Chia sẻ kinh nghiệm phối ghép thành công.

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by anhpham79, 14/6/11.

1. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

Em tìm cả diễn đàn không thấy topic nào có nội dung chia sẻ kinh nghiệm phối ghép hệ thống âm thanh chuẩn của các thành viên . Đã có topic nói về hệ thống của các thành viên VNAV nhưng không chi tiết cụ thể phối ghép như thế nào , chất âm ra sao , tổng giá trị đầu tư , ưu và nhược điểm ?

Em mạnh dạn lập topic này hy vọng AE VNAV chia sẻ kinh nghiệm phối ghép thực tế mà mình đã đang và từng phối ghép thành công . Mục đích chia sẻ kinh nghiệm cho những ai đã ,đang và chuẩn bị đầu tư cho mình hệ thống chuẩn và hợp lý.

Có gì không đúng xin các bác bỏ qua.

Thân

Tags:
  2. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

xin hoan nghênh,theo cảm nghĩ của em là cần phải có top pic này để mọi người cùng chia xẻ học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau đúng với tinh thần của diễn đàn.Đầu tiên em xin mở đầu bằng phối ghép mà em thấy là khá tốt;amp onkyo-a766 ghép cùng ar2ax,cdp mr95.

3. uydo

uydo Advanced Member

Một phối ghép đã làm em "quên đèn đi nhé" là:

CD tránport: Audio california Lab Delta
    Dây: coxial digital XLR
    DAC: Audio Alchemy
    Inter connect: Dây bạc Dũng Audio
    Pre amp: Nakamichi CA5 II
    Inter connect: Dây đồng mạ bạc quân sự
    Power amply: Sumo The Ten (class A)
    Dây loa: Van Den Hul Magnum
    SPeaker: Fostex 208 + T90A (dây Triangle)

Đánh giá: âm thanh mộc mạc, chi tiết trong khi vẫn trong trẻo, dịu dàng và tình cảm.
    Mình cũng còn có lần dùng bộ này đánh thử cặp loa Yamaha NS-10M Studio, cái này mình dùng khi đánh giá những bản thu âm. Âm thanh chính xác, rất chính xác.

THế nhưng vẫn còn nhiều phối ghép khác làm em "quên đời đi nhé" :lol:, mời các bác tiếp tục

4. Sumo

Sumo Advanced Member

Ai bảo đi với thèng cha phễu cho lắm vào rồi về mở cái topic" âm thanh chuẩn" nghe nó hơi mơ hồ :)

5. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

6. meaudio

meaudio Advanced Member

dàn e nghe nhạc hải ngọai, nước ngoài, hòa tấu. để phòng khách.
    cd marant 63
    amp sansui 907i mos limited
    loa jamo cornet 100IV
    day loa đồng
    day tín hiệu china
    dàn này 3 dãi đều , khá hay, đồ này không hiếm.

7. pheulong

pheulong Advanced Member

chả biết giề (kinh nghiệm phối ghép thành công) để có " âm thanh chuẩn" chỉ có cách mời mấy cụ Tai Già qua nghe,nếu các cụ không nói gì chỉ vỗ đùi đòi bê->thế là chuẩn :lol: :lol:

8. uydo

uydo Advanced Member

Mình cũng ngỡ ngàng khi nghe giao hưởng qua loa Yamaha này, nghe mộc và chính xác hơn Fostex, độ chi tiết cũng chẳng kém, chỉ có điều treble horn của T90 nghe lồng lộng hơn. Bass nghe ít, nhưng rõ. Mình thích nghe giao hưởng qua Yamaha hơn. Về dòng nhạc trước 75 thì mình chưa thử nen không dám có ý kiến.

9. anhpham79

anhpham79 Advanced Member

@ Pheulong , @ Sumo 2 bác định spam đấy à ?

Em xin chia sẻ một phối ghép được coi là thành công của em. Sản phẩm No. 1

CDP : Lector 7 Mk 3
    Pow : Gryphon Tabu Two one hundred / Mono Blook
    Pre : Gyphon Reference XTMC / mono blook ( 2 nguồn rời + 2 phono rời )
    Spk : Odeon Regoletto
    RCA : CDP -> Pre = Agrento SE
    : Pre -> Pow = Transparent Supper Music link
    Spk : Siltech G5 Sig

Cảm nhận : Bác Pheulong ghi giùm em đoạn này , em dốt văn chẳng biết nói thế nào cho đúng.

10. pheulong

pheulong Advanced Member

Cảm nhận là....sau khi bán đi rồi thì cố ghép bộ sau được như bộ trước (mặc rù giá trị tăng gấp 2) :lol:
    @ uydo yamaha 10m studio nhận xét như bác còn chưa hết....em nó còn đáng ca ngợi gấp mấy lần như thế :)

11. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Bộ của em, không biết có phải thành công hay không nhưng em thấy hài lòng:
    - Amp+ CDP: ROTEL 1062+1072
    - Loa : QUAD 22L
    - Dây RCA, Loa: Nordost Gold
    Chúc các bác thành công!

12. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Em không biết thế nào là phối ghép thành công cả dù đã chơi qua khá nhiều loa, amply, CDP. Bộ nào mới set up xong cũng thấy thành công, nhưng sau đó chừng vài tuần đến vài tháng lại thấy chưa được, lại tiếp tục đi tìm cái gọi là "phối ghép thành công", mãi đến giờ cũng chưa gặp được....:)

13. Mike

Mike Advanced Member

Thành công với người này nhưng lại kô thành công với người khác, hoặc chưa thành công. Cho nên sẽ kô có thành công được, mà chả có cái gì là tuyệt đối.

