Chỉnh máy bơm tăng áp ntn?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by regular, 19/1/10.

1. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Cái này theo cách bác Chip gọi là van 1 chiều. :)

@Bác tích hợp cái van cơ với cái van điện nó sẽ tạch tạch vì mực nước trong bồn khi bơm hoạt động luôn sóng sánh.

2. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Theo em thì vấn đề của bác sẽ giải quyết theo cách đơn gian và hiệu quả như ( ngon, bổ, rẻ ) :

1. Giữ nguyên van phao để sử dụng khi nguồn nước Thủy cục mạnh.

2. Bắt thêm 1 bộ phao + relay ( loại 2 phao ) phía trên bồn nước dùng để đóng/ cắt điện cho máy bơm mỗi khi mực nước trong bồn thiếu do nước thủy cục yếu hoạc cung cấp ko đủ. Tất nhiên phải đấu dây nguồn cấp cho máy bơm qua relay !

Hoạt dộng như sau :
    - Khi mực nước trong bồn bắt đầu cạn nhưng chưa đến giới hạn dưới của phao ( dưới ) mà áp lực nước thủy cục mạnh thì nước-->máy bơm--> bồn nước. Máy bơm nước vẫn ko hoạt động.

- Nếu áp lực nước thủy cục ko đủ mạnh --> nước trong bồn từ từ xuống đến giới hạn dưới--> máy bơm kích hoạt--> nước đầy bồn--> Tắt bơm. :D

Vấn đề đã được giải quyết !

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Có cái van một chiều ấy là được rồi.

- Hiện tại áp suất mở bơm set ở 1.1kg/cm2 tương ứng với cột nước khoảng 11m chiều cao (chiều ngang không đáng ngại vì không gây tổn hao áp suất là bao).
    - chiều cao lên chỗ vòi vào bồn khoảng 8m vậy khi van phao mở hết, áp suất tác động lên cái relay sẽ là 0.8kg/cm2. như vậy, áp suất 1.1kg/cm2 đặt là hơi cao. Đồng thời áp suất tắt bơm đặt ở 1.8kg/cm2 lại hơi thấp. Do hai áp suất này đặt gần nhau quá nên khi van phao bắt đầu đóng mở sẽ gây hiện tượng áp suất tại relay dao động từ 1.1 đến 1.8 làm bơm đóng mở liên tục.

giải pháp tạm thời của em thế này:

Bác chỉnh áp suất mở bơm xuống còn khoảng 0.9kg/cm2 thôi (nếu chiều cao lên bồn là 8m). Có thể điều chỉnh bằng cách khi bồn hết nước, bác giảm cái áp suất mở bơm trên relay xuống khoảng 0.5kg/cm2 rồi chỉnh lên từ từ cho đến khi thấy bơm bật được thì tăng thêm cho em nó khoảng 0.1kg/cm2 nữa là xong.

Áp suất cắt bơm bác nâng cao lên một chút nữa đến khoảng 2.5-2.8kg/cm2 (càng cao thì càng tốt vì giúp giảm nguy cơ bơm đóng mở liên tục như bác nói) nhưng cao quá thì van phao lại nhanh hỏng. Bơm của bác ghi max 40m tức là có thể đạt được áp suất đẩy max khoảng 4kg/cm2 nên set vậy cũng vẫn nằm trong giới hạn hoạt động của em nó.

Hy vọng bằng cách này có thể giúp bác giải quyết được vấn đề. Cách dùng relay đóng mở bằng áp suất này có cái lợi là đơn giản trong lắp đặt nhưng đôi khi lại dễ gây ra hiện tượng dao động như bác nói (nếu set-up không tốt hay đường ống quá cao và dài do tốc độ lan truyền áp suất trong chất lỏng thấp hơn nhiều so với tốc độ truyền tín hiệu điện nên dùng áp suất làm feedback như thế chỉ có tác dụng tốt nếu chiều dài ống không quá dài thôi)

Chúc bác may mắn. Nếu không thì phải trèo lên tiếp để gắn phao điện hay đũa inox như cách bác Ham chỉ thôi! :wink:

4. regular

regular Advanced Member

Bài của Bác khá rõ ràng nhưng có lẽ số em không may. gặp cái bơm này chỉ có duy nhất 1 cái relay và 1 con ốc chỉnh, cũg không có cái pressure gauge. nên việc cân chỉnh như Bác HD chắc là không thực hiện được. Có thể mod được cái relay lọai chỉnh cao và thấp như bác nói từ lọai máy bơm khác vào đó được không? :D :D
    Cái relay của em là loại trong ảnh.
    Thân!

5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nếu chỉ có cái relay như thế này thì nhiều khả năng nó để chỉnh áp suất tắt bơm. Bác cứ chỉnh tăng nó lên để nâng áp suất tắt càng xa áp suất mở càng tốt (nâng cao áp suất tắt).

Mà pressure gauge ngoài Dân Sinh em thấy bán còn nhiều hơn điện trở ngoài Nhật Tảo ấy chứ nhỉ!!! :wink

Xí cho em rút lại ý kiến về cái relay này ạ! Bác có tài liệu gì của cái bơm xem thử cái relay này nó hoạt động thế nào. Chỉ sợ nó là loại có chênh lệch giữa áp suất tắt và mở bơm bằng hằng số thì cách của em ở trên không thực hiện được ạ!

6. regular

regular Advanced Member

Máy không có manual bác ợh! Mà chắc là hằng số thật! :(

7. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em đang ngại cách chỉnh của bác pc_chip đi vào bết tắc.
    Vì em hiểu không thể chỉnh được chính xác như vậy mà hoạt động lâu dài được.
    Các bác biết là cái rơle kỹ thuật số của ông Siemens còn bị trôi giá trị cài đặt theo thời gian, theo nhiệt độ môi trường, huống chi là cái rơle cơ này ạ.

