Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thường là 100K, bác có thể dùng Cosmo Taiwan hay APLS, hoặc ngon hơn là TKD loại 600 nghìn/cái ở shop bác Toàn Hà Nội. APLS nhiều hàng nghe không được hay mặc dù nhìn giống y chang những cái nghe được.

2. vangiangaudio

vangiangaudio Advanced Member

trở volum hình như 100k

3. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Cám ơn các bác. Khéo nhờ Thi Văn mà sau một thời gian sẽ tự lắp đc tube amp :)

4. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Em đã chuyển sang amply 811A Mark III SE rổi các bác ạ. Công suất 10W/channel nhưng nghe nhạc trữ tình ngọt ngào và truyền cảm hơn. Em đang định kiếm loa Klisch Heresy I hoặc JBL 4312 để ghép. Các bác cho em xin chút ý kiến về 2 dòng loa này được không ạ. Em nghe nhạc vàng, nhạc Trịnh,...hoặc hòa tấu guitar là chủ yếu thôi ạ.

5. My FB

My FB Advanced Member

Với cách nghe của bác em "recommend" em...... này :D

Attached Files:

6. Nguyenlb1977

Em cảm ơn bác, nhân tiện bác cho em hỏi là em thấy có Celestion Ditton 15 và 15XR gì nữa, không biết có khác nhau không vậy bác

7. honcuoi

honcuoi New Member

Em cảm ơn Bác Long, Bác mbdmbd nhóe,
    Em đăng bài mãi mà mới được đăng, tưởng bánh trôi rồi hóa ra vẫn "hộn hiền" lên. Em báo cáo Bác và cả nhà là em đã quất cặp: DL50 Mark III bluetooh 4.0 và Loa fullrange 10 mark II từ hôm 22/08 rồi ạ. Vẫn chưa nghe rà đủ nên cũng chưa biết hết được như thế nào nhưng giờ em là em thấy "ấm lòng" lắm rồi. Duy chỉ có nguồn phát giờ đang lăn tăn quá, kiếm được bài nào chất lượng nhạc ngon thì ok nhưng bài nào mà kém là nghe cũng chát tai lắm, vậy nên Em lại bắt đầu lăn tăn vụ đầu CD rồi. Chờ đến Tết có thưởng chắc em ngất quá. Cả nhà tư vấn cho em vụ đầu CD nghe hay trong tầm đối với amly và loa của em với, được CD vintage thì tốt quá ạ!
    Chúc cả nhà vui vẻ và bình an!

8. Omnis

Omnis Approved Member

Bác đã mua DL50 Bluetooh rồi thì tạm thời chưa cần CD đâu ạ. Tất nhiên từ giờ đến TẾT thì còn mấy tháng nữa, lúc đấy có thể bác sẽ cần :-D

Về nguồn phát, bác hãy bỏ ngay nhạc MP3 hoặc M4A trong máy điện thoại ngay và hãy chỉ download các ablum nhạc lossless. Nếu bác tiếp tục bật MP3, kể cả là 320kbps bác sẽ không bao giờ thưởng thức trọn vẹn tinh thần của một bài nhạc cả. Về nguồn download, download nhanh theo bài thì có trang chiasenhac cũng có nhiều nhạc flac, còn cả album thì bác có thể vào hdvietnam để download cũng có rất nhiều.

P/S: Nói chung lại là bác cứ chuẩn bị ấm trà mạn với cái bánh trung thu, ới cái em với Quân đến thẩm âm ngay ạ :))

9. Nguyenlb1977

Đúng theo như bác đã đề cập, hôm trước em có thay cái dây loa In-akustik, chạy ra mấy ngày đầu thì không khác biệt, đến lúc em mang cái pow đi khoảng 10 ngày, sau đó mới đem cái amply Thi Văn về thì nó ù rền không nghe nổi. Sau khi mày mò một thời gian không hiệu quả, em lại gắn cái pow cũ vào thì cũng rền tương tự, lúc đó em mới hoang mang (vì trước giờ chưa bị tình trạng như thế này). Nhớ lại là mình có thay sợi dây loa, lọ mọ thay lại dây cũ thì tiếng bass trở về như trước đây (hú hồn). Dây cũ của em là dây Monster. Đúng là thành phần nào cũng quan trọng trọng 1 dàn âm thanh cả, phối ghép không đúng thì nghe sẽ không hay nữa

10. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Bác lại chạy rà vài hôm biết đâu lại có chuyện để viết tiếp. :D

11. Nguyenlb1977

Hehe, dây này em xài nữa năm nay rồi, vì đợt trước tách dàn nên em mới mua thêm dây, hy vọng nghe lại dây này sẽ không sao

12. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Tối qua vừa thay xong dây Nosdost mua của Dũng Audio từ RCA bạc vào thẳng Volume TKD CP601 mua của bác Toàn, bật lên nghe khác hẳn bác Trọng ạ. Hiệu quả rõ rệt hơn nhiều thay cái RCA. Cám ơn bác đã tư vấn nhiệt tình

Bước tiếp theo chắc sẽ thay lọc nguồn, vỉ lọc nguồn của DL50MII có 7 con tụ 220uF 400V và 4 con 220uF 200V, một vài con mầu xanh như cái kẹo, phía trên mặt amp thì có hai cái tụ dầu to đùng một đen một xanh. Nhờ các bác tư vấn xem mấy loại tụ trên loại nào nên thay ( tụ hóa, tụ dầu ...) và nên thay bằng loại hãng nào cho vừa tầm ạ.

13. honcuoi

honcuoi New Member

Vụ "ngắm Chị Hằng" Bác mà có nhời vậy coi như là một lời hẹn ước rồi Bác nhé! Dưng "nhỡ" em cần ngay thì sao, Bác và cả nhà tư vấn em với...

14. nhatle

nhatle Advanced Member

Trong amp thì bác thay dây bạc từ cọc tín hiệu vào selector (nếu có hay bypass selector luôn) và dây từ selector vào Volume.

Hy vọng lần này bác cũng sẽ bị ép phê :lol:[/quote]

Bận quá giờ này mới chuẩn bị làm đc. Bác Trọng cho hỏi em muốn thay trở Volume thì trị số thế nào và hãng nào thì tốt ạ.

Cám ơn

Tối qua vừa thay xong dây Nosdost mua của Dũng Audio từ RCA bạc vào thẳng Volume TKD CP601 mua của bác Toàn, bật lên nghe khác hẳn bác Trọng ạ. Hiệu quả rõ rệt hơn nhiều thay cái RCA. Cám ơn bác đã tư vấn nhiệt tình

Bước tiếp theo chắc sẽ thay lọc nguồn, vỉ lọc nguồn của DL50MII có 7 con tụ 220uF 400V và 4 con 220uF 200V, một vài con mầu xanh như cái kẹo, phía trên mặt amp thì có hai cái tụ dầu to đùng một đen một xanh. Nhờ các bác tư vấn xem mấy loại tụ trên loại nào nên thay ( tụ hóa, tụ dầu ...) và nên thay bằng loại hãng nào cho vừa tầm ạ.[/quote]
    --------------------------
    Theo e thì bác cứ để nguyên bản nghe một thời gian rồi thay từ từ lúc đó mới biết là nó thay đổi như thế nào & chơi mới lâu bền chứ :). Ai muốn mod thì nên mua đồ đã qua sử dụng, chi phí thấp hơn :mrgreen:

15. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Bác mua DL bluetooh nhưng lại kiếm đầu CD thì chức năng nhà SX sáng tạo thêm lại thừa mất, lãng phí. :D Nguồn nhạc Lossless đầy trên mạng, quan trọng hệ thống nghe ổn k thôi.

