Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. guile

guile Advanced Member

Em cũng thấy là phòng nghe là quan trọng nhất. Theo em: Phòng > Điện > Loa > Nguồn phát > Amp > Dây (chủ quan duy ý chí nha) :mrgreen:
    Cái phòng là cái tốn tiền nhất, khó setup tốt nhất, chỉ cần phòng chuẩn là giải quyết được cả tá vấn đề phát sinh. Còn setup loa thì để sao cho như bác Trọng nói trước đó, khi nghe cặp loa như biến mất chỉ còn như vật trang trí, còn ca sĩ cất tiếng hát đứng giữa phòng thì nhiều lúc là do ...phòng thu, phải test bằng mấy đĩa thu live sẽ thấy hiệu ứng rõ hơn vì đơn giản là phần lớn là ngta thu trong phòng thu ca sĩ hát dô 1 cái mic à :lol: còn thu live thường ng ta dùng 2 mic tạo hiệu ứng stereo, còn nếu được nữa nên dùng đĩa dts hoặc mấy đĩa hiệu ứng film nó sẽ cho 2 loa tập trung vào từng khu vực riêng biệt khiến ta cảm nhận tốt nhất về sân khấu hay âm hình.
    Còn phòng nghe em định sau này làm luôn 1 phòng phía sau nhét hết nguồn phát, amp, dac, bacl, ups v.v... vào trong phòng này, cho xuống đất hết...đục 1 cái lỗ nhỏ đưa dây loa ra ngoài mà thôi, bao chống rung, và giữa 2 loa ko có gì làm rối âm hình :mrgreen:

Attached Files:

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cái vách ngăn chình ình thế kia phá vỡ nguyên tắc 2 tam giác đều rồi bác ơi! Dàn máy của bác khủng tới mức bác e rằng nó làm rối âm hình à :roll:

3. hoangchinh2810

hoangchinh2810 New Member

Em có bộ giàn cho phòng dùng:
    Loa bmb 450se
    Loa bmb 880se
    Âm ly jaguar 203n sóng nhạc
    Cục đẩy crown 3600 ( hàng ngoài)
    Dùng cục sub điện với mic k dây ugx8
    Em kết hợp cục đẩy với cặp 880 còn âm ly với cặp 450 nhưng tiếc ko được to, chỉnh cao chút là bắt mic gây hú, dù giảm hết các thứ, phòng em tầm 25m2
    Mong các bác tư vấn sao kết nối hay phối nào cho đạt hiệu quả, có thể do em tự nối nên không ổn hay saoz

4. guile

guile Advanced Member

E mượn hình vẽ thôi bác. Phòng e có cái hành lang e ủ mưu làm phòng nhét đồ vào đó hết, lâu lâu e thích nghe những bản hoà tấu quành tráng mà bác biết rồi đó nhiều lúc dàn nhạc nó oánh nói thiệt là cửa, kính, trần nó còn rung với tần số thấp nó còn lạch cạch chứ đừng nói đèn đóm nằm ở giữa thế kia.

5. hmtuvietinbank

hmtuvietinbank Advanced Member

Cái phòng quan trọng bậc nhất mà bác Guile, nhưng lại là khó nhất khi nhà cửa không có cái Room nào làm phòng nghe. Phải đập đi xây mới thui bác, phòng bác hơi trật thì phải...giiiii

6. hmtuvietinbank

hmtuvietinbank Advanced Member

Lạng Sơn không có điều kiện mời bác Thi hẹn bác Sumo năm 2017 hay 2019 gì đó vậy....

7. vangiangaudio

vangiangaudio Advanced Member

hà nội - lạng sơn có 180km thôi mà nhằm nhò gì :lol:

8. hoangtrong

Có tube damper trị được, vừa nghe vừa ngắm. Giấu biệt dàn máy ngoại trừ cái loa, nói dại lỡ có bốc khói hay sự cố gì đó thì khuất mắt không phát hiện kịp thời, chuyện nhỏ thành chuyện to, có khi phải nhảy lầu :mrgreen:

9. guile

guile Advanced Member

Bác hay nói về chống rung, theo em chống rung triệt để là cho xuống đất hết. Nền nhà là chắc nhất rồi :mrgreen:
    Tube damper như bác cũng biết là thuốc cho TMP rất tốt, lại rẻ nhưng em thấy TMP dễ bị nhiễu nguồn nên cách ly nó ra là tốt nhất mà dấu đi cũng chẳng mất gì, nếu chơi CD thì hơi khó vì CD phải để ngoài để có gì còn thay đĩa nhưng PC thì em sẽ dấu tiệt hết ra 1 phòng phía sau như thế dùng ipad mà điều khiển. Cho hạ thổ từ PC đến DAC, Amp hay Pow thì muốn nhìn ngắm cho ra ngoài cũng được, ko đến nỗi nào nhưng xxx í của em thì vẫn thích dấu tuốt, đỡ thắc mắc amp gì bóng gì, chỉ có cặp loa nghe nhạc...cho nó lành :mrgreen:

10. My FB

My FB Advanced Member

Nếu bác dùng hệ thống cho party hay dance thì nên dấu :oops: , còn để nghe hay thưởng thức thì nên khoe. Không lẽ mấy cặp bóng quý cứ để....... gầm giường mãi :lol: :lol:

11. hoangtrong

Phật trong tâm bác ơi. Có giấu đâu đi nữa mà tâm không tĩnh lấy gì thưởng thức. Bày bừa ra đó mà tâm tĩnh thì music lên ngôi! Quan trọng là bản tâm.

Attached Files:

12. guile

guile Advanced Member

Câu Phật trong tâm dễ nói lắm bác, ổng đã ở trỏng và mình mà đã tĩnh thì nhạc cũng ở trong tâm nốt, cho nên kinh văn mới nói về Quán Thế Âm Bồ Tát là vậy, lúc đó chẳng cần máy, chẳng cần nhạc như Thiền tông có nói: Ngồi xuống - thế giới mở ra. Do đó tấm hình trên phải sửa lại là: Music on - world on. Music off - world off mới chính xác :wink:
    Tâm tĩnh mình đâu cần chống rung, đâu cần ngồi canh tam giác cân hay đều nữa bác ui
    Quán bản tâm cũng cần "công phu", tâm như 1 mớ hỗn độn chỉ cần nhắm mắt thì đủ thứ ùa về, tham - sân si hỉ nộ ái ố có đủ, bao nhiêu thứ trong tiềm thức tích tụ trong ngày đó theo đó mà ùa ra, chưa nói đến những tích luỹ trong tiềm thức từ bé đến giờ theo cái tĩnh đó mà nổi lên do đó mới có câu: Tâm viên - ý mã. Thành thử trong thiền tông ngta "công phu" để làm gì? Để mỗi ngày dọn dẹp bản tâm, sắp sếp ngăn nắp tiềm thức, thải bỏ những suy nghĩ tiêu cực như người chăm sóc khu vườn, cần loại bỏ cỏ dại - trồng hoa mỗi ngày thêm màu tươi thắm khu vườn bản tâm đó. Dọn dẹp, sắp xếp mỗi ngày không bỏ còn chưa chắc tĩnh được huống hồ là để mặc đó. Do đó, em dẹp hết nó ra phía sau chỉ còn mình và âm nhạc, ko phải bận tâm nhìn nhìn ngó ngó cho tầm nhìn nó trống....với lại nghe nhạc kiểu này cho nó giống diện bích sám hối :lol:

13. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Hôm nay rảnh em dùng phần mềm REW để tìm hiểu vị trí đặt loa làm sao cho đáp tuyến phòng nghe nó phẳng hơn, kết hợp với lời khuyên của bác hoangtrong bố trí kiểu tam giác đều; còn vụ chống rung thì em kết hợp thêm với kinh nghiệm của bác guile tách cục sub ra khỏi loa mid+high. Do thay đổi vị trí loa nên em cũng thay đổi mấy tấm tiêu âm đi theo nó. Kết quả là nghe khác hơn thấy rõ, bảo hay hơn thì chưa dám khẳng định nhưng ít nhất là đang rất hài lòng. Em lại được thêm một cái bonus nữa là trước đây tiếng bass tụ về hai góc phòng rất nhiều, giờ đã bớt đi mà tụ vào giữa nhiều hơn.

Nhân tiện lúc trước em hay than phiền cái amp DL50 của em cứ sột xoẹt mãi, nhưng từ sau khi em thay sang bóng Tungsol 5998 thì hết lúc nào không hay, hóa ra là do bộ bóng Nga của em gây ra. Mà gain của 5998 thì cao hơn hẳn 6H13C.

14. My FB

My FB Advanced Member

Theo mô tả của bác thì nhiều khả năng 1 loa bị nghịch pha rồi, bác nên kiểm tra kỹ lại để tìm nguyên nhân :wink:

15. hoangtrong

Gain cao hơn bác thích hơn hay không thích?

Phòng bác thì làm luôn 2 tam giác đều, chứ 1 tam giác đều thì hơi phí cái phòng!

