Chỉnh bias cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Sao bien, 16/11/12.

1. joey

joey Advanced Member

Cám ơn bác VintageTube. Trên diễn đàn đâu đó có nói đến vụ tinh chỉnh BIAS là để chỉnh tỉ lệ giữa Bass - Treble. Nhưng em thấy thực tế thì chẳng có sự thay đổi gì giữa Bass - Treble cho mấy. Em thấy muốn cải thiện Bass - Treble thì chắc khi thâu mình cho đi qua cái Equalizer quá. Dù sao cũng cám ơn bác đã cho thông tin. :D

2. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Cái mầu đỏ : Vậy trong mạch điện tử có dùng từ " thiên áp "( mà bác đã dùng ) hay từ " thiên dòng " thì từ "thiên" có nghĩa như bác đã giải thích không ?
    Cái mầu xanh : Bác dùng từ " thiên lệch " để giải thích chữ " thiên " . Vậy có chữ " thiên " trong chữ " thiên" ????

3. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Cái mầu đỏ : Bác định tìm cái quan hệ giữa "sự suy giảm chất lượng ghi" và "thời gian sử dụng" hay sao ? Có lẽ nó là cái hàm có rất nhiều biến số và rất nhiều điều kiện biên mà nhà sản xuất không lập nổi và họ cũng không muốn lập....Còn thế nào là không tốt thì là theo cảm quan của người dùng thôi....

4. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Nếu khi thu bác vặn núm fine bias mà không thấy sự thay đổi thì bác phải xem lại đầu thu của bác. Em nhìn hình như cái của bác là teac V870.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Từ 'thiên' có đến 6 nghĩa chính khác nhau khi nó là danh từ và là động từ.
    Em khuyên bác 1 câu chân thành: nên tìm hiểu nghĩa của từ ngữ tiếng Việt, lúc đó sẽ phần nào hiểu đúng các từ kỹ thuật, sẽ không dẫn đến chuyện suy diễn sai!

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Đây là thứ em muốn bác nói ra.
    Cái cảm nhận mỗi người mỗi khác, người biết thì có thể giải thích dựa trên kiến thức kỹ thuật, người không biết thì nên tìm tòi hoặc hỏi người khác, chứ không biết lại hay thể hiện là biết bằng cách suy diễn mà suy diễn sai, làm mọi người hiểu sai theo là không nên.

Attached Files:

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Nút chỉnh bias này không có tác dụng cải thiện hay tăng bass bác ạh, nó chỉ cho ta điều chỉnh tăng-giảm treble thôi.
    Nếu vặn ngược chiều kim đồng hồ thì treble sẽ tăng lên, nếu nhiều quá sẽ dẫn tới âm thanh mỏng và thiếu tự nhiên.
    Nếu vặn cùng chiều kim đồng hồ thì treble sẽ giảm đi, đồng thời mid sẽ rõ hơn, nhưng nếu nhiều quá thì âm thanh sẽ đục và mờ đi.

Với máy 2head thì khi đang thu, chỉnh nút bias này sẽ không cảm nhận được sự thay đổi, mà phải play lại băng vừa thu thì mới nhận biết.
    Với máy 3head, điều này nhận thấy rõ ràng lúc đang thu, nếu chỉnh mà không thấy sự thay đổi thì có thể cái nút bias đã bị trục trặc!

8. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Bác Zorro ơi , quay trở lại cái từ " bias " , bác xem cái thằng Google nó dịch ra tiếng Việt thế nào , nó có dịch là " thiên kiến " đấy ......

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Google dịch không chính xác đối với các từ kỹ thuật đâu bác!
    Nếu bác muốn dịch đúng và hiểu được nghĩa, bác nên sử dụng từ điển Anh-Anh, hoặc Anh-Việt của Viện Khoa học Xã Hội!

Attached Files:

10. Tungmit

Tungmit Advanced Member

Cám ơn bác đã chỉ giáo !

11. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Như đã hẹn với các Bác về việc HƯỚNG DẪN NÔM NA CHO CÁC NEWBIE về việc chỉnh BIAS cho việc ghi băng cassette. Nay mình post lên đây một số kinh nghiệm đã sử dụng một số đầu CASSETTE DECK trong quá trình chỉnh BIAS để ghi băng được chất lượng. Các đầu Cassette Deck khác cũng sẽ được chỉnh tương tự như các đầu DECK dưới đây...

Về lý thuyết BIAS hơi chuyên sâu một chút sẽ có bài mình viết riêng cho các Bác tham khảo, vì thời gian hiện giờ hơi bị chật hẹp, mình tạm thời chỉ đưa một số hình ảnh video hướng dẫn lên đây cho các bác tham khảo. Do là ngôn ngữ nói, chưa được chuẩn bị kỹ, có sai sót chỗ nào mong các Bác thông cảm, miễn là các Bác cho ra lò được các sản phẩm ghi băng hoàn hảo là được.

1- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck SONY TC-WR905S

2- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck A&D GX-Z9000

3- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck SONY TC-K222ESJ

4- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck TEAC V-1030

5- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck TEAC V-7010

6- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck AIWA - EXCELIA - XK009

Bổ xung thêm cho Video trên là: SAU KHI CHỈNH BIAS XONG TA ĐƯA NÚM CALIBRATION VỀ CHẾ ĐỘ OFF RỒI MỚI TIẾP THEO CÁC THỦ TỤC GHI BĂNG

7- Chỉnh BIAS cho đầu Cassette Deck TASCAM 122MK III

CÁCH CHỈNH BIAS PHỤC VỤ GHI BĂNG CHẤT LƯỢNG CHO CÁC ĐẦU CASSETTE DECK 3 ĐẦU TỪ KHÁC CŨNG SẼ TƯƠNG TỰ NHƯ CÁC ĐẦU DECK ĐÃ TRÌNH BÀY Ở TRÊN, CÁC BÁC TỰ TÌM HIỂU THÊM.