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Không phải lúc nào số cũng hơn cơ bác DoMinhDuc ạ. Em đồng ý với bác là các cái rơle số chỉnh thời gian hay loại phức tạp dựa trên lưu lượng,.... vẫn sẽ trôi theo thời gian.

Riêng các loại rơle cơ dựa trên áp suất thường dùng lò xo để chỉnh áp lực và như thế lại ít bị trôi và ảnh hưởng của môi trường hoạt động thông thường hơn. Cách của em nói ra thì có vẻ phức tạp nhưng thực chất sai số một vài cái 0.1kg/cm2 (sai số của các loại rơle cơ chắc cỡ này thật) cũng không hề hấn gì miễn là chênh lệch giữa áp suất đóng và mở bơm tương đối lớn.

9. ntsidc

ntsidc Advanced Member

Các ý kiến của các bác đều đúng, cứ theo cái sơ đồ của bác DoMinhDuc, của bác ThanhChi, hay là bac Ham (cái LS dùng 2 phao cũng giống như LS dùng 3 que), với điều kiện phải hút nước từ bể chứa và có ''clup pê" ở đầu ống hút ngập dưới bể nước.
    Còn bạn Regular hút nước từ ống thủy cục, máy bơm có công suất hút (lưu lượng) là 35l/p, nếu khi bơm chạy, lưu lượng nước cấp tới trong ống nhỏ hơn 35l/p thì trong ống sẽ bị "e" (air), thiếu nước rơle sẽ đóng cắt liên tục. Muốn bơm được thì nước cấp trong ống phải lớn hơn 35l/p.

10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Regu,

Em vừa xem kỹ lại cái relay của bác thì thấy nó ghi 1.1-1.8 chỗ dưới con ốc chỉnh. Có vẻ như nó là cái ốc chỉnh chênh lệch giữa áp suất đóng và mở bơm đấy ạ. Bác về chỉnh cho em nó chạy hết sang chỗ 1.8 thì hi vọng sẽ đỡ hơn.

Em chỉ nghĩ được đến đây thôi ạ!

Hy vọng bác vẫn còn may mắn. :)

11. DoMinhDuc

Em đã từng chỉnh cái tiếp điểm áp lực khí của một máy cắt điện 110kV rồi, nó trôi nhiều lắm.
    Mỗi phát cho tác động thì nó trôi đến +-0,1kG, máy cũ nó còn trôi đến 0,2kG.
    Mà máy bơm này khi sai 0,1kG là sai chiều cao đến 1 mét rồi mà.

12. DoMinhDuc

Cái ốc 2 cạnh trên ảnh kia là để điều chỉnh nâng áp suất kể cả khi đóng và cắt đó ạ.
    Tức là khi để nguyên thì nó có giá trị = 1,1-1,8kG.
    Khi chỉnh thì nó sẽ đại khái là 1,5-2,2kG hoặc giảm đi theo chiều mũi tên ạ.
    Không biết còn cách chỉnh khác không chứ em thường thấy nó có cái ốc phi 2,5mm có đai hãm để chỉnh khoảng cách áp lực đóng ngắt.
    Bác Regu xem lại xung quanh xem nào.

13. regular

regular Advanced Member

cái này thì nhanh thôi! tối em về nghịch lại xem sao.
    Em khám sạch sẽ rồi bác ợh! chẳng thấy con nào! Hoặc có thể nó là 1 loại relay (cùng chức năng) của hiệu máy bơm khác khg nhỉ? nếu vậy em nghĩ có thể mod được. :lol:
    Hy vọng E vẫn còn may mắn! :D

14. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Bắt giò bác Hai, em nhớ tối hôm thứ bảy vừa rồi lúc 9 PM bác còn offchai ngoài A Quí mừ! :lol: :lol:

15. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Xí lộn, Chủ Nhật bác ạ, nhậu quá riết lú :lol:

16. hongphong

hongphong Advanced Member

Chạy mà không hay nữa à, vậy máy bơm của bác Hi-End thế nhễ :)

17. golia2tive

golia2tive New Member

Xin lỗi các bác, em tình cờ đọc cái topic này và có một vấn đề nhờ các bác chỉ giáo:

Vì áp lực nước yếu (bể chứa thấp) nên em có lắp 1 máy bơm tăng áp để dùng cho máy giặt và bình nóng lạnh. Tuy nhiên, nó hoạt động rất không ổn định. Thường xuyên khi mở vòi nước hoặc máy giặt lấy nước thì nó không tự động bật máy, em dùng 1 cái que nhỏ gõ vào cái rơle (cái hình trụ nhô lên, bên trong có mạch điện gì đó) thì nó mới chạy. Mà nếu là mở vòi nhỏ thì nó chạy 1 lúc tắt (chắc giống như 1 bác ở trang trước nói là do máy khỏe quá) rồi sau đó không bật lại, lại gõ lại chạy.

Có phải máy nhà em hỏng cái rơle không ạ, nếu đúng thì mua linh kiện thay thế ở đâu, giá kg bao nhiêu. Máy nhà em Selton 125W.

Xin nói thêm là có khi nó dở chứng thì chạy rất là ok: bật, chạy, tắt, chạy tiếp ---nhưng ít khi như thế lắm ạ. Máy nhà em chỉ khi nào cần áp lực nước mạnh mới bật thôi ạ, còn dùng bt thì rút phích cắm, mở van cho nước chảy trực tiếp từ bồn xuống.

Xin các bác cho em xin ý kiến ah. Về vấn đề này em không có kn nên chịu.

Share This Page

Loading...