ý nghĩa gì cả,trừ khi pre đèn,ampli đèn thì chống rung để hạn chế hiện tượng microphonic còn bán dẩn chống rung thì hạn chế cái gì?

Tương tự như vậy đặt pre hay ampli nằm ngang cũng không có giá trị gì ráo vì trong máy người ta dựng ngược dựng xuôi mấy tấm board mạch đó có sao đâu?

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Về vấn đề này thì em cũng suy nghĩ giống bác Ultraline khi thấy chống rung cho Ampli & Pre bán dẫn chỉ mang tính minh họa thôi ạ :)
    Nhiều hãng lớn họ làm bộ chân chống rung cho CDP và bộ cơ DA rất khủng khiếp như ML , MBL , CEC , Classe...nhưng Ampli và Pre thì hầu như không thấy :?:
    Có bác nào giúp em hiểu thêm về điều này không ạ ? Bản thân em không phải là loại trừ nhưng em thấy nếu trước khi thử và trải nghiệm mà có 1 phần giải đáp thuyết phục nào đó dựa trên cơ sở khoa học thì...vẫn tốt hơn :D

10. abacom

abacom Approved Member

PHÓNG LAO ĐÀNH THEO LAO
    XIN MOD DỌN DẸP CHO SẠCH TOPIC, CỨ CHO MÌNH LÀ CHÂN LÝ'S
    Các cuộc thị hoa hậu chuẩn bị theo chuẩn đo đạt do Cơ quan nghiên Dzật lý-hạch(ko phải hạt) nhân cứu mới sản xuất thiết bị nhận diện dung nhan, do gần đây các cuộc thi BGK thường dựa theo cảm-tính, cảm-XÚC.

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em xác nhận cái dòng màu đỏ. bóng đèn có 1 số loại bị microphonic- nôm na là bóng bị rung sẽ gây méo hoặc ù, xì, đôi lúc gây tiếng u u trong loa. vì thế các bóng chân vàng, bóng xịn có low noise, có microphonic thấp nên giá cao là vậy :lol:

em đã kinh qua cái pre phono và cái ampli đèn EL84 ở nhà rồi. khi mở bài nhạc hoành tráng, nhà cửa rung bần bật... đèn rung theo... sau đó loa có tiếng u u là do microphonic. em lấy tay đập cái bốp vào chassis... hết u.

cụ UL lý giải đê :D

12. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Cơ khí nó không vững thì nó rung (cả bóng lẩn ampli,pre,...),nó rung như cụ tả là nó đang cộng hưởng với nhau(hệ trên và không gian bên ngoài như phòng óc,thiết bị khác,...) nên nó rung ở 1 tần số nào đó,khi cụ gỏ mạnh vào vỏ là tác động lên cho cái hệ đèn+chassis nó 1 rung động mới,tổng hợp này có thể làm cho cả hệ trên không còn cộng hưởng với chung quanh.

13. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác nói như vậy cũng chưa hẳn đúng hoàn toàn đâu ạ .
    Mọi ý kiến phản biện trái chiều đều giúp cho các Topic trên diễn đàn đi sâu hơn vào chuyên môn , tìm ra được mặt trái của vấn đề để từ đó người chơi có cái nhìn chính xác hơn và lựa chọn cách chơi phù hợp cho bản thân hơn .
    Việc dùng kỹ thuật để phân tích cảm tính em thấy không có gì là sai nhưng chỉ cần dựa trên suy luận có logic và quan trọng là tôn trọng cá nhân , tôn trọng nội quy diễn đàn .
    Nếu nói về Sắc Đẹp thì thưa với bác là họ có chuẩn đàng hoàng đấy nhé . Thế nào là 1 người đẹp thì họ cũng có tiêu chuẩn hết đấy ạ...Ví dụ như chiều cao , cân nặng , số đo 3 vòng , gương mặt , cái mũi , đôi mắt , cái miệng....
    Không thể nói cô gái lùn mập mạp , với đôi mắt lác cùng số đo 3 vòng đều nhau là đẹp được .
    Dù chỉ là mang tính tương đối đi nữa thì vẫn có cái gọi là....Chuẩn . Trung Quốc họ công bố tiêu chuẩn sắc đẹp từ lâu rồi thì phải :D
    Cái khó không phải là tìm ra cái đẹp mà là tìm ra...Cái đẹp nhất :lol:
    Thân.

