Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. music forever

music forever Advanced Member

hì hì, em thik SP Thi văn vì giá rẻ cho nên đầu tư ban đầu rất ít, còn sau này nếu có tiền thì nâng cấp bóng nghe rất phê. Rất hợp với túi tiền ít như em :D

2. Sontungbs2288

Sontungbs2288 Advanced Member

Nếu do bóng thì bao cũng ù lệch vế chứ không bao giờ 4 quả bị giống nhau được .

3. nhut7778

nhut7778 Advanced Member

Cám ơn các bác!em đã thử tất cả các phương án trên>không hết !phải chăng đèn Thi văn là vậy?

4. botot09

botot09 Advanced Member

Pre - FX7s của e bật nguồn 2 đèn (12ua7) loé sáng!
    Của các bác có thế ko?
    Ù bên to, bên bé và sôi! E đã mua đèn Muller 12ua7 và Telefuken EL84 khi nào nhận đc e cắm rút
    Kết quả thế nào e thỉnh các bác!

5. chauhung48

chauhung48 Advanced Member

Lúc mới nhận Pre Fx-7 về ghép, em cho em Pre ngồi trên nóc Pow rùi chiến luôn, cũng bị hiện tượng ù nền + sôi :(
    Hôm rồi mới sắm bộ giá kệ mới, bày Pre 1 bên Pow 1 bên thì hết luôn hiện tượng ù xì Bác ạ, ghé sát tai vào loa trung treb nghe thấy tiếng xì nho nhỏ, noi chung em rất hài lòng với chất âm em FX-7 mang lại, em đang ngất ngây con gà tây với cặp EL84 Mullard mới về :mrgreen:
    @Sontungbs2288: Tình hình phối ghép tới đâu rùi Bác? nghe các Bác chém về 811A em thèm quá :D

6. Sontungbs2288

Đèn theo máy của pre là thế cái nào cũng vậy còn bác thay 12au7 Mullard và telefunken EL 84 thì bật lên đèn nó từ từ đỏ dần lên nhưng kê sát tai vào loa vẫn phải có ù xì 1 tý cho phép ở mức chấp nhận được thì nghe mới mềm mại uyển chuyển có nhạc tính còn chỉ ngoáy tôvit 1 tý là êm ngay nhưng nghe nó khô cứng đơ đơ ấy đó là nhận xét của em, các bác cứ tham khảo thêm từ nhà sx hoặc bác nào cò thâm niên về đèn đóm ah !

7. Sontungbs2288

Hiện tại pre FX-7 +2 quả 12 au7 mullard + 2 quả EL84 mullard + 2 quả EL84 telefunken + Monoblock 811A đã Hạ Gục mcintosh mc 452 của nhà em nó là pow bán dẫn hay nhất của hãng đến thời điểm này mà em đã lấy nó làm cục kê pow 811A monoblock rồi :D

8. chauhung48

Chương trình mua chung Pow 811A vừa rùi em ko theo được vì mới rước Pre về, khói chưa hồi kịp Bác ạ. Nghe Bác giới thiệu qua mấy bộ bóng em thèm quá, chắc cũng phải gắng gom khói rước cặp Pow 811A về cho nó "com lê" :mrgreen:
    Pre FX-7 của em bóng 12au7 Tungsram + el 84 Mullard nghe Hoàng Oanh ngâm thơ hay quá Bác a, luyến láy oánh võng phê tê hết cả người :lol: Bác cho em hỏi chút là Pre FX-7 ghép 2 12au7 mullard + 2 el84 mullard có sợ tiếng bị dẻo, chậm quá, mất độ thanh thoát ko Bác? để em tính phương án đầu tư tiếp :mrgreen:

9. Sontungbs2288

Trên lý thuyết nhiều ae chưa nghe thì sợ chảy, chậm nhưng nghe ja trữ tình thì vocal thì mềm mại ngọt ngào truyền cảm nhưng vẫn rõ ràng không bị dính đâu " Thôi Rồi" Như Quỳnh cứ từ từ thả giọng rót mật vào tai, còn khi nào chơi giao hưởng, Classic Collection... Thì cắm 2 quả EL84 telefunken vào chơi gai góc mạnh mẽ chi tiết luôn , nói chung chuyển sang chơi đèn mở mang đầu óc ra nhiều ! Tks ae.

