Chia sẻ kinh nghiệm chơi băng cối

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoainam10x, 14/6/11.

1. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Theo em chịu khó đảo băng nó cũng là cái thú, có tốn bao nhiêu thời gian đâu. Hơn nữa ngồi nghe ngủ quên thì xong 1 lượt tự tắt máy là vừa :mrgreen:

2. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Hi hi thế thì gọi là Manual Reverse (bằng cơm) rồi bác ơi, ngày xưa bạn em đến nghe băng nhà em phục lăn vì khi hết băng nó kêu xoạch 1 cái đảo chiều rồi lại hát tiếp mặt sau mà không phải sờ vào. Ở con AKAI X360 và GX365 có cái nút Reverse-O-Matic còn đặt được chế độ quay 1 băng cả ngày luôn nếu băng có dán Sensing tape.

3. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn,có gì không biết lại nên làm phiền các Bác vậy.

4. Audio Cincy

Audio Cincy Advanced Member

Bác Pm số điện thoại cho em qua nghe nhé

5. hoainam10x

hoainam10x Advanced Member

Em cứ lấy cuộn giấy bạc bọc thức ăn của Gấu ra kết hợp với băng dính 2 mặt thì tha hồ mà dùng các bác ạ :D :D :D

6. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Sáng kiến hay, em sẽ làm thử theo cách của bác.

7. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Các bác ơi, khi tôi thu âm thì thấy vẫn còn âm thanh của lần thu trước. Nhờ các bác cho biết Làm thế nào để xoá sạch được hoàn toàn những âm thanh trước đó. tks các bác.

8. trai168

trai168 Advanced Member

Đầu từ xóa của máy bác xóa không sạch, triệt để nhất là mua 1 cái máy xóa băng, xóa sạch lắm

9. thorens

thorens Approved Member

Cho lên máy xóa trước khi thâu bác ạ

10. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Có nhiều khả năng đầu từ xóa của bác bị bẩn, hoặc băng ép không sát mặt đầu từ.
    Một nguyên nhân nữa là mạch dao động xóa bị yếu do nguồn thấp hoặc linh kiện lâu ngày giảm chất lượng, nếu do nguyên nhân này thì chất lượng tiếng ghi trên băng cũng kém vì điện áp thiên từ (Bias) cũng bị giảm so với bình thường, tiếng trên băng ghi ra sẽ yếu và nghẹt nghẹt.
    Nguyên nhân cuối cùng là đầu từ xóa bị mòn hoặc đứt dây, khả năng này it vì đầu từ xóa làm bằng ferrite rất it mòn.

Các đầu ghi âm dân dụng khi sản xuất ra đã tự xóa được băng khi ghi (ghi dến đâu xóa đến đấy), không cần phải dùng máy xóa băng riêng.

11. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Cám ơn cấc bác đã tư vấn, nhưng khi tôi thu âm mới thì không phải toàn bộ mà chỉ có một số đoạn băng là âm thanh cũ không bị xóa; lại còn thấy tín hiệu các đoạn cũng không đều. Thế có phải do cuộn băng từ có vấn đề không hay do máy sai điện áp thiên từ (Bias) như bác Cuongdv nêu.

12. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

[/quote]

Bác xem kỹ đoạn băng bị lỗi xem có bị cong mép kiểu vặn vỏ đỗ ko nhé, băng dầy loại 1200Ft dùng lâu hay bị cong kiểu này, sẽ ko ép sát đầu từ xóa và đầu từ ghi.

13. vinasons

vinasons Advanced Member

ghi đến đâu xoá đến đấy thế thì sao ra tiếng hả cụ ? :) khều nhẹ cụ 1 phát cho vui.

14. daovancua

daovancua Advanced Member

Nếu máy chuẫn và băng chuẫn thì xoá đến đâu ghi đến đấy Chắc chắn máy của bác audio-abc phần thu xoá có vấn đề, bác thử kiếm bác sĩ giỏi để khám bệnh em nó . :mrgreen:

15. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em mới chuyển sang em Akai 635D nhưng có hiện tượng là quá, nhờ các bác chỉ giúp với ạ. Đó là lúc tắt máy, có lúc thì em nghe thấy tiếng "xoạch" một cái, lúc thì lại ko nghe thấy gì hết. Ko biết em nó có bị lỗi gì ko các bác ơi, bác nào biết chỉ giúp em với ạ. Trước em dùng em Akai 625 thì ko thấy hiện tượng này bao giờ cả. Em xin cám ơn ạ.

16. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Akai 635 chạy 2 chiều, có thể tiếng xoạch là do rơ le đảo chiều nhả ra khi tắt (bác đang chạy chiều xuôi thì nó ko hút nên khi tắt ko kêu), 625 chạy 1 chiều nên ko có rơ le này.

17. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em xin voted bác Cuongdv ạ, bác bắt bệnh như thần. Chuẩn luôn ạ.
    Em nó mới có tật mới, lần này em nghĩ là bị bệnh thật bác ạ, đó là khi để lâu mới bật, khoảng từ đêm tới sáng hôm sau, ấn nút Play nó chỉ quay được 1/4 vòng là dừng lại, thử đi thử lại, tua 1 lúc hoặc để lâu khoảng 15 phút, em nó mới hoạt động trở lại ạ. Bác nào biết tật này hướng dẫn em với ạ, Em xin cám ơn ạ.

18. asasas

asasas Advanced Member

bệnh hay gặp của 635d dó mà .mạch điều khiển hay dở chứng có khi phải lấy tay dưa lên đưa xuống buly lại chạy như thường.tốt nhất chú nhiều tóc mang lên a TÚ thụy khê 15p là về chạy đến lúc già khỏi lăn tăn. :(
    Akai 635 chạy 2 chiều, có thể tiếng xoạch là do rơ le đảo chiều nhả ra khi tắt (bác đang chạy chiều xuôi thì nó ko hút nên khi tắt ko kêu), 625 chạy 1 chiều nên ko có rơ le này.[/quote]

Em xin voted bác Cuongdv ạ, bác bắt bệnh như thần. Chuẩn luôn ạ.
    Em nó mới có tật mới, lần này em nghĩ là bị bệnh thật bác ạ, đó là khi để lâu mới bật, khoảng từ đêm tới sáng hôm sau, ấn nút Play nó chỉ quay được 1/4 vòng là dừng lại, thử đi thử lại, tua 1 lúc hoặc để lâu khoảng 15 phút, em nó mới hoạt động trở lại ạ. Bác nào biết tật này hướng dẫn em với ạ, Em xin cám ơn ạ.[/quote]

19. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Bác lau sạch 2 cái tay gài dẫn băng ở 2 phía của hộp đầu từ (là công tắc sensor cho Auto reverse) và gạt công tắc Reverse Mode về vị trí khác thử xem nó có hết bệnh không nhé.

20. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em cám ơn bác ạ, mà sao bác biết em nhiều tóc thế ạ.
    Em mới google được địa chỉ và số phone của bác Tú Thụy Khuê.

Vâng, tối về nhà em thử lại xem có được ko ạ, nếu ko phải cho em nó đi viện rồi bác ạ.
    Em cám ơn bác.

21. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Chào các bác ạ, hôm nay em mới mở em nó ra lau vết bẩn xem thế nào, nhưng em nó mới và sạch sẽ nên em nghĩ ko phải lý do này. Em phát hiện ra 1 điều rất tình cờ, đó là 2 cái tay dẫn băng 2 bên, chỉ cần kéo căng ra là em nó hoạt động chạy bình thường các bác ạ, mấy lần em ko để ý 2 cái tay nó chụm vào nên tưởng bị làm sao, căng ra là lại chạy ngon các bác ạ, mừng húm. :).

22. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Bác lưu ý xem công tắc dùng băng 7 inch và 10 inch đã để đúng loại băng chưa? Và không nên dùng xương 7 và 10 chạy cùng lúc nhé.

23. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Vâng, em cám ơn bác ạ. Em ko hiểu có phải do 2 cái tay nó làm dây băng chưa được căng lên ko chạy được, hay mạch em nó có vấn đề nữa. Em sẽ theo thêm xem sao. Em nó hát quá tuyệt vời luôn. :D

24. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Ô ! Bác nói rõ thêm vì sao không nên dùng xương 7 và 10 chạy cùng lúc ...Thank .

25. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Đường kính trong của xương 10 lớn hơn xương 7 nên cần lực căng băng lớn hơn, nên nhà sx mới phải làm thêm công tắc chuyển giữa 7 và 10 để điều chỉnh lực căng cho phù hợp, nếu dùng 2 loại cùng lúc thì 1 cái sẽ bị lỏng quá hoặc chặt quá bác à.

Share This Page

Loading...