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà,

hắn rung, gây u có 1 bên thôi cụ trong khi bóng bánh là mát be. em nghi cái lão Odoh cho em mấy cái đế đèn loại cùi bắp rồi. nay mai rãnh, em thay đế mạ dàng luôn cho nó hí èn :lol:

em sẽ chêm 1 số joint- đệm cao su chổ bo bắt vào chassis, hy vọng làm giảm sự rung trên.

15. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Cụ ra Tạ uyên mua mấy cái vòng roang cao su về tròng vào mấy bóng đèn là hết ngay, mua cả rổ về và để dành thay tới già luôn vì rất rẻ.

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

đã tròng vào rồi cụ ơi. em tròng 1 vòng/đèn mà vẫn bị. chắc em chơi 3 cái luôn quá.

em dùng choke nguồn cộng với 2 cái vòng/ 1đèn cho cái pre đèn phono tiếng hết xì ngay lập tức.

em nghe đồn các bác nhà ta chơi vòng giảm rung damping ring... thấy âm thanh cải thiện đủ thứ, nào là bass, mid treble gì đó. em còn nghe đồn là vòng khác nhau cho chất âm khác nhau luôn. lỗ tai con người quả là quá dữ. các cụ bàn thêm nha :D

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tiện đây mình bàn luôn vòng này đặt ở đâu trên thân bóng để hiệu quả tránh th.... a.... i là tốt nhứt. em thấy 1 số tài liệu nói hơi khác nhau :mrgreen:

hình như cái vị trí vòng đơn trên hình cụ Đíp là chưa chuẩn :wink:

Attached Files:

18. regular

regular Advanced Member

Chuẩn rùi! Do phải để lú ra cái số hiệu và nhãn hiệu nữa chứ! :mrgreen: :mrgreen:. Vì lỡ có người vào nghe thử khỏi mất công hỏi và trả lời là bóng gì? hiệu gì? :lol:

19. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Đúng vậy, khi người ta in nhãn lên bóng là có tính tới việc chừa chỗ cho mấy cái vòng này roài, Cụ Bsi không rành mấy cái vòng . . . này lắm nhỉ :mrgreen:

20. Secky

Secky Advanced Member

Cụ nào thích chống rung thì dùng cái vòng kia, còn muốn rung thì dùng cái vòng này:

21. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Em xin có 1 số "thủ thuật" làm tăng chất lượng khi nghe nhạc, đố các bác kỹ thuật phản biện được :D :

- Nghe nhạc lúc yên tĩnh, đầu óc thư thái - không vướng bận cơm áo gạo tiền sẽ hay hơn rất nhiều :lol:

- Khi nghe nhạc mà có mấy chai vine ngon đang được giới thiệu trong topic uống rượu vang sẽ thấy cải thiện rất nhiều. Hoặc nếu nghe nhạc mạnh (rock) chẳng hạn mà có whisky ngon uống kèm: sẽ rất phê. :mrgreen:

À mà còn cái này nữa, em được nghe truyền miệng thôi, chưa có cơ sở khoa học nhưng đã áp dụng rồi:
    - Các bác đang dùng thiết bị có bề mặt mạ vàng, nếu bị mờ (xỉn) có thể lấy lòng trắng trứng gà pha tý muối oánh đều lên, bôi lên bề mặt mạ vàng để khô, dùng giẻ mềm lau thật kỹ sẽ sáng bóng như mới. Cải thiện phần nhìn thì đương nhiên sẽ cải thiện phần nghe, đúng không ạ? :D

Chúc các bác một tuần mới vui vẻ !

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hừm, cái bóng đó y choang cái nhà em đang dùng và là cái bị rung. :(

em nghĩ là mình đặt vòng tại vị trí mà bóng dãn/ rung nở kinh nhất, tức là chổ nóng nhất= chổ ngang mấy cái plate. phải hông cụ ?

em có tại liệu của Audio Research nói là cái vòng ấy phải đặt ở vị trí cách phần dưới bản cực là bi nhiêu mm em quên rồi (hình như là 32mm) để hiệu quả tối đa. sau đấy hãng ghi chú : hướng dẫn này chỉ riêng cho ai dùng vòng và mua bóng do Audio Research cung cấp. từ đó em hết tin luôn. :(

23. musique

musique Advanced Member

Cảm nhận được như cụ Tám bây giờ hơi khan hiếm... :wink:
    em vẫn thích có được đĩa nhạc hay...lâu lâu nghe một chút mà thấm...mà thèm... :D

24. Mike

Mike Advanced Member

25. regular

regular Advanced Member

Ngài Seck cho em xin cái PM báo giá và noi bán "công cụ hỗ trợ" ạh! :lol: :lol:

Share This Page

Loading...