Chỉnh máy bơm tăng áp ntn?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by regular, 19/1/10.

1. regular

regular Advanced Member

Thưa các Bác! Thọat nhìn cái Subject chắc ai cũng nghĩ rằng chẳng liên quan đến nghe nhìn. Nhưng với em thì hiện tại nó đang ảnh hưởng gián tiếp đến việc nghe & nhìn môĩ tối của em (tuyền phải nghe = ampl vô địch). Nên nhờ các Bác giúp đỡ.
    Số là mấy hôm nay áp lực nguồn nước nhà em bị yếu! KHông thể chảy lên bồn chứa được . Em bèn lắp thêm 1 cái máy bơm để đưa nguồn nước lên, hiện trạng như sau:
    Nguồn nước: Th. cục.
    Máy bơm: lọai tăng áp. CS: 125W. Lưu lượng: 35l/P. Press: 1.1Kg/cm2: On; 1.8kg/cm2: OFF.
    Dùng phao khóa dạng trái banh để ngắt khi nước đầy bồn (không dùng loại 2 phao để đóng/ngắt điện).
    Vấn đề gặp phải: Khi bồn nước gần đầy, trái banh nổi lên, khi valve nước nó khóa giữa chừng. Máy bơm hay bị đóng cắt liên tục trong 1-2 giây mà khôg chịu ngừng hẳn. Có anh bạn chỉ em chỉnh lại áp lực của relay đóng/cắt được lắp theo máy tại ngõ ra của máy bơm. Nhưng nó chỉ dời điểm đóng/cắt điện lên mức áp lực cao hơn, vẫn còn tình trạng tạch-tè khi valve nước trên bồn chưa đóng hẳn. Thực sự anh bạn này cũng thường lắp đặt và hiệu chỉnh TB này. Nhưng hầu hết là lắp máy bơm sau bồn chứa để đẩy nước ra vòi sử dụng. Chưa thực hiện kiểu như em bao giờ. Nên chưa có KN.
    Vậy Bác nào đã gặp tình trạng này hay có KN trong vần đề này giúp em : " Phải làm gì cho cái máy bơm ấy đóng/cắt đứt khoát" không tạch tè nữa. :D
    Cảm ơn các Bác!
    p/s: Nếu Chủ đề không phù hợp mong Mods cho em ít hôm rồi xóa ạh! Tks!

Tags:
  2. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Chán ông Regu này quá, tại sao phải khổ vì cái van phao ấy :mrgreen: bác ra ngoài Tạp Hoá hay tiệm điện hỏi mua bộ phao tự động kèm Relay về thả vào bồn và canh thật chuẩn 2 mức Uper và Lower của bồn chứa. Phần nguồn thì 1 dây nóng đi qua cái Relay vào máy bơm thế là xong :D mỗi lần khởi động hay ngát máy bơm bác chỉ nghe 1 tiếng cóc như tiếng LP nổ thôi :lol:

Hừm, thế mà bẩu là chuyên gia về điện đấy :lol: :lol:

3. tivoi

tivoi Advanced Members

có 1 vấn đề ah, nếu trong nhà cài tạo, em e là ko có chạy dây diện từ motor ra chỗ bồn, nên ko gắn phao điện được, có lẽ anh regulator bị vấn đề này

4. regular

regular Advanced Member

Tại sao e phải xài cái phao trái banh?
    Dạ, vì vào giờ Tý đến giờ Dần, nước nó đủ áp lực, chui qua máy bơm và chảy thẳng lên bồn, không cần bơm. Nên phải có trái banh nó ngắt (HT cũ nó thế! :lol: ) :lol:

5. tivoi

tivoi Advanced Members

nếu vậy anh regu dùng ctac dạng flip flop,

Phải gắn thêm 1 công tắc tự, cái này giống con relay công suất lớn ạh

Relay được cấp diện thông qua 1 công tắc , sau đó nó đươc nuôi bằng chính cái nguồn phía sau relay, nếu tắt ta chỉ cần ngắt nguồn nuôi relay di, như vậy relay ko thể khởi động lại, trừ khởi động bằng nút on

b.r

PS: S2 là van áp suất

6. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

tớ cũng đang bị trường hợp là cái bơm hàn quốc dùng để tăng áp từ téc nước cấp cho sinh hoạt tầng 3. Nếu chỉ mở một vòi thì nó đóngngắt liên tục rất sốt ruột có lẽ vì nó khoẻ quá vòi chảy không kịp dẫn đến áp lực trong ống tăng cao nên nó ngắt. Không biết có cách nào cho nó cháy yếu đi không nhỉ haykhông ngắt tạch tè nữa!

7. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Nếu nhà bác Reg. mà có sẵn đường dây phao điện lên tới bồn thì mọi chuyện sẽ dễ hơn, vừa sử dụng phao cơ (trái banh ) vừa sử dụng bơm, tất cả đều tự động. Chỉ cần gắn thêm 1 level switch và 2 van một chiều là yên tâm nghe nhạc... trừ khi cúp nước... :lol:
    (Tối hôm thứ Bảy vừa rồi em phải leo lên bồn nước trên nóc nhà lúc 9 PM :( cũng vì nước yếu)

8. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

@tivoi: Em chưa gặp sơ đồ của bác bao giờ.
    Em thường gặp như thế này ạ.
    Đơn giản vậy thôi.
    Còn nếu bác hút từ ống nước thì phải dùng thêm con rơle lưu lượng, thêm contactor nữa.
    Nếu hút từ bể lên thì dùng thêm cái rơ le phao nữa là xong.