10. honghot

honghot Advanced Member

Chào các bác,

Thấy các bác chia sẻ kinh nghiệm SP của Thi văn xôm quá, nhân tiện đây cho e hỏi có bác nào đang dùng SP của Thi văn ghép với loa JBL 4343 ko ah, nếu có thì các bác có thể chia sẻ lên đây (chất âm, các thể loại bóng dùng để cắm rút), để e học hỏi và cũng đang muốn dùng thử SP của Thi Văn ah ?

Cám ơn các bác đã xem tin !

11. chauhung48

Cảm ơn Bác đã chia sẻ, em lại phải cân đối rồi :mrgreen:

JBL 4343 thì em ko bit, JBL 4344 thì Bác Sontungbs2288 có thể giúp được Bác đấy. Hiện Bác Sontungbs2288 đang sở hữu "Com lê" McIntosh + "Com lê" Thivan luôn :mrgreen:
    Ps: Sorry Bác Sontungbs em hóng hớt tí :lol:

12. Sontungbs2288

Các bác bầu thì em bình tý thôi trước khi chơi đèn Thivan em đã sỏ hữu toàn bộ Mc từ CD pre Pow để chơi căp b&w 803 di rồi đổi lên b&w 802diamon nhưng phòng nhỏ không hợp bọn b&w volum cứ phải căng nên em quyết định quay lại chơi jbl 4344 + vô số các loại dây rẻ có đắt có để cho ra chất âm mà mình ưng ý, Nên khi pre FX-7 + pow 811A monoblock được Cưới Về đã thừa hưởng tất cả những gì em đầu tư MC nên kết quả cho ta rất tốt như thế này : đẹp cả 3 dải, Bát sâu có lực cắt rất gọn không có đuôi cái đó sướng nhất, còn trung Lồi ra nghe mượt mà không kém Tannoy memory Tww, trép sáng leng keng nhưng không chói gắt rát tai âm hình rộng mở căn phòng nó vui nhộn hẳn lên, mỗi lần em nghe từ 7h30 đến 12h-1h-2h đêm mà không chán không mệt :lol: thôi trăm nghe không bằng 1 thấy trăm thấy không bằng 1 thử Bác cứ phải thử , thử tý nào lại thấy nó hay tý đấy :) chúc bác setup được bộ nghe nhạc như ý nhé bác " hónghot" !

13. music forever

Đã bảo phải thay bóng đi sẽ hết, cái món này ko tiết kiệm được đâu

14. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Tungsram của bác chữ màu gì và chân trắng hay chân vàng ? :D

15. huyhoanghp96

Không phải đâu bác, đèn theo máy hay không theo máy thì cũng là từ các bổn hãng mà ra cả. Lóe hay không lóe còn tùy từng hãng và tùy từng loại bóng, hữu hình or vô hình. 12AU7 Mullard một số dòng vẫn lóe như thường :D

16. chauhung48

Dạ bóng em Tungsram chữ vàng, có chữ H2 nữa, chân trắng Bác ạ, ko biết chân vàng có gì khác ko Bác nhỉ? :D

17. huyhoanghp96

Vậy bác tìm 12AU7 loại khác sẽ có cải thiện, đi với EL84 Mullard cho đỡ khập, từ amperex bugle boy trở lên là ok :D
    Tungsram theo cảm nhận của em tiếng hơi nhạt

18. chauhung48

Cám ơn Bác đã chia sẻ, em cũng đang lăn tăn giữa 2 phương án 12AU7 Mullard or Amperex Bugle boy :D

