Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. nqkhanhn

nqkhanhn Advanced Member

Đổi ht nên dư dùng:
    Pre X9 Thi Văn có cổng MM/MC mới mua, còn bh hơn 2 năm. Cụ nào cần pm cho em nhé.

2. anhtraichipheo

anhtraichipheo Approved Member

Tình hình là em đang dùng con 811 SE mark iii, nghe thiên hạ đồn bóng nắn rca 5692 red base (tương đương 6sn7) rất hay nên em làm cho 4 quả về chơi..gắn vào ampli thì..ôi.. bóng nào cũng bị lệch vế, volume ở 9h mà tiếng thì bé tí, lên 11h thì tiếng vỡ tè le không nghe nổi (trong khi mấy quả 6sn7gta, gtb cùi mía của GE em vẫn hay dùng thì volume 10h là e nghe mái thoải). Loa e dùng University 315c đồng trục 4 tấc nên không thể do công suất loa được, còn 4 bóng thì em mua toàn bóng nos, hoặc chỉ số mạnh, cân đều 2 vế mua của seller uy tín trên ebay. Không biết có phải do mạch Thi Văn 811 SE mark iii không thịt được e này không ạ, hixx..!!!
    Các bác cao nhân giúp em với..e chân thành cảm ơn!!!

Last edited: 22/7/17
  3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn phải đo chỉ số cụ thể của mấy quả bóng mới mua xem thì mới nói chính xác được.
    Còn như vẫn khung sườn đó thay mỗi bóng cũ và bóng mới nó đã lệch nhau như bạn nói thì mình nghĩ phần nhiều tại bóng... ( đơn giản nhất bóng mới bạn rút ra đổi vể luôn nếu nó lại bị hiện tượng như bạn nói ở vế bên kia => tại bóng là chính xác...)

4. quarry

quarry Approved Member

Em cần mua 1 em đèn văn giá rẻ. Bác nào bán không ạ

5. nntien

nntien Advanced Member

Em vừa mua được cái Tube Music Processor SE 2016 Mk III của Thi Văn. Em chả biết viết review. Chỉ biết là sau khi cắm vào máy tính và nghe thì cảm nhận âm nhạc hay hơn, đĩnh đạc hơn và chi tiết hơn rất nhiều. Với em thì sản phẩm này ngon bổ rẻ. Rất hài lòng về chất lượng sản phẩm. Chỉ có 1 điều là cái bóng 12AU7 bên trái hơi lỏng tiếp xúc với chân đế đèn, thỉnh thoảng bị lột rột nếu chẳng may chạm phải, em phải ấn và ray ray lại chân đèn cho nó chắc chắn hơn. Em chia sẻ nội thất em nó với các bác tham khảo.

Em đang đánh bằng Laptop -> TMP SE MKIII -> Amply DIY -> Loa DIY

guile likes this.
  6. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bác nào ở HN có Fx-7i bản phono cần bán lại thì PM cho em nhé. Em xin tình trạng máy, có ù xì gì không và giá hợp lý luôn.
    Dạo này DIY lắm pow bán dẫn nên cần cái pre đèn để điều trị :D

7. tct

tct Advanced Member

Thi văn nhá hàng pre mới mà mãi không thấy ra,các bác trong Sài gòn đã bác nào được nghe thử sản phẩm mới đó chưa ạ.em hóng quá,định múc pre X9 mà thấy ít bác dùng quá mà cũng không thấy bàn luận rì-viu về chất âm của e nó ra sao nên năn tăn quá.

8. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Em mới sắm con thi văn 811 se mkiii. Nhưng tội nỗi cái loa cỏ Jamo C403 của em nó cứ ù lì, nghe ra bass không hà, cứng ngắc. Đang đợi AV show ngày 15/9 đi rình thằng nào ngon giảm giá mềm em trộm vặt. Các bác chỉ em có cặp cỏ nào tầm 7tr hợp với con thi văn này khong ạ? Maximum 10tr, ưu tiên hàng mới

dungbunth73 likes this.
  9. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Bác tìm loa có độ nhạy cao >95db, bác thử ghép với các bookshelf Klipsch nằm trong ngân sách của bác. Tuy nhiên, cần phải căn cứ vào nguồn phát của bác và thay tube mới nghe hay được vì đặc tính của dòng loa klipsch có treb & mid hight rất bén, trung âm mỏng nên cần phải phối tube để phù hợp với goute nghe của từng người.

leminhtulinh likes this.
  10. leminhtulinh

Quả đúng như bác nói. Em xưa nay vốn không thích dòng klipsh do nó quá bén. Nhiều anh em đánh thi văn nguyên bản với klipsh than phiền xì đùng vì chát. Em lại không có tí kinh nghiệm nào về ba cái vụ thay đèn đóm. Nên chắc sẽ gác con klipsh qua một bên. Gu của em là bass chắc không quá sâu, trung âm dày dặn, treep không quá bén. Mục tiêu xa là rước dâu em proac. Nhưng gần thì em cần 1 đôi đánh vừa với con thivan này trước cho đỡ thèm .

11. tquocnguyen

tquocnguyen Advanced Member

em có con pre x9 hơi mới, bác nào hướng dẫn em chạy rà dùm. em mua củ nhưng bác chủ xài rất ít nên tiếng bass còn hơi nhiều và tổng thể không ấm bằng con pre fx7i em vừa bán. em thấy là hiện any chi tiết và dãi cao hơn con fx7i nhưng mid lại không ấm áp bắng mới chết chứ.

12. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Các dòng bookshelf mới ngoài Klipsch, bác nghiên cứu them KEF, Monitor audio, nằm trong ngân sách của bác & có thể phối với 811 SE được, nhưng chat âm có đúng ý bác hay không còn phải tùy thuộc vào nguồn phát của bác. Nếu bác ở HCM thì xách con 811 se ra Trương Nghĩa ghép thử, bác chủ shop tương đối dễ chịu.

leminhtulinh likes this.
  13. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Chạy rà loa còn có máy để rà chứ amply chỉ còn cách mở cho em nó hót nhiều tí bác. bác cứ chạy rà thời gian xem sao rồi hay tính đến phương án thay tube (pre).

tquocnguyen likes this.
  14. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bóng đèn có y chang cái vừa bán không? hay bóng còn mới quá? Nếu bóng còn quá mới vậy thì ráng chạy rà cả ngày hay cả đêm chừng 1-2 tuần thì sẽ đỡ nhiều.

tquocnguyen likes this.
  15. tquocnguyen

dạ cái pre fx7i em cũng mua cũ nhưng chủ củ thay 1 cặp el84 rca có 800k ah và 1 bóng 12au7 cũng rca giá cũng tầm 1 triệu ah má sao nó ấm áp lắm, cũng có thể cái x9 của em chưa rà xong. em nghe thấy âm trường rất rộng tuy bass hơi mạnh nhưng nghe lâu cũng ko thấy mệt. Em lại thi1chy nó ấm ấm như con fx7i cũ mới chết chứ. hic........

16. leminhtulinh

Thành thật cảm ơn bác. Nếu chọn được đôi loa thì bác là cứu tinh của em

17. guile

guile Advanced Member

Dòng pre hay tmp dùng el84 lúc nào cũng ấm áp ngọt ngào hơn dòng 6sn7 bác ợ, thế mạnh pre x9 nằm ở độ động, uyển chuyển hợp với gu cổ điển hơn, bác thử thay những dòng bóng ấm áp vào thử xem sao tuy nhiên để đc "ngọt" như el84 là hơi khó à

tquocnguyen and KevinTeo like this.
  18. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

6sn7 hay el84 đều có thế mạnh riêng, 6sn7 thì bay bổng, trường âm rộng & chi tiết ở dãi cao, trong khi el84 thì lại có sự "ngọt" ở trung âm, nhưng đôi khi có cảm giác hơi "bí". Tùy goute nghe mà chọn bóng hoặc phối bóng để đem đến chat âm như mong muốn, nhưng hơi hao. Ví dụ con x9 này để nghe cho ngọt, dịu mà vẫn không mất đi sự uyển chuyển thì thay cặp 6sn7 Kenrad xông khói, cặp 12au7 mullard thì cũng tốn ~ 6tr.

tquocnguyen likes this.
  19. hoangtrong

Thử thay cọc tín hiệu RCA tốt trước xem thế nào trước khi xuống tiền thay bóng, nhất là pre thì cái selector và cái volume thử thay xong biết liền!

KevinTeo likes this.
  20. tquocnguyen

chắc em bán pre Nad 1000 lấy tiền thay bóng luôn, 6sn7 Kenrad xông khói có bác đang rao, còn 12au7 mullar để em kiếm. khi nào đủ tiền mua 4 bóng em làm 1 phát luôn. hihi. Mà cái pre x9 bóng zin nghe rất rộng và chi tiết nhưng tiếng mid hơi cứng hơn el84 nên em không thích lắm. Nếu giờ em thay trước cặp bóng xuất âm Kenrad 6ns7 xông khói thì cải thiện đươ85c nhiều không các bác, còn 12au7 thì nâng sau được không>??

Last edited: 4/9/17
  21. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Theo mình bác thay 2 bóng nhỏ trước sẽ thấy thay đổi ngay lập tức.

tquocnguyen likes this.
  22. tquocnguyen

em không rành đèn bác cho em hỏi là "sao mình không thay bóng xuất âm trước mà lại thay 2 bóng nắn trước vậy?". cám ơn.

23. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bóng nắn như cái van tổng. Nếu van tổng mở bé thì nước ( ở đây là dòng cung cấp toàn mạch ) ít khi đó các đèn khác có muốn hoạt động hết công lực cũng không được.... vì đang đói ăn sao làm được việc nặng.... Nên thay bóng nắn giải quyết được việc đó.
    Có một cách xác định nhanh chính xác có nên thay bóng nắn không bằng cách mua mấy cái diot bán dẫn về lăp vào vị trí của bóng nắn( nhớ lắp đúng cực nhé...) diot chỉ cần loại 5A thôi mấy con đó hết chục ngàn. Nếu chất âm cải thiện rõ rệt thì có điều kiện đầu tư tiếp bóng nắn. Nếu không để vậy ( dùng diot nghe cũng tốt chán đầu tư rất rẻ tiền...)

tquocnguyen likes this.
  24. tquocnguyen

Chắc em làm 1 cặp 12au7 mular trước quá, hi vọng mid sẽ ấm áp và dày hơn. Cám ơn mọi người đã hỗ trợ .

25. hoangtrong

Mid muốn ấm áp, dày hơn thì có rất nhiều thứ ảnh hưởng: nguồn điện (ổ cắm, jack nguồn, dây nguồn), nối đất cho đúng và đủ, các tiếp xúc trên đường đi của tín hiệu (cọc tín hiệu), selector, volume, bóng đèn, trở, tụ, dây đi trong ampli, cọc loa, dây tín hiệu và dây loa, kê kích loa, chống rung các kiểu (càng chống rung nhiều để đạt độ tĩnh và trong thì thường tiếng sẽ mỏng hơn và tươi hơn, đó là sự đánh đổi).

Đôi khi thử hết các kiểu thì cuối cùng mới phát hiện ra bóng công suất là thứ mình coi thường nhất :D

Share This Page

Loading...