16. Omnis

Omnis Approved Member

Hôm qua bác bảo là có khi Tết bác cần, giờ bác lại cần ngay à :)) Bác cho em biết thể loại nhạc bác muốn chơi đi thì em mới dám tư vấn ạ :))

17. vangiangaudio

có cụ nào trong hội ta chơi đồ thi văn mà nhà gần khu vực cầu chương dương không cho em qua nghe ké với :D

18. honcuoi

honcuoi New Member

Tết thì kiểu gì em cũng sắm mà nhưng em có cái tính rất xấu là thi hs cái gì thì phải quyết cho bằng được Bác ạ! Nhạc em thích nghe thì nó loanh quanh nhạc nhẹ, trữ tình, acoustic, nhạc vàng, độc tấu ghi ta/đàn tranh/violon Bác ạ! Bác nhắm cho em với....! Vụ này mà xong là a,e ta phải ước hẹn thêm món gì nó mặn mặn Bác nhé!

19. Omnis

Omnis Approved Member

Bác rao bộ pre pow Thivan lâu lắm rồi mà, vẫn không bay được hả bác ? 8) 8) 8) 8)

20. Omnis

Omnis Approved Member

Bác đã mua FR10 thì mấy cái nhạc này chơi sẽ tương đối tốt trên loa đó ạ, CDP nếu không chênh tiền nhiều sẽ quyết định tầm 20~30% chất âm thôi ạ. Về phần CDP thì bác cũng chưa nói rõ là bác sẽ chi bao nhiêu cho CDP vì CDP cứ cách nhau tầm 5 triệu là nó đã khác nhiều lắm rồi ạ. Chứ không có chuyện CDP 3 triệu đánh được CDP 7 triệu và CDP 7 triệu thì không đánh được CDP 13 triệu đâu ạ..v..v..(so cùng dòng sản phẩm cùng thương hiệu) :-D

Trước giờ thì anh em Audio vẫn hay tự bảo nhau là CDP Marantz cho tiếng ấm, dẻo, nhừa nhựa thích hợp nhạc vàng. CDP Denon cho tiếng sáng, tách bạch nhưng khô khan. CDP Teac thì cho tiếng gai góc, chính xác... CDP SONY thì tương đối hiền lành như cái anh HONDA ấy ạ, sửa chữa cái gì cũng dễ và sẵn, mắt mũi cũng rẻ. Bản thân em chơi CDP cũng không quá nhiều nhưng cả mấy loại đó em đều đã thử qua thì thấy đúng như vậy ạ.

Với em thì CDP tầm 15T sẽ yên tâm về chất âm một thời gian tương đối dài trước khi nâng cấp lên CDP cao hơn, nếu có nâng cấp sẽ lên luôn 30~50T. Còn mấy CDP vài triệu thì rồi dăm bữa nửa tháng cũng lại loay hoay đổi trác ấy ạ, đấy là kinh nghiệm của em ạ :))

21. vangiangaudio

em giao hộ ông anh và em bán ngay bác ạ còn em vẫn chơi một bộ của em và em không có ý định bán nó chắc bác đọc tin không đọc kỹ là em bán hộ

22. Omnis

Omnis Approved Member

He he xin lỗi bác vangiangaudio nhé, em có ăn chút trứng vịt lộn ạ :-D

23. vangiangaudio

có gì đâu bác thực tế so tầm tiền thì em vẫn mê đồ thi văn nên em vẫn rất hài lòng chất âm của nó mang lại hệ thống em tuy còi nhưng em vẫn không phải lăn tăn gì tối đi làm về bỏ cuốn băng vào nghe cho thư thái thôi

Attached Files:

24. daovancua

daovancua Advanced Member

Nhìn đẹp và ...đê mê quá... :D

25. osiric

osiric New Member

Em cũng có mua 1 cái pre X9 của thivan
    Nhưng bị sôi và ù khá to ảnh hưởng lớn đến việc thưởng thức
    đã gọi cho bác Thi nhưng cũng chưa giải quyết được
    Đang chờ hồi âm từ bác thi đây
    Hàng mới mua mà bị làm em thất vọng quá

Share This Page