Tuy nhiên nghe cho chính mình và làm tất cả làm sao cho mình thỏa mãn trong âm nhạc, âm thanh một cách nào đó là ổn, bất kể bộ dàn đắt hay rẻ.

Attached Files:

14. quangtrung1979

quangtrung1979 Advanced Member

Em đồng ý với bác Mike về khoản này , ngoài việc nhờ ae tư vấn thì cái chính vẫn là ở đôi tai cuả mình , thấy thiếu gì thì thêm đó và cuối cùng là người kháv nghe cảm thấy ổn la ok nhưng làm đc điều này ko phải dễ

15. nhthanh

nhthanh Advanced Member

--------
    Bác Mike nói chí phải, chỉ có tự mình nghe rồi mới thấy hợp hay không thôi. Lúc mới chơi Audio, em đã từng bị như thế này: đến nhà anh bạn nghe thử, thấy bộ dàn khá độc, nghe cũng hay hay và anh ta hỏi có thích không thì bê về nghe, em bê về thiệt nhưng chưa chuẩn bị chỗ nên để tạm ngoài phòng sinh hoạt và nghe lại thử, chẳng hay bằng bên nhà anh ta, sau đó sắp xếp chỗ bê vào phòng và thử thì nghe hay hơn, sau đó làm cặp chân loa thì hay hơn chút nữa,...cứ thế cứ thế mà đam mê mà theo đuổi cho đến giờ. Chắc còn nhiều bác giống em, xin mời chia sẽ tiếp ạ.

16. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Theo tôi sự phối ghép thành công là khi nghe mình cảm thấy hài lòng là được, bởi vì ta nghe cho chính ta và cảm nhận âm thanh mỗi cá nhân có khác nhau, sự phối ghép các bác
    nêu lên đây anh em rất hoan nghêng nhưng cũng chỉ mang tính tham tham khảo để các anh em cùng nghiên cứu.

17. meaudio

meaudio Advanced Member

Các bác nói vậy không biết làm sao mà phối ghép cho vừa, theo mình thì những cái của âm thanh như chất âm chẳng hạn thì nghe cảm tính, nhưng âm hình để xác định vị trí ca sĩ, nhạc công trong không gian nghe thì không cảm tính chút nào, vậy phối ghép sao cho có âm hình là đạt được không các bác. để có được thì ngoài dàn máy, phải có nguồn âm tốt, sắp đặt loa, vị trí ngồi nghe nhạc, phòng kín. đầu tiên phải nghe bằng headphone stereo xác định rõ từng vị trí nhạc phát ra, sau đó nghe dàn máy hót định được âm thanh như headphone là ok, được không các bác.
    Ps: chém nhẹ nhẹ tay nha các bác :wink:

18. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Cố ghép để dc = headphone, thế sao không nghe headphone luôn cho đỡ mệt bác :?:

19. minh_vy

minh_vy Approved Member

nghe headphone thì vợ réo hỏng có nghe.... :lol:

20. truonghai2

truonghai2 Advanced Member

bộ giàn ưng ý của em:
    cd mânt 63ki
    ampli onkyo 733
    loa dynaco a25
    em nghe đủ thứ nhạc.

21. pheulong

pheulong Advanced Member

bộ dàn phối ghép nghe có được âm hình như headphone là bộ rất đỉnh rồi đấy cụ ạ :lol:

22. Le Mur

Le Mur Advanced Member

Bộ dàn phối ghép thành công sẽ càng thành công hơn khi giá tiền phù hợp với sinh viên. Xin đơn cử : CDP CEC 3300R + Ampli Marantz PM80 + Loa Wharfedale Diamond 9.2.

23. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

Ôi ôi,nghe nhạc hay bác nghiên cứu âm học thế này thì còn gì là thưởng thức nữa, nghe kiểu chú tâm quá vào kỹ thuật thế làm chi cho mệt bác hở, em thì e cứ vui thì nghe ghita, buồn thì nghe vocal, kiểu gì cũng hết đĩa là ngủ...hờ, vui tí bác đừng mắng ah.

24. Uolmini

Uolmini New Member

Các lão tiền bối bốn phương hãy tụ tập có tổ chức về đây giúp hậu bối 1 việc ..
    Tình hình là hậu bối vừa rinh 1 đôi loa vandersteen model 2 đẹp xuất sắc..nhưng đang chưa tìm được 1 chú amply đánh mượt mà e nó..gu của e là nhạc vàng, nhạc nhẹ và không lời ạ !!
    Xin cảm tạ trc !!!! :wink:

25. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Hệ thống nghe của Em cũng chưa có gì để nói là chuẩn cả, nhưng nghe tạm cũng ... tạm được, Bác nào không khó tính ghé nhà Em chơi nghe nhạc và ném đá thỏa mái ... vì bộ giàn mướp của em chưa có gì chuẩn cả.

Loa đồng trục mỹ bass 30cm + thùng DIY
    Ampli đèn 6L6 dIY
    CD Proceed PCD3
    dây loa: Vandehul Magnum
    dây tín hiệu:Đức
    dây nguồn NBS stingers III + Dây nguồn DIY
    BACL 100v double C-CORE + BACL Nhật

Share This Page

Loading...