19. bunghe

bunghe Approved Member

Hổm rày bận công việc nên ít online, không biết các Bác có topic này. Em cũng mới rước em Fx-7, Các Bác cho em hóng để chia sẽ kinh nghiệm với.
    Theo hướng dẫn của Bác chủ, em cũng tập tành cắm rút với 2 loại em có sẵn 12au RCA phiến đen và el84 RFT. Cảm nhận là mỗi bóng có một sắc thái khác nhau mang lại được nhiều trải nghiệm mới. Điều này làm em cảm thấy thú vị với các tổ hợp phối ghép khác nhau. Chưa dừng lại với cặp đôi hoàn hảo nào nhưng hiên tại em cảm thấy vừa đủ với 12au RCA và el84 RFT cho âm thanh đầy đặn không bị cường điệu và đủ mượt theo gu sến nhẹ của Gấu nhà em. Tạm thời thế đã, em sẽ gom thêm ít thóc lúa nâng cấp bóng để cùng trải nghiệm với các Bác.

20. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chơi Audio có những yếu tố không lường trước được nên cần chia sẻ. Hệ thống của mình trước đây là CD Denon 3500RG, Pre Thi Văn FX-5i, Amp Thi Văn GX-45MII, Spk Altec 14, dây RCA Nordost BH và dây loa Nordost BH, có nối mass, để dàn ở chiều ngang của phòng thì khá êm, ít ù. Nhưng khi dời qua để ở chiều dọc của phòng thì loa bị ù hơn, mặc dù có lọc điện. Nếu quay về vị trí cũ thì đỡ hơn nhiều, kê sát tai vào loa mới biết. Bây giờ chuyển qua lại theo chiều dọc phòng và nâng cấp lên Amp Thi Văn 811se thì hết ù. Có vẻ như những loạt sp gần đây của Thi Văn (sp five stars) thì độ êm, sạch của âm thanh có vẻ tốt hơn trước đó.

21. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

811se limited mình đã nhờ bác Thi thay toàn bộ bóng Mỹ và bác Thi đưa cho mình 2 cặp bóng pre 6sn7 khác nhau để nghe thử 2 ngày, sau đó chọn 1 cặp bóng vừa tai và phù hợp với bộ dàn là Tung-sol vì cặp kia tiếng Bass mạnh quá. Hiện nay đang nghe rất ổn với Altec 14.

22. nhut7778

nhut7778 Advanced Member

Cám ơn các bác!thật sự thì em rất hài lòng chiếc pre fx7s này,nhưng vì mới chơi đèn nên còn lăn tăng.thân. .!

23. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Cám ơn Bác đã chia sẻ, em cũng đang lăn tăn giữa 2 phương án 12AU7 Mullard or Amperex Bugle boy :D[/quote]

E đã thử cắm cả hai bóng này rồi tiếng murlar ấm hơn và gọn, amperex chất âm giống telefunken tiếng rất rộng nên bác phải vặn nhỏ volume đó là diều kg nên theo ý e.

24. Sontungbs2288

E đã thử cắm cả hai bóng này rồi tiếng murlar ấm hơn và gọn, amperex chất âm giống telefunken tiếng rất rộng nên bác phải vặn nhỏ volume đó là diều kg nên theo ý e.[/quote]
    Bác nghe có phần giống em, em thích cả 4 quả mullard 12 au7, và El84 mullard và đang nghe cấu hình đó luôn còn 2 quả el84 telefunken để nghe giao hưởng mới cắm vào chơi !

25. music forever

Bác nghe có phần giống em, em thích cả 4 quả mullard 12 au7, và El84 mullard và đang nghe cấu hình đó luôn còn 2 quả el84 telefunken để nghe giao hưởng mới cắm vào chơi ![/quote]
    Bác mua bóng mullard và telefunken giá bao nhiêu và ở đâu thế

Share This Page

Loading...