Thân chào các Bác.

12. tronghien

tronghien Advanced Member

Nhờ bác chỉ cho đầu sony 555 ES II nha

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Em vừa xem bác hướng dẫn A&D 9000 và Sony 222ESJ, cám ơn bác đã làm một chương trình thật chu đáo.
    Nếu bác mà ở gần em, em sẽ đưa cho bác thêm nhiều đầu Deck khác để bác làm chương trình thì hay.

P/s: phần Tape/Source khi thâu chênh lệch nhiều quá! :D

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Rảnh thì ra cafe em chỉ cho. :D

15. phidiep

phidiep Advanced Member

Cảm ơn bác đã hướng dẫn rất cụ thể. Em bắt đầu khoái Sony roài đấy... :D

16. tronghien

tronghien Advanced Member

anh thấy nó có 1 nút bias vặn lên xuống thấy củng áp phê , bửa nào rảnh ghé anh uống cafe chơi nghe nhạc ....... :)

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Ok anh, em sắp xếp được sẽ alo anh.

18. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Có Bác nào đã thử test trên máy nhà mình chưa ạ, cho anh em vài lời comment....
    Bác nào có đầu Deck lạ nào khác cho anh em biết tên để học hỏi thêm với ạ???

Attached Files:

19. joey

joey Advanced Member

Cám ơn bác Zorro. Đã thấy được sự thay đổi rồi ạh. :D Máy cỏ 2 head 1 capstan cực quá. Cứ phải thu test rồi phải tua lại để nghe thử nhiều lần mới chỉnh được cho ưng ý.

20. joey

joey Advanced Member

Mấy đoạn video demo của bác hay quá. Thanks bác nhé. :D

21. fastfood

fastfood Approved Member

Bác nào có kinh nghiệm chỉnh bias và calibration của deck Technics rs-m280 hướng dẫn em với

Attached Files:

22. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Chỉnh BIAS cho con Cassette DECK Technics RS-M280 này cũng gần giống con Tascam 122MK III đã mô tả ở trên.
    Để chỉnh BIAS cho nó ta thực hiện như sau:
    1-Nhấn nút EJECT để mở cửa băng rồi cho băng Cassette cần chỉnh BIAS vào hộc băng.
    2-Chuyển nút Tape Selector về vị trí Auto, hoặc chọn về đúng vị trí chất băng: Metal; Fe-Cr tương ứng.
    3-Chuyển nút Dolby NR về vị trí Out.
    4-Chuyển nút Input Selector về vị trí 400Hz để chuẩn bị chỉnh BIAS cho tần số 400Hz.
    5-Nhấn nút ghi (Record) để đưa máy vào chế độ chuẩn bị ghi test.
    6-Chuyển nút Monitor về vị trí Source, sau đó điều chỉnh núm Input Level Controls sao cho tín hiệu
    cả hai kênh trái và phải về vị trí 0dB trên dàn đèn hiển thị.
    7-Nhấn nút Play để đưa băng vào chế độ ghi thử. Dùng một cái tôvít nhỏ điều chỉnh hai vít Rec Cal cho kênh trái và phải.
    Trong quá trình điều chỉnh ta lần lượt luân chuyển núm Monitor giữa vị trí Source và Tape để sao cho tín hiệu ở hai vị trí Source và Tape là tương đối đồng đều nhau. Độ lệch cho phép là +_ 3dB.
    8-Tiếp theo đặt nút Input Selector về vị trí 400Hz/8kHz. Khi này bộ dao động 8kHz sẽ hiển thị trên tín hiệu kênh trái (L)của màn hiển thị.
    Bộ dao động 400Hz sẽ hiển thị trên tín hiệu kênh phải (R) của màn hiển thị.
    Chuyển nút Monitor về vị trí Source: Ta sẽ điều chỉnh núm Input Level Controls sao cho tín hiệu hiển thị trên kênh L và R là cùng mức.
    Chuyển nút Monitor về vị trí Tape: Ta điều chỉnh núm Bias fine sao cho tín hiệu hiển thị trên kênh L và R là cùng mức.
    Khi vặn núm Bias fine theo chiều kim đồng hồ thì dải tần cao sẽ suy giảm, vặn ngược chiều kim đồng hồ thì dải tần cao sẽ được tăng lên.
    9- Tiếp tục chuyển nút Input Selector về vị trí 400Hz và kiểm tra lại mức tín hiệu ở các vị trí của nút Monitor lần lượt là Tape và Source sao cho mức tín hiệu ở hai vị trí đó là cùng mức. Nếu chúng chưa cùng mức ta phải thực hiện chỉnh định lại vít Rec Cal cho cùng mức....

Sau khi chỉnh định xong ta đưa nút Input Selector về vị trí tín hiệu vào tương ứng (thường là Line) để chuẩn bị ghi băng.

23. fastfood

fastfood Approved Member

Trân trọng cám ơn bác caosonhd đã hướng dẫn rất chi tiết, em cũng đã đọc manual nhưng tiếng Anh kém quá, không hiểu gì mấy, xem hướng dẫn của bác deck Tascam 122MK III em cũng vỡ ra nhiều.

24. levanchien

levanchien Advanced Member

Cảm ơn bác đã có những clip hướng dẫn rất chi tiết và dễ hiểu. :D

25. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác Chiến làm thử trên cái 555 đi rồi nghiên cứu tự thu vài băng nghe cho sướng :) .

Share This Page

Loading...