Ca sĩ và ban nhạc tới nhà bác chưa, đứng giữa phòng chưa hay còn khép nép trong góc. Nếu có ca sĩ lẫn ban nhà ở phòng rồi thì bác phải đãi em 1 cây cà rem nhá :mrgreen:

16. DanielTran

@ Bác My FB: cảm ơn bác, em có kéo 2 loa lại gần rồi sờ thử thì thấy nó đồng thanh tương ứng lắm ạ, còn để check dây thì lần sau khui cái mạng nhện phía sau dàn ra em sẽ kiểm tra luôn thể ạ :)

@ Bác hoangtrong: phòng em vuông vuông bác ơi, mà còn phải chừa hành lang giao thông nữa ạ, nên chỉ làm được 1 tam giác. Ca sĩ thì trước đây có đến rồi ạ, có lần em kể 3g khuya tắt hết đèn chỉ còn mấy bóng 6H13C mà Lệ Quyên hiện ra em sợ quá tắt máy luôn. Còn ban nhạc thì thấy còn đứng lộn xộn lắm.

Cái vụ gain của bóng thì em thấy các bác nói bóng gain thấp nghe nó hay hơn, còn em thì thích bóng gain cao này vì nó... không xì xoẹt :)

17. hoangtrong

Cứ đưa cái hình của phòng lên đây, tư vấn free, vẽ cho cái sơ đồ bố trí cho. Múa rìu qua mắt thầy xây dựng :lol:

18. DanielTran

Dạ đây ạ, cái hình này bên trái là kích thước phòng, còn bên phải là kết quả giả lập của REW đáp tần ứng với số lượng và vị trí các loa trong phòng (chưa xét đến góc xoay mặt phẳng loa). Thực tế thì em có kéo loa xa tường hơn và đưa tấm tiêu âm vào phía sau để tạo một kết quả tương tự như là kéo loa xa hơn nữa. Ngoài ra mặt loa em còn xoay về vị trí ngồi để tạo thành tam giác.

Hình vuông ở trên là mặt bằng. Hình chữ nhật bên dưới là mặt đứng. Do em tách rời khối mid+high ra khỏi khối sub nên nó hơi thấp so với vị trí ngồi nghe.

Còn đây là kết quả đo đáp tần trên thực tế, khá xấu và có nhiều điểm sóng đứng.

19. tube1960

tube1960 Advanced Member

Đáp tần dưới 90Hz rớt thê thảm.......... :wink:

20. DanielTran

Em dùng active nên kích bass lên cũng dễ à bác, nhưng mà cái khó là những điểm sóng đứng!

21. tube1960

tube1960 Advanced Member

Active của bác cho chỉnh mỗi bước là bao nhiêu vậy?
    Bác đang dùng pink noise để test?

22. hoangtrong

Phòng bác gần như vuông có sao đâu, loa đâu đặt sát tường hông chi. Em gợi ý cho bác layout cái phòng theo hình dưới. Nếu cần phụ bưng bê kê kích thì bác ới mấy anh em tới phụ 1 tẹo là xong, có khi bác lại "khám phá ra châu Mỹ" của mình đấy :lol:

Gợi ý này là cho dàn hi-fi, còn nếu bác muốn chơi theo kiểu HT thì đưa vị trí ngồi nghe xa tường hậu khoảng 70cm chừa lối đi và để loa surround ở phía sau, chỉnh lại vị trí loa xích lui 1 chút và khoảng cách giữa 2 loa ngắn lại để vẫn giữ tỷ lệ theo 2 tam giác đều.

Attached Files:

23. DanielTran

Dạ em có thể cắt ở 44 47 51 55 60 64 69 75 81 87 94 102 110 118 128 138 149 161 174 187 202... cho đến 930 Hz.

Em dùng sweep sine wave để test ạ. Cái này có ưu điểm là lọc được nhiễu tốt, lọc được méo âm của loa, tiếng hú sôi của pre amp (nếu có), lọc được tiếng thở của người ngồi trong phòng, tiếng bước chân, tiếng chó sủa bên ngoài phòng,...

Em dùng mic kiểm âm đa hướng Audysey để thu âm.

24. DanielTran

Dạ, em cảm ơn bác! Em cũng biết phải để xa tường thì tiếng mới thoát, ca sĩ mới có không gian để "thở" được; tuy nhiên nhìn trên hình thấy rộng vậy chứ thực tế thì cái thùng loa khá to, để ra giữa cảm giác gần quá. Điểm thứ hai vì loa em ván hở nên em nghĩ yêu cầu về khoảng cách với các mép tường có lẽ được phép kê gần hơn. Lại nữa là khoảng tường phía sau ghế ngồi phải chừa đường đi nên không tiện choán thêm. Một yếu tố nữa là chỗ ngồi em kết hợp bàn làm việc với một màn hình monitor trước mặt. Cái này cũng có thể đóng vai trò là mặt phản xạ làm biến đổi sóng âm. Tuy nhiên đúng là chỉ cần khuân vác một tí để trải nghiệm nên em sẽ làm theo hướng dẫn của bác xem sao ạ! Cảm ơn bác!

25. hoangtrong

Bác thử sắp xếp chỗ làm việc và nghe nhạc như gợi ý theo hình dưới nhé :D

Attached Files:

Share This Page

Loading...