9. nonew

nonew Advanced Member

Hihi, tưởng có mình em, té ra cũng có nhiều người bị. Em thường leo lên nóc nhà lúc 1-2 giờ sáng, sợ bị dân phòng bắt hết sức.

10. regular

regular Advanced Member

Em vẫn muốn nó phải tự hát (chạy) lại khi thiếu nước ạh! :D (khi hết thuốc chữa em sẽ chơi kiểu này)
    Tks!
    Khu vực nào sd nước của tân hòa thường bị yếu trong khoảng 2 tuần lể trở lại đây! :lol:

11. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Em spam tí ! Mạch này bác dùng điện áp DC hả ? :lol: :lol:

12. DoMinhDuc

Bác lắp thêm một cây ống nhựa loại chịu được áp lực khoảng 3kG/cm2 trở lên, đường kính 110mm.
    Một đầu bịt kín, đầu kia nối với đường ống (càng gần bơm càng tốt, nếu không thì phải di rời cái rơle tự động lên cái đầu ống bịt kín kia). Nó sẽ hạn chế tạch tè rất nhiều.
    Việc nối này tương tự như ta mở rộng thể tích nén khí trong bầu khí của máy bơm thôi.
    Việc này hình như chỉ mình em ứng dụng, và 10 năm nay nó vẫn hoạt động ngon lành.
    Nhiều người đến tưởng em bị thần kinh. :D

13. DoMinhDuc

Tùy bác hiểu.

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác thử chuyển đổi hệ thống bằng cách mang cái bơm lên để cạnh cái bồn nước rồi sử dụng thêm cái phao điện trong bồn là ổn thôi

15. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Em chơi kiểu này:

- Không tạch tạch khi ngắt. Cộc 1 tiếng là xong.
    - Không sợ tràn khi nước thủy cục mạnh vào lúc nửa đêm.

Tuy nhiên cả năm nay máy bơm của em chỉ bơm khoảng 10 lần. Còn lại cứ khuya nước lên đầy bồn, ban ngày xài không hết, khuya lại lên đầy bồn nữa. Sướng. :mrgreen:

16. regular

regular Advanced Member

Cái reley lưu lượng và Công dụng của ntn Bác? Em hít từ ông nước lên ạh!. :lol:

17. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Phần tôi thì giải quyết v/đ bằng cách vẫn giữ van trái banh để khóa nước tự động từ giờ tí tới giờ dần, ngoài ra còn làm một cái pát gắn 3 cây đũa inox cảm ứng mức nước cao- thấp- gnd nối dây về một con 555 cho nó tự biên tự diễn với cái máy bơm:D

18. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Vậy là anh em VNAV nhà mình đã luyện được thêm môn "khinh công" :lol:

19. HaiLua

HaiLua Advanced Member

HT bơm của anh Hi-end quá :lol:

20. DoMinhDuc

Nó đắt lắm.
    Nguyên lý của nó là khi có lưu lượng nước qua nó thì nó đóng (hoặc mở) tiếp điểm. Có thể điều chỉnh đựơc lưu lượng. làm cho tiếp điểm đóng mở theo lưu lượng.
    À quên. Nếu thêm rơle lưu lượng thì phải thêm cả rơle thời gian nữa.

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em thấy có vấn đề ở chỗ này:

Bác Regu cho hỏi chiều cao từ chỗ đặt bơm lên đến miệng ống nước vào bồn của bác khoảng bao nhiêu mét? Cái bơm của bác nó có đặt van một chiều để chống nước trong đoạn ống lên bồn chảy ngược về lại ống thủy cục không nhé. Hai điểm này khá quan trọng trong việc hoạt động của cái rơ le kiểu điều khiển bằng áp lực đấy.

22. regular

regular Advanced Member

Chắc phải chơi đông tây y kết hợp. Khi lắp, em định là vận dụng cái nguyên lý khóa valve nước để ngắt điện. Ai dè hơi khoai. :D
    Cái dây GND trong trường hợp này có cần phải đi 1 đường dây riêng không Bác? có thể mượn dây nối đất của GD xài được không ạh? Vì em chỉ có 2 dây.
    Lằng nhằng bác nhỉ? Kiểu này em mà đi vắng thì chỉ có nước ...kêu ông hàng xóm qua nghiên cứu và sữa chữa (quả này dễ tèo lắm) . :lol:
    Kính !

23. hongphong

hongphong Advanced Member

Máy bơm này chạy vào ban đêm chứ nó chạy vào ban ngày mà người đi ghi chỉ số thấy được là thủy cục mời A lên đấy. :)

24. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Vụ này là lâu rồi bác. Bữa nay chả sao đâu. :mrgreen:

Tuy nhiên cái máy bơm của em bị nhốt kỹ, nó chạy còn không hay (nếu không cố lắng nghe) nữa mà lo gì. :mrgreen:

25. regular

regular Advanced Member

máy bơm đặt dưới đất, đẩy đi xa khoảng 12m sau đó lên cao khỏang 8 mét. trên máy bơm thấy ghi chữ gì đó em wên nhưng đại lọai là có chữ Max 40m
    Từ máy bơm lên bồn không có van 1 chiều. Chỉ có cái van cơ theo cách gọi cũ là cái "lúp bê" được tích hợp luôn trong máy bơm tại ngõ vào của đầu bơm.

Share This Page

Loading...